[Funland] Học sinh gặp tai nạn khi tham gia trải nghiệm cuối năm

thichlexus

Xe điện
Không hiểu sao em lại bị ám ảnh vụ này đến thế. Có lẽ nó thực tế và sát sườn cuộc sống mình đang diễn ra.
Em cứ nghĩ mãi, nếu cháu bé kia đi cùng bố mẹ thì sẽ như các gia đình khác, giờ này được an toàn rồi.
Gửi con theo các nhóm gia đình đi trải nghiệm, giờ cũng khá phổ biến ở HN (em chỉ nói ở HN), đi viện bảo tàng, tham gia các hội thảo khám phá khoa học, đi công viên, cắm trại,... Con em được ký gửi cũng khá nhiều lần, cũng như mình đính kèm con nhà khác.
Mà mỗi lần đính kèm như thế, em rất áp lực, thường chia vợ trông con mình, mình trông con nhà họ, hoặc đảo lại.
Đi chơi hướng đạo sinh cũng thế, phụ huynh chia nhau trông các con.
Chơi vui mà bổ ích khó thật.
Đúng là nếu gặp sự cố thường phản xạ của mọi người là nhìn xung quanh để kéo con mình vào nơi an toàn đã rồi mới nhớ đến các bạn khác. Như có bài báo viết là lên tàu điểm danh lại mới phát hiện thiếu cháu không có phụ huynh đi kèm.

nowhereland

Xe điện
Cụ mới bị sụt cát ở chỗ nước lấp dấp thì mới còn sống để còm chứ cụ đang bơi lội ở mức nước tầm ngang ngực hoặc bụng, đứng trúng hố cát thì bất ngờ tụt xuống ngập đầu thì khỏi cứu.
Em ở bãi sông Hồng nên chả lạ gì chuyện này, hầu như năm nào chả có người chết ngoài bãi sông Hồng. Người mê tín thì bảo là do Hà Bá bắt người.
Nhà em đang ở thì là có Bãi Đá sông Hồng, bên bà nội em là Thạch Cầu - Long Biên. 2 điểm này đang là nơi vui chơi cắm trại của dân Hà Nội. Em thấy mọi người còn vô tâm lắm. Phường đã có biển cấm và cảnh báo nguy hiểm nhưng có vẻ chả ai quan tâm.
Em cũng bơi hồ nhiều nhưng chưa hình dung ra cái hố cát ở sông nó như thế nào, nếu nó mềm và loãng đến mức đứng phát tụt luôn xuống thì vẫn có thể ngoi lên bơi được chứ nhỉ? Còn nó lún từ từ mút chặt thì phải có cảm giác, lún đến mắt cá chân là phải tàu lượn luôn rồi chứ dại gì đứng đấy cho nó lún.

Utopia79

Xe buýt
Em cũng chỉ mong nhân dịp này Bộ GDĐT dẹp ngay hoạt động trải nghiệm rất hình thức mà các trường ở HN đang tổ chức cho học sinh mỗi năm 2 lần. Mỗi trường cấp,2 gồm 4 khối, như trường con nhà em mỗi khối 8 lớp, mỗi lớp 40 học sinh, vị chi hơn nghìn học sinh chen chúc lúc nhúc trong 1 khu farm hoặc khu du lịch sinh thái tư nhân đầu tư nhỏ lẻ thì không hiểu trải nghiệm được gì. Chỉ béo các công ty du lịch và một số người.
Cấm thì các cô hiệu trưởng lấy đâu nguồn thu hồi vốn hả cụ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Kền kền giờ đây không chỉ còn là bọn báo chí, bọn bán hàng online..
mà đã "phổ cập" sang cả trí thức, lại còn là trí thức bậc cáo như TS, như quan chức cấp bộ về hưu

