[Funland] Học tiếng Anh online - Cay đắng nhưng có ngọt bùi? Dò dẫm từng bài, từng chữ - Hành trình của một đứa dốt và lười chảy thây - Mong CCCM ủn cho em lên.

Đan Thanh

Xe đạp
Số là em dốt đặc tiếng Anh, thiên hạ ùn ùn đi học, em cũng phải học để lấy cái điều kiện cho bằng với người ta.
Tìm và thử chán chê, em thấy là kiểu học giải đề với luyện nói từng từ trong từ điển không ăn thua, khó nhớ và mau quên, thấy trên Interlet có vô số các khóa học chuyên lấy lại căn bản cho người mất gốc, em hạ quyết tâm học sao cho đến đầu đến đũa luôn, học phí không phải là vấn đề lớn vì mỗi tháng có vài chục đến dăm trăm ngàn, em lo được.
Cái em lo ở đây là mình học vài ngày lại chán như trước, em lập thớt này để làm nhật ký cho việc học của em, mỗi ngày hay vài ngày em lại học một lần, ghi lại ở đây để xin CCCM động viên, chửi bới, chê bai, ... nhưng có ích cho em, em lấy làm nguồn động viên để học chăm chỉ hơn nữa ạ.
Kính mong CCCM cứ gạch đá, em lại được học thêm chữ nhẫn. :):):):)
Em xin bộc bạch cái hoàn cảnh nó bắt em phải chăm học tiếng Anh hơn:
Em vốn là một đứa cực lười và không thích học cái gì mãi, chỉ vài ngày học một thứ là em chán, tìm cái khác chơi cho vui, kết quả là sau 12 năm học, môn nào em cũng lõm bõm, chả cái gì ra cái gì, may mà đậu vét vào một trường đại học tốp giữa, không sang choảnh gì nhưng cũng không quá ê mặt khi ai đó hỏi bố mẹ em, em đang học trường nào.

Vào đại học rồi, theo một ngành mà môn tiếng Anh là thứ phải dùng khá thường xuyên, em mới bật ngửa ra là từ bé đến giờ, mình chả quan tâm gì đến môn này, ngoài việc lâu lâu chơi game hay nghe dăm ba bài hát tiếng Anh cho vui, mà cũng chả để ý mình nghe cái gì, nội dung nó ra sao nữa. Giờ vào lớp, thầy cô mở miệng ra là bắt bọn em đọc tài liệu, nguồn tham khảo tiếng Anh khắp nơi, lại có cô giáo (du học bên Bỉ về) nói là học ngành này không có tiếng Anh giỏi thì coi như cả đời làm lính sai vặt, chả bao giờ khá nổi. Em lo, sợ, hãi hùng và luôn đau đáu với cái tương lai nghề nghiệp ảm đạm của em. Em định đổi nghề, thi lại đại học.

Em tâm sự với bố, bố em cũng ậm ừ, nói mày muốn làm gì thì làm, bố mẹ chỉ nuôi mày đến hết 22 tuổi, sau đó thả cho mày tự bơi, em hãi, vì thì lại đại học thì tốn thêm ít nhất 1 năm, 23 tuổi mới ra trường, 1 năm đó ai nuôi, nên em chả dám. Quyết rẽ theo hướng phải học tiếng Anh lại nghiêm túc, vì có là ngành quái gì thì sau này đi làm vẫn phải có tiếng Anh kha khá mới mong mở mày mở mặt được (đó là các anh chị, cô chú em quen bảo em như thế).

Đi học trung tâm thì đắt và vất vả, lớp dạy kèm cũng thế, toàn bạc trịu, em để tiền đó em ăn vặt, uống trà sữa thấy hợp lý hơn, tiếng Anh giờ đầy, học online chắc rẻ và tiện hơn nhiều mặt, em học online. Miễn sao học tốt hơn so với hồi phổ thông của em là được.

