[Funland] Học kém, không cho thi TN bắt chuyển trường ?

Kiabuoisang

Xe container
Em không đồng ý với quan điểm của cụ vì mọi đứa trẻ sinh ra đều giống nhau cả. Nhưng môi trường giáo dục và gia đình ảnh hưởng đến trẻ nhiều. Nguyên nhân học kém mà là lỗi của trẻ thì bắt trẻ em chịu nhiều trách nhiệm quá, một đứa trẻ 6 tuổi bắt đầu đi học thì đã biết gì đâu, kể cả học đến hết cấp hai cũng chưa chắc hiểu được tương lai sau này mình lớn lên phải làm gì.

Giáo dục trường lớp rất quan trọng nhưng giáo dục trong gia đình cũng quan trọng không kém. Nếu bố mẹ bận rộn không có thời gian quan tâm chăm sóc thì con cái cũng thiệt thòi.

Không có học sinh dốt đâu cụ ạ, tất cả là do chúng ta - người lớn hết thôi. Hãy thương và chia sẻ với lũ trẻ hơn là kỳ thị và xa lánh chúng chỉ vì chúng không đạt được những mục tiêu của người lớn. Con người luôn là kỳ vật của tạo hóa, ai cũng giỏi ở một lĩnh vưc nào đó. Không ai đáng bị vứt đi hay xem thường.
Vâng cụ. Em cũng có 2 cháu và em nhận thấy rằng trẻ sinh ra là khác nhau chứ ko như nhau. Đứa thông minh, hoạt bát; đứa thì hiền lành nhưng ko thông minh như đứa còn lại,…
Và cái em nhận thấy là đa số trẻ mải chơi, lười nhác . Em đã phải cấm các con ko đc gian dối trong học tập, ko đc quay bài,…mục đích để biết sức học thật của nó và hỏi thầy cô thường xuyên về cái sự học của chúng. Yếu môn nào em cho học lại ngay môn đó và 1 thày 1 trò luôn.
Mỗi lần thi hoặc kiểm tra về em đều hỏi số điểm còn thiếu là lý do gì. Ví dụ 8 điểm thì còn 2 điểm ở đâu. Việc của chúng là phải chỉ rõ sai ở chỗ nào và phải làm lại chỗ sai đó, ko biết thì phải alo hỏi thầy cách làm.
Và cái thành quả là 2 đứa đều học giỏi, cháu bé cấp 2 cũng học giỏi và cả cháu nhớn lớp 11 vẫn đang giỏi.
Xét cho cùng em thấy rằng lỗi do trường thì ít mà do gđ và con mình thì nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng cụ. Em cũng có 2 cháu và em nhận thấy rằng trẻ sinh ra là khác nhau chứ ko như nhau. Đứa thông minh, hoạt bát; đứa thì hiền lành nhưng ko thông minh như đứa còn lại,…
Và cái em nhận thấy là đa số trẻ mải chơi, lười nhác . Em đã phải cấm các con ko đc gian dối trong học tập, ko đc quay bài,…mục đích để biết sức học thật của nó và hỏi thầy cô thường xuyên về cái sự học của chúng. Yếu môn nào em cho học lại ngay môn đó và 1 thày 1 trò luôn.
Và cái thành quả là 2 đứa đều học giỏi, cháu nhớn lớp 11 vẫn đang giỏi.
Xét cho cùng em thấy rằng lỗi do trường thì ít mà do gđ và con mình thì nhiều.
Em đảm bảo với cụ bất cứ gia đình nào quan tâm đến con cái thì chúng không bao giờ học dốt cả. Một đứa trẻ được quan tâm chu đáo sẽ cảm thấy cuộc đời có ý nghĩa, vui sống, vui hòa nhập với bạn bè và trường lớp. Một đứa trẻ như vậy có thể học dốt được không ?