Tới trang số 21 bắt đầu có những trích dẫn nguồn từ facebook của những chuyên gia... về sự nguy hiểm ở khu vực xảy ra tai nạn vừa rồi. Xin lỗi các ông bà tổ chức cho phép tàu thuyền tại địa phương hoạt động kinh doanh và các ông bà ABC... tsb các ông bà cho nó nhanh, toàn vuốt đuôi, khi có tai nạn là lên báo chí truyền thông phủi tay hay trách nhiệm thật nhanh. Nói chung cả các ông bà chuyên gia DEF...ăn học và đi thực tế cho lắm mà không có tiếng nói cảnh báo tới nhân dân ngu dốt nói chung. Tai nạn xảy ra khắp cả nước, mọi tỉnh thành, mọi nơi mọi xó mà các ông bà cứ đợi xảy ra rồi mới lên face khoe mẽ.
Về quy tắc, nếu lý thuyết BV A chữa được căn bệnh X thì không bao giờ BV A chuyển BN sang BV B. Nếu muốn chuyển thi BV A phải ghi trên giấy chuyển viện rằng bệnh X chúng tôi không đủ máy móc hoặc không đủ trình độ để xử lý.

Vì cái này liên quan đến uy tín và doanh thu của BV. Vậy nên có nhiều BN ở tỉnh tố rằng xin chuyển viện tề TW nhưng BV tỉnh không cho, dẫn đến việc điệu trị kéo dài, hoặc BN bị chêt oan vì tay nghề của BS tỉnh.

Nếu muốn chuyển viện thì xin trước khi vào BV điều trị, và xin ở bộ phận cấp thẻ BH y tế của BHXH tỉnh.

Vậy nên nhà em toàn đăng ký BV quận, bệnh linh tinh thì khám ở quận, vắng người cho khỏe. Bệnh nặng thì muốn chuyển đi đâu thì BV quận cho chuyển đến đấy.
vừa được miếng lại vừa đc tiếng như cụ j lại còn quảng cáo cho trường niu tơn nữa

banchaophoi

Xe tải
Ngày em còn bé cách đây 35-40 năm nếu có di trải nghiệm cũng chỉ đến viện bảo tàng. Tập trung đi 1 vòng nghe hướn dẫn viên thuyết trình. May là SG khá nhiều viện bảo tàng gồm: bảo tàng lịch sử, bảo tàng quân đội, dinh Độc Lập, Thảo Cầm Viên nên cũng khá bổ ích khi đi xem mà có HDV thuyết trình.

Sau đó về làm 1 bài thu hoạch trả lời các câu hỏi, và thêm 1 câu phát biểu cảm tưởng. Bài thu hoạch sẽ được cộng 1,2 điểm vào bài kiểm tra 1 tiết, hoặc chấm thành 1 cột 15 phút.

Em thấy trải nghiệm kiểu này cũng tốt, mở mang kiến thức về sinh, sử, địa lý.
Như thế này thì lại quá tốt ý cụ. Chứ giờ em thấy tổ chức lôm nhôm quá. Mục đích là thu tiền, nhiều bên có lợi. Còn các con thu lượm được gì không thì em nghĩ có thể có ở khía cạnh nào đó nhưng rất rất ít. Vì trường lùa các con đi như lùa gà cả đàn, phó thác cho công ty tổ chức sự kiện tổ chức teambuilding cho các con với những trò nhảm nhí là chính ạ. Tất nhiên là không có yêu cầu viết thu hoạch nào rồi. Em thấy rất hình thức cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

banchaophoi

Xe tải
Cấm thì các cô hiệu trưởng lấy đâu nguồn thu hồi vốn hả cụ?
Cụ hiểu, em hiểu và ai cũng hiểu ạ. Không phải mỗi HT đâu mà còn bên trên đó nữa chứ cụ. Thế nên em mới mong dẹp lại, để tổ chức những hoạt động thực sự là vì lợi ích của các con.

nowhereland

Xe điện
Nói chung cả các ông bà chuyên gia DEF...ăn học và đi thực tế cho lắm mà không có tiếng nói cảnh báo tới nhân dân ngu dốt nói chung. Tai nạn xảy ra khắp cả nước, mọi tỉnh thành, mọi nơi mọi xó mà các ông bà cứ đợi xảy ra rồi mới lên face khoe mẽ.
Vẫn thế cả thôi, hôm nay nói đấy nhưng ngày mai vãn chết, vì có ai thèm nghe hay tìm hiểu đâu. Đa số là vẫn ngồi máy lạnh xem qua ảnh, kháo nhau hay lắm, đẹp lắm, thích lắm là lên chương trình thôi.

