[Funland] Học cấp 3 trường nào?

Caychuoihot

Xe tải
Các cụ có con học chuyên khtn cho em hỏi học hệ clc khi tuyển sinh đại học có thuộc diện được ưu tiên xét tuyển thẳng không. Em đang phân vân cho f1 học hệ này và hệ chuyên ở tỉnh
26/6 hình như mới thi clc chắc đỗ rồi thì giỏi quá....
Em thấy cô CN lớp con em bảo là có được xét tuyển thẳng ạ. Điều kiện là 3 năm phải HSG + điểm thi IELTS tùy trường.
Đúng rồi, mấy năm nữa lại khác...như KTQD từ sang năm còn không lấy theo thi THPT nhé...

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em nhớ có bài mợ nói đã cho F1 học hè ở NZ và cháu thích đi du học. Nếu có thể, mợ cho cháu du học từ cấp 3 ở NZ, chi phí giờ khoảng 500tr/năm, ĐH thì cao hơn khá nhiều. Nhưng học bổng cấp 3 thì có năm đầu nhưng không đáng kể, học bổng ĐH thì khó lắm.
PS: em ko phải là dịch vụ, chỉ là chia sẻ kinh nghiệm
Vâng, bạn ấy thì rất ước mơ du học, thế nên trường chuyên chắc bạn ấy nghĩ nó là cánh cửa để du học, k dc vào trường chuyên là khó đc đi nên hơi áp lực chút. E cũng đang lăn tăn k biết cho xa gia đình sớm có tốt k.

volvo.XC90

Xe tăng
Vâng, bạn ấy thì rất ước mơ du học, thế nên trường chuyên chắc bạn ấy nghĩ nó là cánh cửa để du học, k dc vào trường chuyên là khó đc đi nên hơi áp lực chút. E cũng đang lăn tăn k biết cho xa gia đình sớm có tốt k.
Cho đi du học sớm sẽ thích nghi và hoà nhập sớm hơn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Smile1102

Xe container
Xa bố mẹ sớm sợ k uốn nắn dc và tình cảm gia đình có lỏng lẻo hơn k cụ :D
Nếu muốn ở lại làm việc thì chắc đi sớm hoà nhập dễ hơn. Nếu muốn con vẫn có tí văn hoá VN và thêm mấy năm gần gũi con thì chắc ĐH đi là vừa.
Con nhà em thì vẫn thích ôm ấp nhau cho tới 18 tuổi nên em cho ở nhà, chỉ xác định học đh đi đc thì đi thôi.
Em trc có sếp ng Hồng Kông, đi học nội trú bên Anh từ khi 13 tuổi, bảo là mày đừng cho con đi sớm, rất khổ thân chúng nó, còn bé mà thiếu thốn tcam gia đình.

Hà Tít

Xe buýt
Nó còn phụ thuộc vào tính cách của đứa trẻ. Nếu trẻ tự lập, tự giác thì không phải quá lo. Sang đó cấp 3 bắt buộc phải ở homestay. Tình cảm gia đình cũng vậy, gặp đứa lạnh tính thì dù ở cùng bố mẹ chắc cũng không khá hơn.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Nếu muốn ở lại làm việc thì chắc đi sớm hoà nhập dễ hơn. Nếu muốn con vẫn có tí văn hoá VN và thêm mấy năm gần gũi con thì chắc ĐH đi là vừa.
Con nhà em thì vẫn thích ôm ấp nhau cho tới 18 tuổi nên em cho ở nhà, chỉ xác định học đh đi đc thì đi thôi.
Em trc có sếp ng Hồng Kông, đi học nội trú bên Anh từ khi 13 tuổi, bảo là mày đừng cho con đi sớm, rất khổ thân chúng nó, còn bé mà thiếu thốn tcam gia đình.
Vâng mợ, nên e cũng đang cân nhắc mợ ạ, 3 năm cũng nhanh mà, mới ngày nào mới vào lớp 1 giờ đã lớp 10 rồi, nếu cấp 3 vao dc trường tốt thì khả năng đi ĐH, còn k vào dc trường tốt có lẽ e sẽ cho đi lớp 11.

