Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F3)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Kiến tha các OFER, em xin được tiếp tục dịch vụ tư vấn tình cảm V2 HYUNDAI/KIA ở đây, mong nhận được thật nhiều ý kiến từ các cụ để nhà em hoàn thiện mình!!!!!!!!!
Đợt này em sẽ nhận thêm những câu hỏi về KIA vì em đang rất lười học, chính các thắc mắc của các cụ là động lực để em tìm hiểu thêm đấy!!!!!
Đa tạ các cụ đã, đang và sẽ ủng hộ em trong thớt này !!!!!!!!!!!!

LongSukebe

Xe tải
Khai trương thớt mới của cụ Hardtop nào (b)(b)(b)

Nhân tiện nhà cháu pốt lại câu hỏi cũ từ thớt trước:

Cụ Hardtop cho nhà cháu hỏi máy TCi với máy CRDi khác nhau điểm nào ạ? Nó có phải là Common Rail gì đó không ạ?:^)

Khai trương thớt mới của cụ Hardtop nào (b)(b)(b)

Nhân tiện nhà cháu pốt lại câu hỏi cũ từ thớt trước:

Cụ Hardtop cho nhà cháu hỏi máy TCi với máy CRDi khác nhau điểm nào ạ? Nó có phải là Common Rail gì đó không ạ?:^)
Véo cằm cụ xông đất cho nhà cháu!!!!!

Máy CRDI là bước đột phá trong công nghệ máy dầu và đương nhiên nó là đời sau của TCI, tiến bộ hơn rất nhiều và khắc phục được tương đối những hạn chế truyền kiếp của động cơ Diesel.
Để trả lời thấu đáo câu hỏi của cụ thì có lẽ cả thớt này nó mới đủ chứ trong 1 bài viết thì quá nhỏ cụ ạ, để hiểu rõ hơn về sự khác nhau và giống nhau của 2 loại động cơ này, cụ chịu khó lật lại để tìm bài về động cơ Diesel CRDI + VGT.
Về cơ bản thì 2 loại dộng cơ này đều là 4 kỳ, cấu trúc tương đối giống nhau, chỉ khác ở hệ thống cung cấp nhiên liệu. Động cơ CRDI nghĩa là Common Rail Direct Injection, đây cũng là 1 câu trả lời cho cụ, hệ thống cung cấp nhiên liệu của động cơ này dùng máy tính để điều khiển cái vòi phun, do vậy nó có thể phun nhiều lần trong 1 chu trình làm việc (4 kỳ) và lượng phun cho mỗi lần cũng được kiểm soát, điều khiển, điều này là khác biệt cơ bản với động cơ TCI, vòi phun được điều khiển hoàn toàn bằng cơ-thủy lực, mỗi chu kỳ chỉ phun 1 lần..........

Chỉnh sửa cuối:

wahackvn

Xe tải
Cháu ké tiếp cụ nhé, chúc thớt cụ phát đạt.

Cho cháu hỏi i30 có máy CRDi không cụ?

Vietroad111

Xe buýt
Chúc mừng cụ có nhà mới (b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)
Có khi từ nay gọi cụ hardtop là Bác Sĩ Hai Súng (cả KIA) thay cho BS Huyndai (có mỗi súng) như trước các cụ nhỉ :21::21::21:
Vốt cụ mà máy lại mắng roài

Chỉnh sửa cuối:

Máy bị đơ

Xe điện
Người xưa nói: Tậu trâu, làm nhà, cưới vợ.:69::69::69:
Cụ làm đến nhà thứ 3 roài, vợ 3 đâu?:102::102::102:

Mà cho cháu hỏi ké tý: Con xe còi nhà cháu dạo này buổi sáng tiếng máy hơi gằn, tăng ga nghe tiếng rung bần bật là nghĩa làm sao cụ, đi một lúc thì êm trở lại??? Hay nó đúng là hàng Tàu theo cách nói của cụ???:'(

beetle

Xe tải
Chào cụ hardtop, chúc mừng cụ xây cái nhà thứ ba nhé,

Cụ cho iem hỏi tí: Cái thước đo dầu hộp số của iem nó có 2 nấc C và H (chắc là Cool và Hot?), mà em đo thấy nó toàn vượt quá mức H đến 1 nửa phần giữa C và H, tức là thừa dầu khoảng 3cm. Thế có làm sao k ợ (hôm trước gọi điện hỏi cụ lại hỏi là dầu máy :( ), và khắc phục thế nào ợ?

