[Funland] Hóa ra xăng giả là có thật ạ

present

Xe điện
Cụ nói như đúng rồi ấy nhể.
Tôi là cựu thủy thủ, đã từng đi tàu dầu thành phẩm. Chuyến thì nhập A92, chuyến A95, Chuyến thì Jet A1 là xăng máy bay, chuyến thì D.O. Loại nào ra loại đó.
Cụ cho tôi xin tên chỗ làm việc của ông anh nhà cụ xem bộ phận nào mà dám phát ngôn như thế.

Cụ laodatma vào mà xem nài.
Cụ nói dầu nhập thì nói làm gì ợ.
Vì nếu nhập còn ko có thì lấy đâu ra chuẩn mà ban hành chứ???
Em đang nói đến loại mềnh làm ở mềnh ấy. Còn nêu tên chỗ làm ra thì đã nói ở trên rồi, em ko nêu ra đc cụ nhé!

present

Xe điện
Ông anh em bảo ông anh cụ là thằng bốc phét, vì thằng bán xăng ko có KCS. Thằng nào làm ra sản phẩm mới có KCS. Những kiểu thông tin từ một ông anh dư lày nên bị chế tài bởi luật an ninh mạng. Xoa tay 7 lần trước khi gõ phím và nên gõ cho nó có trách nhiệm với cộng đồng.
Cụ nên đọc cho kỹ, vì em ko nói đến thằng bán xăng ợ.
Còn về luật an ninh mạng nếu cụ âm hiểu nhiều thì cứ đề xuất chế tài áp dụng đi, ko lại bị nói là chém gió quẩn lại chém phải chân mình :))

Bò lốp

Xe lăn
Xăng giả(pha ntn đã có công an làm rõ) , sau đó nó cấp phối ra thị trường và pha cùng với xăng thật, tổng khối lượng tăng cao, giá thành thu theo quy định nhà nước khi bán...dcm thằng này, bắn luôn và ngay. Mà thấy thông báo là cái thằng tự Sướng này chỉ là 1 mắt xích trong đường dây rất bự

H.U.Y

Xe điện
Vẫn có cặp giả da, răng giả là thật cụ nhá

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Trên đời này chắc ko gì là ko có giả mất :D
Khởi tố đại gia Trịnh Sướng và 22 người khác do mua bán xăng dầu giả
Từ năm 2017 đến nay, hơn 20 bị can dùng hơn 3.000 tỷ đồng để mua dung môi phục vụ việc sản xuất xăng giả. Mỗi tháng, họ đưa ra thị trường tiêu thụ trên 6 triệu lít xăng.

https://news.zing.vn/khoi-to-dai-gia-trinh-suong-va-22-nguoi-khac-do-mua-ban-xang-dau-gia-post953831.html
Miej, vấn đề là nó đã "phân phối" đến đâu, em có lần đổ xăng tại Thanh Hóa, đang đi ngon trớn cứ cà giật, cà giật, ga lên mà xe cứ ì như đeo đá. Về tháo hết xăng trong bình, rửa kim phun muội thôi rồi

motphat

Xe tải
Chỉ thấy thông tin xăng kém chất lượng, xăng giả. Chưa thấy vụ dầu đểu dầu giả nào các cụ nhỉ? Hay em chuyển sang dùng dầu?

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Có ai đứng sau không ta?

thienvan73

Xe máy
Nói thế thôi cũng phải công nhận tay này giỏi mơi có thể pha ra xăng giả đấy chứ

BMZ_Z4

Xe điện
Em hóng các cụ đề nghị hình phạt nào cho xứng đáng :))

cr7m10

Xe tải
Các ông này mua dung môi bản chất là xăng ron thấp (60 - 65) rồi pha màu và phụ gia cho giống xăng ron 92 95 (nghe nói mỗi Ron là 100đ). Tổ con tò vò còn ở các ông bán dung môi để ông này pha. Ở Việt Nam, nhu cầu dung môi chính ngạch không nhiều chỉ sử dụng cho 1 số đơn vị công nghiệp như công ty sơn... Ai cho nhập Dung môi hoặc ai lọc hóa dầu DO để ra dung môi? Em nghĩ đây mới là vấn đề.