Sáng nay em tìm một lô một lốc các trang web dạy tiếng Anh online, ghi tên mỗi trang vào một mẩu giấy rồi cho đặt trước mặt con Toto nhà em nhờ nó chọn giúp. Xong em theo học ở đó luôn, vì tính em là thế, gặp cái gì quan trọng, em nhờ đứa khác quyết định thay, sau này còn có chỗ đổ vạ cho nó, mà nó thì chả biết cãi lại, có khi em đổ vạ cho nó, nó còn chả hiểu, vẫy đuôi suốt thôi, nên em yên tâm.
Nó chọn khá là dứt khoát, chân nó khều khều mẩu giấy, đuôi ngoắc lia lịa, em tin con Toto nhà em, đăng ký luôn một account học online, học không xong là em phạt nó nhịn ăn phomai một tuần cho nó biết tay.
Kết quả là nó chọn trang web và em đăng ký account như thế này đây ạ.

Thấy có hướng dẫn tự đăng ký vào khóa học căn bản, em tiện tay làm luôn, phen này mà học không xong, con Toto xí xọn này đừng hòng ngậm phomai nhé.
Em tự đăng ký vào học luôn cho nó chủ động.

Mấy việc linh tinh thủ tục cũng ổn rồi, em nghỉ tay một lát, phù phù.
Hôm nay chắc học đến đây thôi, em tự thưởng cho mình nghỉ một lát vì đã nghĩ ra cách cho con Toto nó chọn nơi học cho mình, sau này yên tâm, học không được là tại nó chọn sai thôi, còn em thì chỉ có lỗi là tin nó quá, bố mẹ có mắng, em cũng chả có lỗi gì cả.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Số là em dốt đặc tiếng Anh, thiên hạ ùn ùn đi học, em cũng phải học để lấy cái điều kiện cho bằng với người ta.
Tìm và thử chán chê, em thấy là kiểu học giải đề với luyện nói từng từ trong từ điển không ăn thua, khó nhớ và mau quên, thấy trên Interlet có vô số các khóa học chuyên lấy lại căn bản cho người mất gốc, em hạ quyết tâm học sao cho đến đầu đến đũa luôn, học phí không phải là vấn đề lớn vì mỗi tháng có vài chục đến dăm trăm ngàn, em lo được.
Cái em lo ở đây là mình học vài ngày lại chán như trước, em lập thớt này để làm nhật ký cho việc học của em, mỗi ngày hay vài ngày em lại học một lần, ghi lại ở đây để xin CCCM động viên, chửi bới, chê bai, ... nhưng có ích cho em, em lấy làm nguồn động viên để học chăm chỉ hơn nữa ạ.
Kính mong CCCM cứ gạch đá, em lại được học thêm chữ nhẫn. :):):):)
Em xin bộc bạch cái hoàn cảnh nó bắt em phải chăm học tiếng Anh hơn:
Em vốn là một đứa cực lười và không thích học cái gì mãi, chỉ vài ngày học một thứ là em chán, tìm cái khác chơi cho vui, kết quả là sau 12 năm học, môn nào em cũng lõm bõm, chả cái gì ra cái gì, may mà đậu vét vào một trường đại học tốp giữa, không sang choảnh gì nhưng cũng không quá ê mặt khi ai đó hỏi bố mẹ em, em đang học trường nào.

Vào đại học rồi, theo một ngành mà môn tiếng Anh là thứ phải dùng khá thường xuyên, em mới bật ngửa ra là từ bé đến giờ, mình chả quan tâm gì đến môn này, ngoài việc lâu lâu chơi game hay nghe dăm ba bài hát tiếng Anh cho vui, mà cũng chả để ý mình nghe cái gì, nội dung nó ra sao nữa. Giờ vào lớp, thầy cô mở miệng ra là bắt bọn em đọc tài liệu, nguồn tham khảo tiếng Anh khắp nơi, lại có cô giáo (du học bên Bỉ về) nói là học ngành này không có tiếng Anh giỏi thì coi như cả đời làm lính sai vặt, chả bao giờ khá nổi. Em lo, sợ, hãi hùng và luôn đau đáu với cái tương lai nghề nghiệp ảm đạm của em. Em định đổi nghề, thi lại đại học.