Trẻ em cũng có lòng tự tôn của chúng, và cũng muốn được tôn trọng. Có thể câu chuyện ở đây chỉ là hy hữu thôi, nhưng cũng là tín hiệu đáng buồn, vì một sự kỳ thị trong giáo dục thế này thực sự là không thể chấp nhận được, nó quá ư là phi giáo dục, nó chẳng có chút trách nhiệm nào với đứa trẻ cả. Ai sẽ bù đắp cho chúng ở những năm tiếp theo của cuộc đời đây, ai biến chúng thành những kẻ bị coi là thua cuộc từ khi còn rất nhỏ.

Poison

Xe tải
Trường f1 nhà em cũng là trường tốt của quận TX,hôm trước vừa họp PH mà vẫn đi đủ cả, cô vẫn dặn PH động viên các con học dù cho nhiều bm biết con khó vào trường THPT công nên đã đk trường tư, nguyên lời cô là " cô biết PH cần lo và cbi tương lai cho con, nhưng lo âm thầm thôi, tránh để các con biết có chỗ học rồi sẽ chủ quan, k chịu học nữa". Lớp có vài bạn cá biệt, k học chút gì, PH k đi họp. Con bé nhà em nó bảo con chỉ mong cno k học thì ở nhà luôn đi, chứ đến lớp toàn ngồi nc, cợt nhả với các cô làm bọn con k học đc.

Kiabuoisang

Xe container
Em đảm bảo với cụ bất cứ gia đình nào quan tâm đến con cái thì chúng không bao giờ học dốt cả. Một đứa trẻ được quan tâm chu đáo sẽ cảm thấy cuộc đời có ý nghĩa, vui sống, vui hòa nhập với bạn bè và trường lớp. Một đứa trẻ như vậy có thể học dốt được không ?

Trẻ em cũng có lòng tự tôn của chúng, và cũng muốn được tôn trọng. Có thể câu chuyện ở đây chỉ là hy hữu thôi, nhưng cũng là tín hiệu đáng buồn, vì một sự kỳ thị trong giáo dục thế này thực sự là không thể chấp nhận được, nó quá ư là phi giáo dục, nó chẳng có chút trách nhiệm nào với đứa trẻ cả. Ai sẽ bù đắp cho chúng ở những năm tiếp theo của cuộc đời đây, ai biến chúng thành những kẻ bị coi là thua cuộc từ khi còn rất nhỏ.
Vâng cụ. Giáo dục sẽ sinh ra người giỏi, người không giỏi. Gọi là kỳ thị nhưng em nghĩ rằng ko hẳn đúng vì thực chất là có đi thi cũng chỉ mất thời gian vì dốt rồi làm sao mà thi nổi ạ.
Thầy cô nào mà ko muốn có hs giỏi ạ. Muốn quá đi chứ nhưng dạy mãi nó vẫn dốt thì biết làm sao ạ. Xã hội đều công bằng cả, dốt thì tung gạch xách vữa; giỏi thì làm cán bộ và vào lò 🤣
Em thấy cái chưa ổn là cấm thi với người dốt thôi. Thế em mới nói là cứ cho thi, đỗ được đâu mà ngại:D

VuNgoanMuc

Xe điện
Vâng cụ. Giáo dục sẽ sinh ra người giỏi, người không giỏi. Gọi là kỳ thị nhưng em nghĩ rằng ko hẳn đúng vì thực chất là có đi thi cũng chỉ mất thời gian vì dốt rồi làm sao mà thi nổi ạ.
Thầy cô nào mà ko muốn có hs giỏi ạ. Muốn quá đi chứ nhưng dạy mãi nó vẫn dốt thì biết làm sao ạ. Xã hội đều công bằng cả, dốt thì tung gạch xách vữa; giỏi thì làm cán bộ và vào lò 🤣
Em thấy cái chưa ổn là cấm thi với người dốt thôi. Thế em mới nói là cứ cho thi, đỗ được đâu mà ngại:D
Em thấy cụ nếu có con thật thì nên dừng mỉa mai các trường hợp khác, nói thế nào nhỉ, đời còn dài...

