[Funland] Học phí tăng mạnh tất cả các cấp

giang.nguyen

Xe điện
Thế này gọi là CN Xh đấy hở các cụ?
Tăng học phí mà trẻ con vẫn phải đi học thêm, cô giáo vẫn găm kiến thức không dạy ở trường mà mang về nhà dạy thì chỉ có chết dân.
Chả liên quan, con em nhà em chả học thêm học bớt gì vẫm nằm trong top lớp, cụ cho con đi học thêm hay ko là quyền của cụ, còn bảo thầy cô găm kiến thức ko dạy đủ em cho là đổ tội vô bằng chứng, thầy cô họ chả có ở đây để cãi lại cho cái việc đổ vấy vô tội vạ của cụ

NNS

Xe ngựa
Phụ phí sẽ tăng theo. Chất lượng thì vẫn thế thôi.
trường thằng con em học với hp đâu 2.7 củ, ngoài ra còn nhõn tiền ăn bán trú thôi, ko thấy thu thêm cái gì. Trường xịn phết, vừa xáy xong, đủ cả bể bơi, vài sân bóng, phòng thể thao, thư viện, phòng ăn riêng
quỹ phụ huynh đóng theo năm là do ban Ph thống nhất thu chi với nhau, ko liên quan đến trường.

Chỉnh sửa cuối:

dhatcntt

Xe tăng
Tăng học phí mà trẻ con vẫn phải đi học thêm, cô giáo vẫn găm kiến thức không dạy ở trường mà mang về nhà dạy thì chỉ có chết dân.
Em đồng tình với việc tăng học phí nếu thầy cô truyền thụ hết kiến thức cho các con ở trường để trẻ con không phải đi học thêm nữa.

giang.nguyen

Xe điện
Em đồng tình với việc tăng học phí nếu thầy cô truyền thụ hết kiến thức cho các con ở trường để trẻ con không phải đi học thêm nữa.
Con cụ phải đi học thêm là do con cụ học kém, chứ đổ thừa thầy cô dạy thiếu là cái lí lẽ nào? Thầy cô chỉ dạy kiến thức nền, còn thực hành vận dụng mó ntn thì là ở trò.
Trò ko có khả năng tự học, bắt cha mẹ cho đi học thêm lại đổ thừa thầy cô dạy dở

OTheAh

Xe tăng
Chắc nên bỏ cái mác đó đi cụ nhỉ

sinichit52

Xe container
Em hóng các cụ bóng bàn thôi, chứ F1 em còn không được tham gia đóng học phí cơ.

NNS

Xe ngựa
cụ hơi nhầm
với nhiều hs, gia đình, học thêm ko phải để phục vụ việc học ở trường, chứ học ở trường, thi hết cấp thì chúng nó chả cần học luôn ý. Chúng học thêm vì các mục tiêu khác, khốc liệt hơn

Belat Missan

Xe điện
Nhớ lại hồi cùng 1 cái phòng học , năm trước đóng mua điều hòa, năm sau họp đúng cái phòng đấy cho đứa nhỏ hơn cũng đóng mua điều hòa :D
Con em mới đi học off lại mà tháng rồi tiền điện nhà giảm đến gần 1/2.
Trong khi trường vẫn thu đủ tiền học online cả năm.:))

giang.nguyen

Xe điện
Nhớ lại hồi cùng 1 cái phòng học , năm trước đóng mua điều hòa, năm sau họp đúng cái phòng đấy cho đứa nhỏ hơn cũng đóng mua điều hòa :D
Ko biết trường cụ thê nào, trường nhà em thì sau năm học ko học lớp đó thì hội phụ huynh lớp tới gỡ điều hòa đem gắn qua lớp mới, cá biệt có lớp ra trường phụ huynh ko tháo mà tặng luôn lại cho nhà trường thì lớp con em vào chỉ phải đóng thêm tiền điện.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Tăng cao nữa vào, chứ giáo dục giá rẻ các cháu học đông quá :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Sao lại có học phí tiểu học nhỉ ! xưa nay miễn phí phổ cập tiểu học mà .

tung1311 .

