[Funland] Học kém, không cho thi TN bắt chuyển trường ?

Hiện tượng này khảng định là có vài năm nay rồi. ( trước không biết).
đúng là ko tin nổi, mặc dù các phụ huynh HN phần nhiều là hiểu biết và ko dễ bắt nạt nhưng vẫn phải chịu, vì chả ai giải quyết cho

nói ra thì bị trù dập !!

Vivuvip

Xe buýt
cần có thanh tra độc lập những trường có xảy ra thông tin, tin đồn ngăn cản các con thi tốt nghiệp. Một xã hội mà giáo dục như vậy thì loạn mất! Cần bỏ ngay quy định thành tích về tỷ lệ đỗ tốt nghiệp, không nên chậm trễ nữa làm ảnh hưởng đến tương lai biết bao người.

Moriarty

Xe container
Cụ khẳng định con cụ vẫn thi đc trên 3.5 tổng kết thì chả cô nào đánh đúp được nhé. Cụ đang ngộ nhận tài năng của con cụ. Thực tế có rất nhiều cháu học mất gốc, ra đề mà ko ra theo mẫu là tịt... đau lắm....cô có cố cũng ko kịp, lỗi tại đâu ư... hệ thống, từ nhỏ cái điểm đã làm cho PH, GV vui, còn thực tế con chả tiếp thu đc gì... rỗng dần....đến lớp 9 các cô định hướng thì toàn XH nhảy cẫng lên tại sao, tại sao.... ( dù cái định hướng này cũng vì thành tích, khốn nạn). ... thực tế phũ phàng là các cháu đc khuyên kia đúng là không thể thi đỗ c3 công lập, dù có thi....
Cụ lý giải giúp tôi trường họp này các cháu có đủ điểm lên lớp ko mà vẫn đc gợi ý. Cái trò này người lương thiện ai chả biết là để chạy theo thành tích, giờ lại thành ra phụ huynh sĩ diện. Bênh trường thì bênh cho nó có tâm chút, bênh thô thiển vừa thôi.

linhsusu

Xe buýt
Thực ra ép chuyển vào thời điểm này là có ý đồ cả. Làm cho phụ huynh không có thời gian tìm hiểu kĩ lưỡng. Đưa vào thế để ép dễ hơn. Ép sớm các phụ huynh sẽ cơ thêm thời gian tìm hiểu và suy nghĩ kĩ lại thì cứng luôn. Đố các ông dám đánh đúp hoặc cho không đủ điều kiện tốt nghiệp cả mớ học kém, bệnh thành tích của trường không cho phép làm điều đó.

Đến cái xếp hạng thi vào cấp 3 còn không dám cho nó thi sợ trượt, thế mà lại dám cho không tốt nghiệp cả mớ học sinh dốt thì còn nhục hơn. Nên thời điểm này ép là vô cùng hợp lý và có tính toán cả đấy ạ.

Em đồ là sau vụ này thì sau khi các phụ huynh ngồi lại bàn bạc kĩ lưỡng với nhau sẽ khó ép các cháu chuyển trường hoặc cam kết không thi hơn nhiều.

lang thang48

Xe buýt
đúng là ko tin nổi, mặc dù các phụ huynh HN phần nhiều là hiểu biết và ko dễ bắt nạt nhưng vẫn phải chịu, vì chả ai giải quyết cho

nói ra thì bị trù dập !!
Các lớp cuối cấp thì không sợ lắm.
Vì thi cô không can thiệp đc.
Nhưng các năm trước cô mà zí thì không đc học sinh giỏi. Lúc thi không đc cộng điểm sẽ thiệt thòi..
Thành ra học sinh chúng ta rất giỏi. Nhưng lớn lên không làm đc việc gì.
Vn mình càn bỏ cái gọi là thi đua đi.(nó bị biến thướng rồi).
Cac năm khi thi. Mang toàn hộ giáo viên trường này đi trông trường khác.
Môn học nên tiết giảm. Ai đời 13 môn đều đạt học sinh giỏi thì quá thần đồng. Mà làm cái gì cũng không nên.
Tăng cường dậy tư duy lô hic.
Bỏ môn dậy nghề, hình thức quá.
Bỏ giáo dục công dân đi. (Ngôi cao còn đang vào lò đầy._chứng tỏ không hiệu quả)