XSim

Xe container
Nói chung xác định mạo hiểm tức là lâu lâu phải có tai nạn rồi, không thể ai gọi là mạo hiểm. Như bơi biển lâu lâu vẫn có người đuối nước, hay gần gũi hơn là giao thông ngày nào chả có vài chục mạng ra đi mà có ai mấy vì thế mà sợ ra đường đâu.

Sat xi

Xe buýt
Cấm tham gia giao thông để giảm tai nạn cụ nhỉ.
Nói chung xác định mạo hiểm tức là lâu lâu phải có tai nạn rồi, không thể ai gọi là mạo hiểm. Như bơi biển lâu lâu vẫn có người đuối nước, hay gần gũi hơn là giao thông ngày nào chả có vài chục mạng ra đi mà có ai mấy vì thế mà sợ ra đường đâu.

Moriarty

Xe container
Cấm cũng tốt, chủ yếu sẽ rạch ròi trách nhiệm giữa trường và phụ huynh trong những ca thế này, cho các ông bà khỏi lèm bèm trách nhiệm của cô giáo và hiệu trưởng. Giờ ban phụ huynh vẫn cứ tổ chức thì cô giáo hay trường cấm được chắc.
Cụ quên còn 1 khả năng bọn trẻ con sẽ nói dối bố mẹ, tự tổ chức đi với nhau. Bọn cấp 1 thì ko nói chứ bọn cấp 2 trở lên là cái tuổi phát triển vượt bậc, đầu óc lúc nài cũng thích khám phá và nổi loạn, nhà trường và phụ huynh ko tổ chức chúng nó sẽ tự đi.

Dacia90

Tháo bánh
Xem mấy kênh truyền hình nước ngoài nó hay làm những vụ thực nghiệm để giáo dục và giải thích về sự nguy hiểm. Kiểu như phòng cháy, ngập khói thì bò lom khom sát sàn nhà...

XSim

Xe container
Cụ quên còn 1 khả năng bọn trẻ con sẽ nói dối bố mẹ, tự tổ chức đi với nhau. Bọn cấp 1 thì ko nói chứ bọn cấp 2 trở lên là cái tuổi phát triển vượt bậc, đầu óc lúc nài cũng thích khám phá và nổi loạn, nhà trường và phụ huynh ko tổ chức chúng nó sẽ tự đi.
Vâng, em cũng qua tuổi đó, cũng từng rủ bạn phượt như thế nên em biết mà :D

Bây giờ là phụ huynh em cũng chỉ biết dạy kỹ năng để nhận biết và tránh nguy hiểm thôi. Và em xác định đấy là trách nhiệm của mình, con có bị sao ở ngoài trường thì không bao giờ có thể trách cứ thầy cô được.

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
trường hợp hố cát này mà đeo phao thì có ổn ko cụ
Em cũng không biết nữa, thấy ngay trong thớt này có cụ trích dẫn là bài viết của cụ nào ở nhóm bơi Open sông hồng, thoát chết bằng phao kéo đấy cụ.
Thường thì có người khác cứu là tốt nhất, có cái sào hoặc que chìa ra cho người bị thụt hố nắm lấy rồi kéo thôi. Hồi bé mấy anh em em đi chơi ngoài bãi Thạch Cầu - Long Biên thì bà nội em dặn mỗi đứa cầm 1 cái que dài.

fanmu12345

Xe điện
Như thế này thì lại quá tốt ý cụ. Chứ giờ em thấy tổ chức lôm nhôm quá. Mục đích là thu tiền, nhiều bên có lợi. Còn các con thu lượm được gì không thì em nghĩ có thể có ở khía cạnh nào đó nhưng rất rất ít. Vì trường lùa các con đi như lùa gà cả đàn, phó thác cho công ty tổ chức sự kiện tổ chức teambuilding cho các con với những trò nhảm nhí là chính ạ. Tất nhiên là không có yêu cầu viết thu hoạch nào rồi. Em thấy rất hình thức cụ ạ.
Trải nghiệm bây giờ toàn kiểu đi du lịch, ít có việc bổ sung kiến thức thực tế.