Em tâm sự với bố, bố em cũng ậm ừ, nói mày muốn làm gì thì làm, bố mẹ chỉ nuôi mày đến hết 22 tuổi, sau đó thả cho mày tự bơi, em hãi, vì thì lại đại học thì tốn thêm ít nhất 1 năm, 23 tuổi mới ra trường, 1 năm đó ai nuôi, nên em chả dám. Quyết rẽ theo hướng phải học tiếng Anh lại nghiêm túc, vì có là ngành quái gì thì sau này đi làm vẫn phải có tiếng Anh kha khá mới mong mở mày mở mặt được (đó là các anh chị, cô chú em quen bảo em như thế).

Đi học trung tâm thì đắt và vất vả, lớp dạy kèm cũng thế, toàn bạc trịu, em để tiền đó em ăn vặt, uống trà sữa thấy hợp lý hơn, tiếng Anh giờ đầy, học online chắc rẻ và tiện hơn nhiều mặt, em học online. Miễn sao học tốt hơn so với hồi phổ thông của em là được.

Sáng nay em tìm một lô một lốc các trang web dạy tiếng Anh online, ghi tên mỗi trang vào một mẩu giấy rồi cho đặt trước mặt con Toto nhà em nhờ nó chọn giúp. Xong em theo học ở đó luôn, vì tính em là thế, gặp cái gì quan trọng, em nhờ đứa khác quyết định thay, sau này còn có chỗ đổ vạ cho nó, mà nó thì chả biết cãi lại, có khi em đổ vạ cho nó, nó còn chả hiểu, vẫy đuôi suốt thôi, nên em yên tâm.
Nó chọn khá là dứt khoát, chân nó khều khều mẩu giấy, đuôi ngoắc lia lịa, em tin con Toto nhà em, đăng ký luôn một account học online, học không xong là em phạt nó nhịn ăn phomai một tuần cho nó biết tay.
Kết quả là nó chọn trang web và em đăng ký account như thế này đây ạ.
View attachment 6663761

Thấy có hướng dẫn tự đăng ký vào khóa học căn bản, em tiện tay làm luôn, phen này mà học không xong, con Toto xí xọn này đừng hòng ngậm phomai nhé.
Em tự đăng ký vào học luôn cho nó chủ động.
View attachment 6663762
Mấy việc linh tinh thủ tục cũng ổn rồi, em nghỉ tay một lát, phù phù.
Hôm nay chắc học đến đây thôi, em tự thưởng cho mình nghỉ một lát vì đã nghĩ ra cách cho con Toto nó chọn nơi học cho mình, sau này yên tâm, học không được là tại nó chọn sai thôi, còn em thì chỉ có lỗi là tin nó quá, bố mẹ có mắng, em cũng chả có lỗi gì cả.
Nhờ pet chọn chỗ học ^:)^^:)^^:)^

xe mink

Xe tải
Web cụ theo học là gì thế, gửi link cho bà con tham khảo

Em ủn lên bữa nào đọc lại.

Thanh fotuner

Xe tải
Tiếng Anh bây giờ tài liệu đầy, tự học được, cụ cố lên. Thời em thấy tiếng Anh học khó, vất vả. Cứ thắc mắc sao bọn Tây nó học dễ thế, sao nó nói hay thế,...Em ngẫm lại, hồi xưa mình học thiếu đủ thứ, sách giáo trình lạc hậu, giáo viên không đủ trình độ, băng nghe thì xì xoẹt khó nghe.
Bây giờ các bạn nhỏ đẻ ra đã nghe youtube các bài hát tiếng Anh, xem phim hoạt hình tiếng Anh, xem Disney Channel tiếng Anh, tài liệu học thì vô số kể, truyện đọc giải trí cũng TA, internet tiếng Anh nên các bạn nhỏ học dễ dàng hơn.
Trên mạng đầy các bạn nhỏ ở Lào Cai, hay Cà Mau, các vùng nông thôn chỉ cần có mạng internet đều có thể tự học TA.
Cụ chủ topic cố lên. Cụ có động lực học là thành công 50% rồi.

