[Funland] Học sinh lớp 8 bị đánh chết não !

Thích Nói Phét

Xe điện
Công kích cá nhân thấy hèn hèn sao. Diễn đàn khuyến khích tranh luận, không nhận xét đánh giá cá nhân. Đa phần những người comt trong thớt này đều có tuổi tương đương là bố mẹ hoặc ông bà nạn nhân. Vì cũng có con cháu tuổi này nên đình cảm với bạn bé nạn nhân.
Tôi chưa hề công kích ai, tôi chỉ nhận định vụ việc cụ đó kể sặc mùi bịa đặt, nào là "xóa cam" nào là vân vân mây mây lời bịa đặt ( chưa được kiểm chứng) vậy cơ sở nào nói là "không lên tiếng là tôi ác" vậy cái kiểu nói láo này, có được coi là công lý nửa vời không? Bình luận hay tranh luận nó phải dưa vào thông tin có thật hay đã được xác nhận, chứ không phải nói suông.

P/s: ở đây không chơi chắn cạ mà có kiểu ù suông :))

bổ sung
thêm chút, còm cụ kia công kích xxx phường xóa cam có bằng chứng không? Cái này là công kích cả tập thể phường rồi đó, nếu có bằng chứng làm cái đơn kiện xxx phường về vụ xóa cam đi? Hay là thông tin bịa nên không ai dám làm đơn, điểm mặt chỉ tên?

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
“Người bệnh đã có những thay đổi nhỏ theo hướng tích cực, tuy nhiên tình trạng người bệnh còn rất nặng, tiên lượng gần và xa đều rất khó khăn, vẫn còn phải duy trì các biện pháp điều trị hồi sức và chăm sóc tích cực. Hy vọng theo thời gian người bệnh sẽ có những tiến triển tốt hơn” bộ phận chuyên môn bệnh viện cho biết.

Như này gia đình nạn nhân càng rất cần sự ủng hộ về tiền bạc, các cụ ạ!

newbiess

Xì hơi lốp
Để dẹp bớt những tin giả, những thông tin xấu độc trên mạng đó cụ. Những người đưa tin giả dẫn dắt đám đông một cách có chủ đích cũng ác không kém đâu.
Ghét cái ác là tốt, nhưng mù quáng diệt trừ cái ác 1 cách thiếu kiến thức, thiếu thông tin thì mới thực sự là ác.
Trừ những kẻ có động cơ muốn đổi trắng thay đen thì không ai thích tin giả hay ủng hộ tin giả cả, cụ nhé. Kể cả ngoài đời hay trên diễn đàn.

Từ đâu mà cụ khẳng định những thông tin nhiều nhân chứng chia sẻ trước đó là tin giả? Căn cứ vào lời phát biểu của ông thiếu tướng conan à?

em thì thấy là: nếu báo chí trích dẫn đúng và đấy đúng là lời của ông thiếu tướng; thì em e là ông thiếu tướng nhận định quá vội vã và chủ quan, thiếu thuyết phục đối với người dân. Sao chưa điều tra, xác minh vv; mới chỉ lấy được lời khai từ hung thủ, mà ông thiếu tướng đã có thể kết luận / khẳng định những thông tin nhiều người chia sẻ trước đó là giả vậy cụ?

Đừng nghĩ là cứ thiếu tướng conan thì có thể nói thay sự thật, hay muốn nói gì người dân cũng phải im. Trước giờ tướng conan mất chức hay đi tù vì sai phạm cũng không ít đâu.Phát biểu sao để người dân thấy thuyết phục, thấy tin tưởng. Chứ như kiểu ông thiếu tướng này phát biểu em thấy không thuyết phục.

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhhaist

Xe buýt
Ông chú ngồi tiệc cùng em nói thằng bố bị bế đi rồi, ko thấy về nhà nữa.
Xxx phường xoá cam nhằm bớt tội cho thằng bố vì nghĩ rằng việc lỡ tay là của thằng trẻ con lớp 10 thì tội sẽ nhẹ, vì nó là vị thành niên, thằng bố thì ko biết ko bị liên quan.
Không ngờ là sự việc to quá, sau ko bịt nổi nữa. CA quận và CAHN về làm thì lòi ra, cam ko phải quay ở sân đình mà cam quay cảnh thằng bố chở thằng lớp 10 ra để đánh con nhà ngta. Sự việc có hay không thằng bố chở thằng lớp 10 ra đánh nó làm thay đổi hẳn bản chất sự việc.
Lúc e nghe ông chú bảo: mấy bố con bắt thằng bé lớp 8 quỳ để đánh là em cũng sôi máu lắm, về đây đọc comment của nhiều cụ thì có vẻ cũng có nhiều nguồn tin nói như vậy.
Có mấy cụ bên trên comment ý nói em đưa thông tin chưa kiểm chứng này nọ, nói thật là em chả ngại nếu mình giúp nói lên 1 chút sự thực, em chỉ ngại nếu em nói sai thôi. Mình ngậm mồm vì sợ liên luỵ mới là tội ác
Nếu có việc ông bố liên đới thì chả cần camera, vài nhân chứng khai khớp là đủ rồi, bố con nhà đó k đủ khả năng bịt miệng hết đám nhân chứng, mà thông cung một đám như vậy cũng bất khả thi, tự nhiên vô tội khai theo mẫu giúp bố con đó thành tội hình sự thì cái lợi phải lớn cỡ nào, chắc chắn k làm đc. Cccm lo bằng thừa, em tin là công an sẽ tìm ra hết.

altis_oldman

Xe tăng
sao cc kg gọi điện hỏi thằng bố cho nhanh mà cứ phỏng đoán ?

