Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F5).

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ top cho em hỏi một vấn đề cũ với. KM 2011 của em thì cửa sau bên phụ mở ra bây giờ cứ kẹt kẹt, như xe hàng mã, ít khi em mở mà hôm mở ra em xấu hổ quá, mở thử đi mở thử lại mấy lần đều kêu như thế cả. Em hỏi thằng bạn em cũng mua xe KM cùng đợt với em thì cũng bị y hệt. Em nhớ đã có cụ nào đó comment về vấn đề này rồi.

Cụ cho em lời khuyên với ạ.

xedapghe

Xe tải
Em cảm ơn bác Top ạ, tối nay máu em về chiến luôn.
Bác Tùng Davy ơi, xe em cũng bị thế, người ta bảo cần phải có loại mỡ silicon mới chuẩn nhưng em kiếm mãi không tìm được loại đó, thế là em xịt một phát giọt dầu nhớt vào, êm ngay mấy tháng không cọt kẹt gì nữa, chỉ không biết nó có ảnh hưởng đến gioăng cao su gì ở đó không thôi ạ
Cụ top cho em hỏi một vấn đề cũ với. KM 2011 của em thì cửa sau bên phụ mở ra bây giờ cứ kẹt kẹt, như xe hàng mã, ít khi em mở mà hôm mở ra em xấu hổ quá, mở thử đi mở thử lại mấy lần đều kêu như thế cả. Em hỏi thằng bạn em cũng mua xe KM cùng đợt với em thì cũng bị y hệt. Em nhớ đã có cụ nào đó comment về vấn đề này rồi.

lamhv

Xe tăng
Bác cho em làm phiền bác chút nữa với. Số là em nghe các bác bàn tán rôm rả quá về cái Bugi denso Iridium Power, tính em lại hay thích thay thiếc mấy cái này trên xe mặc dù hiểu rằng đồ theo xe còn tốt chán, em lãng phí quá nhưng em cứ như bị nghiện ấy ạ, em đã lỡ mua 4 cái Bugi này mất rồi. Em vừa mua xong, máu quá. Bác cho em hỏi em có thể tự thay bugi cho xe em được không? xe em là KM, các động tác thay có khó khăn và có phải yêu cầu kỹ thuật đặc biệt gì không hay cũng đơn giản như thay cho xe máy thôi. Nếu thay xong thì có phải check kiểm tra qua cổng OBD gì không ạ? xe em đi hơn một vạn rồi cũng chưa bao giờ thử check hay scan lỗi qua cổng OBD như bác hay nói.
Hôm nào Cụ thay Bugi hú em nhé em thay "miễn phí" công chỉ xin 4 cái Bugi cũ thôi. Chẹp, chẹp. Em lại hóng.

Hà Tít

Xe buýt
Cụ Top cho nhà cháu hỏi là dầu hộp số I30 thì loại nào là ngon nhất hở cụ
Dầu hộp số thì ko có nhiều lựa chọn, cứ vào hãng đi bác
Em thấy Forte và I30 dùng 10W-40 là nhẹ máy ạ
Trong HDSD của I30 khuyến cáo dùng Shell Helix, bác Tốp bảo chả biết tại sao. Em hay dùng loại này, trong HD GP cũng có

Em hỏi cụ Hardtop cái,
Với tình hình xăng lởm ở Vịt ta thì chạy bao nhiêu km phải làm mấy món sau, xe em (Avante 2009 1.6AT) đang định đợt tới thay dầu 35000km thì làm có nên không?
- Xúc rửa bình xăng.
- Rửa kim phun: nên
- Rửa họng hút và van không tải: nên, em cứ 1 vạn làm 1 lần
- abc gì nữa của hệ thống nhiên liệu: thay lọc xăng

Thần Tài

Xe điện

Cái này nhiều xe bị. Cụ ra hàng bán linh kiện điện tử mua tuýp mỡ dùng cho bánh răng nhựa, tra vào khớp thanh giằng bản lề cửa. Đảm bảo hàng năm không kêu nữa.

Boing767

Xe điện
Em đã kiểm tra vài lần rồi cụ ạ, có xe có, có xe không, cụ nên đi viện kiểm tra lại xem, nếu có thì kích hoạt nó lên, nếu không thì nên sống chung với nó chứ thay đồ để có thêm chức năng này thì mắc tiền lắm.

Vợ cả e cũng đi I20 - Thế này e cũng phải về bảo vợ cả mang xe của vợ cả đi kt luôn cái này e cũng hỏi mãi mấy sell hãng chả giả nhời đc !

