[Funland] Hoàng tử Bhutan thế này có phải là hồng phúc của dân tộc không?

ngoc_phuong

Xe lăn
Việt Nam...

anhtrangvn

Xe buýt
Tôi không tin Ấn Độ có thể vươn lên cạnh tranh với tàu
Sự bất bình đẳng trong cơ sở hạ tầng giữa thành thị và nông thôn rất rất lớn, sự đô thị hóa tập trung quá cao (nêm chặt) ở các siêu đô thị tại Ấn Độ sẽ hạn chế sức lan tỏa của tăng trưởng
Cái mà Ấn Độ chắc chắn dẫn trước các nước á châu khác là sử dụng tiếng anh và đáp ứng dịch vụ tài chính thuê, dịch vụ CNTT cho Châu Âu và thế giới
Vâng cụ, mảng này họ cũng đã đề cập rồi, nhưng nói về địa chính trị, Việt Nam ở vị trí trong tầm ngắm của nhiều nước hơn cả. Phải chăng chính vì lẽ đó, chính trị luôn đi kèm lợi ích kinh tế, mà họ nhận định Việt Nam lại có cơ hội hơn?

harpagon

Xe tải
Ơ mợ không nghe hay đọc ạ? Họ đang bắt nước mình xung phong lên tuyến đầu đấy, chán nước Tàu vừa béo vừa tham rồi. :D
...Vinh gì hơn làm người lính đi đầu,
Trong đêm tối tim ta làm ngọn lửa...
(Tôi chợt nhớ "Trái tim Danko")
Thôi, xin tha!

Hoang1988

Xe tải
Không phải tự nhiên, mà Thủ tướng Nhật chọn Việt Nam là nước đầu tiên viếng thăm sau khi nhậm chức. Nước Mỹ đang bị xáo trộn hết cả lên mà vẫn cử đại diện sang thăm Việt Nam liên tục, cụ Pompeo, rồi cụ gì phụ trách bên an ninh mới sang. Rồi hôm rồi, G20 họp mới cụ Phúc nhà mình phát biểu .v.v Có thể Việt Nam không đi đầu về kinh tế, không đi đầu về sức mạnh quân sự nhưng về tự lực tự cường, nước mình từng đụng độ Pháp, Mỹ, Trung Quốc, Nhật, Hàn cả rồi. Ít nhất là không phải người ngồi chiếu dưới và nhận được sự tôn trọng của họ vì cho đến giờ cũng vượt qua được cả. Giờ mình không phải giơ cao ngọn cờ giàu có, hay nhiều vũ khí chết người, mà là ngọn cơ nhân văn, tức là đặt con người sống tử tế, nghĩa tình, sẻ chia đùm bọc trong hòa bình lên trên hết, kiểu còn người còn của ấy :D. Như cụ Tổng em thấy cụ rất hay nói tới "nhân văn". Nước nào cũng thấy mình chơi được, còn nước nào xấu bụng thì cũng biết mình không phải dạng vừa đâu nên cũng dè chừng, không làm liều với mình được.
Sai bét.
Kinh tế Nhật Bản phụ thuộc cực lớn vào xnk. Họ nhập khẩu lương thực, tài nguyên thô và sản xuất ra thành phẩm tinh xảo để xuất ra nước ngoài, hơn nữa phần lớn tuyến đường vận tải biển của Nhật Bản đều đi qua biển Đông. Vì vậy nếu TQ khống chế được biển Đông nghĩa là kề dao vào động mạch kinh tế Nhật Bản. Nhật vô cùng sợ hãi điều này, trước kia họ từng liều lĩnh đánh nhau với cả phương Tây chỉ vì lí do duy nhất là phương Tây đã chặn đường xuống phía Nam của họ.
Bởi vậy sự quan tâm của Nhật Bản là có, thậm chí là quan tâm rất nhiệt tình, nhưng bởi hai lí do sau đây:
1- Nhật mong muốn đẩy VN lên tuyến đầu chống lại TQ thay cho người Nhật, qua đó duy trì lợi ích hàng hải của Nhật Bản qua eo biển Malacca.
2- Duy trì nơi tiêu thụ vốn ODA cắt cổ của Nhật Bản, đảm bảo VN trở thành thuộc địa kinh tế kiểu mới của Nhật.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, hôm nay em dịch một clip của nước ngoài mà họ nhận định Đông Lào sẽ có nhiều tiềm năng và cơ hội nhất và sẽ bị đẩy lên tuyến đầu để dẫn dắt kinh toàn cầu. Lý do là đang có đà tăng trưởng tốt, đại dịch xử lý rất khéo, vừa sức chịu đựng của đất nước. Các cụ/mợ lắng nghe thử rồi chia sẻ xem có đồng ý với họ không? :D
Mà nếu lỡ bị đẩy lên tuyến đầu, các cụ/mợ định cầm ngọn cờ nào khi Mỹ đã đi đầu với ngọn cờ lợi ích kinh tế trước tiên, (số một là cụ Trump đang có nguy cơ thất cử :D), Trung Quốc với ngọn cờ tham vọng bá quyền với quyền lực chi phối nước khác?