m58668

Xe điện
Vấn đề là tỷ lệ trượt/ tỷ lệ thi, nó là thành tích, nên mới thế. Hic.

newcar

Xe tải

đảm bảo của cụ không đúng với gia đình nhà em. Nhà em có 2 F1, thằng lớn con đầu cháu sớm được cả gia đình chăm lo nhưng học hành của nó phải nói thực sự là kém dù gia đình em đã làm hết mọi cách (bố mẹ dạy kèm con, thuê gia sư, đưa con đi học thêm) nhưng nó vẫn dốt. Và em đành cay đắng thừa nhận là năng lực của nó chỉ đến như thế nhưng bù lại nó rất tốt bụng, thân thiện, khả năng giao tiếp tốt. Con em thì không cần bố mẹ dạy, tự học và thành tích học tập rất tốt (tự học mà đỗ lớp chọn trường Tiểu học Đoàn Thị Điểm), bơi, nhảy, vẽ đều ổn trong khi bố mẹ đều ko biết tí gì về khoản này.
Nên em nghĩ nhà trường dạy con, đưa các con vào khuôn khổ kỷ luật nhưng đừng ép các con phải học giỏi vì năng lực của mỗi con người là khác nhau, sở thích cũng khác nhau và quan trọng nhất là làm sao cho đứa trẻ mỗi ngày đến trường là một niềm vui và khơi dậy lên trong trẻ thế mạnh, niềm yêu thích của nó để nó phát triển đúng hướng.

Kiabuoisang

Xe container
Em thấy cụ nếu có con thật thì nên dừng mỉa mai các trường hợp khác, nói thế nào nhỉ, đời còn dài...
Dạ, em ko có ý mỉa mai ai đâu ạ. Đời còn dài và em tự tin là sẽ giúp con em làm chủ đc đời nó như chính em đang làm chủ đc đời mình ạ.

Gerben

Xe buýt
Vụ này khác quái gì phụ huynh tự va mồm vào dui cui, ào lên tý rồi mai lại đâu vào đấy. Chuyện nó nhỏ thôi nhưng nó phản ảnh bản chất ở tầm vĩ mô.
Một động cơ khác là các trường ngày càng khao khát danh tiếng. Một khi có danh tiếng, phụ huynh sẽ chen chân vào, chất lượng học sinh sẽ tăng lên, trường lại càng có danh tiếng. Giống như cái tay quay nổ máy xe công nông, chỉ cần mồi mấy phát là ăn cả đời.
Như trường LTV, mặc dù bản chất gia đình trị kinh tởm, nhưng nó đã vào guồng nên phụ huynh vẫn đánh nhau mà vào. Lưu ý, 80% giáo viên giỏi vẫn nằm ở các trường công.

LongLH

Xe điện
Ơ, con dốt thì gia đình phải tự biết chứ ạ. Em là em ko đổ cho trường, con em dốt môn gì là em biết và em thuê thày dạy riêng môn đó ngay :D
Đúng là chất lượng cấp 1,2 có vấn đề vì khi đi thi trượt rất nhiều, kể cả hs giỏi vẫn trượt. Em cũng từng nghe gv cấp 3 họ kêu rồi.
Điểm số của mỗi học sinh là đánh giá cho kiến thức của học sinh đó, việc cho điểm số là của thầy cô. PH chỉ biết là con mình được điểm vậy là tương đương kiến thức vậy. Thầy cô cho điểm không đúng là lừa đảo...phải đem bỏ tù, việc này cũng giống như việc làm giả hàng hoá, hay làm hàng kém chất lượng vẫn dán nhãn mác đủ chất lượng vậy. Con em học trường tư em vẫn yêu cầu giáo viên phải cho điểm chuẩn và nhận xét trực diện, em không chấp nhận cách nhận xét dùng từ giảm nhẹ, nó sẽ làm học sinh và PH ngộ nhận về kiến thức và khả năng của học sinh.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Ép chỉ tiêu thi đỗ, chủ tịch quận thì ép trưởng phòng giáo dục, trưởng phòng thì ép hiệu trưởng, hiệu trưởng ép giáo viên, giáo viên không còn cách nào khác thì giảm tỷ lệ đi thi thì tự dưng tỷ lệ đỗ cao lên.
Chả nói đâu xa, chủ tịch quận trung tâm nhất lên cũng ép bỏ xử đi được, lên top trong thành phố ngay và luôn chỉ có dùng tiểu xảo thì mới được.