Đan Thanh

Xe đạp
Nhờ pet chọn chỗ học ^:)^^:)^^:)^
Dạ, tại bố mẹ em cứ hay bàn với nhau, nói em mà khôn như con Toto thì bố mẹ em nhẹ gánh lắm, nên em cho nó chọn thay, ai bảo cứ nói nó khôn hơn em. :)):)):)):))
Web cụ theo học là gì thế, gửi link cho bà con tham khảo
Em chưa học bài nào, mới đăng ký thôi ạ, đưa link lên diễn đàn lại mang tiếng quảng cáo không công cho họ, mà chắc gì trang này đã tử tế cụ ơi, em review quá trình học của em, có khi học nhiều trang khác nhau, nên em nghĩ không nên tập trung vào một trang nào cả cho nó công bằng, khi nào họ tài trợ hay miễn học phí cho em, em mới xiêu lòng mà review có lợi cho họ, lấy tiền uống trà sữa, hihi.

Chỉnh sửa cuối:

Đan Thanh

Xe đạp
Tiện tay, em xem qua các gói học phí của họ rồi đi ăn cơm, mẹ em gọi ời ời ở dưới nhà rồi.

Đắt nhất là gói Premium, giá là 180 ngàn cho 6 tháng. Ối giời ơi, nghi gặp quả lừa nữa rồi, chứ tiền nào của nấy, mỗi ngày học chỉ đóng 1k thì không cần nói, ai cũng đoán được chất lượng nó ra sao rồi, con Toto này chọn kiểu gì làm em phí mất 5 phút đăng ký cái nick ở trang web này, em sút vào mông nó một cái rồi xuống ăn cơm. %-(%-(%-(%-(

honda_cub79

Xe lăn
Đọc thì cụ thớt giờ mới đang học đại học, còn trẻ chán. Cụ thớt cố gắng lên vì tương lai. :D

Đan Thanh

Xe đạp
Em ăn cơm xong, cố nhá mấy miếng thịt dai nhách mẹ em cứ ép em ăn cố để rửa nồi, em rửa bát đũa, đổ rác xong, lên nhìn cái trang web xám xịt này, nghĩ bụng thôi kệ, cứ thử học xem sao, vì chưa mất xu nào cả. Ghét cái con Toto chọn bừa chọn ẩu, làm em phải học theo cái web cổ lỗ sỹ như thế này.
Vào bài học đầu tiên xem sao, kệ nó.

Bài đầu tiên là một cái hộp màu vàng vàng, có một ô nho nhỏ bên phải, chắc là để click vào đó, mà em click mãi nó chả lay chuyển gì cả. Kệ, cứ từ từ.

Click thêm cái nữa vào nó thì nó cho mình vào bên trong.

Số lần được phép là không giới hạn, khiếp, độ lượng quá nhỉ. Chắc phải làm đi làm lại nhiều lần lắm mới đạt tiêu chuẩn hay sao?
Em click vào chữ Enter thì nó hiện ra mấy cái giới thiệu, rồi đến bài học, nhìn chán ơi là chán.

