[Funland] Học bơi cho trẻ: Có nên học bơi sải trước bơi ếch ?

gocart

Xe cút kít
Biển lặng thì vẫn có dòng nước đối lưu ra vào hoặc lên/xuống theo thủy triều. Khi bơi biển thì phải cảm nhận dòng nước đang di chuyển theo hướng nào để bơi theo. Bơi ếch không có đủ lực để ngược dòng.
Bơi sải làm được nhưng cũng rất tốn sức nên chỉ bơi ngược dòng để luyện thể lực. Khi bơi ngược dòng đoạn dài thì buộc phải dùng cả bơi ếch luân phiên hoặc dùng kĩ thuật nổi tại chỗ để hồi phục thể lực trước khi bơi sải tiếp
Nghe mô tả quen quen, cụ hay bơi biển à?

hung611

Xe buýt
Uh cụ. Sáng nay em phải cho tập lại duỗi thẳng 1 tay và bơi tay còn lại, cứ 2 sải thì nghiêng đầu thở 1 lần. Động tác nghiêng đầu thở của bé vẫn chưa đạt yêu cầu.
Tốt nhất thì có thầy dạy động tác chuẩn, bài bản ngay từ đầu cụ ah. Một khóa đâu khoảng 10 buổi là có thể bơi tạm ổn. Thêm nữa bố mẹ dạy nhiều khi con ko nghe bằng thầy cô.

le_petit

Xe tăng
Đúng ah. Nhiều trẻ bơi hồ tốt nhưng ra biển vẫn bị ngợp không xử lý được những việc như né sóng, men theo con sóng, lướt theo dòng nước. Hôm nào biển động cỡ dưới 1m thì tập bơi sinh tồn rất hữu ích. Tất nhiên là phải bơi sát bờ. Và luôn nhớ, nếu có luồng nước đẩy mình ra xa thì cũng sẽ có luồng nước đẩy mình vào bờ. Tuyệt đối không bơi khu vực có xuất hiện dòng xoáy. Những chỗ này nhìn trên mặt nước đôi khi khá phẳng lặng nhưng bên dưới là các dòng nước đang vật nhau bất phân thắng bại. Rơi vào đó bạn dễ bị hút xuống cái giếng nước được khoan bởi các dòng nước xoắn ốc
Vâng cụ, rất nhiều cháu bị đuối nước rất đáng tiếc ko phải là chưa biết bơi mà là chưa có kỹ năng bơi môi trường tự nhiên.Con nhóc nhà tôi nó bơi bể cả buổi (vài ngàn m ) ko mệt, tôi dặn rất kỹ là khi đến ao hồ sông suối lạ ko được chủ quan, rất có thể con sẽ ko thể bơi được vài chục m đâu!Hè trước nó ra Cửa lò, bơi bị dòng nước hồi cuốn ra, mất rất nhiều sức và thời gian nó mới thoát được. Đó mới là dòng nước hồi trong khu bãi tắm thôi.

le_petit

Xe tăng
Bơi sải đúng kỹ thuật thì ko mất nhiều sức do lực cản nước đối với động tác bơi sải ít hơn bơi ếch nhiều. Nên nếu bơi lâu, bơi đường dài thì bơi ếch mệt hơn bơi sải nhiều cụ nhé.
Thứ nhất là ko có kt bơi sải!Bơi sải và bơi chó là hai kiểu bơi tự phát trong dân.
Thứ hai,cụ đã bơi trườn sấp (chính xác là trườn sấp) và bơi ếch trên 1 km bao giờ chưa vậy?

dualshock

Xe tải
Các cụ bơi giỏi cho em hỏi chút. Em cũng mới học bơi được 3 năm nay, bơi ếch thôi ạ, đang tập bơi sải. Nhưng mà em thấy nếu bơi đúng kỹ thuật thì mặt sẽ luôn ngập nước, chỉ trừ lúc ngoi lên thở. Còn các cụ bơi sông hồ từ bé, có thể là chả đúng kỹ thuật nhưng em thấy thích cái là đầu lúc nào cũng trên mặt nước, tầm nhìn và thở rất dễ dàng. Em đang muốn tập thế mà khó quá.