tung5917

Xe điện
Em cũng bơi hồ nhiều nhưng chưa hình dung ra cái hố cát ở sông nó như thế nào, nếu nó mềm và loãng đến mức đứng phát tụt luôn xuống thì vẫn có thể ngoi lên bơi được chứ nhỉ? Còn nó lún từ từ mút chặt thì phải có cảm giác, lún đến mắt cá chân là phải tàu lượn luôn rồi chứ dại gì đứng đấy cho nó lún.
Bị tụt vào hố cát nó bám mút chân rồi từ từ lún xuống, cụ càng quẫy càng bị lún xuống. Tốt nhất là có người khác kéo. Trong topic này có mấy cụ mô tả thực tế rồi đấy.

poiuy

Xe cút kít
Cách tổ chức như vậy cũng không hẳn là dở.
1 là nó an toàn, sẽ hiếm khi có tai nạn
2 là cũng tạo ra 1 buổi vui chơi cho lũ gà công nghiệp
3 là có hình thức vui chơi tập thể khác với hàng ngày ru rú ở trường và ở nhà.
Còn với một số gia đình thì chẳng có gì bổ ích thật vì gia đình người ta có điều kiện hoặc kinh nghiệm vui chơi rồi. Nhưng nhiều nhà không có điều kiện vậy đâu.

XSim

Xe container
Bị tụt vào hố cát nó bám mút chân rồi từ từ lún xuống, cụ càng quẫy càng bị lún xuống. Tốt nhất là có người khác kéo. Trong topic này có mấy cụ mô tả thực tế rồi đấy.
Em chả tin cái mô tả đó của các cụ :D Người ở dưới nước rất nhẹ rất khó bị chìm trong cát như thế.

sinichit52

Xe container
Ngày em còn bé cách đây 35-40 năm nếu có di trải nghiệm cũng chỉ đến viện bảo tàng. Tập trung đi 1 vòng nghe hướn dẫn viên thuyết trình. May là SG khá nhiều viện bảo tàng gồm: bảo tàng lịch sử, bảo tàng quân đội, dinh Độc Lập, Thảo Cầm Viên nên cũng khá bổ ích khi đi xem mà có HDV thuyết trình.

Sau đó về làm 1 bài thu hoạch trả lời các câu hỏi, và thêm 1 câu phát biểu cảm tưởng. Bài thu hoạch sẽ được cộng 1,2 điểm vào bài kiểm tra 1 tiết, hoặc chấm thành 1 cột 15 phút.

Em thấy trải nghiệm kiểu này cũng tốt, mở mang kiến thức về sinh, sử, địa lý.
Em thích trải nghiệm kiểu này, còn cái trải nghiệm mạo hiểm kia thì thôi, bao giờ tụi nhỏ được học hết về các kỹ năng sinh tồn thì hãy tham gia. Còn không, an toàn của mình là trên hết, bị nói là nhát cũng được.

vanvuong

Xe điện

Cuối năm nhiều lớp phụ huynh hay tổ chức cho các con đi dã ngoại, đọc vụ này khiếp thật các cụ ạ. Các cụ lưu ý để chọn địa điểm dã ngoại an toàn cho các con.
Lớp con nhà em tuần vừa rồi cũng đi dã ngoại nhưng chỉ tổ chức ở Cúc Phương khá an toàn.
Không biết lớp gặp tai nạn ở bãi ngao là cấp 2 hay cấp 3 nhưng tổ chức cho các con đi ra bãi bồi xa cách bờ đến 6-7km mà toàn các cháu ở thành phố thì cũng nguy hiểm thật.
Lớp 6 cụ ợ !!!!

tung5917

Xe điện
Em chả tin cái mô tả đó của các cụ :D Người ở dưới nước rất nhẹ rất khó bị chìm trong cát như thế.
Người chết rồi nên không kể lại được nữa. Bây giờ cũng chỉ phỏng đoán thôi cụ.
Nhà em cách bờ sông Hồng có tầm 100m thôi, về ở đây hơn 20 năm mà em chỉ ra bờ sông đi dạo dắt chó tầm 1 vài lần. Bãi sông rất đẹp nhiều người cắm trại và tắm. Ngõ nhà em toàn các cụ già hay ra ngoài đó bơi.
Chỗ bãi đá sông hồng này nhiều người chết, phường cắm biển cảnh báo nguy hiểm. Vậy mà vẫn đông vui lắm.