[Funland] Hỏa thiêu tại ấn độ

ExclMan

Xe điện
Em ngửi thấy mùi thịt cháy các cụ ạ, thơm phức.

vo nho

Xe điện
Những bức ảnh từ đầu đến cuối. Cân nhắc trước khi xem!

Kiểu này là "thiên táng" hay còn có tên khác là "điểu táng" của mấy anh Tây Tạng.

comiki

Xe lăn
Đang tập ăn nói cho ra dáng thằng người mà đời cứ khiêu khích.
Lần cuối này. Đây không thích ăn long lon non, chỉ thích long lon già nhé. Rõ chửa.

Kỳ lạ, được nói vài câu quen thuộc mà thấy khoan khoái ra phết hehe.
Rõ trái khoáy.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Những bức ảnh từ đầu đến cuối. Cân nhắc trước khi xem!

Cái này thường quá =))
Ngày xưa có trang xacchet, vào xem kinh hơn :))

candy_nguyen

Xe hơi
Em hay đọc báo mà chưa bao giờ đọc thấy điều gì tích cực từ Ấn độ cả, lạc hậu, hủ tục, híp râm :( làm việc với chuyên gia Ấn lẫn mấy bạn IT thì đều thấy khó chịu bởi họ bossy lẫn bảo thủ[-( làm hết muốn du lịch sang đó.
Đọc top này đến bài của cụ Quy Lão thì phải dưngf lại uống nước, trấn tĩnh 1 lúc mới dám quay ra đọc tiếp!
Mình cảm thấy các nước càng nghèo, lạc hậu lại càng mê muội vào tôn giáo, giống như ng dân ở Myanmar rõ nghèo nhưng vẫn mua vàng để dát vào chùa, có lẽ để tin là kiếp sau sẽ được đầu thai sung sướng hơn:(

Chuotluoi

Xe tải
Em hay đọc báo mà chưa bao giờ đọc thấy điều gì tích cực từ Ấn độ cả, lạc hậu, hủ tục, híp râm :( làm việc với chuyên gia Ấn lẫn mấy bạn IT thì đều thấy khó chịu bởi họ bossy lẫn bảo thủ[-( làm hết muốn du lịch sang đó.
Đọc top này đến bài của cụ Quy Lão thì phải dưngf lại uống nước, trấn tĩnh 1 lúc mới dám quay ra đọc tiếp!
Mình cảm thấy các nước càng nghèo, lạc hậu lại càng mê muội vào tôn giáo, giống như ng dân ở Myanmar rõ nghèo nhưng vẫn mua vàng để dát vào chùa, có lẽ để tin là kiếp sau sẽ được đầu thai sung sướng hơn:(
Đội Ấn không fair tý nào, thời gian việc bên giãy chết, gặp đội Ấn là cứ tránh xa, đội đó cục bộ, nịnh trên nạt dưới và hay chơi xấu. Nhưng không phủ nhận đội Ấn rất giỏi và chăm chỉ, chịu khó.
Nhìn đi nhìn lại, e thấy cuộc sống ở VN vẫn sướng nhất, mọi thứ tự do tự tại, không quá cần nhìn mặt ai để làm việc. Nhiều cụ không biết đã làm việc với tư bản chưa mà tôn vinh tư bản kinh, trừ khi mình xuất chúng thì nó coi trọng, nếu không nó cũng chẳng coi mình ra gì. Với mức lương được hưởng so với chất lượng cuộc sống bên đó cũng chỉ same same như mức lương và cuộc sống ở VN, tất nhiên chất lượng cuộc sống cao hơn nhưng làm việc stress bỏ mợ ra.

phamthoaibk

Xe buýt
Cách đây tầm 7-8 năm em cũng làm chung nhà máy ở VN với mấy người Ấn, khi đó em cũng chả biết chúng nó thuộc tầng lớp nào nhưng chắc là cao cao vì tụi nó có điều kiện, đi du học Anh Cuốc về các kiểu. Nhưng đến giờ em vẫn ám ảnh việc tụi nó ăn bốc, đồ ăn nặng mùi cà ri dẫn đến mùi cơ thể và mồ hôi rất nặng. Tụi nó thường là tự nấu ăn mang đi, đi nhậu với bọn em thì chủ yếu ngồi nhìn bọn em chè chén :)

phamthoaibk

Xe buýt
Đội Ấn không fair tý nào, thời gian việc bên giãy chết, gặp đội Ấn là cứ tránh xa, đội đó cục bộ, nịnh trên nạt dưới và hay chơi xấu. Nhưng không phủ nhận đội Ấn rất giỏi và chăm chỉ, chịu khó.
Nhìn đi nhìn lại, e thấy cuộc sống ở VN vẫn sướng nhất, mọi thứ tự do tự tại, không quá cần nhìn mặt ai để làm việc. Nhiều cụ không biết đã làm việc với tư bản chưa mà tôn vinh tư bản kinh, trừ khi mình xuất chúng thì nó coi trọng, nếu không nó cũng chẳng coi mình ra gì. Với mức lương được hưởng so với chất lượng cuộc sống bên đó cũng chỉ same same như mức lương và cuộc sống ở VN, tất nhiên chất lượng cuộc sống cao hơn nhưng làm việc stress bỏ mợ ra.
Công nhận với cụ. Trước em làm cùng 2 thằng người Ấn rất cục bộ, 1 thằng về làm boss của em nó tìm đủ mọi cách để luồn lách, nịnh trên nạt dưới đẩy đội ngũ staff cũ ra đi (trong đó có em) nên giờ em vẫn ko có cảm tình với bọn Ấn :)

tuanzs

Xe container
Hết dịch đi Ấn một chuyến cũng hay đấy cụ.
Khó tả lắm, tự rút ra bài học cho mỗi người thôi.
Đúng là "incredible india", đi xong thì lúc đầu ko muốn quay lại, nhưng lâu lâu lại nhớ cụ ợ.
À, đi Ấn thì đói bụng lắm. Em đi chục ngày thôi mà về nước em mất cả tháng đi lùng các loại món ăn ở nhà để chén cho đỡ thèm.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ điểm em bài của cụ Quy Lão mí. Đông trang quá em ko lật đc 🙂

hd-vt

Xe container
Hết dịch đi Ấn một chuyến cũng hay đấy cụ.
Khó tả lắm, tự rút ra bài học cho mỗi người thôi.
Đúng là "incredible india", đi xong thì lúc đầu ko muốn quay lại, nhưng lâu lâu lại nhớ cụ ợ.
À, đi Ấn thì đói bụng lắm. Em đi chục ngày thôi mà về nước em mất cả tháng đi lùng các loại món ăn ở nhà để chén cho đỡ thèm.

Chuẩn cụ. Đi du lịch còn chê thì sống trên đời để làm gì nhỉ, ở nhà làm để cống hiến ạ hehe.
Trong ảnh ông kễnh ngồi kiệu là khách du lịch à cụ? Mịa, trượt chân phát ngã gãy cổ, báu gì.

LuckyCar

Xe container
Ngan nhà e chắc hâm mộ văn hóa Ấn độ, chia giai cấp chuẩn style Ấn. E chắc chắn thuộc tầng lớp Dalits cụ ạ, bị đè nén từ lúc ăn đến lúc ngủ :)):)):))
Lúc ăn thì thế nào cũng được, nhưng lúc ngủ thì cố gắng làm bà la môn chứ cụ.

Kuu

Xe lăn
Thật lạ khi một nước có phong tục truyền thống chôn dưới đất 3 năm hoặc lâu hơn rồi lại móc lên lấy xương, nhiều khi phải róc thịt, và đa phần thì con cháu đứng xa nhìn đống xương đấy với tâm lý sùng kính kèm ghê tởm bịt mồm bịt mũi hoặc đứng xa khi không dám để chạm vào người. Vậy mà lại chê bai một nước có phong tục hỏa thiêu người chết. Một tục lệ rất văn minh, khác nhau cái là khắp nơi trên thế giới có điều kiện giờ dùng điện chứ không dùng củi. Còn phong tục điểu táng cũng vậy, bản chất một cái xác chết thì con người với con lợn chết cũng chỉ là một đống thịt mà thôi, còn gì nhân đạo hơn khi thân xác thối rữa còn được bay lên không trung và nuôi sống giống loài khác thay vì rữa nát trong lòng đất. Còn xương cốt ư, thay vì bám chấp vào đống xương tàn, có thể ở hàng trăm, hàng nghìn năm trong cõi quỷ ma. Thì đống xương ấy, có thể thiêu ra tro, hoặc đập nát ra làm thành các bảo tháp nhỏ ( Tsa tsa) tạo công đức cho người chết vãng sinh một cách an lành rồi một thời gian sau những gì là cát bụi lại trở về cát bụi.
Em theo đọc thớt này từ đầu thì thấy gần như không có ai chê việc hỏa thiêu cả. Nhìn chung mọi người đều ủng hộ việc hỏa thiêu và đều cho rằng hỏa thiêu là văn minh và khá sạch sẽ kể cả hỏa thiêu thủ công bằng củi nếu nó được thực hiện một cách hợp lý về kỹ thuật và địa điểm.

Cái mà mọi người không đồng tình, chê trách dân Ấn hỏa thiêu là ở cái cách và địa điểm họ thực hiện việc thiêu xác nhất là lại trong thời điểm đại dịch đang bùng phát ở nhiều địa phương trên đất nước họ.
Do quá nặng về tín ngưỡng nên ngay cả giữa đại dịch, dân Ấn vẫn tiến hành hỏa thiêu rất nhiều xác chết ở quá gần khu dân cư, họ vận chuyển xác và thực hiện việc hỏa thiêu quá thủ công mà không chú trọng ngăn ngừa lây lan. Để thỏa mãn cái tín ngưỡng, dân Ấn vẫn tập trung thiêu các xác chết dù chết vì dịch hay không ngay gần sông Hằng rồi thả tro cốt xuống sông trong khi có nhiều người vẫn hành hương, đến tắm lội nước sông. Việc này gây mất vệ sinh và tiềm ẩn nguy cơ lây nhiễm bệnh dịch.