202

Xe container
Ngày xưa bé cứ ao hồ bơi chó đầu tiên, rồi cũng sải như ao. Lớn lên mới thấy ếch nhiều. Nhưng e ko thích mới học bơi cứ ếch nhái, cảm gíac ko thoải mái như chó, sải.

hung611

Xe buýt
Thứ nhất là ko có kt bơi sải!Bơi sải và bơi chó là hai kiểu bơi tự phát trong dân.
Thứ hai,cụ đã bơi trườn sấp (chính xác là trườn sấp) và bơi ếch trên 1 km bao giờ chưa vậy?
Cụ bắt bẻ cách gọi làm gì?
Thưa với cụ e bơi sải trên 2km liên tục ko nghỉ, thường xuyên, và rất nhẹ nhàng. Có thời gian e bơi quanh năm bất kể đông hè. Bơi ếch và bơi trườn sấp, nếu cụ thích gọi thế, nếu đúng kỹ thuật thì cùng thời gian bơi, thậm chí cùng quãng đường bơi ếch mệt hơn nhiều, do lực cản của nước khi bơi ếch lớn hơn bơi sải rất nhiều. Nếu cụ muốn nói đến kiểu bơi ếch dưỡng sinh sai kỹ thuật mà có thể cụ hay gặp ở các bể bơi, thì có thể bơi kiểu đấy cả ngày ko mệt thât, nhưng tốc độ như rùa bò, và sai kỹ thuật. Cụ có ý kiến gì khác thì xin mới cứ tranh luận ko phải bắt bẻ câu chữ, cố tỏ ra nguy hiểm làm gì.

thungkhe

Xe điện
Các cụ bơi giỏi cho em hỏi chút. Em cũng mới học bơi được 3 năm nay, bơi ếch thôi ạ, đang tập bơi sải. Nhưng mà em thấy nếu bơi đúng kỹ thuật thì mặt sẽ luôn ngập nước, chỉ trừ lúc ngoi lên thở. Còn các cụ bơi sông hồ từ bé, có thể là chả đúng kỹ thuật nhưng em thấy thích cái là đầu lúc nào cũng trên mặt nước, tầm nhìn và thở rất dễ dàng. Em đang muốn tập thế mà khó quá.
Bơi kiểu đó là đạp chân ếch nhưng tay quạt kiểu trườn sấp.
Đôi khi thể hiện bơi bím bằng cách chân đạp kiểu ếch, tay vung kiểu bím.

gocart

Xe cút kít
Các cụ bơi giỏi cho em hỏi chút. Em cũng mới học bơi được 3 năm nay, bơi ếch thôi ạ, đang tập bơi sải. Nhưng mà em thấy nếu bơi đúng kỹ thuật thì mặt sẽ luôn ngập nước, chỉ trừ lúc ngoi lên thở. Còn các cụ
bơi sông hồ từ bé, có thể là chả đúng kỹ thuật nhưng em thấy thích cái là đầu lúc nào cũng trên mặt nước, tầm nhìn và thở rất dễ dàng. Em đang muốn tập thế mà khó quá.
Bơi ếch, đầu vẫn trong nước nhưng nghiêng mặt sang bên, lâu lâu đổi bên.

beomap2

Xe container
E ngày xưa cũng bơi sải trước bơi ếch. Cụ có thể tham khảo cách này xem sao. Đặc biệt bước 2 rất quan trọng

Kinh nghiệm của e khi dạy bơi cho F1 (có thể áp dụng cho cả người lớn): Bước 1 và 2 các cụ có thể tự dạy cho F1 nếu có khả năng. Bước 3 thì nên nhờ HLV chuyên nghiệp sẽ tốt hơn vì nếu sai động tác sau này sửa rất khó.

1. Dạy cho trẻ quen cảm giác thở dưới nước: Cho đứng ở chỗ nông để trẻ yên tâm. Ngụp đầu xuống nước nín thở. Ngẩng đầu lên hít vào. Quen dần thì cho tự bám tay vào thành bể ngụp đầu xuống nước thở ra. Ngẩng đầu lên hít vào => Trẻ sẽ quen cảm nhận và có phản xạ khi mặt ở dưới nước sẽ thở ra và trên mặt nước hít vào. Sẽ không bị sặc nước dù bất ngờ.

2. Tập đạp chân vào thành bể để lướt ra xa. Sau khi quen thì lướt ra và đập chân sải. Cái này e thấy mọi người ít dạy nhưng e lại thấy rất quan trọng vì nó giúp cho trẻ có cảm nhận nổi trong nước. Vì khi bơi lúc nào cũng có đoạn nghỉ giữa các động tác thì chính là động tác lướt này. Nếu không thì khó có thể bơi xa và lâu được. Thường những trẻ ko tập động tác này thì khi vào bơi thường phải quạt chân, tay liên tục nếu không sẽ bị chìm.