Cảm ơn cụ nhiều (b), chúc cụ luôn vui vẻ, trẻ khỏe :P

P/S: xe em i30 thường 2009

Chỉnh sửa cuối:
Người xưa nói: Tậu trâu, làm nhà, cưới vợ.:69::69::69:
Cụ làm đến nhà thứ 3 roài, vợ 3 đâu?:102::102::102:

Mà cho cháu hỏi ké tý: Con xe còi nhà cháu dạo này buổi sáng tiếng máy hơi gằn, tăng ga nghe tiếng rung bần bật là nghĩa làm sao cụ, đi một lúc thì êm trở lại??? Hay nó đúng là hàng Tàu theo cách nói của cụ???:'(
Sáng ra tiếng máy hơi gằn là do cái cảm biến Oxy nó bị muội bám nhiều quá nên nó đọc thông số khí xả hơi bị chậm, tốt nhất cụ để nó nổ máy ở tốc độ khoảng 1500v/p trong khoảng 30 giây rồi hãy chuyển bánh thì sẽ OK thôi. Để chi tiết và chính xác hơn thì phải đi viện cụ ạ, cắm máy scan vào đọc thông số là ra ngay thôi.

Chào cụ hardtop, chúc mừng cụ xây cái nhà thứ ba nhé,

Cụ cho iem hỏi tí: Cái thước đo dầu hộp số của iem nó có 2 nấc C và H (chắc là Cool và Hot?), mà em đo thấy nó toàn vượt quá mức H đến 1 nửa phần giữa C và H, tức là thừa dầu khoảng 3cm. Thế có làm sao k ợ (hôm trước gọi điện hỏi cụ lại hỏi là dầu máy :( ), và khắc phục thế nào ợ?

Cảm ơn cụ nhiều (b), chúc cụ luôn vui vẻ, trẻ khỏe :P

P/S: xe em i30 thường 2009
C=cool, nghĩa là đo khi máy nguội, H=hot là dùng để đo khi máy nóng. Theo hiểu biết của em thì hơi cao dầu một chút không có ảnh hưởng gì, tuy nhiên háng nó đã quy định như thế thì ta nên rút bớt ra cho nó chuẫn, đỡ lăn tăn. Cụ đến hãng họ sẽ có máy để hút ra chứ không cần xả rốn.

danglong

Xe tăng
Bác hardtop đúng là "OF Member of the year"!

lopbeo

Xe tải
Chúc mừng cụ hardtop dọn sang nhà mới nhé:41::41::41:.Tiện thể cụ cho em hỏi tý nhé.
Trong khoang động cơ xe I30 CW,phía bên phụ cạnh còi báo của smarkey có một nút bấm bọc cao su hoiư nhô lên.Em không biết cái này để làm gì cụ ạ,em bấm thử chả thấy gì.Cụ chỉ cho em với nhé

CôngNông

Xe điện
Trước tiên cháu xin chúc mừng cụ chủ thớt có nhà mới ( nhà thứ 3 )
Cháu xin lặp lại câu hỏi ở thớt trước là:
Có thể xoay hàng ghế thứ 3 của con SF Gold ra đằng trước hok? Và chi phí củ tỉ ra sao? Liệu diện tích ngồi có đủ dùng tạm ko?
Vì cháu hok có xiền mua mấy con SF 2008 trở đi nên chỉ dám mơ Gold thôi. Mà cháu thì kết nhất là SF hj~hj. Có j` cụ cứ thông báo thẳng trên thớt na cảm tạ cụ:77:

Chúc mừng cụ hardtop dọn sang nhà mới nhé:41::41::41:.Tiện thể cụ cho em hỏi tý nhé.
Trong khoang động cơ xe I30 CW,phía bên phụ cạnh còi báo của smarkey có một nút bấm bọc cao su hoiư nhô lên.Em không biết cái này để làm gì cụ ạ,em bấm thử chả thấy gì.Cụ chỉ cho em với nhé
Theo như cụ tả thì đó là cái hộp đựng viên bi sắt ở bên trong, có 2 sợi dây điện cắm vào, cái này sẽ tắt động cơ nếu xe cụ chẳng may bị lật, tránh tình trạng xe bị cháy do tai nạn. Cái công tắc này đôi khi cũng gây rắc rối, thợ đụng chạm mạnh hoặc thậm chí xe cụ bị nhảy hố xóc mạnh nó cũng làm chết máy, khởi động lại công tắc này bằng cách ấn vào cái mũ cao su chụp bên trên. Mà xe cụ hàng xuất đi đâu mà lại có cái này nhỉ????? Cụ cho xin 500 ảnh được không, em sợ cụ nhầm với cái công tắc báo mở năp ca-pô.
Nếu đúng là cái E14 này thì là công tắc nắp ca-pô, cụ có thể thử bằng cách mở nắp ca-pô > Bấm ĐKTX > xi-nhan không nháy > ấn nút này > xi-nhan nháy.

Trước tiên cháu xin chúc mừng cụ chủ thớt có nhà mới ( nhà thứ 3 )
Cháu xin lặp lại câu hỏi ở thớt trước là:
Có thể xoay hàng ghế thứ 3 của con SF Gold ra đằng trước hok? Và chi phí củ tỉ ra sao? Liệu diện tích ngồi có đủ dùng tạm ko?
Vì cháu hok có xiền mua mấy con SF 2008 trở đi nên chỉ dám mơ Gold thôi. Mà cháu thì kết nhất là SF hj~hj. Có j` cụ cứ thông báo thẳng trên thớt na cảm tạ cụ:77:
Cái món này nhiều cụ hỏi rồi ạ, xe SF 2005 nguyên bản là xe 5 chỗ, lắp thêm 2 ghế để lách luật, Hyundai biết mười mươi là bất tiện nhưng không thể xoay ngược lại đâu ạ, nếu xoay ngược lại, cụ phải mở kính hậu để đầu người ngồi sau thò ra.

Chỉnh sửa cuối:

manhodessa

Xe tải
Chúc mừng cụ Top có ngôi nhà thứ 3 . Cho em hỏi nhỏ anh em trong SG đang bảo bác có thống kê đã có 6 em SF 2010 mắc bệnh . Bác có thể cho AE biết bệnh như thế nào để anh em xem còn đỡ run ạ

lopbeo

Xe tải
Hì hì,cảm ơn cụ hardtop theo caí ảnh cuả cụ thì đúng là công tắc nắp capo thật,em gà quá cứ tưởng nó là công tắc khơỉ động giống bọn xe taỉ hyundai trước em chạy:))

CôngNông

Xe điện
cám un cụ nhìu ạ. Vầy là ước mơ kiếm 1 con Gold của cháu đã tan biến thành mây khói rùi ạ huhu. Cố gắng cầy cuốc để mơ con SF 2008-2009 lướt vây`.
Có cụ nào mún mua mảnh biệt thự ở khu Phùng Khoang ko để cháu kiếm tý để có tiền mơ ước con SF 2008 ạ

bigbang

Xe máy
Dạ bẩm cụ chủ thớt, đầu tiên em xin chúc cụ đắt hàng.
Thứ hai là em muốn hỏi cụ tí ạ, em đi KF, hôm lấy vợ hai về em lại tiện tay vứt mất cái code-key gắn trên chìa khóa :'(. Đi ọp ẹp với đội KFC thì mấy bác cứ dọa em là hết điện acquy mà nó bắt nhập lại code là chết :102:, xe ko chạy được.
Bác xem có cách nào hướng dẫn em lấy lại code đấy cái, kính cụ (c)

