[Funland] Hòa Phát nuôi bò úc hay nhập về xẻ thịt vậy các cụ nhỉ

hongins174

Xe buýt
Ko cụ ơi, cả thức ăn và cả thực phẩm phụ thuộc vào các công ty lớn. Thức ăn chăn nuôi thì hầu hết đều là các công ty nước ngoài, nguồn nhập, ví dụ như bã đậu nành ngô cũng đều từ các công ty nhập khẩu. Ví dụ như trong gia cầm và thịt lợn, thì những thằng như CP quyết định giá của thị trường. thức ăn chăn nuôi thì những thằng như CP, De Hếuse , Jappa chứ nhà nước nào quyết định đc.
Ý em là khi giảm thuế các doanh nghiệp có thêm cửa để cạnh tranh về giá. Nếu mấy doanh nghiệp nước ngoài bắt tay nhau để khống chế giá thì có phải là mấy doanh nghiệp trong nước có cơ hội giành giật thêm thị phần không? 1 kg TAGS mà bớt được 300-500VND khác biệt nó lớn lắm

Mr. Toàn

Xe điện
Ý em là khi giảm thuế các doanh nghiệp có thêm cửa để cạnh tranh về giá. Nếu mấy doanh nghiệp nước ngoài bắt tay nhau để khống chế giá thì có phải là mấy doanh nghiệp trong nước có cơ hội giành giật thêm thị phần không? 1 kg TAGS mà bớt được 300-500VND khác biệt nó lớn lắm
Nó là hàng commodities giá theo sàn ở Chicago cụ ạ. Thuế chỉ giúp được vài đồng kìm lại chút, chứ không quyết được về giá. mà giảm thuế thì giảm cho cả làng, đâu phân biệt FDI hay nội địa, nên tương quan lực lượng vẫn thế

cptu176

Xe điện
VN làm gì có đồng cỏ để chăn thả. Bọn sữa toàn nhập sữa bột pha, về trộn đường đem bán cho con nít. Rồi quảng cáo, phỉnh là tăng chiều cao, cân nặng,...thông minh.

Bò thì chắc chắn nhập rồi.
Thái Bình nhà em đất chật người đông và có đến ít nhất 2 cái trang trại bò của Hòa Phát cụ ạ. Bò nuôi nhốt, cỏ thì hình thành vùng trồng xung quanh và HP mua lại ngoài ra thấy cỏ khô vẫn thấy chở về (chắc là nhập) ngoài ra còn thức ăn khác... HP thường làm trang trại ở các vùng đồng bãi ven sông, quy mô chỉ vài héc ta. HP nuôi bò thương phẩm, em thấy họ nhập bò không biết từ nguồn nào nhưng nuôi thời gian rồi chở đi...

Chỉnh sửa cuối:

cptu176

Xe điện
Em nghĩ có nhưng cũng làm...màu thôi.

VMilk nó giàu thế, là vì nó siêu lợi nhuận, bán nước đường. Chứ cứ nuôi bò, vắt sữa thì em nghĩ tháng sau là phá sản.

Nhà nào cho con ug sữa bột pha nhiều, con nhìn trắng, béo,...nhìn dễ thương nhưng thật ra là nguy hiểm. Trẻ con nó cao dong dỏng, rắn rỏi, khỏe, ...mới đúng.
Cụ hình như đi ít hoặc có đi thì chỉ du dịch... em đi khá nhiều và bản thân thích khám phá, tìm hiểu nên được thấy những vùng nuôi bò của Vina, của TH rộng lắm, chăn nuôi công nghiệp, ngoài ra còn thu mua sữa của các hộ gia đình ở các vùng khác. Tất nhiên việc sản lượng sữa nội địa không đủ hoặc không đáp ứng được chất lượng (bác bên vợ em trên Ba vì đã từng phải đổ sữa đi vì không đảm bảo chất lượng họ yêu cầu) nên đương nhiên việc nhập sữa bột về là tất yếu, không chỉ ở nước mình,các nước đều làm thế, thậm chí ở Châu Âu một số thời điểm các Cty cũng phải nhập để đảm bảo nguồn nguyên liệu... chứ nói bán nước đường như cụ em thấy nó sao sao ấy =))

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhớ là Toét ở Cộng Hoà hay khúc dưới chút thì cứ thẳng quốc lộ 22 là chén thôi. Khẩu vị dân Bắc mình ăn cũng được, mợ chấm đc mắm cá chưa???
Dạ chưa dc ăn, hết dịch e đi ăn :D

hongins174

Xe buýt
Nó là hàng commodities giá theo sàn ở Chicago cụ ạ. Thuế chỉ giúp được vài đồng kìm lại chút, chứ không quyết được về giá. mà giảm thuế thì giảm cho cả làng, đâu phân biệt FDI hay nội địa, nên tương quan lực lượng vẫn thế
Thì kéo theo chi phí chăn nuôi giảm mà cụ. Còn DN sản xuất Thức Ăn FDI thao túng giá thì DN Việt lấy thị phần

Pilota

Xe điện
Úc thì Úc hẳn . dở dở ương ương thì ăn bò củ chi cho nành ;)

Được bò Củ Chi nhà cụ ăn thì còn gì bằng. Em còn nhớ mãi cái đận 2008, vào sì gòng làm quyết toán công trình với Vinamilk. Được anh bạn bên A mời đi ăn bò tơ Củ Chi mà nhớ mãi. Sau này, ngoài HN chúng em có món bò tơ Tây Ninh. Ăn như bò ta Sơn Tây, dai nhanh nhách, vị nhạt toẹt. Được cái mấy loại rau rừng kéo lại, không thì chả ai ăn.

