[Funland] Học phí tăng mạnh tất cả các cấp

NNS

Xe ngựa
Ở nhà, em là người kèm con học nên em biết rất rõ cụ ạ. Qua kiểm tra sách vở của con em thấy nhiều kiến thức cơ bản các thầy /cô bỏ qua ko dạy. Nếu trẻ về nhà không chịu khó đọc lại là hổng kiến thức ngay
(Con em là đứa khá chăm học nên chuyện chểnh mảng không chép bài trên lớp là tuyệt đối không có)
con em thì từ ngày nó qua tiểu học là em ko còn phải kiểm tra từng chữ bài vở nó nữa rồi, em đc report qua các kết quả kiểm tra ở lớp và nhất là ở các lớp học thêm. Thì em thấy học ở lớp em ko cần để ý nữa, thầy trò tự bảo nhau học. Còn học thêm thì con em toàn học ở ngoài trường, vì mục đích của nó cũng ngoài trường luôn, ko học gì các thầy cô ở trường cả.

dhatcntt

Xe tăng
Con cụ phải đi học thêm là do con cụ học kém, chứ đổ thừa thầy cô dạy thiếu là cái lí lẽ nào? Thầy cô chỉ dạy kiến thức nền, còn thực hành vận dụng mó ntn thì là ở trò.
Trò ko có khả năng tự học, bắt cha mẹ cho đi học thêm lại đổ thừa thầy cô dạy dở
Chưa gì cụ đã khẳng định được ngay thế? Con em chỉ học thêm mỗi toán với ngoại ngữ vì nhưng tổng kết cuối năm của cháu vẫn trên 9 phẩy. Quan điểm dạy con của em là để con tự lập. Con thích học cái gì là do con tự quyết chú em ko ép buộc gì con cả.

BMZ_Z4

Xe điện
Sao lại có học phí tiểu học nhỉ ! xưa nay miễn phí phổ cập tiểu học mà .
Có ghi là tiểu học miễn phí mà cụ, phía dưới cái bảng ấy.
Mức phí cho tiểu học ở trong bảng là để làm căn cứ hỗ trợ...vân vân mây mây

dhatcntt

Xe tăng
con em thì từ ngày nó qua tiểu học là em ko còn phải kiểm tra từng chữ bài vở nó nữa rồi, em đc report qua các kết quả kiểm tra ở lớp và nhất là ở các lớp học thêm. Thì em thấy học ở lớp em ko cần để ý nữa, thầy trò tự bảo nhau học. Còn học thêm thì con em toàn học ở ngoài trường, vì mục đích của nó cũng ngoài trường luôn, ko học gì các thầy cô ở trường cả.
Vâng. Em cũng như cụ thôi. Nhưng cuối tuần được nghỉ rảnh rỗi không làm gì thì cũng qua kiểm tra sách vở của con tí cho có lý do ghi điểm với ngan già :P .

giang.nguyen

Xe điện
Chưa gì cụ đã khẳng định được ngay thế? Con em chỉ học thêm mỗi toán với ngoại ngữ vì nhưng tổng kết cuối năm của cháu vẫn trên 9 phẩy. Quan điểm dạy con của em là để con tự lập. Con thích học cái gì là do con tự quyết chú em ko ép buộc gì con cả.
Thế dựa vào bằng chứng nào mà cụ dám nói thầy cô cắt kiến thức trên lớp để bắt ép học sinh học thêm??

Rõ ràng bằng chứng cụ đưa đi ngược lại cái tuyên bố của cụ rồi đó.