TieuFu

Xe container
Chuyện này có thật không các cụ ? Nếu đúng thế này mà lại ngay Thủ đô văn vật thì GD nát quá rồi. Hình ảnh em lấy trên FB của Nhà báo Đào Tuấn, báo LĐ

View attachment 7058895
Em xác nhận cái chuyện này không chỉ có ở HN và cũng không phải năm nay mà từ năm ngoái đã có !

Nhưng các năm trước cô mà zí thì không đc học sinh giỏi. Lúc thi không đc cộng điểm sẽ thiệt thòi..
Môn học nên tiết giảm. Ai đời 13 môn đều đạt học sinh giỏi thì quá thần đồng. Mà làm cái gì cũng không nên.
Bỏ giáo dục công dân đi. (Ngôi cao còn đang vào lò đầy._chứng tỏ không hiệu quả)
kkk GD VN đúng là trò hề, học nghề thì vớ va vớ vẩn, lắp cái bảng điện 10p xong bảo là tốt nghiệp nghề

nên cho học sinh trải nghiệm nhiều hơn, ví dụ bên Tây Lông cho học sinh học môn tính toán bằng cách cho tính thử chi phí mở 1 quán cafe chả hạn

outsider3x3d3l

Xe tải
Các cụ ơi em 9x đời đầu, cũng trải qua cái cảm giác bị giáo viên xúc phạm trù dập rồi. Nói chung họ đã có ý định rồi thì các cụ cho con đi học nơi khác là tốt nhất.
Chứ ăn đì đọt nói chung là khổ năm, cấp 2 em bị sa đì không lệch phát nào chỉ vì lên lớp chém gió chồng cô giáo ngồi khoanh chân nhà hàng xóm nhà tao :(

Imei

Xe buýt
Em thông tin thêm với cc là nhiều năm gần đây GD quận Cầu Giấy đứng đầu Thủ đô ạ. Cho nên có khi các vị lđ các trường cũng chịu sức ép để duy trì thành tích.
Ngày xưa thì CG chỉ là ngoại ô thuộc huyện TL chẳng mấy ai biết được tên trường nào có tiếng. Bây giờ thì lại tiếng tăm quá nên đc thành thế này.
Chính ra cứ như xưa cccm thi TN cấp 2 riêng, tự nộp hồ sơ thi vào lớp 10 trường thường, trường chuyên riêng, trường cấp 2 ko thể can thiệp được như ngày xưa thì sẽ ko xảy ra kiểu này đc.

sakai_yo

Xe lăn
Ngày xưa thì CG chỉ là ngoại ô thuộc huyện TL chẳng mấy ai biết được tên trường nào có tiếng. Bây giờ thì lại tiếng tăm quá nên đc thành thế này.
Chính ra cứ như xưa cccm thi TN cấp 2 riêng, tự nộp hồ sơ thi vào lớp 10 trường thường, trường chuyên riêng, trường cấp 2 ko thể can thiệp được như ngày xưa thì sẽ ko xảy ra kiểu này đc.
Năm 99 em lên HN thì chỗ Trần Đăng Ninh hay N Phong Sắc và Dịch vọng các thứ trồng lúa đầy ra cụ ạ, giờ thì ...
Em cũng mong thi Cấp 3 làm như cụ nói. Thi ĐH em cũng thấy tổ chức như hơn chục năm trước lại hay, ít tiêu cực. Giờ gộp mấy chung gì đó - đề thi phân hóa kém nên 29 điểm trượt đh, không thể tin nổi.

kienvinh

Tháo bánh
Mấy ngày qua tôi có đọc một bài báo có liên quan của một người nhận là làm trong ngành giáo dục và ngộ ra một điều: điều mà các bác đang bàn về cái gọi là bệnh thành tích của ngành giáo dục có thể bắt nguồn từ cách thống kê, tính toán, cân đo thành tích sai phương pháp. Có thể gọi là sự dốt nát về toán của các quan giáo dục.

