Hoàn thiện 1 căn hộ chung cư nhận thô!

khonglo

[Tịch thu bằng lái]
E cũng thích tự làm như cụ. Tại cái số e nó quen với chuyện vất vả nặng nhọc rồi. Nhìn đám thợ làm nhiều khi nhức con mắt lắmm

vneseman

Xe lăn
Chia sẻ với các cụ hoàn thiện nhà chung cư vì em cũng trong hoàn cảnh đó rồi. Ban đầu cũng định thuê CĐT nhưng nó quát giá thì em lượn luôn. Em làm đúng quy trình có bản vẽ cụ tỷ (em bôi ra thôi :) gửi bọn Quản lý cùng đơn từ là dự kiến sửa nhà từ ngày này tới ngày này. Tới ngày em làm xuống bọn Quản lý thì thằng nhân viên còn hỏi thằng tổ trưởng là có cho sửa không - em nộp đủ giấy tờ từ trước nên phải cho em làm. May có ông anh rể đợt đó rỗi việc trông thợ cho + ông cậu/ông anh ở quê ra làm giúp phần nề, còn lại em thuê ngoài. Em không cần ở gấp nên cứ làm túc tắc rồi cũng xong và em để đó 1 năm sau thì về ở, may là cũng ổn :)

Realred

Xe buýt
Khu cụ là khu nào thế?
Cụ post ảnh lên chia sẻ với mọi người đi

ngoc_phuong

Xe lăn
:-"Cụ làm e nản roày.