NNS

Xe ngựa
Vâng. Em cũng như cụ thôi. Nhưng cuối tuần được nghỉ rảnh rỗi không làm gì thì cũng qua kiểm tra sách vở của con tí cho có lý do ghi điểm với ngan già :P .
mỗi lứa tuổi có 1 cách chăm lo dạy dỗ khác nhau, có điều thời điểm thay đổi cách dạy với mỗi đứa trẻ nó sẽ khác nhau, tùy tính. theo em dưới 12 cần kèm sát để uốn thành nếp, sau nới dần, chỉ cần giám sát từ xa và đánh giá qua thành quả thu lượm đc của con thôi, sát quá mất tính chủ động, nó sinh phản tác dụng đâm ỷ lại.

21fo

Xe buýt
mấy cụ trên đây chê trường công toàn cho con học trường quốc tế sao cả chục, cả trăm triệu mỗi năm thì tăng này ko khác gì muỗi đốt innox :D

Joker Tiger

Xe tăng
Đại học tăng, trường cao nhất là tăng khoảng 70%: https://vnexpress.net/hoc-phi-dai-hoc-tang-manh-4465814.html

Mầm non, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông tại Hà Nội tăng gấp đôi: https://vnexpress.net/hoc-phi-tai-ha-noi-co-the-tang-gap-doi-4465662.html

Lương em không tăng.
Xăng tăng giá! Vàng tăng giá! Đất đai tăng giá! vân vân và mây mây thì học phí phải tăng thôi

luot_song

Xe điện
Tăng luôn đi tranh thủ bà con đang mải mê đá bóng :)
Cũng phải tăng thôi nhưng thiết nghĩ một số nước free một số cấp học ở trường công ... chúng ta càng ngày càng ...

giang.nguyen

Xe điện
Cũng phải tăng thôi nhưng thiết nghĩ một số nước free một số cấp học ở trường công ... chúng ta càng ngày càng ...
Cụ có biết VN đang free học phí tới cấp học nào không??

"Một số nước" của cụ, họ ko thu học phí nhưng phân ra bằng cách cào bằng thuế trường học lên tất cả mọi người, kể cả khi cụ ko có con đi học.

Cụ có bằng lòng nộp tiền học cho hàng xóm, kể từ khi 18 tuổi cho đến khi chết già ko làm việc nổi nữa, cho dù ko có đứa con nào của cụ đi học ko?

Em cho là, ko có miếng mỡ nào là cho không hết cụ ạ.

tientung000

Xe điện
Thế này gọi là CN Xh đấy hở các cụ?
Tăng học phí mà trẻ con vẫn phải đi học thêm, cô giáo vẫn găm kiến thức không dạy ở trường mà mang về nhà dạy thì chỉ có chết dân.
Cụ có 2 câu mà ý tứ ác quá.
Các cô không găm kiến thức. Em nghĩ là các cô dạy đúng và đủ theo chương trình giáo khoa. Nhưng 1 số cháu không tiếp thu được, hoặc 1 số cần củng cố, 1 số cần nâng cao, 1 số để thi nọ kia mà phụ huynh thì tự nguyên nhờ cô giúp, nên cứ phải chia nhóm ra để dạy, mệt thở không ra hơi cụ ạ

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Các cụ ơi, việc tăng học phí không phải để tăng lương cho giáo viên đâu ạ.
Việc tăng học phí này nhằm chia sẻ cho các trường hợp đáng lẽ là được học trường công, nhưng do nhà nước không đảm bảo đủ trường cho các cháu học nên các cháu buộc phải học trường tư thục, thì nhà nước sẽ chia sẻ phần này. Đấy là theo nội dung của nghị định chính phủ.
Tuy nhiên, để làm sao mà biết cháu nào được hỗ trợ thì không thấy hướng dẫn ạ.
Không phải TĂNG LƯƠNG, mà là dùng để "CẢI CÁCH TIỀN LƯƠNG" nhé cụ.
Đơn vị trường học được giữ lại tối thiểu 40% số thu học phí để thực hiện cải cách tiền lương theo quy định.
Cho nên việc tăng học phí thì nhà trường cũng đc tăng thêm kinh phí chi cho sự nghiệp giáo dục. :D

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Các cô ko găm kiến thức. Các cô vẫn dạy hết chứ. Nhưng chỉ dạy 1 lần. Ai hiểu thì hiểu ko hiểu tự tìm cách khắc phục. Đừng trách, đừng chửi các cô, lương các cô dạy chục năm còn éo bằng lương giúp việc.