Nói chung giờ hs và phụ huynh cứ như đám bò sữa hêt hệ thống giáo dục này đến hệ thống giáo dục khác xông vào vắt sữa.

Mà nguyên nhân từ đâu: Tự nợ công, từ vay để đầu tư, nhưng hiệu quả thấp, tham nhũng nặng, đến khi phải trả nợ thì phải cắt giảm ngân sách dưới cái mác xã hội hóa.

Khi vay tùm lum thời anh 3D, nhiều người đã chả nói, đời con đời cháu chúng ra sẽ phải è cổ ra trả là gì.

77665508

Xe điện
Thế nên em cực kỳ dị ứng với những cái gọi là thi đua, thành tích... Ko biết ông cha nào ngày xưa nghĩ ra mấy cái trò thi đua khen thưởng này nhỉ.

HVuong8888

Xe tải
Phụ huynh viết một câu chuyện mà ko có nổi một dấu chấm câu thì bảo sao học sinh nó dốt nó kém.
Còn quay lại câu chuyện trên, đó là thực tế rồi ạ. Dục giờ nát quá rồi

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
đảm bảo của cụ không đúng với gia đình nhà em. Nhà em có 2 F1, thằng lớn con đầu cháu sớm được cả gia đình chăm lo nhưng học hành của nó phải nói thực sự là kém dù gia đình em đã làm hết mọi cách (bố mẹ dạy kèm con, thuê gia sư, đưa con đi học thêm) nhưng nó vẫn dốt. Và em đành cay đắng thừa nhận là năng lực của nó chỉ đến như thế nhưng bù lại nó rất tốt bụng, thân thiện, khả năng giao tiếp tốt. Con em thì không cần bố mẹ dạy, tự học và thành tích học tập rất tốt (tự học mà đỗ lớp chọn trường Tiểu học Đoàn Thị Điểm), bơi, nhảy, vẽ đều ổn trong khi bố mẹ đều ko biết tí gì về khoản này.
Nên em nghĩ nhà trường dạy con, đưa các con vào khuôn khổ kỷ luật nhưng đừng ép các con phải học giỏi vì năng lực của mỗi con người là khác nhau, sở thích cũng khác nhau và quan trọng nhất là làm sao cho đứa trẻ mỗi ngày đến trường là một niềm vui và khơi dậy lên trong trẻ thế mạnh, niềm yêu thích của nó để nó phát triển đúng hướng.
Có thể cụ thấy con chưa giỏi thì gọi là dốt thôi. Em thì ko thấy bạn nhỏ nào dốt cả, chỉ là chưa giỏi ở chỗ nào thôi (không có ai là hoàn hảo cụ nhé)

Giáo dục sẽ có sự phân tầng, cụ gọi con là dốt nhưng sau này ra đời cháu nó có thể kiếm tiền rất tốt, vậy vẫn là giỏi. Học văn hóa chỉ là một phần nhỏ tạo nên thành công của con người thôi. Cháu lớn nhà cụ tuy chưa giỏi nhưng rất tốt bụng, thân thiện khả năng giao tiếp tốt em đánh giá cháu nó thể là giỏi, có tố chất hơn người đấy.