Chỉnh sửa cuối:

xedapghe

Xe tải
Khú khú tối qua em máu quá loay hoay tự thay rồi cụ ạ, xước mấy phát ở tay, mấy cái đầu poọc cao su chặt phết. Bộ cũ em quẳng vào cốp nhỡ đi đường xa có việc cần dùng bác ạ, cái gin theo xe là NGK hàng Hàn xẻng, phảo xin lỗi bác rồi.
Kết quả xe em sau khi thay là ... vẫn nổ he he, chưa cảm nhận được nhiều, có hơn chắc chỉ máy nó cảm thấy thôi chứ bản thân em thì chưa cảm thấy gì ( he he không khéo là lại tốn tiền linh tinh roài, hãi cái bệnh nghiện của em...)
Hôm nào Cụ thay Bugi hú em nhé em thay "miễn phí" công chỉ xin 4 cái Bugi cũ thôi. Chẹp, chẹp. Em lại hóng.

Dep_Rach

Xe hơi
Cụ nào có sách HD sử dụng tiếng Việt của KM 2011 cho em xin với !

Chỉnh sửa cuối:

Cu_in_Car

Xe điện
Em cảm ơn bác Top ạ, tối nay máu em về chiến luôn.
Bác Tùng Davy ơi, xe em cũng bị thế, người ta bảo cần phải có loại mỡ silicon mới chuẩn nhưng em kiếm mãi không tìm được loại đó, thế là em xịt một phát giọt dầu nhớt vào, êm ngay mấy tháng không cọt kẹt gì nữa, chỉ không biết nó có ảnh hưởng đến gioăng cao su gì ở đó không thôi ạ
Cụ vào Thịnh Yên, đoạn gần đối diện Đồn CA, cụ hỏi mấy hàng bán vỉa hè, 20k/lọ mỡ silicon dùng 1 xe tầm vài năm mới hết

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Cụ TOP cho em hỏi cái. Xe em có chức năng nâng hạ kính tự động khi bấm khóa cửa. Hôm qua em đi lắp bộ led gương vào mọi thứ vẫn hoạt động bt duy có 1 điều là đèn check engine nháy sáng mấy lần rùi hết, chú thợ đó tháo ác quy của em ra để một lúc và bảo là cho nó reset lại. Lúc lắp vào em cũng ko để ý vì thấy vẫn hoạt động bình thường. Hôm nay, sau khi ra ktr lại xe em mới phát hiện ra xe em khi mở điện thì đèn check engine sau khi sáng 1 lúc thì nó nháy liên tục mấy lần rồi cũng mất và mọi thứ vẫn hoạt động bt nhưng có 1 điều là kính chắn gió cả 4 cửa thì chỉ có thể hạ tự động được chứ không thể lên tự động được, muốn lên thì phải giữ tay đẩy lên và chức năng lên kính tự động khi bấm điều khiển khóa cũng vô hiệu luôn. Hiện giờ em đang lo lắng ko bit liệu có ảnh hưởng gì không, vì xe em vẫn đi lại bt và chỉ có kính chắn gió là không tự động lên kính được.
Bác bắt bệnh và phán dùm em xem lỗi có phải do điện không, có phải đi scan lại phần mềm không ạ và có cần phải tháo rỡ ra để kiểm tra không? em cám ơn bác ạ.

Dangpc

Đi bộ
Bác cho e hỏi cách sử dụng tất cả các chức năng bluetooth (select, BT off, deleted..) trên Santafe 2010 slx nội địa với. E làm theo cách của Bác 36m đã kết nối đc với điện thoại còn các chức năng khác không làm sao mò đc và tìm cũng không thấy chỗ nào hướng dẫn sử dụng. Xin được chỉ giáo. Thanks!

chutchit

Xe hơi
Thế thì họ bốc nhầm thuốc cho cụ rồi, ba cái loại tiếng kêu thì lên đây kêu cũng bằng không thôi, ở đây em điếc, chả nghe thấy gì, cụ thử qua 139 Phạm Văn Đồng xem có khác không nhé, em ở gần đấy, nếu chúng nó bó tay thì em còn xuống bó bột được.
Tks cụ Top! Xe em đã ngon sau khi thay bạc thước lái. Tuần tới cụ rảnh hôm nào sử lý giúp em nốt vụ smart key không mở/khóa được, cụ nhé.