3. Sau khi thành thạo các bước trên thì mới tập các động tác tay, chân và kết hợp. Cái này thì các HLV chuyên nghiệp sẽ dạy tốt hơn.

P/s: E không phải dân chuyên nghiệp mà chỉ đúc kết kinh nghiệm từ hồi bé học bơi ở Trường 10/10 và sau này dạy F1 bơi thôi. Nếu không cần thiết phải đạt kết quả biết bơi nhanh (cái này các lớp bơi giờ hay hướng tới) thì nên cho trẻ học bơi sải đầu tiên. Mặc dù học bơi ếch trước sẽ nhanh biết bơi hơn nhiều
Cụ nói rất đúng, nhưng ở bước 1 nên tập thêm phần nhả bong bóng từ mồm, từ mũi dần dần, nhả bóng bóng càng lâu càng tốt.
Nhà cháu ngày xưa chẳng ai dạy bơi đến mùa nước lũ, vỡ đê sông Lô ở huyện Lập Thạch, nước ngập mênh mông lên tận lưng đồi, lúc đó tầm 7, 8 tuổi cứ thấy nước là thích bơi như tụi lớn hơn, lao ra dòng sông tự bơi sải, lớn hơn tý mới biết bơi ếch được vài trăm mét là mệt thở phì phò rồi. Sau này cũng giúp người chới với ở biển mấy vụ.

o0senri0o

Xe buýt
Thằng cu nhà E nhát nước lắm, gội đầu còn không dám dội nước vòi hoa sen lên đầu và mặt, càng không dám ngụp đầu xuống nước. Hè này E định cho đi học bơi, không biết các thầy có biện pháp gì không nhỉ?
Có hết cụ ạ vì em là thằng nhát nước y như thằng ku nhà cụ ấy. Ngày xưa em tắm dưới vòi hoa sen cũng thấy nước nó chảy qua mặt qua mũi thật khó chịu và ngộp thở. Cơ mà em đi học bơi và biết bơi hồi lớp 7, sau đấy em ko sợ nước nữa. Thực ra những gì em comment toàn là những gì em nhớ về quá trình học ngày xưa cũng như rút ra 1 số kinh nghiệm để sau này em dạy con em tập bơi. Hồi bọn em học, có nhiều khoá học khẳng định dạy được người ko biết bơi thành biết bơi chỉ sau 1 khoá học khoảng 7 ngày. Ngẫm lại thì em thấy quả thực nếu ép học trò đi theo đúng từng bước luyện kỹ thuật và làm quen với nước thì ko có gì khó khăn cả và cuối cùng chắc chắn đến đích. Kiểu như cụ muốn đi từ vị trí tầng 1 lên tầng 3, nếu cụ cứ leo thang, leo dốc thì cuối cùng cụ cũng đến nơi nhưng tốn thời gian. Nếu cụ leo dây thẳng đứng lên thì cụ lên rất nhanh nhưng mất sức và có nguy cơ ngã. Cái khoá học 7 ngày thực ra là người ta đã tính đủ dư thời gian cho học trò "leo dốc an toàn" rồi nên nó là nắm chắc trong tầm tay. À mà 1 chú ý nữa là đối với trẻ sợ nước thì nên sắm cho nó cái kính bơi để khi tập thở thì bong bóng nó ko đập vào mắt làm giật mình mà nín thở làm nước vào mũi 1 nửa gây khó chịu và sợ, có kính bơi sẽ dễ chịu và dễ tập hơn nhiều. Chú ý nữa là phải giám sát tập đúng kỹ thuật, sai là phải chỉnh thì mới biết bơi nhanh đc.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cái đầu tiên là Bơi được đã, còn sau đã nổi được rồi thì thích vẽ vời j cũng được

thungkhe

Xe điện
Cccm có điều kiện nên dạy bơi cho trẻ, đặc biệt là bé trai, sau này chúng lớn lên với hành trang bơi lội đó ra bể ra biển tự tin ngắm gái đẹp chúng sẽ thầm biết ơn lắm lắm.