Khongdanhvong

Xe điện
Nhân chứng nào vậy?
Toàn thấy nhân chứng kiểu nghe ông anh uống rượu nói.
Vụ này đơn giản như sau:
Thằng lớp 8 mất dạy đánh thằng lớp 6, may không chết, sau bị thằng lớp 10 mất dạy đánh, đen là chết.
Thằng lớp 10 mất dạy trả giá bằng mấy năm tù, thằng lớp 8 trả giá thói bắt nạt trẻ con bằng mạng sống.
2 đứa trẻ mất hết tương lai vì hành vì côn đồ, lớn bắt nạt bé.
Đánh tráo khái niệm kinh quá cụ ơi. Mất dạy mà đánh thì không chết cũng phải có thương tích,vậy thương tích đâu? Trước khi thằng lớp 8 mất dạy đánh (nếu có) thì biết đâu thằng lớp 6 đã đá hay chửi thằng lớp 8 rồi, người nằm chờ chết có lên tiếng thanh minh được đâu.
Tất các các vụ án trước nay báo chí đều đưa lời khai của nhân chứng, vụ này thì không.

newbiess

Xì hơi lốp
Nhân chứng nào vậy?
Vụ này đơn giản như sau:
Thằng lớp 8 mất dạy đánh thằng lớp 6, may không chết, sau bị thằng lớp 10 mất dạy đánh, đen là chết.
Thằng lớp 10 mất dạy trả giá bằng mấy năm tù, thằng lớp 8 trả giá thói bắt nạt trẻ con bằng mạng sống.
Cụ ơi nói sai phải tội đấy ạ! Nhất là nói sai về người đang là nạn nhân, đang hôn mê thập tử nhất sinh không thể lên tiếng

Vụ việc khá nhiều người chứng kiến đấy. Ông bạn cụ Alexandre Ciskob cũng có thể là nhân chứng đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Nhân chứng nào vậy?
Vụ này đơn giản như sau:
Còn thằng bố mất dạy đâu.

just for fun

Xe lăn
Tôi chưa hề công kích ai, tôi chỉ nhận định vụ việc cụ đó kể sặc mùi bịa đặt, nào là "xóa cam" nào là vân vân mây mây lời bịa đặt ( chưa được kiểm chứng) vậy cơ sở nào nói là "không lên tiếng là tôi ác" vậy cái kiểu nói láo này, có được coi là công lý nửa vời không? Bình luận hay tranh luận nó phải dưa vào thông tin có thật hay đã được xác nhận, chứ không phải nói suông.

P/s: ở đây không chơi chắn cạ mà có kiểu ù suông :))

bổ sung
thêm chút, còm cụ kia công kích xxx phường xóa cam có bằng chứng không? Cái này là công kích cả tập thể phường rồi đó, nếu có bằng chứng làm cái đơn kiện xxx phường về vụ xóa cam đi? Hay là thông tin bịa nên không ai dám làm đơn, điểm mặt chỉ tên?
Nếu cụ xxx phường nào đó đang phải viết tường trình thì chúng ta sẽ đọc được thông tin trên báo chính thống sớm thôi. Giả sử thông tin này là thật, đến các cụ cõi ọp biết gần hết rồi mà chưa báo nào đăng thì cũng hơi lạ.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ ơi nói sai phải tội đấy ạ! Nhất là nói sai về người đang là nạn nhân, đang hôn mê thập tử nhất sinh không thể lên tiếng

Vụ việc khá nhiều người chứng kiến đấy. Ông bạn cụ Alexander cũng có thể là nhân chứng đấy ạ.
"Đánh may không chết" mà một chút thương tích không có. Nếu không có nhân chứng rõ ràng và đầy đủ thì yêu cầu không kết luận những tình tiết chi tiết có thể gây ảnh hưởng tới nạn nhân như vậy.

