[Funland] Hỏa táng có tội nghiệp cho các cụ già?!

Bachsima

Xe lăn
Ngày xưa ở làng quê những nhà mẹ góa con côi không người tế tự hay bà cô không chồng thường họ sẽ cúng ruộng cho sở hữu công gọi là ruộng hậu, một khoàn tiền cũng là tiền hậu chồng cho làng, khi cung tiến có ghi chép sổ sách đàng hoàng và lưu cùng địa bạ làng, khi họ mất thì làng sẽ lấy lợi tức từ ruộng hậu, tiền lãi từ tiền hậu để cúng tế họ.
Theo hữu thần thì như vậy, có điều cơ cấu làng xã và lưu trữ sổ sách làng ở ta thay đổi nhiều rồi, không rõ thế nào. Người thân của em cũng đưa ảnh lên chùa (thuộc loại xếp hạng quốc gia ) kèm một khoản tiền để cúng tế thường xuyên. Được vài năm thì ảnh xếp hộp xốp nhét gầm bàn thờ ạ.
Thôi thì phần linh hồn đặc hữu của mình thì mình phải tự lo vậy, theo em cụ nên đi quy, đi tu tại gia, nghe kinh phật, vãn cảnh chùa để tâm hồn tĩnh lặng, sau đó nhắm mắt xuôi tay thì cứ có một khoản để đào sâu chôn chặt hay hỏa táng theo hoàn cảnh, chỉ tâm niệm rằng linh hồn mình đã được nghe kinh kệ để thấu hiểu nhẽ vô thường, buông bỏ mọi thứ đi theo hướng Phật mà về với hư không.
Theo em thế là nhẹ nhàng nhất cho mình cả về phần xác và phần hồn

QuynhChi TuyetMai

[Tịch thu bằng lái]
Hoả táng, địa táng, thuỷ táng,… theo quan điểm cá nhân em chỉ là quan niệm thôi.
Vì thế, phụ thuộc hoàn toàn vào ý chí, quan điểm của cụ chủ và gia đình, thấy thế nào là hợp nhất thì tiến hành thôi.

hatinh5760

Xe điện
Bố mẹ chị cùng cơ quan e, từ khá lâu rồi, đã chết là hoả táng, và đem tro thả xuống sông cho mát mẻ; dù khi đó chưa có hoả táng nhiều.
Gần đây, bạn học cùng phổ thông với e mất do bạo bệnh. Cô ấy cũng có di nguyện, và gia đình đã thực hiện (bạn ấy 2 con trai, 1 cháu nội, vợ chồng đã sống hạnh phúc): hoả táng, rồi mang tro cốt rải thả ở giữa sông Hồng.
Cũng chỉ là 2 chuyện e biết thực sự.
Chia sẻ với cụ. Cụ hãy tâm sự với mẹ để dần dần hiểu đúng ý nguyện của bà.

Nhân đây các cụ cho em hỏi thật là gia đình các cụ hay người quen có thực sự đã từng rải tro ở sông, biển chưa ạ? Em rất thắc mắc vì trên đây thỉnh thoảng có cụ nói vậy nhưng thực tế xung quanh em biết thì mọi người đa số là hoả táng, nhưng sau đó cho tro cốt vào bình rồi đặt vào quan nhỏ đem chôn trong ngôi mộ xây như bình thường (nhỏ hơn mộ chôn ko hoả táng), chứ em chưa thấy nhà nào rải sông biển như các cụ nói ở đây cả!
Chỉ có là e không tiện nêu tên thật bác ấy và bạn ấy thôi.
Vợ chồng bà chị e, sau khi chết được hoá thân, gửi tro lên chùa.

fanbarca

Xe buýt
Chỗ bác ở có gần công viên Vĩnh Hằng nào ko? Mua suất ở đó họ chăm sóc cho vĩnh viễn. Có thể mua luôn mấy suất cho gia đình bác.

