[Funland] Học phí online của trường tư tại Hà Nội

Ocxinh_85

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
{Kinh doanh Bất động sản}
Hi các cụ mợ.😊
Trong bối cảnh dịch bệnh vẫn đang diễn ra, trẻ em không được tới trường chỉ học online nên kéo theo đó nhiều vấn đề bất cập. 1 trong số đó phải kể đến là vấn đề học phí đang rất được quan tâm, đặc biệt là bên hệ trường tư.
Em xin phép up lên đây để cụ mợ tham khảo và trao đổi, xem các trường cùng hệ có khác nhau nhiều hay không.

Đúng là dịch dã đã mệt mỏi rồi thêm vụ này nữa thì đau đầu luôn ạh 😅

(Đây là bảng kê học phí đầu năm nay)_tính bằng 80% học phí tại trường và vẫn tăng 10% học phí sau mỗi năm của Nguyễn Bỉnh Khiêm, Cầu Giấy.

Vấn đề ở đây là, học online mà vẫn đóng các khoản tiền chỉ sử dụng tại trường như: nước uống, in tài liệu, bảo dưỡng sửa chữa các dụng cụ âm nhạc, rồi tiền học trải nghiệm hàng tháng...

ĐẶC BIỆT NHẤT, là vụ đồng phục: auto phải đóng, phải mua hàng năm, dù ko dùng đến hết/vẫn còn sử dụng được.
Chứ ko đăng kí mua theo nhu cầu như các trường khác 🥺

Và một điều rất đáng nói là: khi quảng cáo cũng như giới thiệu vào trường, thì mục Đồng phục và trải nghiệm trường nói là MIỄN PHÍ. Trong khi thu đủ đều hàng năm: 2.500k đồng phục, 2.500k trải nghiệm mỗi loại. (Có 2 loại hình trải nghiệm)

Thế nên mới xảy ra tình trạng, sau bao năm con theo học tại trường đến giờ PH mới ngã ngửa ra là: ko có gì miễn phí cả, đó chỉ là quảng cáo của nhà trường thôi.

Còn một điều nữa, bảng kê chi tiết học phí chỉ dành cho học sinh năm đầu cấp. Các lơpa tiếp theo không có bảng kê chi tiết. Ko bóc tách
Chỉ thông báo tổng số tiền phải đóng thôi ạ. PH có
thắc mắc thì bên tài vụ trả lời, NBK là như vậy. 😂

Cho em hỏi cụ mợ, có trường nào như Nguyễn Bỉnh Khiêm không ah ?😊

Chỉnh sửa cuối:

FANVIST

Xe tăng
Cái này là thoả thuận 2 bên, ko có tiếng nói chung thì chuyển trường thôi.
Bên Vinschool em nghe nói đóng HP cả kỳ 1 lần luôn

Chỉnh sửa cuối:

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chắc học theo các anh viễn thông : Quý khách được miễn phí data 1000 GB/tháng. Để tham gia chương trình, quý khách cần nộp một khoản phí 100k/tháng =))

comiki

Xe lăn
Mua bán dịch vụ, ko ưng mình đi chỗ khác.

Ocxinh_85

Xe container
Khi kiến nghị giảm học phí, thì tất cả mới được mổ xẻ ra và PH mới biết được bản chất của vấn đề là như thế.
Thà nhà trương nói rõ từ đầuc đừng bảo MIỄN PHÍ ĐỒNG PHỤC, TRẢI NGHIÊMK....mà là con số cụ thể từng năm... thì PH sẽ ko cảm giác như mình bị lừa bây giờ ạ 😂

Fan gentra

Xe điện
em làm căn lầu 2 hóng cccm ...nhà em ở quê nên 1 học phí của mợ ..con em học cả năm .. :D :D :D :D :D

Xe bọ xít

Xe container
Hi các cụ mợ.😊
Trong bối cảnh dịch bệnh vẫn đang diễn ra, trẻ em không được tới trường chỉ học online nên kéo theo đó nhiều vấn đề bất cập. 1 trong số đó phải kể đến là vấn đề học phí đang rất được quan tâm, đặc biệt là bên hệ trường tư.
Em xin phép up lên đây để cụ mợ tham khảo và trao đổi, xem các trường cùng hệ có khác nhau nhiều hay không.

