[Funland] Học kinh tế ở Hanu (ĐHHN) ổn không

3005

Xe tăng
Cuối 8x là khoá 44 hay 45 cụ trẻ? Tưởng cựu sv những khoá cuối 2x & 3x hoá ra...:))
- Nếu là khoá 44 thì tài chính vẫn hơn chút. Năm đó TC lấy 22,5. Còn TM theo tùng khoa. Khoa cao nhất 21,5 là khoa kte tm.
- Nếu là khoá 45 thì bớt yêu trường đi 1 tí nhé.:D

Điểm TM thế này chắc ngang mấy trường dân lập hả cụ trẻ. Nhìn cái khoa kế toán-tài chính thương mại chưa?:))
Tuỏng học thời đỉnh cao đè TM như con gián mới phát biểu hùng hồn thế. Hoá ra là thế hệ bắt đầu xuống dốc
Những năm của thế hệ cuối 8x là HVTC đã thối hoắc vì chuyện mua điểm với đổi tình lấy điểm rồi nên mới thế. Chứ thời điểm đó em nghĩ HVTC vẫn nhỉnh hơn về chuyên môn.

nowhereland

Xe điện
Đúng rùi, em tìm hiểu thấy CFA khó ung thủ đấy, ko phải thứ dễ nhằn đâu cụ nhỉ!
Khó ung thủ chắc do tiếng Anh chưa tốt thôi, vì học và thi bằng tiếng Anh nên đọc hiểu và chuyển ngữ làm bài sẽ khó với ai không thạo tiếng. Còn L3 thì khó chứ L1,2 thì không khó lắm. Đấy là cháu mình đầu 9x nó bảo thế chứ mình cũng không biết. Cháu nó có đủ CFA L3 rồi và đang làm việc cho RMS US.

Mytv

Xe điện
Những năm của thế hệ cuối 8x là HVTC đã thối hoắc vì chuyện mua điểm với đổi tình lấy điểm rồi nên mới thế. Chứ thời điểm đó em nghĩ HVTC vẫn nhỉnh hơn về chuyên môn.
Chính xác cụ ợ. Thời điểm đó hvtc vẫn hơn dù bắt đầu cắm cổ. Thực sự thua TM theo ý kiến cá nhân của e chỉ mới gần đây thôi. Còn chuyên mua bán điểm, đổi tình lấy điểm thì... các cụ học 7x trải nghiệm hết rồi. Mà nào có phải mỗi TC thế đâu. Trường nào bên khối kte chả có mà cụ.
Thật buồn khi 1 trường nằm trong top đầu về kte, đứng đầu về kê toán kiểm toán lại thành ra ntn.

nowhereland

Xe điện
Chính xác cụ ợ. Thời điểm đó hvtc vẫn hơn dù bắt đầu cắm cổ. Thực sự thua TM theo ý kiến cá nhân của e chỉ mới gần đây thôi. Còn chuyên mua bán điểm, đổi tình lấy điểm thì... các cụ học 7x trải nghiệm hết rồi. Mà nào có phải mỗi TC thế đâu. Trường nào bên khối kte chả có mà cụ.
Thật buồn khi 1 trường nằm trong top đầu về kte, đứng đầu về kê toán kiểm toán lại thành ra ntn.
Vậy nên vấn đề phải cập nhật, chứ nhiều cụ học từ thời 7-8x cũng vào tuyên bố phải trường nọ trường kia mới chuẩn nó lại sai bét. HVTC tụt thảm như vậy thì đào tạo kinh tế có khi lại thua cả Hanu thật, thua về chuyên môn luôn chứ chưa tính dạy chuyên ngành bằng ngoại ngữ.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái trường nổi tiếng NEU (KTQD) cũng không hề chịu kém trong việc này đâu.
Nhà em rất nhiều người học NEU ra, mà kể xa quá làm gì, bà xã cũng là cựu sinh viên NEU, cho nên bạn cùng lớp ít nhất đang có 1 tưởng khoa, 1 phó khoa đương nhiệm, 2 phó khoa khác thì 1 khi bỏ phiếu tiếp theo không đủ, 1 hình như nghỉ trước. Người bỏ phiếu không đủ là phu nhân của 1 người rất được ngưỡng mộ về KH - VH, cũng là cựu sinh viên của trường, nhưng ít người biết khi vào học ngoại ngữ ở Thanh Xuân (khoa nhờ của HANU) đã thi không đạt. TT này em viết chắc không sao, vì bây giờ là "nguyên" rồi.
Em cũng từng ngồi rất nhiều lần ở hội trường chính!