Dạ bẩm cụ chủ thớt, đầu tiên em xin chúc cụ đắt hàng.
Thứ hai là em muốn hỏi cụ tí ạ, em đi KF, hôm lấy vợ hai về em lại tiện tay vứt mất cái code-key gắn trên chìa khóa :'(. Đi ọp ẹp với đội KFC thì mấy bác cứ dọa em là hết điện acquy mà nó bắt nhập lại code là chết :102:, xe ko chạy được.
Bác xem có cách nào hướng dẫn em lấy lại code đấy cái, kính cụ (c)
Nếu cụ thích em biếu không cái code ấy, code đó là code để cắt lại răng chìa khóa mà thôi, kể cả cụ có code thì ở Việt nam số người có thể dựa vào cái code đó mà cắt được răng chìa chỉ đếm trên đầu ngón của 1 bàn tay mà cũng chưa hết. Túm lại là cái code ấy chỉ tổ vướng bận và làm chủ xe bối rối (ở VN), code ấy và code để cài chìa khóa là 2 code khác nhau, hãng đều có cả, chủ xe giữ làm gì.
Cụ nào còn thì quẳng nốt đi cho nó đỡ nặng túi.

beetle

Xe tải
Nếu cụ thích em biếu không cái code ấy, code đó là code để cắt lại răng chìa khóa mà thôi, kể cả cụ có code thì ở Việt nam số người có thể dựa vào cái code đó mà cắt được răng chìa chỉ đếm trên đầu ngón của 1 bàn tay mà cũng chưa hết. Túm lại là cái code ấy chỉ tổ vướng bận và làm chủ xe bối rối (ở VN), code ấy và code để cài chìa khóa là 2 code khác nhau, hãng đều có cả, chủ xe giữ làm gì.
Cụ nào còn thì quẳng nốt đi cho nó đỡ nặng túi.
Hôm lấy xe, em hỏi sâu có phải đây là mã chìa khóa không (cái label có dãy số đi theo chìa khóa), để dùng khi nào cần làm lại chìa khóa? Sâu bẩu là code chính là số khung (hay số máy) của xe, nếu mất chìa thì đặt hàng cho nó nhập về. Thế túm lại là:
- Giờ nếu nhỡ mất chìa thì có đặt hãng ở đây làm lại được không ợ, và phí tổn thế nào?
- Xe mà hết điện thì cứ sạc hoặc câu điện bình thường là được, hay phải nhập code gì như cụ nổ to nghe nói ợ?
Xe em là i30 thường 2009 ợ.
Cảm ơn cụ top! (b)

dunlopillo

Xe buýt
Hoan hô bác Hardtop. Bác lại hỗ trợ cả ông em họ Kia làm anh em đi Kia mừng quá. (b). Nhân tiện bác cho hỏi cái Smart key của Kia Forte khi hết pin có thay được không. Em xem manual thì chỉ thấy nó bảo người dùng tự thay pin cho loại khóa keyless entry thôi. Còn smart key thì nó lại bảo vào hãng nếu hết pin.

Chỉnh sửa cuối:
Hôm lấy xe, em hỏi sâu có phải đây là mã chìa khóa không (cái label có dãy số đi theo chìa khóa), để dùng khi nào cần làm lại chìa khóa? Sâu bẩu là code chính là số khung (hay số máy) của xe, nếu mất chìa thì đặt hàng cho nó nhập về. Thế túm lại là:
- Giờ nếu nhỡ mất chìa thì có đặt hãng ở đây làm lại được không ợ, và phí tổn thế nào?
- Xe mà hết điện thì cứ sạc hoặc câu điện bình thường là được, hay phải nhập code gì như cụ nổ to nghe nói ợ?
Xe em là i30 thường 2009 ợ.
Cảm ơn cụ top! (b)
Cụ không phải lo, trước nay có phải chưa có ai bị mất chìa khóa bao giờ đâu, cụ cứ báo số VIN, hãng (ở VN luôn) sẽ có phần mềm để vẽ ra được cái biên dạng chìa khóa để cắt chìa, cắt chìa xong người ta còn cấn một code khác để cho cái xe nó nhận cái chìa làm người nhà thì nó mới cho nổ.
Hết bình, câu, sạc....vô tư chả code kiếc gì!!!!!!!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng