Học tập các cụ, nhà em cũng xuyên Việt ạ!

usernames78

Xe buýt
Em lại phải khuyên cụ chủ tí, dựa vào kinh nghiệm của e thì như sau.
Do e hay tắm biển và lặn ở những chỗ nhiều san hô, thậm trí còn hơn cả cái ở cù lao tràm mà cụ bị đứt chân, do đó e có mua đôi giầy gọi là giầy lội, hay giầy đi biển gì đó, nó đã giải quyết vấn đề đứt chân cho e mà vẫn đảm bảo bơi thoải gà mái chứ k bị vướng như chân nhái, mặc dù e cũng vẫn sử dụng cả 2 tùy tình hình, tức là cả chân nhái và giầy lội.

Ngoài ra cụ nên có bộ quần áo, tối thiểu là cái áo , gọi là áo đi biển, hay loại áo làm bằng chất liệu tên tiếng anh dài lắm, dùng đặc thù cho dân chơi thể thao đi biển hay tắm biển, tác dụng thì thằng tây nó sx ra nó nghĩ chán rồi, thứ nhất chống cháy da bởi cụ lặn hay bơi giữa cái nắng chỉ vài bữa da của cụ sẽ như con cua lột cho dù kem chống nắng, tiếp nữa là dưới cái nắng thường ng ta hay bị mất nước cơ thể, có thể cụ bơi dưới nước k cảm nhận đc, nên sẽ rất mệt do mất nước, đặc biệt cụ chơi mấy môn thể thao. Ngoài ra thì nó còn giữ cho đỡ lạnh nữa. Cụ để ý bọn tây chơi lướt ván hay thuyền nó hay mặc quần áo bó sát cơ thể là thế đấy, bộ này khá đắt tiền nhé nếu biết mua thì rẻ bèo .
À quên nhắc cụ, mùa này là con nước lạnh (dân miền biển hay gọi thế) từ mạn nam trung bộ sẽ bị ảnh hưởng tùy thời tiết từng ngày khả năng tắm biển bị lạnh đấy nhé, đặc biệt khúc phú yên, khánh hòa, cam ranh

savagecrazy

Xe hơi
Em lại phải khuyên cụ chủ tí, dựa vào kinh nghiệm của e thì như sau.
Do e hay tắm biển và lặn ở những chỗ nhiều san hô, thậm trí còn hơn cả cái ở cù lao tràm mà cụ bị đứt chân, do đó e có mua đôi giầy gọi là giầy lội, hay giầy đi biển gì đó, nó đã giải quyết vấn đề đứt chân cho e mà vẫn đảm bảo bơi thoải gà mái chứ k bị vướng như chân nhái, mặc dù e cũng vẫn sử dụng cả 2 tùy tình hình, tức là cả chân nhái và giầy lội.

Ngoài ra cụ nên có bộ quần áo, tối thiểu là cái áo , gọi là áo đi biển, hay loại áo làm bằng chất liệu tên tiếng anh dài lắm, dùng đặc thù cho dân chơi thể thao đi biển hay tắm biển, tác dụng thì thằng tây nó sx ra nó nghĩ chán rồi, thứ nhất chống cháy da bởi cụ lặn hay bơi giữa cái nắng chỉ vài bữa da của cụ sẽ như con cua lột cho dù kem chống nắng, tiếp nữa là dưới cái nắng thường ng ta hay bị mất nước cơ thể, có thể cụ bơi dưới nước k cảm nhận đc, nên sẽ rất mệt do mất nước, đặc biệt cụ chơi mấy môn thể thao. Ngoài ra thì nó còn giữ cho đỡ lạnh nữa. Cụ để ý bọn tây chơi lướt ván hay thuyền nó hay mặc quần áo bó sát cơ thể là thế đấy, bộ này khá đắt tiền nhé nếu biết mua thì rẻ bèo .
À quên nhắc cụ, mùa này là con nước lạnh (dân miền biển hay gọi thế) từ mạn nam trung bộ sẽ bị ảnh hưởng tùy thời tiết từng ngày khả năng tắm biển bị lạnh đấy nhé, đặc biệt khúc phú yên, khánh hòa, cam ranh
Kinh nghiệm của cụ thật là ghê gớm, em xin nghe theo ạ.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
gấu ji cũng được miễn là nhai cả THỊT nuốt cả XƯƠNG . cụ chủ ....... NHẨY !!!!!

FORTE11EX

Xe hơi
Website
www.vietnamtravelmart.com.vn
Em ước được phục vụ gấu như cụ, gấu em không thích ngồi xe vài trăm km/ngày nên chịu thua những chuyến DL như vầy!.

kiaduoicut123

Xe hơi
đã đi là phải đi cho hết cụ nhé phi vào tận cà mau cho biết miền tây nam bộ

savagecrazy

Xe hơi
Theo gợi ý của các cụ, hôm nay nhà em đã có một hành trình đáng nhớ. Ăn sáng xong em xuất phát từ Hội An lúc 8h. Đường đi từ Hội An đến Đức Phổ đang làm nên di chuyển khá chậm, tốc độ trung bình tầm 5-60 cây chuối. Đoạn từ Đức Phổ đến Sa Huỳnh thì tốt hơn và cảnh sắc bên đường cũng đẹp hơn. Nhà em nhảy vào một quán cơm xe tải ăn trưa ở Sa Huỳnh, sau đó đi tiếp. Ra khỏi Sa Huỳnh em nhanh nhảu rẽ trái luôn nên đường đi hơi bị hẹp và khó đi, tốc độ càng bị đẩy xuống thấp hơn nữa. Nhưng bù lại có một vài chỗ khá đẹp. Nhà em đến Eo gió lúc hơn 3h chiều, tầm ấy cũng rất đẹp để chụp choẹt, không bị nắng quá.

Đường đi qua những vách núi và đèo quanh co

Cảnh vật hai bên đường có những đoạn đẹp vô cùng

Mít vợ hai nhà em có logo đàng hoàng, cụ nào gặp trên đường nhớ ới em lại giao lưu nhé :))

Thỉnh thoảng cảnh đẹp quá em tranh thủ xuống vừa chụp hình vừa duỗi chân duỗi tay tí cho đỡ mỏi

Eo gió xin kính chào các cụ :))

Gấu chó nhà em thấy đẹp quá là phi ra tạo dáng ngay :))

Phong cảnh núi non vô cùng hùng vĩ

Mà thật em cũng không hiểu gấu nhà em là cái giống gấu gì, đá nhấp nhô như thế mà hắn đi dép cao gót cứ chạy phăm phăm, chả bù cho em đuổi theo thở hồng hộc :((

Gấu nhà em mang theo cái gậy tự sướng. Cu cậu hí hửng lắm, đi đâu cũng lôi ra bắt sướng :((

Em phải công nhận cái eo này đẹp, đẹp hơn eo gấu chó nhà em là cái chắc =))

Nhà em chơi được một lúc thì trời bắt đầu mưa nặng hạt, may là cũng chụp được kha khá ảnh rồi chứ không thì tiếc hùi hụi. Hai đứa chạy vội vào trong xe rồi về Quy Nhơn luôn vì cũng mệt rồi

Đi được một lát thì lại hết mưa. Đường về Quy Nhơn đẹp khủng khiếp, 2 bên là những trảng cát lớn như sa mạc.

Đây là em và 2 bà vợ :))

Selfie trên cầu Thị Nại, đằng sau em là một cơn mưa khác đang trút xuống

Nhà em về đến ks là 17h30, vẫn kịp thay quần áo nhảy xuống biển. Biển hôm nay vừa đẹp, sóng không to quá nhưng cũng không nhỏ nên tắm khá thú vị. Mải ngâm nước quá nên lúc lên bờ vừa mệt vừa đói, chả buồn vác xe đi ăn nữa, nhảy luôn vào nhà hàng của khách sạn. Mỗi đứa một đĩa cơm rang to uỵch cộng với một đĩa mực một nắng nướng, đứng dậy thanh toán hết 250k. Nhà em ở ks Hoàng Yến 750k, phòng ốc khá ổn, tầng cao có ban công view 2 hướng ra biển.

Bonus thêm các cụ cái ảnh giường chiếu để cụ nào chuẩn bị đi thì có thể tham khảo ạ

Ngày mai nhà em sẽ ở lại Quy Nhơn để khám phá thêm vùng đất này và xơi mấy món đặc sản. Có chuyện gì hay em sẽ hầu các cụ ạ. Còn bây giờ em phải đi phục vụ con gấu chó đây, chúc các cụ ngủ ngon :))

Chỉnh sửa cuối:

savagecrazy

Xe hơi
Em ước được phục vụ gấu như cụ, gấu em không thích ngồi xe vài trăm km/ngày nên chịu thua những chuyến DL như vầy!.
Ngồi xe thì có ai thích đâu cụ, ngồi 1 lúc còn được chứ ngày nào cũng đi thì em cũng oải lắm. Nhưng đi rồi thấy là có nhiều cái hay trên đường làm mình quên cả oải cụ ạ :D

đã đi là phải đi cho hết cụ nhé phi vào tận cà mau cho biết miền tây nam bộ
Thời gian có hạn nên em chưa thu xếp được cụ ạ. Thật ra các miền em đều đi hết rồi nhưng là các dịp lẻ tẻ và với các phuơng tiện khác nhau. Nhưng chắc chắn sẽ có dịp em xiên vịt đến điểm tận cùng cho sướng :))