Smile1102

Xe container
Vâng mợ, nên e cũng đang cân nhắc mợ ạ, 3 năm cũng nhanh mà, mới ngày nào mới vào lớp 1 giờ đã lớp 10 rồi, nếu cấp 3 vao dc trường tốt thì khả năng đi ĐH, còn k vào dc trường tốt có lẽ e sẽ cho đi lớp 11.
Lớp 11 thì cũng cứng cáp hơn. Em thì cứ nghĩ đến con đi xa là chán, chỉ muốn đi theo chúng nó thôi :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Nó còn phụ thuộc vào tính cách của đứa trẻ. Nếu trẻ tự lập, tự giác thì không phải quá lo. Sang đó cấp 3 bắt buộc phải ở homestay. Tình cảm gia đình cũng vậy, gặp đứa lạnh tính thì dù ở cùng bố mẹ chắc cũng không khá hơn.
Con e tự lập nhưng k tự giác học lắm, nếu chăm chi tự giác thì kết quả học tập sẽ tốt hơn rất nhiều. E thì k ngại bạn ấy đi xa vì bạn ấy khá tự tin, tinh ranh xã hội, thích đồ ăn nhanh, dễ hoà đồng với môi trường mới...e k lo gì khi bạn ấy đi xa cả, chỉ là sợ đi sớm quá quên truyền thống vì bạn ấy khá sính ngoại, giờ đã tuyên bố “18t con thuê nhà ra ở riêng k ở với bố mẹ, e bảo ok, tự kiếm dc tiền thì ra ở riêng”. Hoc hành thì k kỳ vọng bạn ấy kiểu nghiên cứu học hành đc đâu mà chắc hợp kiểu “giao lưu văn hoá” và đi buôn hơn cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Lớp 11 thì cũng cứng cáp hơn. Em thì cứ nghĩ đến con đi xa là chán, chỉ muốn đi theo chúng nó thôi :)
Nhưng chúng nó k muốn mình đi theo đâu mợ nha, xưa nó bé nó bảo e là nếu con đỗ được vào Ams mẹ thưởng cho con được ngủ với mẹ mãi mãi nhé, nếu k có mẹ k ngủ, đi đâu cũng bám, thế mà tầm lớp 8 bắt đầu nó ngủ riêng thì cứ đi học về là chui vào phòng khoá trái cửa, giờ vẫn thế, mỗi lần muốn tâm sự gì là cứ đứng ngoài cửa thôi, xin mãi nó k cho vào phòng nó. E còn bảo bố nó là hay nó tự kỷ, trầm cảm thì chết, nhưng hỏi mấy ng bảo tuổi này nó thế nên e cũng bớt lo. Vừa vào nằm nhờ trêu là cho mẹ ké tý điều hoà cho đỡ tốn điện mà nó cứ đuổi ra nguây nguẩy ấy, con mợ có thế k? Ah còn đòi 18t con ra ở riêng nữa kia, bạn nhà e thích độc lập, tự quyết định mọi vc chứ k thích bố mẹ can thiệp gì đâu.