BAYFUN

Xe tăng
Cái gì cũng giả, em thấy cuộc sống ngột ngạt ghê cơ ý

xalong

[Tịch thu bằng lái]
present nói:
Ông anh ruột em làm KCS trong Petrolimex nên chắc chắn nhé.
Tuy nhiên đưa ra thông tin có bằng chứng trên này cũng chả để làm gì cụ à.
Còn hạch toán ntn thì em không chắc nên ko dám nói nhưng em tin là làm được tất ợ!
Ông anh em bảo ông anh cụ là thằng bốc phét, vì thằng bán xăng ko có KCS. Thằng nào làm ra sản phẩm mới có KCS. Những kiểu thông tin từ một ông anh dư lày nên bị chế tài bởi luật an ninh mạng. Xoa tay 7 lần trước khi gõ phím và nên gõ cho nó có trách nhiệm với cộng đồng.
Chính xác là chém!
Trong Petrolimex không có bộ phận KCS. Lôi cổ ông Bảo vào đây luôn và ngay! giả nhời như hành lang Cuốc.
Nhưng các phòng hóa nghiệm thì Petrolimex là nơi chuẩn và đáng tin nhất toàn quốc. P ko sản xuất ra xăng nhưng nó nhập khẩu về và phân phối khoảng 50- 60 % thị phần cả nước. Mỗi chuyến tàu nó đều có làm xét nghiệm các chỉ số cụ thể. Khi đúng vận đơn gì gì thì nó nhận. Đại khái thế.
Khi nó xuất ra (cho cả từng xe bồn) nó cũng có phiếu xác định chất lượng (gọi là xét nghiệm mẫu cũng được).
Trước đây dùng nhiều loại xăng. Mấy năm gần đây qui về 2 loại M 92 và M 95 không chì. Sao gọi là M 95 hay M 92 thì sợt ra ngay.
Nói là xăng giả cho gọn chứ theo tui nói trúng thì là xăng không đúng cấp phẩm. Mà xăng hay nhớt xài ko đúng cấp phẩm cho động cơ thì...chỉ có chết. Chết tiền vì hư hao máy và bị phá hủy các phụ kiện như ống dẫn, val, bugi; lột dên (nhớt)...
bọn làm giả, chuyển loại xăng dầu như thế này nhiều năm qua không lạ. Dọc con lộ 15 có thời còn có cả mấy bãi chuyên "ngào" dầu mà bọn này vất vả nguy hiểm bao nhiêu khi chỉ làm sao có 1 bức ảnh cho phóng sự. Nói như vậy để mọi người thấy cái lợi nhuận của bọn khuất tất này như thế nào...

drchimnon

Xe tăng
Có hôm đông quá, e đổ tạm E5, đi đc 20km xe nó báo lỗi luôn. Tra ra thì là ko đủ nhiệt lượng abcd, máy tính nó ko tính đc.
Bản chất mình chỉ có đến RON 92 thôi.
RON 95 bán nhan nhản ngoài cây là 92 pha thêm phụ gia đấy.
Tuy nhiên mấy anh xăng dầu chính ngạch vẫn khẳng định là đảm bảo tiêu chuẩn RON 95.

matizvan2009

Xe ba gác
May em toàn dùng a95 với diesel
Thế bác có dám khẳng định chất lượng nó chuẩn không=))=))=))
Biết đâu mai lại có vụ khác về nó thì sao
đọc còm 2 cụ em lại nhớ: có cụ chê xăng e5 lớn tiếng bảo anh chỉ đổ 95 thôi, em bảo là "các nhà chuyên môn đã khẳng định e5 không ảnh hưởng đến xe cộ" thì cụ ấy cãi "nhưng em đếch tin chất lượng của bọn e5" thì em hỏi lại " thế cơ sở ở đâu để cụ tin thằng 95 mà chê thằng e5 khi chúng được bán cùng một cây xăng" thì cụ ấy im tịt.

matizvan2009

Xe ba gác
Em đang nói đến loại mềnh làm ở mềnh ấy
ý cụ nói xăng Dung quất và Nghi sơn hả? Thế nó kém thì ông petrolimex lao vào mua làm gì, nhập có hơn không
Cụ có chứng minh được xăng dầu DQ, NS không đủ tiêu chuẩn (TCVN - Tiêu chuẩn Việt nam) không.

matizvan2009

Xe ba gác
Có hôm đông quá, e đổ tạm E5, đi đc 20km xe nó báo lỗi luôn. Tra ra thì là ko đủ nhiệt lượng abcd, máy tính nó ko tính đc.
về lý thuyết xăng e5 = 95% xăng 92 + 5% ethanol
trị số nhiệt lượng của ethanol thấp hơn xăng 1 ít nên trị số nhiệt lượng của xăng e5 chỉ thấp hơn xăng 92 một tí thôi, làm sao mà máy tính (của xe cụ???) nó không tính được, dẫn đến báo lỗi???

