[Funland] Hoàng tử Bhutan thế này có phải là hồng phúc của dân tộc không?

anhtrangvn

Xe buýt
Dân Vinađuboong chúng mình truyền đời báo kiếp cho nhau là hoàn toàn ngu xuẩn vô học về kinh tế. Cho nên thôi! Đừng bóng bàn làm gì mất thời gian.
Cụ chấp nhận kiếp của cụ. Còn em thì không ạ. Mặc dù năm nay em đang gặp nhiều thứ khó, nhưng em sẽ không bao giờ ngừng cố gắng sống tốt hơn chừng nào em còn thở. Cái nào chưa làm được thì sẽ cố gắng làm lại, cái nào thấy rõ là xấu rồi, sai rồi thì em sẽ cố sửa từng chút. Bàn vĩ mô cho vui thôi, nhưng em là một cai vi mô trong đó nên cứ bàn ợ :D

cuicui

Xe tải
Việc chuyển nhà máy từ khựa sang các nước khác trong đó có Việt Nam như kiểu lần lượt cờ đến tay ai người đó phất thôi, phất đến mức 10 000 usd/đầu người thì lại giao cờ cho thằng khác. Việt Nam ta chắc là phất được 10 năm nữa thật, nhưng gọi đó là dẫn dắt kinh tế thế giới là không đúng ý nghĩa, chỉ là làm thuê thôi, chưa kể khối lượng của mình cũng không thể nhiều đến mức dẫn được toàn cầu.
Việc phát triển thế nào sau mốc 10k ~ 12k usd/ người thì là câu chuyện khác, bàn chỗ khác, sao lại có con lợn cứ tìm mọi cách dìm mọi lúc mọi nơi nhỉ. Chó.

cocsku

Xe cút kít
Vâng, nếu nhìn về mặt logic thì rất đồng ý với cụ. Chỉ có thể có phát triển sự thần kỳ mới làm nước ta bứt phá mạnh và vươn hẳn lên được. Nhiều nước trước đây họ cũng thay đổi ngoạn mục nếu tăng trưởng nhanh liên tục trong vòng 20-30 năm. Đó là mục tiêu không dễ và khả thi với điều kiện tiên quyết là Việt Nam phải tăng trưởng ở mức cao và liên tục trong khoảng thời gian đó. Tuy nhiên, theo thông tin gần đây từ Nhà nước thì mục tiêu đưa đất nước thành nước phát triển có thu nhập cao vào năm 2045 thì em nghĩ, các cấp liên quan cũng đã phân tích các cơ sở, số liệu nên cũng không phải không có cơ sở cho việc đó.
Theo các cấp có liên quan thì 2020 vn đã là nước công nghiệp rồi. Mấy giờ rồi mà cụ còn tin các cấp liên quan

rachfan

Xe điện
Những điều cụ nói, em nghĩ rất nhiều người cũng biết cả, còn thành quả của giai đoạn trước đây tạm gọi là phát triển dựa trên lợi thế sẵn có thôi. Còn những vấn đề như cụ nói, nếu giải quyết song song với phát triển kinh tế trong vòng 20-30 năm tới thì bài toàn cụ đặt ra có thể giải quyết được chăng?
Ý cụ định nói là: giải quyết bài toán công nghệ song song với phát triển kinh tế?

Hình dung như cụ là không đúng mà ngược lại: đến một giai đoạn nhất định đại loại khoảng như Thái lan hiện nay, muốn giữ nhịp độ phát triển thì anh phải có một nền công nghệ toàn diện và đủ cạnh tranh chứ không phải chỉ có bất động sản, mua đi bán lại hoặc gia công cho nước ngoài.

Thái lan, Mã lai (và cả Mexico và Braxin) đang mắc kẹt ở các ngưỡng phát triển khác nhau chính là do không tự chủ được công nghệ.