Con người cái số 1 phải là đạo làm người. Có thể học văn hóa không giỏi nhưng là người tốt là rất quý rồi. Con người tốt nó như số 1 ấy, còn đời người theo thời gian sẽ tích lũy thêm được các số 0 ở đằng sau. Nên số 1 là quan trọng nhất, quyết định tất cả các số 0 ở đằng sau.

TÔN

Xe container
Vụ này khác quái gì phụ huynh tự va mồm vào dui cui, ào lên tý rồi mai lại đâu vào đấy. Chuyện nó nhỏ thôi nhưng nó phản ảnh bản chất ở tầm vĩ mô.
Một động cơ khác là các trường ngày càng khao khát danh tiếng. Một khi có danh tiếng, phụ huynh sẽ chen chân vào, chất lượng học sinh sẽ tăng lên, trường lại càng có danh tiếng. Giống như cái tay quay nổ máy xe công nông, chỉ cần mồi mấy phát là ăn cả đời.
Như trường LTV, mặc dù bản chất gia đình trị kinh tởm, nhưng nó đã vào guồng nên phụ huynh vẫn đánh nhau mà vào. Lưu ý, 80% giáo viên giỏi vẫn nằm ở các trường công.
Trước e học dân lập Nguyễn Văn Huyên.từ hiệu trưởng đến dàn giáo viên hầu hết là giáo viên trường Việt Đức nghỉ hưu về dạy.số ít giáo viên còn lại là dân ngoại tỉnh,trẻ ko xin đc vào công lập dạy nên dạy dân lập
E nhờ ông Lộc dạy sinh.trước ông ý là chuyên gia bên C.Phi,rồi về VĐ dạy rồi về dạy bọn em.ông ý mà chửi thì thâm hơn chửi chó.nhưng ông ý dạy hay thật,giờ dạy của ông ý học sinh chỉ có ngồi há hốc mồm mà nghe chứ chả muốn nói chuyện hay làm việc riêng.ông ý ko nhận dạy kèm thì thôi chứ đứa nào đc ông ý kèm thì môn của ông ý lúc thi ĐH ít cũng phải đc 8 điểm.học phí ông ý tính bằng vàng luôn

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Chuyện này có thật không các cụ ? Nếu đúng thế này mà lại ngay Thủ đô văn vật thì GD nát quá rồi. Hình ảnh em lấy trên FB của Nhà báo Đào Tuấn, báo LĐ

View attachment 7058895
Thật đấy cụ.
Sở dục HN đã phát động "phân luồng" tuyển sinh từ mấy năm trước rồi. Trc cháu làm bên qlgd nên rõ.
Phòng thì theo cđ của Sở triển khai cho các trường: định hướng phân luồng tuyển sinh, mục tiêu là: vận động các cháu hs yếu, kém ko thi thpt màđi học luôn trường nghề, từ đó tăng tỷ lệ đỗ vào L10 THPT, nâng cao thành tích nhà trường.
Cuối năm tổng kết, nhiều trường "phân luồng" ko tốt là tỷ lệ hs đỗ 10 thấp, trường bị nêu ví dụ trong báo cáo, đọc trước hội nghị ... kể cũng muối mặt, nhất là mấy ông trường nổi nổi một chút, hoặc đặc biệt mấy trường đăng ký thi đua, tỷ lệ mà thấp quá thì phấn đấu cả năm coi như công cốc.
Thế cho nên mới có chuyện tìm cách vận động "phân luồng".
Bệnh thành tích nó là di căn trong khối hành chính sự nghiệp rồi.

safenoodles

Xe cút kít
Ôi năm nay các cháu học sinh học online nhiều quá, đi học trực tiếp chỉ được có tháng 4 và tháng 5, tháng 6 là thi rồi nên em nghĩ đề sẽ không khó đâu.