Chembao

Xe container
Hỏa táng xong vẫn an táng mộ phần, thờ cúng bình thường

TECHVANMINH

Xe máy
Website
vanminhtech.vn
thoải mái lên cụ ơi. chết là hết . quan trọng là lúc còn sông tốt với nhau mới ý nghĩa. chết xong biết gì nữa đâu mà lo mà lắng.

Độc đạo

Xe hơi
K hỏa táng thì xá lị đâu ra.
Đạo Phật xuất phát từ đạo Hindu ở Ấn Độ. Mà Ấn Độ thì hỏa táng.
Giờ nhiều tông phái đạo phật lắm.nếu đạo phật nguyên thủy theo e được biết là ko được hoả táng trong vòng 7 ngày sau mất. Còn đạo phật đại thừa thì mới hoả táng với xá lị. Còn đạo phật là đạo riêng k xuất phát từ đạo nào cả.

ocean1

Xe điện
Chết là xong 1 kiếp người, chôn cất hay hoả táng là do người còn sống sắp xếp. Ai cũng có hoàn cảnh riêng, nên chọn lựa cách nào thuận tiện nhất là được rồi.

dracula_bg

Xe điện
Cái quan trọng là bà cụ nghĩ thế nào chứ quan trọng gì hàng xóm nghĩ gì, tâm nguyện bà cụ thế nào thì chắc là em gái cụ sẽ nắm rõ nhất. Mà cả 2 anh em kinh tế dư giả sao cụ không nhận con nuôi?

MiTa

Xe lăn
Trước em có đọc đâu nói thật cứ chửi tàu khựa nhưng hôm tình cờ đọc được bài viết, về Đặng Tiểu Bình em phục ông ấy về cách giải quyết hậu sự, nguyên thủ quốc gia mà hoả táng rồi trải gio xuống biển, cát bụi lại về với cát bụi. Đâu có như xứ nào đó bé tý bằng mắt muỗi mấy quan khi chết toàn làm khu mả như công viên. Nghĩ mà chán
Thế là khôn, biết nhìn xa trông rộng đấy cụ ah, chứ ko chừng có 1 ngày bị đào mồ cuốc mả lên. Đời chả biết đâu mà ngờ, thích mồ to mả đẹp lúc đó mới thấy cảnh.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
quê em ngày xưa các cụ cứ thích ra đồng cho mát mẻ, chứ sợ vào lò nóng bức, sau mấy vụ ngoài đồng bốc lên còn nguyên, thế là các cụ hãi quá, di chúc sau này vào lò hết
Nướng kỹ là yên tâm

Xe bọ xít

Xe container
Lúc trước em cũng có nghĩ đến mấy ông anh cùng họ với bà cụ. Vì em thường xuyên đi làm xa nhà dưới quê chỉ có cô em và họ hàng bên mẹ em. Tuy nhiên qua thời gian thì hiểu ra là họ chỉ lợi dùng tiền của em thôi. Các ông anh bên họ mẹ bóng bánh lô đề đủ cả. Lúc em ra đi chưa có gì nhiều lúc đó họ có cơ ngơi kinh doanh thì họ khinh khinh mình. Sau này họ có người làm ăn sa sút có người vướng vào bóng bánh thì họ đối xử mình khác ngay. Em đưa mấy ông đó vài tỷ đồng và mấy quyển sổ đỏ rồi các cụ ạ. Nhưng giờ em về quê tránh dịch, ngày nào cứ gặp là lại vòi em đồng lớn đồng nhỏ. Mấy hôm trước lại đó mấy nghìn đô Mỹ.
Cụ cho hỏi năm nay CỤ bao nhiêu rồi ạ, lĩnh vực KD của Cụ bị ảnh hưởng dịch nên phải nghỉ về quê hay về quê chơi vài ngày rồi đi