Chỉnh sửa cuối:

anhtrangvn

Xe buýt
Theo các cấp có liên quan thì 2020 vn đã là nước công nghiệp rồi. Mấy giờ rồi mà cụ còn tin các cấp liên quan
Các khóa trước em còn chẳng mấy khi theo dõi ti vi, đọc báo, nghe các loại nghị quyết. Nhưng đây là đang là giai đoạn em tin vào một số lãnh đạo chủ chốt của đất nước đang thực sự dốc hết lòng phục vụ, phụng sự đất nước nên thi thoảng em vẫn xem thời sự, đọc xem nghị quyết có gì chú ý .v.v.
Em còn tổng hợp clip về cụ Tổng ở đây ạ, em ủng hộ cụ Trọng ạ!

anhtrangvn

Xe buýt
Việc chuyển nhà máy từ khựa sang các nước khác trong đó có Việt Nam như kiểu lần lượt cờ đến tay ai người đó phất thôi, phất đến mức 10 000 usd/đầu người thì lại giao cờ cho thằng khác. Việt Nam ta chắc là phất được 10 năm nữa thật, nhưng gọi đó là dẫn dắt kinh tế thế giới là không đúng ý nghĩa, chỉ là làm thuê thôi, chưa kể khối lượng của mình cũng không thể nhiều đến mức dẫn được toàn cầu.
Việc phát triển thế nào sau mốc 10k ~ 12k usd/ người thì là câu chuyện khác, bàn chỗ khác, sao lại có con lợn cứ tìm mọi cách dìm mọi lúc mọi nơi nhỉ. Chó.
Em nghĩ cũng không nên nặng lời thế cụ ạ. Có những cụ chưa nhìn ra hoặc gặp nhiều khó khăn bất trắc trong cuộc đời đến không tin vào những đổi thay tích cực nữa. Những cụ ấy, nếu nhìn vào đôi mắt họ, có lẽ rất nhiều nỗi buồn. Em cảm thông và chia sẻ vì chính em cũng có lúc và hiện giờ cũng đang nhiều khó khăn. Nhưng em không mất niềm tin rằng cần và nên tin là có thể sống được tốt hơn ạ.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Các bài viết, abc,...tựu chung nâng bi anh Tàu lên,suốt bao nhiêu năm qua, đoán Mĩ suy thoái, lộn xộn, cũng abc, nhưng quoanh đi quẩn lại tình hình vãn cứ thế. Mĩ là quốc gia dẫn dắt, từ cái điện thoại, tới cai oto điện, giờ thì nó ham hố lên vũ trụ, các anh khác lại lách xách học theo. :D

Dẫn dắt là phải sáng tạo. Cứ chạy theo người ta, làm theo, thấy iphone làm tai thỏ rồi cũng làm tai thỏ, thấy lên mặt trăng rồi cũng lên mặt trăng,...mặc dù có lẽ cũng khôn hiểu tại sao lại thế, dẫn dắt sao được.

Thế giới này thực tế xoay quoanh các sang tạo của Mĩ, từ facebook, youtube, google, xe oto, UAV,...người bay, xe otô nó chuyển giao công nghệ /bán, chứ có gì bí mật nữa đâu, vì ngành này đâu ngon ăn nữa, cho các nước thứ 3 làm.

bao nhiêu năm trời, viét bài, dự đoán,...nhưng không có sáng tạo thì dù anh có lên đỉnh đi chăng nữa, rồi cũng đứng đó thôi.

Nước nào thay thế TQ, phụ thuộc vào Mĩ sẽ chọn, sẽ suppport chứ không ai đoán cả. Nếu Trump ở lại chắc là Ấn độ.

Chỉnh sửa cuối:

Quy Lão

Xe tăng
Không thấy có Mỹ à?
Em viết đoạn cuối đấy cụ.
Mỹ và các nước đã phát triển như Anh, Đức, Nhật sẽ là nhóm dẫn dắt định hướng cho thế giới. Còn các nước tăng trưởng nhanh như Trung, Ấn, Mexico, Việt... sẽ tạo ra động lực tăng trưởng thúc đẩy phía sau.
Nói chung là các quốc gia hạng 2 vẫn chỉ là bọn culi cho bọn hạng nhất thôi.

Quy Lão

Xe tăng
Em nghi ngờ châu phi lắm ạ
Mỗi anh Morocco và Ai Cập thì may ra
Châu Phi đang có nhiều quốc gia tăng trưởng nhanh và chuẩn bị lấy đà đấy cụ. Khá là giống Việt nam thời kỳ đầu 2000.
Tất nhiên không phải cứ có đủ điều kiện mà phất lên được. Chục nước đầu tàu châu phi may ra sẽ có 2-3 nước được như Việt Nam.
Về cơ bản là các nước nghèo sẽ không thể tự lực phát triển mà chủ yếu là bán máu nhận fdi.
Do đó yếu tố quan trọng nhất là độ ổn định chính trị, sau đấy là nguồn lực lao động lớn và dễ đào tạo. Các anh châu Phi thiếu 2 cái này.