forestgums

Xe tải
Nửa đêm khó ngủ, nhân có cụ thớt hỏi kinh nghiệm hoàn thiện chung cư nhận bàn giao thô. Em chia sẻ chuyện của em lúc hoàn thiện 1 căn nhà em. Đây là kỉ niệm của em vừa là khổ nhọc vừa là quyết tâm vì đây là lần đầu tiên có được 1 chỗ ở ổn định cho vợ con, và khẳng định quyết tâm bám trụ ở Hà Nội mặc dù nhà mình vẫn là vùng ngoại ô. Kết thúc cuộc sống thuê nhà ở nay đây mai đó, có thể bị chủ nhà lấy nhà bất cứ lúc nào vì 1 lý do nào đó.
Sau đây là chuyện của em:
Tháng 5 năm 2016, sau rất nhiều lần thất hẹn, bê bối, chậm rất nhiều thời gian, cuối cùng chủ đầu tư cũng bàn giao cho cư dân chúng em được 2 toà trong tổng số 4 toà đã bán, cư dân sau nhiều lần đấu tranh thì 1 nửa đã được an tâm hơn vì chủ đầu tư chỉ có thể xây đc vậy còn 2 toà nữa vẫn đang còn là dự án trong mơ.
Căn hộ của em lúc mua ký hợp đồng qua Cengroup, bọn này cũng nhiều trò bán hàng lắm. Lúc em đặt cọc rồi và ký hợp đồng nó mới thông báo là căn hộ của anh chị bàn giao thô. Vì lần đầu đi mua nhà nên chưa kinh nghiệm các loại căn hộ giao thô hay hoàn thiện và hợp đồng của em là trò đưa khách hàng vào tròng của Cengroup như kiểu cá cắn câu. Em còn may mắn chán vì cũng phải vài trăm khách hàng mua theo kiểu góp vốn từ năm 2009 đến giờ vẫn đang dài cổ đấu tranh.
Về phần của em, lúc nhận nhà chỉ là mấy bức tường thô, không cửa rả gì (tất cả cửa chính, cửa phòng ngủ, cửa phòng vs, cửa ban công, cửa sổ); chưa điện nước, không trần, không nền nói chung là không hết. Căn của em 80m tim tường, 73,26m thông thủy. Lúc nhận nhà, em chẳng có kinh nghiệm gì nên không chủ động đưa cát, xi măng lên lúc còn vận thăng nên vất vả kinh khủng. Tiền không có nên phải vất vả tự làm hết.
Tất cả chi phí của em như sau:
- Thiết kế em mô phỏng căn nhà mẫu và có chút thay đổi theo cá nhân em ( em xây thêm 1 bức tường ngăn riêng 2 phòng bếp và phòng khách). May mắn chút nữa là em xin được 1 bộ bản vẽ 3d căn tương tự với căn của em nên tiết kiệm được tiền thiết kế.
- Cát, xi măng là phần em khổ nhất. Vì không còn vận thăng và cđt cùng nhà thầu thi công chưa bàn giao thang máy nên em bị động phần này. Thang máy nhà thầu quản lý, có 1 nhân viên trực ai làm gì phải đăng ký trước. Lúc đưa cát lên em phải gặp riêng thằng trực thang máy cho nó 2triệu, riêng phụ trách nhà thầu thì 3triêụ + 5 nó xơi của em tiền đấu điện vào thị công. Em mua cát đóng bao chở vào cửa chung cư xong phải vác từng bao một vào thang máy. Tổng cộng là 160 bao cát. Xi măng tất cả để làm nền, xây trát và ốp lát là 142 bao cho 1 nhà tầng 23 mua nhờ cùng 14 bao là 156 bao. Cái này cũng vác từng bao 1 vào thang. Gạch mua 800 viên đóng hộp giấy đưa vào. Đóng hộp là vì bọn giám sát bắt dùng gạch siêu nhẹ, hễ thấy mạng gạch đỏ vào là đình chỉ luôn. Mà gạch siêu nhẹ mua ít thế đâu phải dễ. Tất cả xe rùa hay vật dụng họ không cho dùng, lý do là nhà chưa bàn giao cho chủ đầu tư nên sợ xước hay nứt gạch nền hành lang. Vật tư đều phải để ở sân chúng cư hết. Vác vai chỗ vào thang máy cũng phải đặt nhẹ nhàng. (Em làm ai nhìn thấy cũng nể và bây giờ xong rồi em cũng khiếp vía). Đính chính thêm là căn của em bọn nhà thầu có 1 tổ thi công chuyên đi nhận những căn thô như căn của em để làm ngoài và gặp đc chủ nào bọn nó cũng doạ và hạnh hoẹ. Em vừa phải ngọt, vừa phải gân lại. Lúc đầu cũng tính nhờ họ hoàn thiện cho nhưng cái gì nó cũng tách ra. Riêng mục trát tường họ tính tròn 50triệu. Nếu khoán hoàn thiện cơ bản chưa có nội thất thì căn của em họ tính tròn 230triệu. Khi đó hết tiền nên em đành phải tự làm hết. Không biết xây trát, việc này em nhờ chú út em ruột bố em lên làm một mình hết. May chút nữa là đang kỳ nghỉ hè nên em nhờ đc 1 thằng em con nhà cậu ruột nó ra hộ đc 1tháng. Thời gian làm hoàn thiện tất cả là gần 2tháng rưỡi.
- Vật tư:
+ Gạch lát nền, ốp tường vệ sinh, ban công: 25.450k
+ Cát: 3.200k
+ Xi măng: 7.810k
+ Gạch: 1.040k
+ Dây điện: 5.100k
+ Bóng đèn: 3.400k (mua cụ Beolun 31 HQV)
+ Ổ cắm, công tắc: gần 4tr (mua cụ Hậu simon)
+ Cửa gỗ: 22tr (mua cụ gỗ Bách Viêt)
+ Cửa nhựa: 17tr (mua cụ Huy Lương)
+ Trần thạch cao: 19tr
+ Công thợ điện nước, điều hoà: 6,5tr
+ Sơn và thợ sơn bả: 14tr
+ Công trả cho chú em, thằng em: 19tr
+ Chỉ phí linh tinh khoảng 20tr
Tổng chi phí hết khoảng 170tr.
Giờ em đã về ở đc 8 tháng. Bao nhiêu công sức, lo lắng giờ đã tạm ổn. Dù còn thiếu thốn nhưng đc ở ngôi nhà của mình thấy rất vui. Vất vả nhưng chất lượng do tự mình làm nên khá tốt, ai đến cũng tặng lời khen.
Xin chân thành cảm ơn các cụ: Beolun, Huyluong, gỗ Bách Việt, Hậu simon, Quanghungle... Đã nhiệt tình và thông cảm cho em!
Mua được nhà cũng vất vả nhỉ. Em cứ tưởng có tiền là đến ở cả oạch

Cỗ xe song mã

Xe tải
Cụ chịu khó vất vả bao ngày cuối cùng cũng được ở nhà đúng ý mình rồi, chúc mừng cụ! Nhà cháu nhận hoàn thiện xong cũng phải đập đi làm lại kha khá nên cũng thấu hiểu nỗi niềm của cụ ạ!
Cảm ơn cụ nhiều! Đúng là vất vả nhưng cháu hoàn toàn hài lòng! Cụ nào mua chung cư mà có tiền thì nên thiết kế lại và hoàn thiện.