coolpix8700

Xe ngựa
..., thậm chí ở Châu Âu một số thời điểm các Cty cũng phải nhập để đảm bảo nguồn nguyên liệu... chứ nói bán nước đường như cụ em thấy nó sao sao ấy =))
Châu Âu thì chẳng có thời điểm nào cả!
Rộng rãi nhất với người chăn nuôi bò sữa của họ là không cấp quota sản lượng sữa. Tức là mỗi người chăn nuôi bò sữa chỉ được làm ra 1 lượng sữa nhất định. Làm ra nhiều hơn thì tự uống hay đem ra khỏi EU bán, chứ không được bán trong thị trường EU. Nhưng cũng chỉ bỏ được 1 thời gian rồi áp dụng lại.
VN nhập sữa bột từ EU, tức là nhập từ kho "bình ổn" của họ. Họ lập ra mấy cái kho này để mua vào khi sữa làm ra quá nhiều, để giá không rớt quá thấp. Vì kho chật quá, hết chỗ chứa, nên họ bán rẻ để mấy cty chế biến sữa của mình nhập được về!

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Việt nam chắc có hoà phát trong sản xuất tacn là lớn nhất thì phải,họ qua mình cách đây cả hơn 20 năm rồi,thị trường mất giờ mà có ông nào to của mình nhảy vào chắc cũng mệt
Em nghĩ lúc nào cũng vẫn có cơ hội, đất sống và phát triển thành công. Quan trọng là chiến lược kinh doanh như thế nào.
Mười năm trước có ai ngờ Nokia sẽ lụi tàn.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em nghĩ lúc nào cũng vẫn có cơ hội, đất sống và phát triển thành công. Quan trọng là chiến lược kinh doanh như thế nào.
Mười năm trước có ai ngờ Nokia sẽ lụi tàn.
Cơ hội thì lúc nào cũng có nhưng bác cứ nhìn hoà phát là rõ đứng sau là 1 tập đoàn số má mà chưa thể vươn lên hẳn thì các cái khác khó nói lắm

Dan du an

Xe cút kít
Các cụ có tin càng nhiều ông lớn tham gia vào mảng nông nghiệp thì tới đây giá nông sản càng ngày càng cao không. Cộng thêm việc đất đai có thể sản xuất càng ngày càng ít và sản xuất kiểu nhà kính tăng mạnh gì giá cả sẽ đến lúc các cụ ăn rau cũng rất đắt giống hệt ở Mỹ. Giá rau có khi còn đắt hơn giá thịt gà nuôi công nghiệp và trứng càng ngày càng rẻ vì cho gà ăn cái gì mà đẻ sòn sòn....

.Bo My

Xe container
Một tổ chức bảo vệ động vật của Úc bí mật ghi lại hình ảnh một người dùng búa đập 5 lần vào đầu con bò sắp bị giết thịt trong một lò mổ tại Việt Nam. Sau khi thông tin này được công bố Chính phủ Úc đã tạm ngừng xuất khẩu gia súc sống sang Việt Nam. Trong khi đó, Việt Nam hiện là thị trường xuất khẩu bò lớn thứ 2 của Úc.

Em tưởng Úc vẫn cấm xuất bò sống sang VN?
Mấy tuổi rồi mà còn tin Úc cấm xuất bò? Nó chỉ cấm xuất bò cho lò mổ nào không dùng dao mổ kiểu Úc thôi nhé.

fanmu1234

Tháo bánh
E thấy khen bò Củ chi mà chưa một lần dc thử
Lay cụ, quê vợ em ở Củ Chi đây. Hiếm thấy bò vàng thả trên cánh đồng

Thịt bò bán dọc theo quốc lộ 22, thiên hạ bảo toàn là BÒ NẰM. Tức là bọ sữa bị già, bị yếu chân xẻ thịt mang ra bán.

Hôm ấy em uống rượu ở xã Tân Thạnh Đông, nhờ nó chạy vào lò mổ mua hộ vài cân thịt bò vàng, nó bảo chưa chắc hôm nay đã có, khi nào có nó sẽ mua hộ =))=))=))

Thịt bò ngon là bò vàng Tây Ninh hoặc bò Bảy Núi An Giang.

Loại đặc biệt ngon, hơn hẳn bò Kobe, là BÒ TRÊN QUÊ MÌNH, gọi tắt là BÒ TRÊN MÌNH

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ có tin càng nhiều ông lớn tham gia vào mảng nông nghiệp thì tới đây giá nông sản càng ngày càng cao không. Cộng thêm việc đất đai có thể sản xuất càng ngày càng ít và sản xuất kiểu nhà kính tăng mạnh gì giá cả sẽ đến lúc các cụ ăn rau cũng rất đắt giống hệt ở Mỹ. Giá rau có khi còn đắt hơn giá thịt gà nuôi công nghiệp và trứng càng ngày càng rẻ vì cho gà ăn cái gì mà đẻ sòn sòn....
Do tâm lý tiêu dùng người Việt thôi cụ ạ. Cái gì theo phong trào, gắn mác ngoại là mua đắt bao nhiêu cũng mua.Thành ra tâm lý kinh doanh lại càng dễ dãi để thịt người tiêu dùng.

Ớt xanh

Xe điện
Cocacola nó lách thì lại chửi nó là sao?
Doanh nghiệp nào mà chẳng nương theo luật để có lợi nhuận nhất có thể.
Ta hay Tây đều vậy, có điều mình nhìn rõ nó khiêng tiền đi mà không làm gì được thì chửi thôi.

dhela

Xe tăng
Mấy tuổi rồi mà còn tin Úc cấm xuất bò? Nó chỉ cấm xuất bò cho lò mổ nào không dùng dao mổ kiểu Úc thôi nhé.
Thì em ghi rõ là Em tưởng rồi đây thây.
Ko phải thì thôi. Đanh đá :>