[Funland] Hoa Lan và câu trả lời về giá trị

NewPeace

Xe điện
Hì, là chiêu hút khách của các cụ nhà vườn ạ, thời buổi người khôn của khó, phải tổ chức theo hội, thi thoảng thi thố, giao lưu trà nước tán chuyện. Có cây gì mới lại alo mời khách thì mới giữ được khách.
Nhưng cái chiêu thu mua hàng thải đẩy giá của 2 cái nhà lan kia em thấy chuối quá, cách làm chả khác gì trò của bọn TQ sang mình thu mua mấy thứ vớ vẩn gây sốt thời ngày xưa.
Vâng cụ, đã KD là có chiêu trò, cò mồi, chân gỗ hết, hội gì thì hội vẫn thịt nhau. Em cũng chứng kiến cũng là hội viên nhưng đội KD ngầm cạnh tranh phết, mấy ông nghiệp dư nên chơi với nhau.

TungThoc

Xe điện
Cụ cho hỏi đột biến thì rõ rồi, còn DỊ thì khác gì đột biến hay do dân buôn tự nghĩ ra để đánh bóng, lùa gà ???
Em cũng chỉ đoán thế này ạ:
- Đẹp chính là cây thường nhưng khỏe mạnh và có bộ gen tốt.
- Độc cũng chỉ là cây đẹp, gen tốt và bắt đầu có sự khác biệt gen (chưa ở mức đột biến).
- Đột biến là có sự thay đổi lớn về gen để sinh ra những thứ bất thường, những bất thường này theo thị hiếu họ thấy là đẹp thì họ coi đó là Var
- Dị cũng chỉ là đột biến chẳng qua là các đại đầu nậu xác định là cây Vương Giả. Cái này có lẽ là một khúc quanh cua, khuất tất hoặc gì đó mình cũng không biết.

15cm45p

Xe điện
Nhà em đầy:))

15cm45p

Xe điện
Em có giò này để trong nhà thơm ngát: lan kiếm - địa lan

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng cụ, đã KD là có chiêu trò, cò mồi, chân gỗ hết, hội gì thì hội vẫn thịt nhau. Em cũng chứng kiến cũng là hội viên nhưng đội KD ngầm cạnh tranh phết, mấy ông nghiệp dư nên chơi với nhau.
Em cũng tham gia mấy hội, nhưng toàn hội ọp chai, chia nhau tửu thôi,
Còn cây cối, chim cò chỉ để tự sướng, tự vui nên chẳng tham gia hội nào cả.
Đọc trên mạng, ra ngoài chợ thấy cái gì thích thì mua.
Ngay chim cò, em đang tìm con chim gọi vịt, đã lâu rồi nhưng chưa thấy ai bán.
Đó là để nghe ở nhà trong HN thôi, còn lên XN em thì đủ các loại chim, không chỉ mỗi gọi vịt, sơn ca,...
Toàn chim tự nhiên, ca hát suốt ngày, chúng làm tổ sát cửa sổ làm việc.
Nếu muốn chỉ cần nói với bảo vệ, chắc họ tìm cho được ngay, nhưng em chỉ về mua chim đã bị người ta bắt thôi!

Xe_om_day

Xe buýt
Em cũng chỉ đoán thế này ạ:
- Đẹp chính là cây thường nhưng khỏe mạnh và có bộ gen tốt.
- Độc cũng chỉ là cây đẹp, gen tốt và bắt đầu có sự khác biệt gen (chưa ở mức đột biến).
- Đột biến là có sự thay đổi lớn về gen để sinh ra những thứ bất thường, những bất thường này theo thị hiếu họ thấy là đẹp thì họ coi đó là Var
- Dị cũng chỉ là đột biến chẳng qua là các đại đầu nậu xác định là cây Vương Giả. Cái này có lẽ là một khúc quanh cua, khuất tất hoặc gì đó mình cũng không biết.
Em cũng chơi sơ sơ mấy giờ lan bờ rào. Chơi vì yêu thích vẻ đẹp của lan, sức sống mãnh liệt của lan chứ không phải như các chủ trại gà đôn giá lên từng ngày, tâng bốc lên mây các kiểu để lùa gà. Số gà này chỉ một số là thực sự yêu thích vẻ đẹp của lan, còn lại đa số cũng lại là mong lùa gà khác :D. Gần đây có vụ 2 mắt ngủ giá đâu 3.5 tỷ, nhảm hết sức :D

Michael888

Xe máy
Mie. Trước là Sanh với Si, sau là Lộc Vừng Vạn Tuế.
Toàn các bố chủ vườn mua qua bán lại cho nhau. Câu cửa miệng quen thuộc của các bố là: “cây này có người trả N tỉ nhưng tôi vẫn chưa muốn bán”.
Dạo sau thấy toàn bán nhà đi trả nợ :))

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Chẳng biết có Cụ nào cùng quan điểm với nhà cháu không chứ mà hàng ngày lúc đi làm về tưới , chăm sóc cho Lan trong một không gian nho nhỏ riêng tư của mình quan sát từ lúc mới tách đến lúc nhú hoa rồi nở tựa như cái phần thưởng cho riêng mình sau cả một thời gian . Nó đẹp rồi lại thơm và nhất là lâu tàn nữa Đồng thời cũng giảm stress cuộc sống cơm áo gạo tiền bon chen ấy là giá trị lớn nhất cho chủ nhân ạ .