Cỗ xe song mã

Xe tải
Em cũng sắp vào cảnh của cụ đây, chi phí trội lên nhiều quá cụ nhỉ. Hôm qua em vừa lấy gạch lát nền, ốp vệ sinh và logia hết 9tr250k. Em không ốp logia có vấn đề gì không nhỉ?
Nên ốp lô giá cụ ạ! Sau về ở sạch sẽ hơn. Cụ cũng nên chống thấm kỹ lại kẻo thấm xuống nhà dưới!

Cỗ xe song mã

Xe tải
Nhà càng đắp vào càng đẹp mà cụ, vấn đề là kiểm soát tài chính
Đúng vậy ạ. Nhưng nên thiết kế cho phù hợp! Hàng xóm nhà em đây, nhận nhà hoàn thiện rồi mà đắp vào 300tr nữa mà trông vẫn bình thường, nhiều cái còn không được như ý!

Accent1110

Xe tăng
Tự sửa cũng là cái thú. E cuối năm ngoái cũng vừa hoàn thiện căn chung cư, nhưng e nhận bàn giao thô nên đỡ hơn của cụ.
Vất vả nhưng xong việc ở trong căn nhà đó cũng thấy yêu hơn cụ nhỉ

nvtung1

Xe tăng
Em khâm phục Cụ đấy. E sau 1 lần xây nhà đất là tởn đến già. Có làm thì em làm kiểu chìa khóa trao tay chứ ko dám tự làm như Cụ. Chúc mừng Cụ (-:

NLK

Xe tăng
Có 1 vấn đề của căn hộ chung cư mà em không thích.
Đó là sự liên thông giữa phòng khách và phòng ăn.
Em không thích thế.
Khi gia đình có khách - vào giờ ăn của cả nhà trông rất lộn xộn, hoặc trẻ con Mẹ vẫn phải cho ăn bữa nhẹ còn Bố vẫn tiếp khách.
Khách cảm giác không thoải mái và cuộc nói chuyện với chủ nhà bị phân tâm.
Nên em thích thiết kế thế nào tách bàn ăn ra khỏi không gian phòng khách .
Em 3 - 4 phòng ngủ - em bớt lại 1 phòng làm phòng ăn - hay còn gọi phòng sinh hoạt chung của gia đình với không gian tách rời.

Cỗ xe song mã

Xe tải
Thông thường khi ký HDMB thì phụ lục hợp đồng sẽ thể hiện rõ từng hạng mục khi nhận bàn giao, cái này cụ phải biết chứ nhỉ ? ko biết nhà cụ có bị bóc tách hợp đồng để nhận thô như vậy hay ko ?Trước đây có 1 vài dự án, để vay dc 30.000 tỷ thì CEN đề xuất bóc tách các hợp đồng để lách luật, giảm giá thành căn hộ thể hiện trên hợp đồng để chủ nhà vay được 30.000.
Anyway, nhận thô tuy vất vả hoàn thiện nhưng cũng có cái lợi đó là cụ có thể giám sát trực tiếp và đảm bảo chất lượng hơn nếu để CDT hoàn thiện,
CHúc mừng cụ ^^
Hợp động của em lúc đó không phải là bóc tách để lách luật vay gói 30.000tỷ cụ ạ. Dự án của em lùm xùm từ 2009 nên rất khó bán. CEN nhảy vào gỡ và bọn chúng làm như vậy, 1 dự án nhưng mỗi căn hộ nó bớt đi 1 vài hạng mục rồi đưa giá xuống thấp. Hầu hết khách hàng mua cùng với em đều đóng tiền cọc xong rồi lúc ký hợp đồng nó mới thông báo giao thô bằng phụ lục hợp đồng!

Cỗ xe song mã

Xe tải
Trong HĐMB không thể hiện hạng mục bàn giao à cụ? Dù sao thì em vẫn thích nhận nhà thô và mình chủ động hoàn thiện hơn.
Biết rõ đường nước, điện, chất lượng vữa, ốp lát tử tế, và tự mình hoàn thiện lúc nhìn lại thành quả cũng vui và yêu nhà mình hơn. Vất vả tý nhưng về lâu về dài ổn định và yên tâm hơn là để CĐT làm cụ ạ.
Còn khó khăn, trở ngại gì thì cũng qua rồi, kệ đi cụ. Cụ bổ sung vài cái ảnh đi, tòa nhà cụ là tòa nào thế?
Đúng vậy cụ ạ! đến bây giờ em lại thấy là mình cũng may là nhận thô để mà hoàn thiện!