Chỉnh sửa cuối:

Phuongntk

Xe tải
Vậy nên vấn đề phải cập nhật, chứ nhiều cụ học từ thời 7-8x cũng vào tuyên bố phải trường nọ trường kia mới chuẩn nó lại sai bét. HVTC tụt thảm như vậy thì đào tạo kinh tế có khi lại thua cả Hanu thật, thua về chuyên môn luôn chứ chưa tính dạy chuyên ngành bằng ngoại ngữ.
Cụ muốn con năng động thì cho học Hanu. Ngoại ngữ giỏi tự search kiến thức, tài liệu trên mạng bằng tiếng Anh có đủ hết ạ

MrKhanhNEU

Xe đạp
Thời thế thay đổi, ngoại ngữ giờ chỉ là công cụ hỗ trợ. Học Hanu muốn kiếm bằng MBA sẽ rất khó, do không cạnh tranh với NEU và các trường kinh tế, không được đào tạo chuyên sâu

nowhereland

Xe điện
Thời thế thay đổi, ngoại ngữ giờ chỉ là công cụ hỗ trợ. Học Hanu muốn kiếm bằng MBA sẽ rất khó, do không cạnh tranh với NEU và các trường kinh tế, không được đào tạo chuyên sâu
Cụ trẻ K34 Neu cứ nghĩ như thời xưa, giờ thời thế nó khác nhiều lắm rồi cụ ạ. Các cháu Hanu nó kiếm cơ hội đi làm MBA ở nước ngoài nhanh lắm cụ ạ.

thunm

Xe buýt
một số vị trí đăng tuyển nó ghi rõ là ưu tiên hoặc chỉ tuyển KTQD, HVTC, HVNH thôi đấy cụ :)
sv các trường đấy cũng ngoại ngữ tốt lắm chứ chả cần cao siêu đến mức phải vào hanu học đâu
Xưa những năm 2000 em học Đh thì có 2trường hợp vào HVTC:
1/ dốt lắm mới đi học dưới Cổ Nhuế;
2/ thi thiếu điểm nhưng có bác dẫn đường là ok vào.
Thời thế thay đổi hay sao mà b h dc đánh giá cao thế nhờ ;))

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
Cuối 8x là khoá 44 hay 45 cụ trẻ? Tưởng cựu sv những khoá cuối 2x & 3x hoá ra...:))
- Nếu là khoá 44 thì tài chính vẫn hơn chút. Năm đó TC lấy 22,5. Còn TM theo tùng khoa. Khoa cao nhất 21,5 là khoa kte tm.
- Nếu là khoá 45 thì bớt yêu trường đi 1 tí nhé.:D

Điểm TM thế này chắc ngang mấy trường dân lập hả cụ trẻ. Nhìn cái khoa kế toán-tài chính thương mại chưa?:))
Tuỏng học thời đỉnh cao đè TM như con gián mới phát biểu hùng hồn thế. Hoá ra là thế hệ bắt đầu xuống dốc
Xời, tưởng so gì, đấy là điểm sàn xét vào ngành thôi
Vào trường còn phân khoa, như khoa tcdn hay kiểm toán thì ko thèm public thôi
Kế toán lấy trên dưới 2000 sv đem so vs khoa lấy 200 sv vẫn vỗ ngực ta đây kém xíu =))

thientudolong

Xe container
Xưa những năm 2000 em học Đh thì có 2trường hợp vào HVTC:
1/ dốt lắm mới đi học dưới Cổ Nhuế;
2/ thi thiếu điểm nhưng có bác dẫn đường là ok vào.
Thời thế thay đổi hay sao mà b h dc đánh giá cao thế nhờ ;))
Hồi chưa thi 3 chung (2002) thì có vẻ tc cũng bt như cụ nói vì xa :))