Kairos

Xe đạp
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Hoả táng hay chôn theo em cụ cứ hỏi ý Bà
Ai cũng muốn được thờ cúng thôi cụ, chắc cụ bà sợ phiền con cháu
theo em nếu cụ có lòng thì nhận con nuôi hoặc đỡ đầu cho các em mồ côi. Vừa là tích đức sau này kiểu gì cũng có người thờ tự nếu cụ sống tử tế.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Giờ nhiều tông phái đạo phật lắm.nếu đạo phật nguyên thủy theo e được biết là ko được hoả táng trong vòng 7 ngày sau mất. Còn đạo phật đại thừa thì mới hoả táng với xá lị. Còn đạo phật là đạo riêng k xuất phát từ đạo nào cả.
Luân hồi, nhân quả, thiện ác, kiếp này kiếp nọ là các khái niệm từ đạo Hindu mà.

puredoll

Xe điện
Giờ khoa học rất phát triển, Cụ đã đi khám xem có thể có con hay không chưa?
E thì luôn ủng hộ hoả táng

motthoidongbim

Xe điện
Nghe mấy vụ gửi cốt trong chùa ở Sài Gòn... tro cốt còn chả biết của ai.. lẫn lộn.. Theo em văn minh nhất là rải xuống biển.. hồ..
Thì nhà cụ ý có tiền. Thik thì cung tiến toàn bộ tiền vào chùa rồi xây lăng mộ trong khuôn viên chùa cũng dc. Hoặc lấy tro cốt đúc tượng Phật rồi gửi chùa - có chùa có dịch vụ đấy. Ko cần ai thờ tự, mọi ng đến lễ, tham quan chùa là dc thờ cúng rồi. Còn như cụ nói rải biển, hồ ... thì nói làm gì.

Độc đạo

Xe hơi
Luân hồi, nhân quả, thiện ác, kiếp này kiếp nọ là các khái niệm từ đạo Hindu mà.
E cũng chịu k tìm hiểu nhiều.còn thâý giống nhau bảo xuất phát từ đó ra cũng ko đúng. Theo e biết lịch sử phật giáo chưa thấy đâu bảo xuất phát từ hindu. E chỉ biết ls phật giáo do phật thích ca tu chứng đạo đầu tiên và đường lối Rieng đầu tiên. Hindu còn là ngoại đạo với phật giáo thì sao xuất phát từ hindu đc.

songhyekyo

Xe tải
Các cụ già thì tư tưởng vẫn cổ hủ lắm , sợ đốt nóng gì gì ......khó thuyết phục lắm
Em hay bảo với mấy cụ kiểu này là: Chết rồi thì còn biết gì mà nóng với lạnh nữa. Mà nếu có biết nóng thật thì chui vào lò nóng khoảng 1h còn hơn là chui vào cái hòm bốc mùi, giòi bọ nằm 5-6 năm ( chỗ em phải 5-6 năm mới bốc mộ).

Đình Đệ

Xe hơi
Hỏa táng, tro cốt gửi chùa tốt. THế là yên tâm về mặt tâm lý. Đưa ông bà vào mấy cái công viên nghĩa trang ấy, ai dị nghị được.

emdeplam

Xe buýt
Thưa các cụ, em vì bị tai nạn lúc nhỏ nên vô sinh. Em thường xuyên đi làm xa nhà. Dưới quê, mẹ già ở chung với cô em gái. Em gái em cũng không được bình thường nên cũng không chồng con gì. Hai anh em em đều có bệnh nên lo ngại tuổi thọ không cao. Tiền bạc em dư dả; nhà cửa đất đai dưới quê có đủ. Nay mẹ đã già nên cũng lo tính chuyện trăm tuổi của cụ. Định nếu cụ có trăm tuổi thì hỏa táng cụ vì có chôn cất thì mồ mả cũng không ai chăm nom không ai thờ tự. Em và em gái nếu lỡ có gì thì cũng sẽ hiến tạng cứu người và sau khi chết thì cũng hiến xác cho trường y. Nhưng người dân quê em ít nhiều “lên án” chuyện hỏa táng. Theo ý cụ nhà em thì “chết là hết” không phải thờ cúng. Nhưng như vậy có tội cho cụ không ạ?! Em tâm tư lắm vì tiền bạc đất đai có cả chỉ là anh em em có chết đi là không có ai thờ tự cả.
Chết là hết. Nhà em bỏ hủ tục thờ cúng, đứng trước bàn thờ xin xỏ các kiểu rồi.