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Lan giá vừa phải thì em mua chơi, đắt thì nhường các ngài hết em tìm hoa khác, keke

Trai nam dinh

[Tịch thu bằng lái]
Tối qua em thấy có ông bán cái Kie 2cm ( mầm ) trên cây chưa ra rễ. Bảo là 5 cánh trắng HO, mà tới 25 triệu. Ck luôn. Sau 1 tháng gửi cây cho. Em hãi quá.
Em mới tập toẹ món này nên nghe nói cũng hơi hiểu hiểu. Từ tháng 11 năm trc tới giờ hình như giá gấp 5 thì phải.
Cụ cứ ck, em không hiểu gì

TungThoc

Xe điện
Em vừa mua 50k cây này 10k tiền chậu nữa, hoa nở tươi rói, 3 tháng mới tàn, cccm thấy liệu em có bị mua đắt quá không nhỉ?

tuongcap

Xe buýt
Chẳng biết có Cụ nào cùng quan điểm với nhà cháu không chứ mà hàng ngày lúc đi làm về tưới , chăm sóc cho Lan trong một không gian nho nhỏ riêng tư của mình quan sát từ lúc mới tách đến lúc nhú hoa rồi nở tựa như cái phần thưởng cho riêng mình sau cả một thời gian . Nó đẹp rồi lại thơm và nhất là lâu tàn nữa Đồng thời cũng giảm stress cuộc sống cơm áo gạo tiền bon chen ấy là giá trị lớn nhất cho chủ nhân ạ .
Em nghĩ giống cụ. Đang làm như cụ. Phi điệp có cái hay là mặt hoa đa dạng. Tự chăm từ mầm như hạt thóc chờ ngày thêm lá ra hoa. Rất thú. Tuy hơi mất công chút.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cũng thích chơi Lan
Cơ mà Lan em thích phải hơi beo béo chút X_X

ruounephanoi

Xe buýt
Kính thưa cả nhà ,Thời gian vừa qua em thấy cộng đồng người yêu hoa cả nước rộn ràng mua bán giống lan giả hạc phi điệp 5 cánh trắng và cái giá thật khủng khiếp.Là người chơi hoa từ khi còn bé nhưng nay không đủ điều kiện thời gian và kinh tế để theo đuổi đam mê em viết bài này để tham khảo cụ nào có cùng sở thích cùng nhau bình luận về giá trị thật và sự làm giá của loài hoa này .Cụ nào hiểu hãy thử đánh giá xem khi nào bong bóng của sự việc này sẽ vỡ như bất động sản năm nào không ạ.Cá nhân em thì thấy ngoài vẻ đẹp và sự tao nhã của người chơi ra nó không thể có giá trị vật chất lớn đến vậy ,cụ thể thị trường đang bán giá 2 triệu đồng/cm dài ,đắt hơn cả vàng và không có giá trị giao dịch ở thị trường quốc tế.Ông chú ruột em cũng đang say máu mới khoe em bán hai mần con con như cái giá đỗ ( ảnh dưới)với giá 16 triệu mà còn phải thân thiết mới có giá đó.
Em ngẫm lại cuộc chơi xưa với cây Xanh và cây vạn tuế và tưởng tượng một viễn cảnh không xa có kẻ bán nhà bán đất thậm trí tự tử vì loài hoa được coi là Vương giả này

Toàn dân buôn làm màu với nhau. Rồi lại chết cả lũ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Gọi là chơi. Chơi xe, chơi chim, chơi lan, chơi gái... thì k định giá đc. Như em Nga ở Nga về mà đc 16 tỏi. Với em thì 1 tỏi cũng vẫn là quá đắt.

Forza Azzurri

Xe điện
Nhà em có vài giò lan, em trồng chơi chơi chả biết loại gì, nhưng xem qua cái giá loại này cũng giật mình thon thót luôn ạ!

tucson2010

Xe tải
Em giống cụ, cũng chỉ chơi mấy loại thường. Nhiều khi toàn đi xin nhưng cây họ ko chơi nữa về chăm sóc. Cảm giác lúc nó phát triển và ra hoa thật là sướng