Kitcat

Xe container
Hồi bé nhà tôi gần biển, hè thì ngày nào cũng tắm. Bơi ra xa leo lên tàu to cũng nhiều rồi (trong điều kiện sóng lặng nhé). Cậu có gì ngoài cái mớ lý thuyết suông?
Tôi nói thế vì là thực tế nó thế, không chỉ một mình tôi mà còn những người xung quanh. Ok?
Em có cái đáng giá hơn cái "nhà gần biển hè nào cũng tắm" để chứng nhận cho khả năng của mình, nhưng em cần gì khoe nhỉ? Và em đố cụ tìm được 1 ví dụ 1 người thi bơi biển đường dài mà bơi ếch đấy ạ. Không tìm được thì cụ hiểu vì sao em nói việc cụ nói bơi ếch đường dài ở biển là đủ để chứng minh cụ bơi nghịch linh tinh, kiểu trẻ con tự học ra biển nghịch. Chắc cụ cũng chả phải con nhà ngư dân ạ?
p.s Em cứ tưởng cái còm đầu tiên của cụ hôm qua là troll em nên em troll trêu lại cụ, không ngờ là cụ còm thật về 2 việc: không thể đứng nước lâu khi không có phao và bơi ếch khi bơi xa ngoài biển. Em khuyên thật cụ không nên bơi xa ngoài biển nhé.

Chỉnh sửa cuối:

thungkhe

Xe điện
Em có cái đáng giá hơn cái "nhà gần biển hè nào cũng tắm" để chứng nhận cho khả năng của mình, nhưng em cần gì khoe nhỉ? Và em đố cụ tìm được 1 ví dụ 1 người thi bơi biển đường dài mà bơi ếch đấy ạ. Không tìm được thì cụ hiểu vì sao em nói việc cụ nói bơi ếch đường dài ở biển là đủ để chứng minh cụ bơi nghịch linh tinh, kiểu trẻ con tự học ra biển nghịch. Chắc cụ cũng chả phải con nhà ngư dân ạ?
Thôi mà Cụ. Nhiều người do thói quen động tác thôi. Như E giờ nếu ko ngược sóng thì chỉ có bơi bím thoai. Ko quần quật được nên 3 chục nhịp là ngửa nghỉ rồi lại tiếp.

Kitcat

Xe container
Uh cụ. Sáng nay em phải cho tập lại duỗi thẳng 1 tay và bơi tay còn lại, cứ 2 sải thì nghiêng đầu thở 1 lần. Động tác nghiêng đầu thở của bé vẫn chưa đạt yêu cầu.
Chân đập không cần mạnh cũng không cần nhanh quá. Mạnh quá chìm người, nhanh quá mất sức và cũng không cần thiết.
Tay quạt nước có thể là chưa hiệu quả do tư thế sai chứ thực ra không cần nhiều sức khoẻ đâu ạ.
Em nghĩ là do kỹ thuật tay và chân chưa đúng.
Tay nên quạt nước dọc cơ thể và quạt tới ngang hông mới nhấc lên. Xoay thân mình vươn rướn người để tay chạm nước bằng đầu ngón tay (cái vươn rướn này khi mới học chưa cần chú ý, nhưng để cao/ bơi nhanh/ hiệu quả thì rất quan trọng).
Cụ xem clip này tập trung về tư thế tay dưới nước. Hãy tưởng như mình đang ôm 1 quả bóng (nước) và đẩy nó xuống. Dòng nước nên song song sát thân để đẩy người tiến về trước. Nếu ôm vào trong thân người, hay chéo sang bên phía bên kia thì thay vì đẩy người tiến lên, nó đẩy người nổi lên, cản nước hơn.
Bơi đúng kỹ thuật có thể cao lên nhiều phết, nhưng không đúng kỹ thuật thì chỉ hại da, tốn tiền, vậy nên đã cho con tập bơi nên cho tập cho tới nơi tới chốn :)