MrKhanhNEU

Xe đạp
Cụ trẻ K34 Neu cứ nghĩ như thời xưa, giờ thời thế nó khác nhiều lắm rồi cụ ạ. Các cháu Hanu nó kiếm cơ hội đi làm MBA ở nước ngoài nhanh lắm cụ ạ.
Không dễ đâu, học Hanu thì làm gì được đào tạo bài bản về kinh tế học và qtkd, marketing.Vào MBA chứ chưa nói học tiến sĩ kinh tế đã bị NEU bóp từ trứng nước. Khóa MBA ngày xưa hầu hết là dân NEU, đến FTU còn không thi đỗ cao học NEU là đủ biết chất lượng đào tạo

thientudolong

Xe container
Nếu cụ đời cuối 8x thì HVTC theo em sức hút cũng giảm nhiều rồi: do vị trí địa lý xa xôi khiến nhóm sv TC 8x đến đầu 9x có vẻ kém năng động hơn so với nhóm NEU hay FTU cùng thời, lượng tuyển sinh đầu vào ít hơn hẳn các trường kia - tỉ lệ chọi để vào cũng khá căng, chương trình học Kế Kiểm khá nặng - điểm khắt khe… Tầm 8x lứa sv TC ra trg bằng đỏ rất ít, tỉ lệ bằng đỏ KTQD cao hơn nhiều ạ.
Nhưng đến giờ em nghĩ trg TC so với TM vẫn ở chiếu trên :)
Khoá 44 hvtc (sn88) lấy điểm sàn 23
Thời đó ko biết tm đang ở miền cực lạc nào =))

thientudolong

Xe container
Vậy trường tm top đầu về ngành gì :))
Đã có trang tin tuyển dụng nào ghi ưu tiên tm chưa
Uy tín mà toàn từ mồm ra nhọc ghê =))

vua_luoi

Xe điện
Thấy khen trường em quá nên em hiện hình :D. Hồi xa xưa ấy những trường thuộc khối kinh tế có top điểm đầu vào là NT (FTU), KTQD (NEU), TCKT, HVNH, ĐHNNHN (HUFS - chính là HANU bây giờ)... SPNN nó thuộc phạm trù khác rồi nàng ạ. ĐHTM so với các trường trên nằm hẳn ở chiếu dưới - em đang nói điểm thi đầu vào thôi nha, còn quá trình học thì nào biết. Sau tốt nghiệp em hay va với các bạn FTU nhiều chứ NEU thì ít. Hội bạn em đa số học thêm văn bằng 2 ở NEU hay FTU nên sức cạnh tranh có sự mạnh mẽ vì các bạn ấy vừa có NN lại vừa có chuyên môn. Ngày ấy ngoại ngữ là cái gì đó rất "xa xỉ", những bạn học khối kỹ thuật, kinh tế ra trường mà có chứng chỉ tiếng Anh level C thì sẽ có job xịn sò ngay... Cái thuở leo vào cổng trường ĐH đã khó rồi lại phải ngắm xem người nhà làm ở cơ quan hoặc ngành nào thì sẽ thi vào trường có đào tạo ngành đó để dễ xin việc... Khi trào lưu nhà nhà học ngoại ngữ, người người học ngoại ngữ và ngoại ngữ chỉ là công cụ thì HUFS muốn tồn tại cũng phải thay đổi cơ cấu thôi. Em thấy HUSF đã có cú chuyển mình ngoạn mục, đào tạo chuyên ngành cụ thể kết hợp với ngoại ngữ, na ná FTU nhưng có lợi thế hơn vì có nhiều loại ngôn ngữ để lựa chọn. Về chất lượng, em không biết các bạn trẻ ở HANU giờ ra sao nhưng em vẫn luôn có niềm tin vào trường cũ của mình :x. Ngoảnh đi ngoảnh lại vài cái cũng sắp tới kỷ niệm 30 năm ngày bị đá mít khỏi cổng trường rồi:-ss
ngân hàng ngày xưa là trường Cao đẳng NH cụ nhé, hồi đó toàn con em trong ngành và cán bộ đi nâng cao bằng từ TC thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Khoá 44 hvtc (sn88) lấy điểm sàn 23
Thời đó ko biết tm đang ở miền cực lạc nào =))
Đứa đầu nhà em chắc 45 (tý nữa nó về hỏi mới chính xác).
Khi nó đang học, có hôm nó hỏi em mới giật mình về kiến thức nó được truyền dậy, nhưng rồi lại nghĩ cũng chẳng sao. Hôm đầu tiên em ngồi ở lớp ĐH ông thầy cũng nói "Trường ĐH không dậy được các anh các chị giải quyết 1 việc gì cụ thể, mà chỉ hướng dẫn để các anh các chị khi gập bất cứ vấn đề gì cũng biết cách đi tìm được hướng giải quyết!".
Em về là đi học ngay bằng 2 CNTT ở Bách Khoa. Vào học rất thích vì được học rất nhiều thứ mà ở nước ngoài từ lâu rồi họ không còn dậy!