À, hôm trước em tình cờ ca cẩm vụ tay lái i30 trợ lực điện mà hơi nặng, thế là đệ tử cụ Top cắm máy chuyên dụng vào rồi reset lại cho em, kết quả bây giờ lái nhẹ nhàng hẳn. Tại vì em không biết việc có thể chỉnh chọt này nên cứ thế đi mấy năm nay, đúng là con không khóc thì mẹ nào cho bú, các cụ nhể:D he he!

phonghamy

Xe điện
Thiết kế của nó như vậy đó cụ ơi. Không đóng được tấm che trần khi chưa đóng cửa kính đâu, đề phòng nhỡ cụ quên chỉ đóng tấm che mà không đóng cửa, gặp trời mưa thì xe cụ có thể nuôi cá bên trong được đấy
Thôi chết, xe của em vẫn phải dùng cơm mở cửa sổ giời các cụ ạ.

Cụ TOP cho em hỏi cái. Xe em có chức năng nâng hạ kính tự động khi bấm khóa cửa. Hôm qua em đi lắp bộ led gương vào mọi thứ vẫn hoạt động bt duy có 1 điều là đèn check engine nháy sáng mấy lần rùi hết, chú thợ đó tháo ác quy của em ra để một lúc và bảo là cho nó reset lại. Lúc lắp vào em cũng ko để ý vì thấy vẫn hoạt động bình thường. Hôm nay, sau khi ra ktr lại xe em mới phát hiện ra xe em khi mở điện thì đèn check engine sau khi sáng 1 lúc thì nó nháy liên tục mấy lần rồi cũng mất và mọi thứ vẫn hoạt động bt nhưng có 1 điều là kính chắn gió cả 4 cửa thì chỉ có thể hạ tự động được chứ không thể lên tự động được, muốn lên thì phải giữ tay đẩy lên và chức năng lên kính tự động khi bấm điều khiển khóa cũng vô hiệu luôn. Hiện giờ em đang lo lắng ko bit liệu có ảnh hưởng gì không, vì xe em vẫn đi lại bt và chỉ có kính chắn gió là không tự động lên kính được.
Bác bắt bệnh và phán dùm em xem lỗi có phải do điện không, có phải đi scan lại phần mềm không ạ và có cần phải tháo rỡ ra để kiểm tra không? em cám ơn bác ạ.
Nhà cháu nhớ không nhầm và nếu cụ chưa đổi xe thì xe cụ là I30, mà I30 thì không có chức năng rollup cho cửa kính cụ ạ, cụ khai cụ đổi xe gì đi đã rồi nhà cháu phán tiếp. Riêng vụ đèn check nháy thì phải dùng máy scan nó mới ra bệnh nhưng nó nháy thì không nghiêm trọng đâu cụ ạ, nó sáng hẳn thì mới kinh.

Bác cho e hỏi cách sử dụng tất cả các chức năng bluetooth (select, BT off, deleted..) trên Santafe 2010 slx nội địa với. E làm theo cách của Bác 36m đã kết nối đc với điện thoại còn các chức năng khác không làm sao mò đc và tìm cũng không thấy chỗ nào hướng dẫn sử dụng. Xin được chỉ giáo. Thanks!
SF2010 nội địa thì có 2 đời máy CD, nếu là đời có chức năng ra lệnh bằng giọng nói thì cụ không nên dùng chức năng bluetooth vì biết tiếng Hàn trình độ A như nhà cháu mà còn khó thì với cụ nhà cháu có lời khuyên như trên ạ.

Tks cụ Top! Xe em đã ngon sau khi thay bạc thước lái. Tuần tới cụ rảnh hôm nào sử lý giúp em nốt vụ smart key không mở/khóa được, cụ nhé.

À, hôm trước em tình cờ ca cẩm vụ tay lái i30 trợ lực điện mà hơi nặng, thế là đệ tử cụ Top cắm máy chuyên dụng vào rồi reset lại cho em, kết quả bây giờ lái nhẹ nhàng hẳn. Tại vì em không biết việc có thể chỉnh chọt này nên cứ thế đi mấy năm nay, đúng là con không khóc thì mẹ nào cho bú, các cụ nhể:D he he!
Vầng, để nhà cháu alo cho anh em ở xưởng xem sơ khám thế nào đã.

Cụ Top ơi cụ lập thớt mới đi thôi ạ
Nhà cháu định mở thớt mới khi thớt này đủ 100 bài cơ, nhưng cứ tưởng là nhà cháu thất nghiệm đến nơi rồi nên ngại không làm, giờ thấy các cụ vưỡn còn cần đến nhà cháu thì một thớt mới chắc chắn sẽ sớm được mở thôi ợ.

Trạng thái
Thớt đang đóng