Đúng là dịch dã đã mệt mỏi rồi thêm vụ này nữa thì đau đầu luôn ạh 😅

(Đây là bảng kê học phí đầu năm nay)_tính bằng 80% học phí tại trường và vẫn tăng 10% học phí sau mỗi năm của Nguyễn Bỉnh Khiêm, Cầu Giấy.

Vấn đề ở đây là, học online mà vẫn đóng các khoản tiền chỉ sử dụng tại trường như: nước uống, in tài liệu, bảo dưỡng sửa chữa các dụng cụ âm nhạc, rồi tiền học trải nghiệm hàng tháng...

ĐẶC BIỆT NHẤT, là vụ đồng phục: auto phải đóng, phải mua hàng năm, dù ko dùng đến hết/vẫn còn sử dụng được.
Chứ ko đăng kí mua theo nhu cầu như các trường khác 🥺

Và một điều rất đáng nói là: khi quảng cáo cũng như giới thiệu vào trường, thì mục Đồng phục và trải nghiệm trường nói là MIỄN PHÍ. Trong khi thu đủ đều hàng năm: 2.500k đồng phục, 2.500k trải nghiệm mỗi loại. (Có 2 loại hình trải nghiệm)

Thế nên mới xảy ra tình trạng, sau bao năm con theo học tại trường đến giờ PH mới ngã ngửa ra là: ko có gì miễn phí cả, đó chỉ là quảng cáo của nhà trường thôi.

Còn một điều nữa, bảng kê chi tiết học phí chỉ dành cho học sinh năm đầu cấp. Các lơpa tiếp theo không có bảng kê chi tiết. Chỉ thông báo tổng số tiền phải đóng thôi ạ. PH có thắc mắc thì bên tài vụ trả lời, NBK là như vậy. 😂

Cho em hỏi cụ mợ, có trường nào như Nguyễn Bỉnh Khiêm không ah ?😊

Mấy cái mục cụ kể ép mua với phải mua này mà vào trường CÔNG thì XH thu nhỏ này hay XH ngoài kia vào ném đá thì có mà lấp cả biển Đông. Còn trường tư thì thuận mua vừa bán thôi, ý kiến với NT, còn ý kiến ko nghe thì phải chịu thôi, còn nữa là chuyển sang mua dịch vụ của trường Tư khác cho đỡ ấm ức.

Hacking

Xe buýt
Cũng được giảm 20% rồi mà :). Riêng khoản đồng phục thì 1 năm mua lại có sao đâu ..., và cũng đáng để thay đó chứ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Học phí chỉ được thông báo ntn đây ạ? Ko kê chi tiết.
Che lại đi kìa.
K biết có thỏa thuận giải quyết khiếu nại giữa Ph và Nhà trường k. Chứ tung hê lên ntn là k hay rồi.
Trường nào cũng khôn sau vụ năm ngoái rồi.
Chương trình học ví dụ 1 năm 50 củ chẳng hạn. Cốp đủ thì học k thì mời chuyển trường. Tránh đến tháng 2 bên lại mặc cả như ngoài chợ. Giờ bán hàng kiểu siêu thị rồi.
Với lại đừng mơ những cái gì miễn phí. Nó chỉ bù từ cái này sang cái kia thôi.

Ocxinh_85

Xe container
Hiện tại PH NBK đang đấu tranh 😂 muốn có những hợp lý, vdu như: học phí kê chi tiết,
Và phần giảm như NT áp dụng 20% chỉ áp dụng trên học phi. Chứ ko phải trên tổng tât cẩ chi phí _ mà hiện tại ONLINE chưa dùng đến _ tức là ko dùng vẫn phải đóng 80-%

2 là đồng phục đăng kí rheo nguyện vọng, nhu cầu chứ ko phải là ép buộc ạ.