Cụ nào không thích xem clip thì đọc nội dung em post ở dưới sau. Xem clip thì có nhiều hình trưc quan hơn ạ.
Thực ra là Cụ mong muốn như vậy. Là vì cụ có niềm tin trong tâm linh rằng sẽ như vậy, chứ không phải niềm tin dựa trên phân tích kỹ thuật hoặc kinh nghiệm của chuyên gia.

anhtrangvn

Xe buýt
Sai bét.
Kinh tế Nhật Bản phụ thuộc cực lớn vào xnk. Họ nhập khẩu lương thực, tài nguyên thô và sản xuất ra thành phẩm tinh xảo để xuất ra nước ngoài, hơn nữa phần lớn tuyến đường vận tải biển của Nhật Bản đều đi qua biển Đông. Vì vậy nếu TQ khống chế được biển Đông nghĩa là kề dao vào động mạch kinh tế Nhật Bản. Nhật vô cùng sợ hãi điều này, trước kia họ từng liều lĩnh đánh nhau với cả phương Tây chỉ vì lí do duy nhất là phương Tây đã chặn đường xuống phía Nam của họ.
Bởi vậy sự quan tâm của Nhật Bản là có, thậm chí là quan tâm rất nhiệt tình, nhưng bởi hai lí do sau đây:
1- Nhật mong muốn đẩy VN lên tuyến đầu chống lại TQ thay cho người Nhật, qua đó duy trì lợi ích hàng hải của Nhật Bản qua eo biển Malacca.
2- Duy trì nơi tiêu thụ vốn ODA cắt cổ của Nhật Bản, đảm bảo VN trở thành thuộc địa kinh tế kiểu mới của Nhật.
Em không phủ nhận nhận định của cụ, như một post em đã nói ở trên, chính vì ràng buộc địa chính trị, mà kéo theo nó là quyền lợi kinh tế liên quan, vì vậy mà nhận định trong clip trên họ vẫn nhận định Việt Nam có lợi thế nhất. Nhật họ cũng phải làm gì có lợi cho họ chứ không phải nhà từ thiện, mà với VN, ở bối cảnh giai đoạn vừa qua, hợp tác với họ mang lại cho mình nhiều lợi ích dù có thể tình tổng thể họ vẫn nhận phần lớn hơn. Nhưng nó sẽ thay đổi dần khi thực lực của Việt Nam được nâng dần lên.

Xuân Bách

Xe buýt
Mục đích của việc này là gì nhỉ. Như ngồi nghiên cứu, phân tích rồi đánh máy. Tốn quá nhiều công sức mà đưa lên chỉ để chơi thôi sao.

cocsku

Xe cút kít
Hy vọng sau covid, vn sẽ bước vào thời kỳ tăng trưởng vàng trên 10% mỗi năm.