TONGIA

Xe lừa
Hehe, cụ thông cảm, ko phải là tại nước ảnh mà tại ra biển em lười mang máy ảnh, chỉ đút ip vào trong cái bao cao su chống nước, mà khổ, cái bao nó lại màu vàng như thế ạ =))))))))))
=)) một ý tưởng quá hay.
Lần sau em học cụ

ar3a

Xe điện
Lưu ý vs cụ k lỡ bỏ qua thì tiếc cả cuộc đời vì chẳng mấy ai có dịp xuyên viet đâu: là sau khi rời địa phận Nha Trang, sẽ tới Phan Rang. Vs e hiện nay Phan Rang là miền biển e thấy đẹp nhất, hay nhất trên dải chứ S. Ở đây có: vịnh Vĩnh Hy, đảo Bình Hưng, hòn đá chết, hang Rái cá, nho (k cần phải mò vào vườn nhà ông ba mọi đâu, có thể mò vào vườn khác, rất nhiều, nhà ba mọi nho để làm du lịch là chính thôi), thịt dê, thịt cừu ngon hơn ở Ninh Bình gấp tỉ lần, hải sản thì ăn trên bè nhé, nhớ ăn tôm hùm, bào ngư, ốc tai tượng..., rất rẻ toàn những đồ dành cho vua chúa đất nhé, chứ đừng ăn tôm sú vs cua ghẹ làm gì cho phí quộc đời.
Cụ nhớ tìm hiểu kĩ miền đấ này, rất thú vị, bảo sao ở đây có cái rì xọt đẹp và đắt nhất viet nam mà chẳng ai biết đến vì nó quá đắt và nó cũng chẳng thèm quảng cao nhiều.
Vụ thịt cừu thịt dê thì quá chuẩn rồi. Em đi giữa tháng 6 vừa rồi, thịt cừu cứ 50k/đĩa; cả nhà 6 người chưa đến 400k ăn no toàn thịt (không ăn chút cơm nào). Thêm món bánh xèo hải sản nữa, rất ngon và rẻ (7k/cái tương đương ngoài này 20k); tôm hùm, tôm mũ ni ăn ngập răng luôn.

Dành cho cụ nào quan tâm: quán cừu địa chỉ 130 đường 21/8 Phan Rang (dg từ trung tâm TP đi tháp Chàm); em chạy lòng vòng gần 1h trong thành phố mới tìm thấy quán này. Lạ ở chỗ dân địa phương không thích ăn cừu thì phải, rất ít hàng bán hoặc nếu có bán thì theo kiểu trong 1 nhà hàng tổng hợp bán đủ trên rừng dưới biển chứ không chuyên về 1 hai món như quán em tìm được. Đt chủ quán là 091 9944699

usernames78

Xe buýt
Vụ thịt cừu thịt dê thì quá chuẩn rồi. Em đi giữa tháng 6 vừa rồi, thịt cừu cứ 50k/đĩa; cả nhà 6 người chưa đến 400k ăn no toàn thịt (không ăn chút cơm nào). Thêm món bánh xèo hải sản nữa, rất ngon và rẻ (7k/cái tương đương ngoài này 20k); tôm hùm, tôm mũ ni ăn ngập răng luôn.

Dành cho cụ nào quan tâm: quán cừu địa chỉ 130 đường 21/8 Phan Rang (dg từ trung tâm TP đi tháp Chàm); em chạy lòng vòng gần 1h trong thành phố mới tìm thấy quán này. Lạ ở chỗ dân địa phương không thích ăn cừu thì phải, rất ít hàng bán hoặc nếu có bán thì theo kiểu trong 1 nhà hàng tổng hợp bán đủ trên rừng dưới biển chứ không chuyên về 1 hai món như quán em tìm được. Đt chủ quán là 091 9944699
E k biết cụ chén cừu, dê ở quán nào, nhưng có thể hỏi dân địa phuơng quán dê nổi tiếng nhất ninh chữ, e nhớ k nhầm thì nó ở đối diện sân vận động, quán to, xây dựng dạng khuôn viên mở, nhà hàng tổ chức khá bài bản, và đặc biệt thực đơn rất phong phú, rẻ, dê tuơi chính hiệu, hàng chuẩn chỉnh luôn chứ k kiểu lấy thịt lợn xề nói thịt dê như ở ngoài bắc quê mình đâu

Friz

Xe hơi
Em note. Khi nào nghỉ việc em làm chuyến cho thỏa thích

ar3a

Xe điện
E k biết cụ chén cừu, dê ở quán nào, nhưng có thể hỏi dân địa phuơng quán dê nổi tiếng nhất ninh chữ, e nhớ k nhầm thì nó ở đối diện sân vận động, quán to, xây dựng dạng khuôn viên mở, nhà hàng tổ chức khá bài bản, và đặc biệt thực đơn rất phong phú, rẻ, dê tuơi chính hiệu, hàng chuẩn chỉnh luôn chứ k kiểu lấy thịt lợn xề nói thịt dê như ở ngoài bắc quê mình đâu
Em biết quán này rồi, cùng đường với quán cừu em viết ở bài trước.