Dao Soai

Xe tải
Cảm ơn cụ động viên! Cũng vì năm con Covid này em gặp nhiều chuyện chẳng vui gì, một số việc đang tắc lại nên có chút ít thời gian trống nên đành làm một chốn riêng, cũng vừa là để tập dịch, cải thiện lại tiếng Anh đang hơi kém, hay tóm lại thông tin lịch sử của đất nước để đầu óc không sa đà vào những suy nghĩ tiêu cực ý cụ ạ. Cũng rất mất thời gian, cơ mà các cụ OF vẫn chê, không ngó mấy. Thôi kệ, em làm được tới chừng nào thì làm thôi, khi nào mọi thứ của em nó trôi chảy hơn em lại trả đất diễn đàn cho các cụ/mợ ạ! :(
Cổ vũ cho cụ có động lực làm tốt hơn nữa. Chê bao giờ cũng dễ hơn làm mà.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Đấy, Bill Gate già, Job died, ...thì có Musk rồi đấy, nào là xe điện, wifi toàn cầu, lên vũ trụ sống...

mà nó nói được làm được chứ không phải nói chơi.

Báo chí, phan tích cứ ra rả suốt ngày 50 năm TQ đứng đầu, Mĩ đang suy thoái, mất ảnh hưởng, em thấy càng ngày Mĩ càng ảnh hưởng, càng nhiều quyền lực thì có. Mỗi cái google, facebook là làm nó đủ quyền lực rồi. Những sản phẩm như gg, face,..là máy thông minh, nó nắm thông tin toàn bộ người dùng, từ hành vi, tới các yếu tố khác...

Ngày xưa, sử Tàu có kể chuyện là Lưu Bang chiếm Quan Trung của Tần, Trương Lương lúc ấy đi vào cung cấm chỉ lấy sổ sách ghi chép hộ khẩu dân chúng...vì nắm được sổ sách ấy là nắm được cả quốc gia. Giờ bọn Mĩ nó cũng có khác gì Trương Lương ngày xưa đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Các đây 2,3 năm về trước, báo chí thế giới, VN tràn ngập dự đoán Tàu 50 năm thống trị tg. Nhưng giờ nói ai nghe ????

đến người nông dân ở Vn họ cũng không tin điều ấy/

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Em không có niềm tin "tâm linh". Em có niềm tin "chiến lược" :D là nước mình sẽ vững vàng đi lên, có thể không mạnh số một về quy mô kinh tế, về tiềm lực quân sự, nhưng sẽ có sự trận trọng và sự tin vậy của các nước khác nơi mình vì nước mình trải qua quá nhiều khó khăn, nghèo đói, chiến tranh, bì cường quyền áp bức nên rất khát vọng sống hòa ái, thân thiện, sẻ chia, vươn lên.
Hôm trước thấy cụ mở thớt về con Phượng hoàng lửa nên em cho rằng cụ đang tin và mong như vậy. Chứ VN sao mà dẫn dắt được. Dẫn dắt thế giới vẫn là Mỹ thôi, TQ đang cố gắng để tranh vị trí bá chủ tg nhưng bảo là để dẫn dắt thế giới thì người TQ không có Tâm và Tầm. Họ không đủ văn minh để tôn trọng các nước nhỏ hơn, các thế lực nhỏ hơn, để nghĩ đến lợi ích chung của loài người. Cách cư xử của họ hiện tại chỉ như thằng trọc phú mới nổi.
Còn VN phấn đấu để trở thành nơi gia công, trong suốt quá trình đó thì học hỏi dần, lợi dụng thế mạnh của họ để biến thành của mình như TQ đã làm.
Còn giấc mơ dẫn dắt nền kt thế giới thì có thể xảy ra nhưng sẽ còn lâu lắm.

rachfan

Xe điện
Chúng ta cần 1 lãnh đạo tầm cỡ như Lý Quang Diệu, tầm nhìn thực tế và bàn tay sạch
Nhưng tầm cỡ ấy khó mà vào đội ngũ vừa đỏ vừa hồng lắm
Lãnh đạo tầm cỡ như Hồ Chí Minh, Lý Quang Diệu hay Park Chung Hy, một dân tộc trăm năm may ra có 1 lần. VN đã có 1 HCM, mong có tiếp 1 LQD là không thực tế.