ExclMan

Xe điện
Mỹ ạ.
Thế kỷ trước vì lợi thế so sánh tuyệt đối về nhân công, Phương tây tìm đến Trung Quốc.
Thế kỷ này, Sản xuất tự động hóa phatd triển vũ bão + trí tuệ nhân tạo. Các nước Phương Tây và Mĩ sẽ trở về quê hương.
Lao động Châu Á, Mexico thất nghiệp lên cao và sang phương tây cắt cây tỉa cành, làm đẹp đường phố.
Thưa các cụ, hôm nay em dịch một clip của nước ngoài mà họ nhận định Đông Lào sẽ có nhiều tiềm năng và cơ hội nhất và sẽ bị đẩy lên tuyến đầu để dẫn dắt kinh toàn cầu. Lý do là đang có đà tăng trưởng tốt, đại dịch xử lý rất khéo, vừa sức chịu đựng của đất nước. Các cụ/mợ lắng nghe thử rồi chia sẻ xem có đồng ý với họ không? :D
Mà nếu lỡ bị đẩy lên tuyến đầu, các cụ/mợ định cầm ngọn cờ nào khi Mỹ đã đi đầu với ngọn cờ lợi ích kinh tế trước tiên, (số một là cụ Trump đang có nguy cơ thất cử :D), Trung Quốc với ngọn cờ tham vọng bá quyền với quyền lực chi phối nước khác?

Cụ nào không thích xem clip thì đọc nội dung em post ở dưới sau. Xem clip thì có nhiều hình trưc quan hơn ạ.

nvh_hn

Xe container
Việt Nam.

anhtrangvn

Xe buýt
Mục đích của việc này là gì nhỉ. Như ngồi nghiên cứu, phân tích rồi đánh máy. Tốn quá nhiều công sức mà đưa lên chỉ để chơi thôi sao.
Vâng cụ. Năm Covid, công việc em kém đi và em có chút thời gian trống, nên mày mò học dịch lại tiếng Anh đang kém dần rồi đăng post lên đây để đầu óc không nghĩ ngợi một số chuyện mà chưa có hướng tháo gỡ ạ.

LuckyCar

Xe container
Không phải tự nhiên, mà Thủ tướng Nhật chọn Việt Nam là nước đầu tiên viếng thăm sau khi nhậm chức. Nước Mỹ đang bị xáo trộn hết cả lên mà vẫn cử đại diện sang thăm Việt Nam liên tục, cụ Pompeo, rồi cụ gì phụ trách bên an ninh mới sang. Rồi hôm rồi, G20 họp mới cụ Phúc nhà mình phát biểu .v.v Có thể Việt Nam không đi đầu về kinh tế, không đi đầu về sức mạnh quân sự nhưng về tự lực tự cường, nước mình từng đụng độ Pháp, Mỹ, Trung Quốc, Nhật, Hàn cả rồi. Ít nhất là không phải người ngồi chiếu dưới và nhận được sự tôn trọng của họ vì cho đến giờ cũng vượt qua được cả. Giờ mình không phải giơ cao ngọn cờ giàu có, hay nhiều vũ khí chết người, mà là ngọn cơ nhân văn, tức là đặt con người sống tử tế, nghĩa tình, sẻ chia đùm bọc trong hòa bình lên trên hết, kiểu còn người còn của ấy :D. Như cụ Tổng em thấy cụ rất hay nói tới "nhân văn". Nước nào cũng thấy mình chơi được, còn nước nào xấu bụng thì cũng biết mình không phải dạng vừa đâu nên cũng dè chừng, không làm liều với mình được.
Cụ lãng mạn quá.

vneseman

Xe lăn
Công nhận trình thẩm du của ông nào làm ra clip ở tầm cực đại rồi.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra là Cụ mong muốn như vậy. Là vì cụ có niềm tin trong tâm linh rằng sẽ như vậy, chứ không phải niềm tin dựa trên phân tích kỹ thuật hoặc kinh nghiệm của chuyên gia.
Vậy cụ có thể dùng mấy thứ trên để phủ định niềm tin đó ? Em tin cụ ko thể.
Vì các phân tích có tính khoa học mà em có được đều ủng hộ niềm tin của chủ thớt. Kể cả một số thằng Hàn đang tìm kiếm cơ hội đầu tư ở VN mà em tiếp xúc cũng có niềm tin đó.

rachfan

Xe điện
Đừng phổ thơ văn cho kinh tế cụ ợ.

"Chơi được" có nghĩa là làm kinh tế được. Người ta không mất nhiều thời gian như thế chỉ vì nhân văn.