NNS

Xe ngựa
thủa ấu thơ em học, cũng vô khối đoạn, chương đc thấy cô giáo ghi rõ ràng "phần A chương B: tự học SGK" có ai bảo thầy cô ăn bớt ko dạy kiến thức để dấu bài dành đi học thêm dạy đâu.
em từ bé đến lớn chưa từng học thêm người dạy mình ở lớp học cả, cũng chả thấy ai trù úm, thày cô éo ưa thì chắc chắn có, vì quậy bỏ mẹ ra, trường nó éo đuổi học là may cmnr. Con em cũng vậy, thích thì học, ko thì thôi, có ai trù úm ghét bỏ nó đâu. Mịe, các vị PH 1 là éo biết con học gì, chả dạy bảo kèm cặp gì đc cho con, 2 là con học dốt bcmr nhưng thấy đi học thêm thì chửi thầy cô như hát hay, dù chỉ với những đồng còm trả phí đó. Giỏi thì mang về mà dạy, =))
cũng có vài thầy cô xấu tính, nhưng em chắc chắn là ko nhiều, rất thiểu số.

Phán Thông

Xe buýt
Chả liên quan, con em nhà em chả học thêm học bớt gì vẫm nằm trong top lớp, cụ cho con đi học thêm hay ko là quyền của cụ, còn bảo thầy cô găm kiến thức ko dạy đủ em cho là đổ tội vô bằng chứng, thầy cô họ chả có ở đây để cãi lại cho cái việc đổ vấy vô tội vạ của cụ
Cụ mà bảo con cụ không học thêm gì là cụ nói phét.

haivanphe

Xe container
Cụ có 2 câu mà ý tứ ác quá.
Các cô không găm kiến thức. Em nghĩ là các cô dạy đúng và đủ theo chương trình giáo khoa. Nhưng 1 số cháu không tiếp thu được, hoặc 1 số cần củng cố, 1 số cần nâng cao, 1 số để thi nọ kia mà phụ huynh thì tự nguyên nhờ cô giúp, nên cứ phải chia nhóm ra để dạy, mệt thở không ra hơi cụ ạ
Các thày cô giáo vẫn đầy đủ như trong sách thôi ạ. Nhưng đề thi từ kiểm tra 1 tiết, kiểm tra học kỳ, tốt nghiệp thì lại phần điểm cao nằm ở cái kiến thức vận dụng nâng cao mà không đi học thêm thì điểm sẽ không cao. Chấp nhận con điểm ở top dưới thì chả cần phải đi học thêm. Cơ mà bảng điểm không đẹp thì lại không vào được đại học vì cái phương thức xét tuyển bằng học bạ =))=))=))

NNS

Xe ngựa
Đức ko phải đóng học phí gì, cơ mà cụ nghĩ trường nó thu tiền từ các tổ chức phi chính phủ từ thiện để hoạt động ư? =))

giang.nguyen

Xe điện
Toán lý hoá sinh con em ko học thêm miếng gì ngoài kiến thức được dạy trên lớp.
Em cho học bơi, học IELTS ở trung tâm, cũng chẳng liên quan đến thầy cô trên lớp.
Cụ gọi như vậy là học thêm thì tùy, còn kiến thức ở trường đã truyền đạt đủ, em ko áp lực bắt nó phải thi học sinh giỏi, Olympic này kia thì học thêm cái gì.

21fo

Xe buýt
ở quê đầy cháu ko học thêm gì vẫn top lớp top trường
ngày xưa e ko thèm học ôn thi đại học ở trường vẫn đậu điểm top trường top đây cụ