Bởi bài báo tôi đã nói đến cho hay, cách tính điểm trung bình của các trường là lấy tất cả điểm cộng vào rồi chia cho số học sinh. Như vậy nếu có học sinh nào đi thi chỉ được 1, 2 điểm, thậm chí 0 điểm cũng là có thể, thì sẽ kéo điểm trung bình của toàn trường xuống một cách khủng khiếp.

Tôi ví dụ cụ thể thế này. Có 2 nhóm học sinh, gọi là nhóm A và nhóm B như sau:

Nhóm A.
- Số điểm 9: 4
- Số điểm 8: 5
- Số điểm 0: 1

Nhóm B:
- Số điểm 7: 5
- Số điểm 8: 3
- Số điểm 9: 2

Điểm trung bình của nhóm A là 7,6 còn nhóm B là 7,7. Với cách oánh giá hiện nay, nhóm B được đánh giá cao hơn nhóm A và vì thế phụ trách nhóm A sẽ tìm cách loại thành phần cá biệt của nhóm mình đi, thành phần mà có khả năng khi đi thi sẽ bỏ giấy trắng, và đây là điều các bác đang bàn, đúng không nào :D

Tuy nhiên, với cách xử lý số liệu đúng thì:

- 90% nhóm A đạt 8 điểm trở lên, còn con số này của nhóm B chỉ là 50%
- 40% nhóm A đạt 9 điểm, nhóm B chỉ có 20%
- Trung vị (median) của nhóm A là 8 điểm, của nhóm B là 7 điểm.

Tôi sẽ nói nhóm A hơn hẳn nhóm B.

Cap nhi tan

Xe buýt
Cụ lý giải giúp tôi trường họp này các cháu có đủ điểm lên lớp ko mà vẫn đc gợi ý. Cái trò này người lương thiện ai chả biết là để chạy theo thành tích, giờ lại thành ra phụ huynh sĩ diện. Bênh trường thì bênh cho nó có tâm chút, bênh thô thiển vừa thôi.
Gợi ý định hướng là vì người ta biết bản chất cái điểm ấy là gì, tôi không bênh trường cụ nhé, tôi còn thấy nhục khi lấy biện pháp vô giáo dục cấm các con thi... đó là quyền, chỉ có điều, là nhà giáo phải nói cho các con và phụ huynh thực trình độ của con, còn do con và gđ quyết định! Định hướng nghề nghiệp là một phạm trù giáo dục tốt để tránh lãng phí nguồn lực xã hội, tăng giá trị hiệu quả công tác giáo dục, hiện tại làm chưa tốt... đó là thực tế!

Q123456789

Xe máy
Em chả tin !
làm gì có chuyện ko đỗ tốt nghiệp cấp 2 . Kể cả cháu nó học kém thì lúc chấm thi các thầy cô sẽ nâng điểm chõ đỗ hết là khỏi ảnh hưởng thành tích chứ gì phải họp .
Để em giải thích cho cụ dễ hiểu. Nếu cháu nó học kém mà thi cấp 3 ( trường công) có khả năng trượt ảnh hưởng đến thành tích của trường. GVCN và nhà trường sẽ ép phải vào trg tư hoặc GDTX chỉ cần tốt nghiệp THCS là đăng ký học. Còn nếu cố tình thi cấp 3 sẽ đánh trượt TN.