Thua xa mấy slide powerpoint em học trên lớp. Thầy cô ở đây có vẻ chưa biết trình bày bo ơ boi.
May còn có thầy giảng nghe khá ổn và kỹ, click vào audio nghe lại, em cố gắng tập trung, coi như học từ đầu, chứ cứ nghĩ mình biết hết rồi, lãng đi không thèm nghe, em sợ lại mất căn bản thêm lần nữa.
Cố lên, cố lên, em vừa xoắn tai con Toto vừa nghe họ giảng.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Cháu chắc hơn con cô vài tuổi. Thôi thì cố học online rồi review cho các cô, các bác được hồi xuân😍. Good job

Đan Thanh

Xe đạp
Cháu chắc hơn con cô vài tuổi. Thôi thì cố học online rồi review cho các cô, các bác được hồi xuân😍. Good job
Dạ, con vừa học vừa review, có các cô các chú, các anh chị động viên mỗi ngày, con thấy mình vui hơn và học tốt hơn ạ.
Con cám ơn cô nhiều.

Đan Thanh

Xe đạp
Học nửa bài xong, thấy có cái ông Tây này giảng về đại từ nhân xưng trong tiếng Việt buồn cười ơi là buồn cười, nhưng họ giảng đúng, thấy cũng đỡ phí thời gian. Có cô sinichit52 động viên, em sẽ cố học hết bài 1 trong tối nay xem thế nào ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em ăn cơm xong, cố nhá mấy miếng thịt dai nhách mẹ em cứ ép em ăn cố để rửa nồi, em rửa bát đũa, đổ rác xong, lên nhìn cái trang web xám xịt này, nghĩ bụng thôi kệ, cứ thử học xem sao, vì chưa mất xu nào cả. Ghét cái con Toto chọn bừa chọn ẩu, làm em phải học theo cái web cổ lỗ sỹ như thế này.
Vào bài học đầu tiên xem sao, kệ nó.

View attachment 6663932

Bài đầu tiên là một cái hộp màu vàng vàng, có một ô nho nhỏ bên phải, chắc là để click vào đó, mà em click mãi nó chả lay chuyển gì cả. Kệ, cứ từ từ.

Click thêm cái nữa vào nó thì nó cho mình vào bên trong.
View attachment 6663938
Số lần được phép là không giới hạn, khiếp, độ lượng quá nhỉ. Chắc phải làm đi làm lại nhiều lần lắm mới đạt tiêu chuẩn hay sao?
Em click vào chữ Enter thì nó hiện ra mấy cái giới thiệu, rồi đến bài học, nhìn chán ơi là chán.
View attachment 6663940
Thua xa mấy slide powerpoint em học trên lớp. Thầy cô ở đây có vẻ chưa biết trình bày bo ơ boi.
May còn có thầy giảng nghe khá ổn và kỹ, click vào audio nghe lại, em cố gắng tập trung, coi như học từ đầu, chứ cứ nghĩ mình biết hết rồi, lãng đi không thèm nghe, em sợ lại mất căn bản thêm lần nữa.
Cố lên, cố lên, em vừa xoắn tai con Toto vừa nghe họ giảng.
View attachment 6663950
Bọn này phiên âm sai rồi

comiki

Xe lăn
Tiếng Anh chưa biết dư nào, nhưng tiếng Việt thì ngon lành cành đào đới :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em không biết đọc phiên âm kiểu từ điển, em nghe âm thanh là hờ lấu, em cứ đọc theo hờ lấu thôi, từ từ em luyện sau.
Học sai từ đầu sau sửa mệt lắm. Khuyên mợ nên học nguồn chuẩn từ đầu.

Đan Thanh

Xe đạp
Học sai từ đầu sau sửa mệt lắm. Khuyên mợ nên học nguồn chuẩn từ đầu.
Dạ, em hết vodka kính cụ, em khất hôm sau ạ, em mới học môn "Quản trị học", có nguyên tắc "Làm đúng ngay từ đầu", em sẽ theo cách cụ hướng dẫn, nhưng em mới xem lại phiên âm từ hello ở đó, họ có dấu gạch, ý nói là nhấn ở âm thứ 2, không sai đâu ạ.
Em cám ơn cụ Hoàng Trang, mong cụ góp ý cho em cách học nhiều nhiều.

Bác đưa luôn cái web bác đang seeding cho nhanh.

Em biết rồi đấy :)