newbiess

Xì hơi lốp
Tức là thế này , sau khi cháu lớp 6 bị cháu lớp 8 bắt nạt trong lúc chơi bóng rổ thì cháu lớp 6 nhanh trí về nhà gọi bố+anh trai ra đứng đó để "uy hiếp" nhằm ko cho cháu lớp 8 chống cự mà phải đứng yên cho cháu lớp 6 đánh. Vì ko ý thức dc sự nguy hiểm nên cháu lớp 6 đã ra tay quá nặng và đánh vào chỗ hiểm khiến cháu lớp 8 bị chấn thương sọ não nặng.
Nếu người nhà nạn nhân mạnh tay thì có thể truy tố cả 3 cha con. Cháu lớp 6 sẽ dính vào tội "cố ý gây thương tích (hoặc giết người nếu trong trường hợp xấu nhất" nhưng do dưới 14 tuổi nên sẽ không phải đi tù và ko bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
2 cha con liên đới sẽ chịu phạt tù từ 3-10 năm
Tuy không trực tiếp tham gia đánh (chỉ đứng bên đường xem), không mang theo hung khí, nhưng có thể vẫn bị xem xét xử lý hình sự về tội:

(i) Tội “Giết người” hoặc tội “Cố ý gây thương tích” có yếu tố đồng phạm nếu thỏa mãn các yếu tố sau:

- Có căn cứ cho thấy nếu cùng họp bàn (về việc đi đánh nhau) nghĩa là có sự cấu kết chặt chẽ với các thành viên trong nhóm;

- Tham gia với vai trò giúp sức về tinh thần (đi cùng để gây thanh thế hoặc để động viên tạo điều kiện tinh thần cho những người khác trong nhóm thực hiện tội phạm).

(ii) Tội che giấu tội phạm:

Nếu có hành vi che giấu người phạm tội, các dấu vết, tang vật của tội phạm hoặc có hành vi khác cản trợ việc phát hiện, điều tra, xử lý người phạm tội, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội che giấu tội phạm

(iii) Tội không tố giác tội phạm:

Khi biết rõ tội phạm đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm (Điều 313).
em xin nợ rượu cụ ạ

just for fun

Xe lăn
Trừ những kẻ có động cơ muốn đổi trắng thay đen thì không ai thích tin giả hay ủng hộ tin giả cả, cụ nhé. Kể cả ngoài đời hay trên diễn đàn.

Từ đâu mà cụ khẳng định những thông tin nhiều nhân chứng chia sẻ trước đó là tin giả? Căn cứ vào lời phát biểu của ông thiếu tướng conan à?

em thì thấy là: nếu báo chí trích dẫn đúng và đấy đúng là lời của ông thiếu tướng; thì em e là ông thiếu tướng nhận định quá vội vã và chủ quan, thiếu thuyết phục đối với người dân. Sao chưa điều tra, xác minh vv; mới chỉ lấy được lời khai từ hung thủ, mà ông thiếu tướng đã có thể kết luận / khẳng định những thông tin nhiều người chia sẻ trước đó là giả vậy cụ?

Đừng nghĩ là cứ thiếu tướng conan thì có thể nói thay sự thật, hay muốn nói gì người dân cũng phải im. Trước giờ tướng conan mất chức hay đi tù vì sai phạm cũng không ít đâu.Phát biểu sao để người dân thấy thuyết phục, thấy tin tưởng. Chứ như kiểu ông thiếu tướng này phát biểu em thấy không thuyết phục.
Cụ thiếu tướng nói công an đã điều tra và xác minh ạ. Còn cụ cứ khẳng định công an đưa ra nhận định dựa trên mỗi lời khai thủ phạm liệu cụ có coi thường các anh conan lắm không?
Cháu lấy thông tin từ báo chính thống, cụ đọc kỹ sẽ thấy cụ thiếu tướng đã nói, công an nhận định dựa trên việc điều tra, xác minh, tài liệu thu thập được rồi mà cụ vẫn cứ khăng khăng là họ chưa điều tra, xác minh thì cháu cũng đến chịu cụ.
Còn về cách trích dẫn thông tin để tránh tin giả, tin xấu độc thì đương nhiên nguồn tin từ những báo chính thống, từ cổng thông tin của công an thành phố, từ phát ngôn của người có trách nhiệm như phó giám đốc công an và nguồn từ người làng, từ facebook thì theo cụ nguồn nào uy tín hơn?
Nguồn báo lao động

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Nhân chứng nào vậy?
Vụ này đơn giản như sau:
bạn rất hùng hồn, nhưng bạn cũng không nêu ra là có căn cứ gì ko?

newbiess

Xì hơi lốp
Em theo dõi bên luật sư Nguyễn Anh Thơm thì thằng lớn lớp 10 đánh là chính, và thằng đó nó còn tập boxing. Có 1 bạn nhà gần đó bình luận, nhà nó côn đồ từ thời ông nội, mẹ nó ko dạy được con nên bỏ đi, thằng bố nuôi 2 đứa con và tối nào cũng dậy con đấm bốc trên tầng 4 (em hóng ở bình luận thôi, còn đúng hay ko em ko rõ :v)
trên face bôk mấy hôm trước cũng thấy có chia sẻ thông tin tương tụe

newbiess

Xì hơi lốp
Đăng viết bài quy chụp, không bằng chứng xác thực, coi thường cơ quan pháp luật Việt Nam
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 1/5/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

dheIa

Xe điện