Mytv

Xe điện
Ko cụ ơi. E ngứa mắt với bố trẻ ranh kia nên bốp chát cho lớn lên chút thôi.

Trường hợp con cụ thì học hvtc, hvnh hay ktqd rồi cấy thêm mấy cái chứng chỉ quốc tế cũng ok. Dù sao thì những trường đó vẫn có truyền thống về đào tạo tc-kt-nh. Còn ngoại ngữ nói thật với cụ thế hệ bh cno giỏi lắm. Học đâu cũng thế thôi. Các con đều có nền tảng nn hết rồi. Đây là ý kiến cá nhân theo góc nhìn hạn hẹp của e thôi cụ ạ :D

nowhereland

Xe điện
Ko cụ ơi. E ngứa mắt với bố trẻ ranh kia nên bốp chát cho lớn lên chút thôi.

Trường hợp con cụ thì học hvtc, hvnh hay ktqd rồi cấy thêm mấy cái chứng chỉ quốc tế cũng ok. Dù sao thì những trường đó vẫn có truyền thống về đào tạo tc-kt-nh. Còn ngoại ngữ nói thật với cụ thế hệ bh cno giỏi lắm. Học đâu cũng thế thôi. Các con đều có nền tảng nn hết rồi. Đây là ý kiến cá nhân theo góc nhìn hạn hẹp của e thôi cụ ạ :D
Có nền tảng hết rồi thì mấy cái Ielts hay SAT nó lại chẳng còn giá trị cụ ạ, trong khi Âu Mỹ nó vẫn quan trọng lắm, các cụ ở VN chỉ ngồi đáy giếng bốc phét là giỏi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
ngân hàng ngày xưa là trường Cao đẳng NH cụ nhé, hồi đó toàn con em trong ngành và cán bộ đi nâng cao bằng từ TC thôi
Các cụ thích nói chuyện ngày xưa nhi ngày xưa thì làm gì có CNTT, Logistic, TMĐT, AI.......
Nếu cứ ngày xưa thì Thủy Lợi, Xây Dựng, Kiến Trúc, Công đoàn.....lại ngon quá, giờ ngược lại nhiều khoa lại còn chẳng tuyển đủ sinh viên.

thientudolong

Xe container
Đứa đầu nhà em chắc 45 (tý nữa nó về hỏi mới chính xác).
Khi nó đang học, có hôm nó hỏi em mới giật mình về kiến thức nó được truyền dậy, nhưng rồi lại nghĩ cũng chẳng sao. Hôm đầu tiên em ngồi ở lớp ĐH ông thầy cũng nói "Trường ĐH không dậy được các anh các chị giải quyết 1 việc gì cụ thể, mà chỉ hướng dẫn để các anh các chị khi gập bất cứ vấn đề gì cũng biết cách đi tìm được hướng giải quyết!".
Em về là đi học ngay bằng 2 CNTT ở Bách Khoa. Vào học rất thích vì được học rất nhiều thứ mà ở nước ngoài từ lâu rồi họ không còn dậy!
45 thì tcdn lấy khoảng 25 còn kiểm thì đâu đó 27, cụ cứ hỏi xem, cụ trẻ kia khoe tm nhưng đâu biết những khoa điểm cao hvtc ko public mà chỉ sv trong trường ms biết =))