Xe điện
Đại học tăng, trường cao nhất là tăng khoảng 70%: https://vnexpress.net/hoc-phi-dai-hoc-tang-manh-4465814.html

Mầm non, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông tại Hà Nội tăng gấp đôi: https://vnexpress.net/hoc-phi-tai-ha-noi-co-the-tang-gap-doi-4465662.html

Lương em không tăng.
Đáng ra phải tăng gấp 10. Em không nghĩ học phí gì thấp thế bằng cốc trà sữa thì sao có chất lượng, bảo sao cô cứ thiếu cái phong bì là mặt nặng mày nhẹ

dumuc_1102

Xe tải
Bạn em ở bên Úc, chưa có PR, Citizen.
Con đi học tiểu học phải đóng khoảng 10k AUD/năm/1 đứa
Thu nhập 1 người đi làm 1 năm với mức lương tối thiểu ~ 45-50k AUD (tính nhanh).

Đại học tăng, trường cao nhất là tăng khoảng 70%: https://vnexpress.net/hoc-phi-dai-hoc-tang-manh-4465814.html

Mầm non, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông tại Hà Nội tăng gấp đôi: https://vnexpress.net/hoc-phi-tai-ha-noi-co-the-tang-gap-doi-4465662.html

Lương em không tăng.
Giá kể học xong chuyên nghiệp ra làm được việc luôn thì cũng đáng! Còn từ mầm non đến hết THPT được miễn học phí thì tốt quá!

matizvan2009

Xe ba gác
Có gì bất thường không ah

dhatcntt

Xe tăng
cụ hơi nhầm
với nhiều hs, gia đình, học thêm ko phải để phục vụ việc học ở trường, chứ học ở trường, thi hết cấp thì chúng nó chả cần học luôn ý. Chúng học thêm vì các mục tiêu khác, khốc liệt hơn
Ở nhà, em là người kèm con học nên em biết rất rõ cụ ạ. Qua kiểm tra sách vở của con em thấy nhiều kiến thức cơ bản các thầy /cô bỏ qua ko dạy. Nếu trẻ về nhà không chịu khó đọc lại là hổng kiến thức ngay
(Con em là đứa khá chăm học nên chuyện chểnh mảng không chép bài trên lớp là tuyệt đối không có)

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Vâng, thưa cccm, xăng, dầu hay cái gì thị trường tăng thì ... việc của táo kinh tế, xã hội, táo giáo dục đã định ra lộ trình tăng tiền SGK, tiền học phí theo đúng lộ trình, đúng quy trình.

Khoan hãy nói đến việc lương sau mấy kỳ họp vẫn chưa thể tăng do tình hình chung của dịch bệnh, ảnh hưởng nhiều đến thu ngân sách do nhiều doanh nghiệp nhỏ lẻ phá sản, tình hình lao động sản xuất bấp bênh, hđ xuất nhập khẩu giảm ... chúng ta hãy bàn về LỢI ÍCH CỦA ĐỀ ÁN TĂNG HỌC PHÍ:
- Tăng học phí là góp phần nâng cao đời sống CBGV, giúp CBGV yên tâm trong công tác giảng dạy học tập trong nhà trường, từ đó giảm bớt tình trạng dạy thêm học thêm tràn lan;
- Tăng học phí là góp phần tăng ngân sách cho giáo dục, cải thiện cơ sở vật chất trường học, từ đó nâng cao chất lượng dạy và học ... tạo bước đột phá mạnh mẽ trong giáo dục;

Nhiều người vẫn bi quan cho rằng đó là lý thuyết, vâng, phải có lý thuyết mới có thực tế, mà phải bắt tay vào thực hiện cái tiền đề của bộ lý thuyết đó thì phải mạnh dạn thực hiện, xưa nay chính sách nào mà chẳng vấp phải một số ít phản đối :D , viện lý do khó khăn.
Giáo dục vẫn luôn là CUỐC SÁCH hàng đầu, từng bước hội nhập chung với nền phát triển kinh tế chung toàn cầu, tất nhiên là theo định hướng xhcn.

Lộ trình tăng học phí và một số khoản thu khác sẽ dần cao lên theo từng giai đoạn ...để các bậc CMHS thích nghi dần dần theo đúng quy trình. :D

Xechaybangcom

Xe điện
Các cụ ơi, việc tăng học phí không phải để tăng lương cho giáo viên đâu ạ.
Việc tăng học phí này nhằm chia sẻ cho các trường hợp đáng lẽ là được học trường công, nhưng do nhà nước không đảm bảo đủ trường cho các cháu học nên các cháu buộc phải học trường tư thục, thì nhà nước sẽ chia sẻ phần này. Đấy là theo nội dung của nghị định chính phủ.
Tuy nhiên, để làm sao mà biết cháu nào được hỗ trợ thì không thấy hướng dẫn ạ.