Các cụ mợ nào là phụ huynh thì chỉ cần động viên con học chăm chỉ vừa sức, tinh thần thoải mái, ăn uống đủ chất, tập thể dục buổi sáng trước khi đến trường ==>> Em chắc chắn: Các cháu sẽ vào được trường mà các cháu mong muốn, hoặc ít nhất cũng đỗ một trường nào đó.

Riêng với các cháu đặc biệt, không chịu học thì các cháu đó lại có tố chất giỏi về nghệ thuật hoặc thể thao hay âm nhạc; vì vậy, em mong các vị phụ huynh hãy cho con mình theo đuổi đam mê, cho con học chuyên luôn về môn mà con thích, còn văn hoá thì cho học bổ túc cũng được. Em thấy chả sao cả.

Con có thoải mái tinh thần thì con mới phát triển được tốt về tâm và trí ạ.

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Thật đấy cụ.
Sở dục HN đã phát động "phân luồng" tuyển sinh từ mấy năm trước rồi. Trc cháu làm bên qlgd nên rõ.
Phòng thì theo cđ của Sở triển khai cho các trường: định hướng phân luồng tuyển sinh, mục tiêu là: vận động các cháu hs yếu, kém ko thi thpt màđi học luôn trường nghề, từ đó tăng tỷ lệ đỗ vào L10 THPT, nâng cao thành tích nhà trường.
Cuối năm tổng kết, nhiều trường "phân luồng" ko tốt là tỷ lệ hs đỗ 10 thấp, trường bị nêu ví dụ trong báo cáo, đọc trước hội nghị ... kể cũng muối mặt, nhất là mấy ông trường nổi nổi một chút, hoặc đặc biệt mấy trường đăng ký thi đua, tỷ lệ mà thấp quá thì phấn đấu cả năm coi như công cốc.
Thế cho nên mới có chuyện tìm cách vận động "phân luồng".
Bệnh thành tích nó là di căn trong khối hành chính sự nghiệp rồi.
Em thiết nghĩ: ngành gd nên bỏ mục đăng ký thi đua đi ạ, thay vào đó là đăng ký số liệu học sinh cảm thấy hạnh phúc khi con học ở trường, như vậy có phải là tốt hơn bao nhiêu không?
Và làm thế nào có số liệu đúng thực tế thì nhà trường cứ phỏng vấn các con là biết ngay. Con người ta nói thật hay nói dối, điều này thể hiện rất rõ qua giọng nói và ánh mắt.

safenoodles

Xe cút kít
Chuyện này có thật không các cụ ? Nếu đúng thế này mà lại ngay Thủ đô văn vật thì GD nát quá rồi. Hình ảnh em lấy trên FB của Nhà báo Đào Tuấn, báo LĐ

View attachment 7058895
Đây là nhóm zalo của các phụ huynh trao đổi với nhau đúng không cụ?
Thông tin chưa kiểm chứng gì cả thì các cụ đừng tin vội.
Năm nay có bao nhiêu đại án rồi, em nghĩ không có chuyện như trên. Hoặc cách nói của trường, của giáo viên khi tư vấn cho phụ huynh và học sinh chưa rõ ràng và khéo léo, dẫn đến hiểu lầm là trường hay Sở thích thành tích.

Còn việc khuyên học sinh vào học trường nghề thì em thấy cũng hợp lý nếu các cháu học sinh thích.
Vào đời và thành công có nhiều con đường ạ.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Xác nhận là có thật, lớp con em và quanh làng em có vài trường hợp bị ép phải chuyển trường. Khổ thân các cháu, đến lớp các cô cứ hỏi đểu: " Ơ ! cậu này vẫn chưa chuyển trường à ? " quá khốn nạn. Còn giờ động đến thì kiểu gì chúng nó chả lấp liếm bao che cho nhau. Bới ra đến cùng thì khối đứa bay màu. Thực sự là thối nát lắm rồi 🤣
Bọn mấy dậy