Chỉnh sửa cuối:

KhaHon

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đến hẹn lại lên, em có mặt để hầu chuyện các cụ ạ.

Em cũng nể các cụ đi xuyên Việt xong tối ngồi post bài up ảnh thật, các cụ khoẻ kinh người. Em đang ở Hội An, vừa đi bộ quanh phố cổ về mà rạc hết cả cẳng rồi :((

Sáng nay nhà em dậy thấy biển vẫn động mạnh nên không tắm rửa gì cả, chỉ mon men chơi trên bờ thôi. Ăn sáng buffet ở Lăng Cô Beach Resort tạm ổn, đủ năng lượng để chiến đấu. Có món bánh bột lọc em thấy vừa miệng nhất.

Biển động nên nước hơi đục, tuy nhiên cảnh vẫn rất hữu tình.

Không gian sử dụng chung của Resort cũng tạm ổn, rộng rãi và gần gũi với thiên nhiên

Bể bơi cũng lớn và nước trong sạch nhưng nhà em không ai xuống bơi cả vì buổi sáng cũng hơi lạnh. Tuy nhiên với giá 800k cho phòng nghỉ và điều kiện xung quanh như thế em thấy không có gì phải phàn nàn :D

Kiến trúc sảnh chính mô phỏng kiến trúc cổ của Huế

Phòng của nhà em nằm bên hàng cây xanh mát này, không khí rất dễ chịu

Trước khi đi quên không chụp đống hành lý tư trang. Đây, cả nhà em lên đường chỉ mang có bằng này hành lý thôi ạ, chưa hết 2/3 cái cốp xe

Làm quả tự sướng trước khi lên đường vào Hội An

Do cung đường hôm nay ngắn nên em quyết định chọn đi đèo Hải Vân thay cho vào hầm, và đó cũng là một trải nghiệm đáng nhớ

Lên lưng chừng đèo thì sương mù đã xuất hiện làm con đường trở nên huyền ảo hơn

Lên đến đỉnh đèo thì lúc trời trong veo, một lúc sau lại sương mù dày đặc

Em bon chen mãi mới được cái hình. Gấu chó nhà em có cái tật cứ giơ máy ảnh lên là nhảy vào đứng giữa, các cụ thông cảm em tí nhé :D

Nhà em rẽ qua Đà Nẵng ăn trưa mà đói quá quên béng cả chụp ảnh check in :)) Em ăn trưa tại quán cơm gà Hồng Ngọc đường Nguyễn Chí Thanh, gà quay rất ngon mà giá quá dễ chịu (130k cho 2 người cả đồ uống). Ăn xong chạy về Hội An nhận phòng nghỉ, tối mới bắt đầu lang thang vào phố cổ. Gấu chó nhà em háo hức lắm vì đi hụt mấy lần rồi :))

Còn riêng em thì lại không háo hức cái món này lắm vì đi nhiều lần mà cũng không thấy có gì khác, mấy món lưu niệm xinh xinh hay quần áo giày dép quán xá...

Nhà em tranh thủ ăn tối ở quán bánh mỳ Phượng, nghe nói có người trả mấy tỷ để mua công thức làm bánh mỳ mà không bán gì đó. Bánh mỳ ngon, 2 đứa xơi + 1 chai sữa bắp hết 50k, gấu chó mắt tít lên vì tiết kiệm =)) Loanh quanh phố xã một hồi về nhà đã gần 10h.

Ngày mai vợ 2 nhà em được nghỉ vì kế hoạch của em là ra đảo Cù Lao Chàm chơi, ngày kia sẽ chạy vào Quy Nhơn. Hẹn gặp các cụ phần tiếp theo ạ :x
Cụ chủ sướng nhở, gấu cụ còn chịu chụp choẹt. Chứ e đi với con gấu nhà em, bảo nó chụp nó toàn ngủ thôi ợ. Mỗi khi thấy cái gì đẹp là phải chạy chậm xong gọi nó dậy, rồi mềnh phi ra chụp.:-<

ngu_ngo

Xe tải
Cụ chủ súng to và dài thế nhưng e thấy nước ảnh chưa được ngon cho lắm...hề hề

chienkda

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ. Cụ tiếp tục lên đường may nắm.

quansr

Xe hơi
Cứ thấy xuyên Việt là em lại vào hóng hớt