Nhưng chưa biết đấu tranh có ăn thua hay ko ạ. 😂

Ocxinh_85

Xe container
Cũng được giảm 20% rồi mà :). Riêng khoản đồng phục thì 1 năm mua lại có sao đâu ..., và cũng đáng để thay đó chứ.
Ko cụ ạ. Đồng phục vẫn có thể sử dụng bình thương, trừ những trẻ lớn nhanh hay đột biến về cân nặng ạ.
chứ như con nhà em, trong cả đống đồng phuch đó có cái cả năm mặc 1 lần...
Cho nên năm nay lại ôm thêm 1 đống như thế nữa là hoàn toàn lãng phí và ko cần thiết ạ

Ocxinh_85

Xe container
Cho về học Công đi Ốc. Công lập cho dạn dày, he he :D
Em vẫng định hướng là, cấp 1 còn bé lại là con gái thì cho vào môi trường này được chăm sóc tốt, kĩ năng mềm nhiều hơn. Rồi lên cấp 2 trở đi mới cho học Công anh ạ. Lộ trình là như thế huhu

Hacking

Xe buýt
Ko cụ ạ. Đồng phục vẫn có thể sử dụng bình thương, trừ những trẻ lớn nhanh hay đột biến về cân nặng ạ.
chứ như con nhà em, trong cả đống đồng phuch đó có cái cả năm mặc 1 lần...
Cho nên năm nay lại ôm thêm 1 đống như thế nữa là hoàn toàn lãng phí và ko cần thiết ạ
Vâng, nếu như thế thì hơi lãng phí. Trường con nhà cháu thì có đồng phục, khuyến khích mặc 1 tuần/lần, do vậy cũng đỡ phí và 1 năm đổi 1 lần thấy đáng giá.
Còn các dịch vụ khác thì đúng là tuỳ trường, ví dụ máy móc / bảo dưỡng mặc dù không dùng nhưng vẫn phải bảo dưỡng đó mợ ah, khoản nước nôi thì đúng là không cần thiết.

Ocxinh_85

Xe container
Có 1,2 đầu báo nhỏ nhỏ đã lên bài

Ocxinh_85

Xe container

Ocxinh_85

Xe container
Đây là bài của PH trường đăng trên FB cá nhân.
em coppy cho mọi người đọc tham khảo ạ

XIN HỎI Ý KIẾN CÁC BÁC
—————
Trường NGUYỄN BỈNH KHIÊM (con Bống học hệ song ngữ: lớp 4 là 6,2 triệu/1 tháng , lớp 1 hiện nay mới vào là 7 triệu/1 tháng), ra quyết định: THU 80% TỔNG TIỀN HỌC PHÍ HÀNG THÁNG TRONG GIAI ĐOẠN HỌC ONLINE.

Trong danh mục các khoản thu, có những khoản như:
-mục 1: quản lý bán trú
-mục 4: học phẩm trang bị cho học sinh , chi phí bổ sung, sửa chữa nhạc cụ Học tự chọn âm nhạc - nghệ thuật
-mục 5: chi phí trải nghiệm hàng tháng và tham quan dã ngoại mỗi học kỳ 1 lần;
-mục 6: chi phí in ấn, photo tài liệu học tập phục vụ ôn thi, giấy thi và kiểm tra;
-mục 7: tiền nước uống, vệ sinh;
-mục 8: chương trình trải nghiệm gia đình tại trung tâm TNST Vĩnh trên dành cho 4 người trong gia đình.

Các mục này, học online tuyệt đối Nhà trường không cần chi phí gì nhưng vẫn thu tới 80%. Các bác cho em hỏi, như thế là thế nào? Gọi là tận thu? Gọi là bắt chẹt? Gọi là cạn tàu ráo máng? Hay nói thế nào cho hợp lý?

Chưa nói tới việc:
-đồng phục bắt buộc phải mua: 2 áo cộc tay, 2 chân váy, áo sơ mi, quần dài, bộ thể dục, áo gió, áo gile phao. Tổng 2.5 triệu/1 năm, nhưng như con Bống, nó chỉ mặc đúng 2 cái áo cộc tay kẻ ngang từ lớp 1 tới giờ, vì nó có lớn đâu, mà áo thì rộng. Những trang phục khác, năm nào mẹ cũng phải gấp lại mang đi tặng.
-đi dã ngoại gia đình 4 người chưa bao giờ tham gia.

Trong tổng số 9 mục thì có tới 6 mục không thể chấp nhận được, 1 mục khiên cưỡng thôi đành chịu.
Khi mà cả nước đang chung tay chống dịch, chia sẻ hỗ trợ cùng nhau vượt qua khó khăn, thì TRƯỜNG NGUYỄN BỈNH KHIÊM TÍNH TOÁN THẾ NÀY, các bác cho em hỏi, hợp lý hay không?

Em thật lòng khuyên, bác nào dự định cho con học ở đây nên cân nhắc lại.