le_petit

Xe tăng
Cụ bắt bẻ cách gọi làm gì?
Thưa với cụ e bơi sải trên 2km liên tục ko nghỉ, thường xuyên, và rất nhẹ nhàng. Có thời gian e bơi quanh năm bất kể đông hè. Bơi ếch và bơi trườn sấp, nếu cụ thích gọi thế, nếu đúng kỹ thuật thì cùng thời gian bơi, thậm chí cùng quãng đường bơi ếch mệt hơn nhiều, do lực cản của nước khi bơi ếch lớn hơn bơi sải rất nhiều. Nếu cụ muốn nói đến kiểu bơi ếch dưỡng sinh sai kỹ thuật mà có thể cụ hay gặp ở các bể bơi, thì có thể bơi kiểu đấy cả ngày ko mệt thât, nhưng tốc độ như rùa bò, và sai kỹ thuật. Cụ có ý kiến gì khác thì xin mới cứ tranh luận ko phải bắt bẻ câu chữ, cố tỏ ra nguy hiểm làm gì.
Tôi ko bắt bẻ câu chữ, bơi sải (bơi chải) là kiểu bơi dân dã, qua sông ko ướt tóc. Bơi trườn sấp là 1 trong 4 kt bơi thể thao phổ biến.Thời tôi đi học, thằng nào gọi bơi trườn sấp là bơi sải thày cô cho nợ luôn.Các vấn đề còn lại tôi xin dừng vì để phân tích lại lôi toàn bộ kt ra phân tích cùng sinh lý và sinh hoá, mệt lắm!

nguarung

Xe điện
Con gái em năm 7 tuổi cho tập bơi ếch, khi bơi ếch thạo rồi tự nó tập bơi ngửa và lặn. Sau đó em cho tập bơi sải và kết hợp tập đứng nước. Bơi sải thành thạo em cho tập bơi bướm. Giờ cháu 9 tuổi, cứ chiều thứ 7 và chủ nhật hàng tuần (mùa đông cũng như mùa hè) em bắt ra bể bơi gần nhà (bể dài 24 mét) bơi 6 vòng bơi ếch, 6 vòng bơi sải và 4 vòng bơi bướm, sau đó thì cho chơi tự do, tổng thời gian cả bơi cả chơi khoảng 60' là lên bờ.

omerta77

Xe điện
Nhưng e k thể đồng ý cùng 1 quãng đường bơi sải tốn ít lực hơn bơi ếch căn cứ theo số calories bị đốt trong cùng 1 khoảng thời gian.
Bơi sải mệt hơn nhiều.
E thấy các cuộc thi bơi đường dài toàn bơi sải. Bơi chuẩn kỹ thuật của bơi sải không phải dễ. Cụ nhìn những người bơi sải đường dài sẽ thấy động tác của họ rất nhẹ nhàng chứ ko mất sức như mình. Riêng chân đập rất ít và chắc chắn ko dùng nhiều sức như bơi ếch. Vì vậy ko nên nghĩ bơi sải mất sức hơn bơi ếch.

Julbe

Xe hơi
2 f1 nhà em đều cho đi học bơi trg TDTT 10/10, họ chỉ dạy bơi sải ko dạy bơi ếch.

hung611

Xe buýt
Tôi ko bắt bẻ câu chữ, bơi sải (bơi chải) là kiểu bơi dân dã, qua sông ko ướt tóc. Bơi trườn sấp là 1 trong 4 kt bơi thể thao phổ biến.Thời tôi đi học, thằng nào gọi bơi trườn sấp là bơi sải thày cô cho nợ luôn.Các vấn đề còn lại tôi xin dừng vì để phân tích lại lôi toàn bộ kt ra phân tích cùng sinh lý và sinh hoá, mệt lắm!
Vậy chắc mấy ông Hlv bơi e thỉnh thoảng gặp ở cung Mỹ đình toàn gà, mấy ae toàn hỏi mày chân sải 2, 4 hay 6? Chả thấy bố nào hỏi mày bơi trườn sấp ra sao. Nếu cụ ko ngại cứ chia sẻ lên đây để ko chỉ e mà nhiều cụ khác được mở mang. Còn nếu cụ chỉ chém cho vui thì thôi vậy.

hung611

Xe buýt
E thấy các cuộc thi bơi đường dài toàn bơi sải. Bơi chuẩn kỹ thuật của bơi sải không phải dễ. Cụ nhìn những người bơi sải đường dài sẽ thấy động tác của họ rất nhẹ nhàng chứ ko mất sức như mình. Riêng chân đập rất ít và chắc chắn ko dùng nhiều sức như bơi ếch. Vì vậy ko nên nghĩ bơi sải mất sức hơn bơi ếch.
Bơi kiểu TI của Terry hay Shinji Takeuchi thì chân sải chỉ nhịp 2, nghĩa là tay này vào nước thì chân kia 1 nhịp, rất nhẹ nhàng nhưng độ lướt rất cao. Bơi ếch đúng kỹ thuật rất tốn sức do lực đẩy chủ yếu từ chân, động tác tay vào nước gây cản nước lớn, nhịp bơi ngắt quãng chứ ko liên tục nhịp nhàng được như bơi sải.