Smile1102

Xe container
Nhưng chúng nó k muốn mình đi theo đâu mợ nha, xưa nó bé nó bảo e là nếu con đỗ được vào Ams mẹ thưởng cho con được ngủ với mẹ mãi mãi nhé, nếu k có mẹ k ngủ, đi đâu cũng bám, thế mà tầm lớp 8 bắt đầu nó ngủ riêng thì cứ đi học về là chui vào phòng khoá trái cửa, giờ vẫn thế, mỗi lần muốn tâm sự gì là cứ đứng ngoài cửa thôi, xin mãi nó k cho vào phòng nó. E còn bảo bố nó là hay nó tự kỷ, trầm cảm thì chết, nhưng hỏi mấy ng bảo tuổi này nó thế nên e cũng bớt lo. Vừa vào nằm nhờ trêu là cho mẹ ké tý điều hoà cho đỡ tốn điện mà nó cứ đuổi ra nguây nguẩy ấy, con mợ có thế k? Ah còn đòi 18t con ra ở riêng nữa kia, bạn nhà e thích độc lập, tự quyết định mọi vc chứ k thích bố mẹ can thiệp gì đâu.
Con nhà em đc đóng cừa phòng mà ko đc khoá cửa ạ.
Nó ngủ tới lớp 6 ra riêng là ko thích chung đụng gì nữa.
Từ lớp 7 tới lớp 9 thì tính tình chán lắm, có lúc em tưởng nó là mẹ em cơ mợ ạ :(
Nhưng năm nay thì thấy thuần hơn chút, chia sẻ nhiều hơn, thương em hơn tuy vẫn lười học mợ ạ.
À con nhà em nó vẫn cho mẹ ôm ấp hôn hít giữa chốn đông người, có điều là nó ko chủ động thể hiện thôi.
Còn em vẫn vào nằm phòng nó vô tư, khi nào nó có video call với bạn hay quay gì đó thì nó mới đuổi ra. Phòng nó đang hỏng đh nên dạo này nó hay mò sang phòng mẹ chơi và ngủ luôn.
Nói chung đỡ hơn mấy năm trc.
Ps: con nhà em là nó cực kỳ cực kỳ đề cao và bảo vệ quyền riêng tư của nó

Leanh65

Xe container
Chả sợ đâu mợ. Con cậu em 2 đứa đều đi úc từ c2 cơ. Cơ mà cho chúng đi sớm mợ cứ xác định là m ất con nhé😄. 99,9% chúng sẽ định cư và lấy vợ lấy chồng và định cư nước ngoài. Hàng năm mợ khăn gói quả mướp mà sang thăm nó.🤣

mat mo chan cham

Xe tải
Cận chuyên các trường vẫn được xét tuyển đại học bình thường nhưng yêu cầu điểm trung bình môn phải cao hơn khối chuyên. Con chị bạn cùng Cq E năm trc lúc đầu tưởng đỗ, sau lại báo trượt BK vì con thuộc hệ cận chuyên. Nên cụ mợ nào con đỗ cả chuyên tỉnh và cận chuyên thì nên cân nhắc. Học cận chuyên KHTN thì có vẻ có lợi hơn khi đi du học do có học 1 số môn KHTN bằng tiếng Anh trong 1-2 năm đầu

coolpix8700

Xe ngựa
Mạnh dạn vote cho Việt Đức, nó đẹp và nó thơm :D
Sai lầm lớn nhất của tụi em là cho đứa đầu học VĐ.
Hồi đó nó đã đỗ cả CVA, nhưng sợ nó đi xa, nên chọn VĐ ở gần nhà. Vào VĐ nó chọn vào lớp chuyên tiếng Đức vì nó học hết lớp 3 ở Đức mới về.
Về tỷ lệ đỗ vào ĐH (hồi tụi nó phải thi) thì TP và VĐ là 2 trường có tỷ lệ rất cao, không kém bất kỳ trường điểm nào, nhưng học sinh ở 2 trường này chủ yếu là con cháu dân phố cổ!

phephe

Xe hơi
Sai lầm lớn nhất của tụi em là cho đứa đầu học VĐ.
Hồi đó nó đã đỗ cả CVA, nhưng sợ nó đi xa, nên chọn VĐ ở gần nhà. Vào VĐ nó chọn vào lớp chuyên tiếng Đức vì nó học hết lớp 3 ở Đức mới về.
Về tỷ lệ đỗ vào ĐH (hồi tụi nó phải thi) thì TP và VĐ là 2 trường có tỷ lệ rất cao, không kém bất kỳ trường điểm nào, nhưng học sinh ở 2 trường này chủ yếu là con cháu dân phố cổ!
Học sinh là con cháu phố cổ thì làm sao hả cụ!

Được gửi từ iPhone - Otofun