Cỗ xe song mã

Xe tải
Trong HĐMB không thể hiện hạng mục bàn giao à cụ? Dù sao thì em vẫn thích nhận nhà thô và mình chủ động hoàn thiện hơn.
Biết rõ đường nước, điện, chất lượng vữa, ốp lát tử tế, và tự mình hoàn thiện lúc nhìn lại thành quả cũng vui và yêu nhà mình hơn. Vất vả tý nhưng về lâu về dài ổn định và yên tâm hơn là để CĐT làm cụ ạ.
Còn khó khăn, trở ngại gì thì cũng qua rồi, kệ đi cụ. Cụ bổ sung vài cái ảnh đi, tòa nhà cụ là tòa nào thế?
Em mua nhà của AZ Vân Canh cụ ạ!

Cỗ xe song mã

Xe tải
Mừng cụ có nhà mới! Cái nhà sau làm sẽ đỡ vất vả hơn :D
Nhà em nhận nhà đỡ hơn cụ tý, có cửa, và sàn gỗ, còn lại chẳng còn gì. Đợt đầu cũng tính thuê trọn gói thấy nó báo giá khiếp quá, em tự thuê thợ làm theo ý mình, total đỡ được rất nhiều nhưng bực nhất phần va chạm với bọn CĐT, nó yêu cầu thuê thợ của nó không thì không cho làm, em điên tiết làm um lên về sau nó biết không ăn được để em tự làm, nó lại còn nói: thôi em làm thì cứ nhẹ nhàng cho bọn anh còn kiếm ăn, TSB nhà chúng nó, về sau từ thằng bảo vệ đến bọn quản lý đều chường e ra hết, may cũng có cái nhà tử tế mà ở, chúc mừng cụ chủ nhé
Chúc mừng cụ chủ được về nhà mới
Chúc mừng cụ có nhà mới,
Và cũng chúc mừng cụ có sức khỏe để vác đồ khỏe hơn thợ :D
Em khâm phục Cụ đấy. E sau 1 lần xây nhà đất là tởn đến già. Có làm thì em làm kiểu chìa khóa trao tay chứ ko dám tự làm như Cụ. Chúc mừng Cụ (-:
Cảm ơn các cụ!

Cỗ xe song mã

Xe tải
Có 1 vấn đề của căn hộ chung cư mà em không thích.
Đó là sự liên thông giữa phòng khách và phòng ăn.
Em không thích thế.
Khi gia đình có khách - vào giờ ăn của cả nhà trông rất lộn xộn, hoặc trẻ con Mẹ vẫn phải cho ăn bữa nhẹ còn Bố vẫn tiếp khách.
Khách cảm giác không thoải mái và cuộc nói chuyện với chủ nhà bị phân tâm.
Nên em thích thiết kế thế nào tách bàn ăn ra khỏi không gian phòng khách .
Em 3 - 4 phòng ngủ - em bớt lại 1 phòng làm phòng ăn - hay còn gọi phòng sinh hoạt chung của gia đình với không gian tách rời.
Nhà em em cũng ngăn bếp với phòng khách riêng ra cho kín bếp! Nấu nướng đỡ ảnh hưởng tới phòng khách cụ nhỉ!

Cỗ xe song mã

Xe tải
E cũng thích tự làm như cụ. Tại cái số e nó quen với chuyện vất vả nặng nhọc rồi. Nhìn đám thợ làm nhiều khi nhức con mắt lắmm
Chia sẻ với các cụ hoàn thiện nhà chung cư vì em cũng trong hoàn cảnh đó rồi. Ban đầu cũng định thuê CĐT nhưng nó quát giá thì em lượn luôn. Em làm đúng quy trình có bản vẽ cụ tỷ (em bôi ra thôi :) gửi bọn Quản lý cùng đơn từ là dự kiến sửa nhà từ ngày này tới ngày này. Tới ngày em làm xuống bọn Quản lý thì thằng nhân viên còn hỏi thằng tổ trưởng là có cho sửa không - em nộp đủ giấy tờ từ trước nên phải cho em làm. May có ông anh rể đợt đó rỗi việc trông thợ cho + ông cậu/ông anh ở quê ra làm giúp phần nề, còn lại em thuê ngoài. Em không cần ở gấp nên cứ làm túc tắc rồi cũng xong và em để đó 1 năm sau thì về ở, may là cũng ổn :)
Công nhận tự mình làm chất lượng hoàn thiện rất tốt các cụ nhỉ!