Ếch

Xe tăng
Cụ nên đọc cho kỹ, vì em ko nói đến thằng bán xăng ợ.
Còn về luật an ninh mạng nếu cụ âm hiểu nhiều thì cứ đề xuất chế tài áp dụng đi, ko lại bị nói là chém gió quẩn lại chém phải chân mình :))
Cụ bảo anh cụ làm KCS Petrolimex, Pe không phải là thằng bán xăng thì là gì. Nó chỉ nhập xăng dầu về bán, có sản xuất ếu đâu mà có KCS.

Vụ pha phụ gia tăng RON là hoàn toàn hợp pháp, miễn là nó đáp ứng đúng TCVN. Thế giới nó làm thế suốt. Vấn đề là phụ gia đắt vl ra và bài toán mua R92 và phụ gia ếu kinh tế bằng mua thẳng R95. Mà 95 thì có gì cao siêu đâu, Nghi Sơn và Dung Quất đều sản xuất được, đủ tiêu chuẩn xuất khẩu luôn. Tất cả hàng nhập hoặc trong nước đều được kiểm sóat chặt chẽ cái RON này.

Vụ xăng "giả" của bác Sướng này thì em ko dám chém nhiều vì có thông tin j đâu, chỉ đưa mấy cái này cho các cụ tự ngẫm:

- Xăng ngoài việc sản xuất từ nhà máy lọc dầu, còn có thể làm từ việc pha chế. 1 trong các nguyên liệu là condensate, có từ các mỏ dầu (ở VN có luôn). Chưng cất thành naptha để pha hoặc pha trực tiếp condensate với các phụ gia thành xăng, miễn sao ra sản phẩm đạt TCVN là ok. Conden/Naptha có chỉ số RON thấp, muốn tăng RON thường pha với Reformate hoặc thêm MTBE và các phụ gia tương tự. Món này PVoil đang làm, môĩ năm công suất cũng vài trăm nghìn khối. Xăng xịn đúng TCVN nhé, tuy nhiên em không thích dùng loại này hehe

https://www.pvoil.com.vn/linh-vuc-hoat-dong/san-xuat-che-bien-xang-dau-dau-m-nhon-nhien-lieu-sinh-hoc

- Có một món pha lởm khác, đó là từ xăng máy bay (avgas - aviation gasoline). Cái này bản chất là xăng, chỉ dùng cho động cơ đốt trong, chủ yếu là các loại máy bay có động cơ cánh quạt (như trực thăng...), khác với Jet-A1 dùng cho động cơ phản lực có bản chất giống dầu hỏa (kero). Avgas bên quân sự nhập nhiều. Cái này có trị số RON rất cao (trên 100), đồng thời hàm lượng chì cũng rất cao (chì làm tăng RON mà giá rẻ, giờ bị cấm ở dân sự). Món này trộn với xăng RON thấp như 83/88 hoặc các dung môi RON thấp khác thì ra xăng có RON đúng tiêu chuẩn, nhưng các chỉ số khác ko đạt TCVN, đặc biệt là chì. Xăng 83/88 thì xe quân sự Nga vẫn chạy đầy, ai nhập thì các bác đừng hỏi em.

https://vnexpress.net/kinh-doanh/buon-lau-gan-9-000-lit-chat-long-nghi-xang-may-bay-quan-su-3381001.html

- Mấy vụ xăng “giả” này không phải lần đầu, nguồn dung môi lậu từ phía nam có vẻ ko hiếm. Còn nó có phải là dung môi pha sơn hay conden/nap từ đâu đó chảy ra không thì em không dám chém vì ko biết j cả hehe.
https://baomoi.com/bien-dung-moi-thanh-xang-lai-khung/c/23716591.epi

present

Xe điện
ý cụ nói xăng Dung quất và Nghi sơn hả? Thế nó kém thì ông petrolimex lao vào mua làm gì, nhập có hơn không
Cụ có chứng minh được xăng dầu DQ, NS không đủ tiêu chuẩn (TCVN - Tiêu chuẩn Việt nam) không.
Cụ hỏi em câu hỏi mà cụ đã có câu trả lời rồi làm gì thía ợ?