Mà nếu tôi không nhầm thì cụ có ý gọi tôi là "con lợn", đúng không nhỉ?

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Lãnh đạo tầm cỡ như Hồ Chí Minh, Lý Quang Diệu hay Park Chung Hy, một dân tộc trăm năm may ra có 1 lần. VN đã có 1 HCM, mong có tiếp 1 LQD là không thực tế.

Mà nếu tôi không nhầm thì cụ có ý gọi tôi là "con lợn", đúng không nhỉ?
L Q Diệu là chủ tịch tỉnh như VN, 1 nước quốc đảo rất bé, sao đi so với Hồ Chí Minh.Park Chung Hy trong mắt dân Triều Tiên là 1 thằng tay sai cho Nhật. Ko ai trên thế giới, kể cả bọn Tây nó so sánh ông Hồ với mấy tay kia.

Bọn Mẽo nó khôn bỏ mẹ ra ấy chứ, Syngman Rhee bị loại bỏ, là 1 nhà yêu nước, cho 1 thằng tay sai Nhật lên, là Park, ở VN nó cũng phải dùng team Pháp cũ, hay con cháu đám này là lãnh đạo hết.

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Nô, anh là idol của tôi đấy
Việt Nam, nhiều nhân tài, nhưng khác với china, họ hấp thụ rất tốt nhân tài vào hệ thống anh ạ
Rất nhiều kỹ sư, kinh tế gia là các quan chức cấp cao anh ạ
Vì nó bỏ đấu tranh gia cấp từ lâu rồi, mình vẫn là đội tiền phong của giai cấp công nhân.

kienvinh

Tháo bánh
Vì nó bỏ đấu tranh gia cấp từ lâu rồi, mình vẫn là đội tiền phong của giai cấp công nhân.
Đúng òi, Giang Tranh Dân có thuyết 3 đại diện, theo đó đã chính thức xóa bỏ sứ mệnh của giai cấp vô sản là gì các bác biết rồi đấy.

Ở đây, nó nói lên một điều rằng tầng lớp elite (tinh hoa) dẫn dắt xã hội của nó không phải dạng vừa đâu.

anhtrangvn

Xe buýt
Tối nay em sẽ dịch clip chia sẻ của cụ Gary Shilling, là một nhà phân tích và bình luận tài chính người Mỹ, người xuất hiện thường xuyên trên các ấn phẩm như tạp chí Forbes, The New York Times và The Wall Street Journal, về viễn cảnh sắp tới.

Còn về các cụ Lý Quang Diệu hay Park Chung Hee, cụ nào quan tâm thì xem ở link dưới tham khảo em đã dịch ít ngày trước đây:

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Thôi đừng ảo tưởng đi các cụ, ngoài sân bay vẫn hàng đoàn người đi xuất khẩu lao động làm cu ly khắp thế giới thì ngày ấy không bao giờ xảy ra nhé. Bao giờ GDP Việt Nam vượt được thành phố Thâm Quyến bên tàu thì hãy chém cũng chưa muộn.

rachfan

Xe điện
L Q Diệu là chủ tịch tỉnh như VN, 1 nước quốc đảo rất bé, sao đi so với Hồ Chí Minh.Park Chung Hy trong mắt dân Triều Tiên là 1 thằng tay sai cho Nhật. Ko ai trên thế giới, kể cả bọn Tây nó so sánh ông Hồ với mấy tay kia.

Bọn Mẽo nó khôn bỏ mẹ ra ấy chứ, Syngman Rhee bị loại bỏ, là 1 nhà yêu nước, cho 1 thằng tay sai Nhật lên, là Park, ở VN nó cũng phải dùng team Pháp cũ, hay con cháu đám này là lãnh đạo hết.
Bàn về tầm cỡ người này với người kia thì dễ bị sa đà. Lý và Park là 2 nhà lãnh đạo có đầu óc kinh tế đột phá hơn người.

Cái mà VN thiếu cả ngàn năm cho đến tận bây giờ lại chính là một lãnh đạo có đầu óc kinh tế như Lý hoặc Park. HCM rất giỏi, rất vĩ đại nhưng hoàn cảnh không cho phép cụ thể hiện sự lãnh đạo kinh tế nên không bình luận được