linhsusu

Xe buýt
Để em giải thích cho cụ dễ hiểu. Nếu cháu nó học kém mà thi cấp 3 ( trường công) có khả năng trượt ảnh hưởng đến thành tích của trường. GVCN và nhà trường sẽ ép phải vào trg tư hoặc GDTX chỉ cần tốt nghiệp THCS là đăng ký học. Còn nếu cố tình thi cấp 3 sẽ đánh trượt TN.
Thực ra cũng chỉ dọa thế thôi. Chứ đánh trượt thì cũng lại dính thành tích thậm chí còn xấu mặt trường hơn là thi trượt cấp 3. Thế nên đến tận cuối kì 2 mới ép gấp để phụ huynh cuống lên không tính được gì nhiều mà làm theo ý trường đưa ra.

dalink

Xe điện
Mấy ngày qua tôi có đọc một bài báo có liên quan của một người nhận là làm trong ngành giáo dục và ngộ ra một điều: điều mà các bác đang bàn về cái gọi là bệnh thành tích của ngành giáo dục có thể bắt nguồn từ cách thống kê, tính toán, cân đo thành tích sai phương pháp. Có thể gọi là sự dốt nát về toán của các quan giáo dục.

Bởi bài báo tôi đã nói đến cho hay, cách tính điểm trung bình của các trường là lấy tất cả điểm cộng vào rồi chia cho số học sinh. Như vậy nếu có học sinh nào đi thi chỉ được 1, 2 điểm, thậm chí 0 điểm cũng là có thể, thì sẽ kéo điểm trung bình của toàn trường xuống một cách khủng khiếp.

Tôi ví dụ cụ thể thế này. Có 2 nhóm học sinh, gọi là nhóm A và nhóm B như sau:

Nhóm A.
- Số điểm 9: 4
- Số điểm 8: 5
- Số điểm 0: 1

Nhóm B:
- Số điểm 7: 5
- Số điểm 8: 3
- Số điểm 9: 2

Điểm trung bình của nhóm A là 7,6 còn nhóm B là 7,7. Với cách oánh giá hiện nay, nhóm B được đánh giá cao hơn nhóm A và vì thế phụ trách nhóm A sẽ tìm cách loại thành phần cá biệt của nhóm mình đi, thành phần mà có khả năng khi đi thi sẽ bỏ giấy trắng, và đây là điều các bác đang bàn, đúng không nào :D

Tuy nhiên, với cách xử lý số liệu đúng thì:

- 90% nhóm A đạt 8 điểm trở lên, còn con số này của nhóm B chỉ là 50%
- 40% nhóm A đạt 9 điểm, nhóm B chỉ có 20%
- Trung vị (median) của nhóm A là 8 điểm, của nhóm B là 7 điểm.

Tôi sẽ nói nhóm A hơn hẳn nhóm B.
Kết quả điểm công khai đấy. Cụ thử lấy tính xem (coi như đã loại tỷ lệ hs yếu, kém ra vì bị ép k thi rồi).

TamchieumoI

Xe buýt
Vào lò toàn tốt nghiệp trường gì ở Nguyễn Phong Sắc là chính chứ bác ah???

TamchieumoI

Xe buýt
Thực ra cũng chỉ dọa thế thôi. Chứ đánh trượt thì cũng lại dính thành tích thậm chí còn xấu mặt trường hơn là thi trượt cấp 3. Thế nên đến tận cuối kì 2 mới ép gấp để phụ huynh cuống lên không tính được gì nhiều mà làm theo ý trường đưa ra.
“Kế hoạch hoàn hảo” bác nhỉ?

TamchieumoI

Xe buýt
Nhưng mà sau đợt này em nghĩ chắc phải đổi kế hoạch khác. Thông tin rầm rộ vậy chắc phụ huynh cũng suy tính kĩ càng hơn.
Nhà cháu thấy như thời xưa là thực chất nhất, thi tốt nghiệp riêng, xong thích trường công lập nào thì làm hồ sơ thi vào trường đó, chung đề cũng được, từ trên xuống lấy đủ chỉ tiêu là khoá sổ. Không phải định hướng phân luồng gì cả, nhà người ta phải chi tiền cho con đi học người ta mới là người phải lo trước.