Việc chuyển trường cho con giữa mùa dịch là cực chẳng đã, rất hãn hữu, nên gia đình vẫn nấn ná. Nhưng nếu trường cứ tiếp tục không đàm phán với phụ huynh về học phí, trường không những mất học sinh mà còn mất cả uy tín và các Khách hàng tiềm năng trong tương lai.

Trong khi đó, thầy Hoà chủ trường luôn nói với các phụ huynh rằng, thầy được thành phố Hà Nội ưu ái, cấp đất rộng, miễn phí, nên giờ thầy tìm mọi cách để trả ơn thành phố, trả ơn nhân dân, thầy thu học phí rất rẻ, rẻ hơn mặt bằng của thị trường, chính là để trả cái ơn đó.

Có bác nào làm báo thì các bác lên vài bài giúp cho tiếng nói của phụ huynh được lan xa, toả rộng hơn, chứ ấm ức quá các bác ạ!
Có bác nào có con đang học Nguyễn Bỉnh Khiêm nữa không? Xin các bác lên tiếng!
———-
Thêm 1 diễn biến nữa: cô giáo chủ nhiệm của Bống vừa gọi điện cho mình, thay mặt Nhà trường giải trình qua về vấn đề tiền học:
-thứ nhất trường đã ra quyết định vẫn giữ mức thu 80% trên tổng số tiền học off line
-thứ 2, học online “nhưng chỉ vài tháng” nên trường vẫn phải duy trì nguyên bộ máy, và thu bằng ấy tiền để duy trì bộ máy đó, phụ huynh phải chi các khoản để Nhà trường đảm bảo chu cấp toàn bộ hoạt động;
-thứ 3: năm nay đối với lớp 1 thì trường mới bóc tách theo bảng kê như trên, chứ với các lớp trước đây, không hề bóc tách, thế nên, trường quyết định thu 80% tổng tiền học off line là không có gì bằng cãi (cấm cãi🤣)
-thứ 4: con Bống mặc 4 năm 1 cái áo không cộc thì đấy là kệ nó, chứ có bạn nhanh lớn năm 2 lần mua áo là bình thường, nên vẫn cứ phải mua đồng phục đầu đủ😁.
=>ô hay! Trường là đơn vị kinh doanh, bao năm nay làm ăn có lãi sao ko thấy hét lên chia bớt tiền cho phụ huynh, mặt giờ dịch bệnh gặp khó khăn thịt bắt phụ huynh è cổ ra chịu? Kinh doanh là kinh doanh, lỗ lại tự chịu, khách hàng được hưởng dịch vụ naod sẽ chi trả dịch vụ đó, tại sao lại bắt chúng tôi chi trả cho khoản bù lỗ của doanh nghiệp?
Nếu doanh nghiệp nói chỉ vài tháng thôi, phụ huynh làm gì căng, cố mặt chịu đi, thì tại sao doanh nghiệp không tử tế sòng phẳng, ngay thẳng, đúng tình đúng lý, đứng ra nhận trách nhiệm đi? Đá bóng sang chúng tôi? Chúng tôi không mất việc à? Không giảm thu nhập à? Không mất mấy chục triệu mua máy móc cho con học online à? Không ohair nghỉ việc ở Nhà trông con à?
Với lớp 1 thì bóc tách tiền, lớp khác không bóc tách nghĩa là phụ huynh phải im lặng ngậm miệng xoè tiền ra à? Vừa mất tiền vừa ấm ức rồi bị bảo ngu?
Đồng phục tại sao không cho đăng ký tự nguyện? Đứa 4 năm 1 bộ với đứa năm 2 bộ đều bắt mua như nhau, thế gọi là hợp lý? Là phụ huynh nên chấp nhận mà không lên tiếng?

Có phải trường đang trêu đùa em đấy không? Hay muốn em cùng các phụ huynh khác phải rung động? 🤣

#bấtcậpviệcthuhọcphítrườngNguyễnbỉnhkhiêm

Arizona

Xe tăng
HP online này phải chia 30% cho PH mới phải. Phục vụ thiết bị, kết nối..etc. rồi bài vở upload, chụp hình, quay clip gửi cô. Offline chỉ hỏi han ktra bài vở 15-20' là xong. Đến h học phải gọi cả đt lẫn qua Cam có khi còn ko được :D
Tốn nhiều calo phết mà ko giảm cho Ốc là ko xong đâu