[Funland] Học toán để làm gì nhỉ ?

ydhhvn

Xe tải
F1 nhà mềnh cũng hướng thế, nó lại tự vỗ ngực con học toán đc, cô và thầy gia sư bảo thế. Khổ cái lại con gái, nên xui nó thi kế toán mà nó cứ ậm à ậm ờ. Chịu, chúng nó giờ thik thì tự làm thôi, ko nghe ai.
Em cho là ko nên học kế toán :)
Kế toán thì 10 cô như một, mặt đăm đắm, khó tính, vì toàn làm với con số, cần chuẩn mực :)
Con gái cụ sáng suốt đấy! :D

ydhhvn

Xe tải
Học toán trình độ đại học, để chuẩn bị cho khối kỹ thuật, làm trong các ngành công nghiệp.
Khổ cái, ở ta hình như chưa có ngành công nghiệp nào cần đến cái toán đấy. Nghe các bác trên này nói, hình như cả 5G cũng đi nhập về dán nhãn, thì toán biết dùng vào việc gì.

P/s à mà nghe nói, pháo binh, tên lửa, tính toán ác lắm, ko biết cần toán đấy ko nhỉ.
em nghĩ ngành quân đội, kỹ thuật thì cần toán, nhưng có thấy ông nào giỏi Toán lên làm lãnh đạo QĐ đâu nhỉ??? :)

IP man

Tháo bánh
cụ lại nhầm rồi ah, sales ai cũng có thể làm, nhưng làm được lại chỉ một phần rất nhỏ :P
Ngành nào cũng khát sales, vì cái việc sales tốt thì cực khó hixx. Cho nên lương sales luôn cao hơn hẳn kỹ thuật về mặt bằng chung. Dân kt mà giỏi sales thì ngành nào cũng chỉ rất rất ít, rồi chúng nó thành ông chủ cả, hixx.
Sales chỉ là ngón trỏ trong cả bàn tay của một doanh nghiệp. Vì còn nhiều mảng khác như tài chính, mua hàng, sản xuất, kế toán và nhân sự... Mua ko tốt, sales ko bán được, nhưng mua tốt mà ko có sales giỏi cũng chả để làm gì, hix. Các DN thành công, thường chủ là người biết sales tốt và quản lý được đội sales tốt.
Sales như cụ nói thì chỉ ở những cty thương mại hay nền kinh tế mua đi bán lại thôi ạ.
Em ko biết cụ đã từng đi học ở đâu nhưng nếu cụ đã từng học ở Đức đại diện cho nền kinh tế sản xuất hoặc đã từng làm cho những doanh nghiệp sản xuất mà nó là market leader thì thấy ngược lại. Ở đấy lương mấy ông sales có khi lương thấp hơn mấy ông lái xe nâng.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Toán của mình bản chất vẫn là môn thuộc lòng. Cứ nhớ công thức, luyện đề nhiều là nuột hết.
Tất nhiên tuy duy cũng tốt lên, nhưng bứt phá hẳn phải học các chuyên ngành kỹ thuật.
Phải thừa nhận đại gia VN mình chủ yếu xuất thân từ dân kỹ thuật.
Đối với đại đa số người dân, học chẳng ứng dụng được gì vào công việc hay cuộc sống.

ydhhvn

Xe tải
Sales như cụ nói thì chỉ ở những cty thương mại hay nền kinh tế mua đi bán lại thôi ạ.
Em ko biết cụ đã từng đi học ở đâu nhưng nếu cụ đã từng học ở Đức đại diện cho nền kinh tế sản xuất hoặc đã từng làm cho những doanh nghiệp sản xuất mà nó là market leader thì thấy ngược lại. Ở đấy lương mấy ông sales có khi lương thấp hơn mấy ông lái xe nâng.
Chết dở :)
Em học ở Đức và Bỉ đây ah :P
Còn em từng làm cho các tập đoàn nước ngoài ở VN, trc khi em ra làm riêng, thì lương sales ở đó ko thể tính nổi, vì cao quá, GDKD lương bằng mấy các bộ phận kt, hixx. Giờ cty em còn kéo sales về bằng cách trả ngoài lương khủng, còn có 20% lợi nhuận của cty, mà còn khó tìm người như ý, hixx. Cùng ngành em, gdkd lương khoảng 250tr/tháng là TB, chưa kể bonus, vị trí kỹ thuật ngang cấp thì thấp hơn nhiều.
Em là 1 cty nhỏ trong ngành em, nhưng các cty to trong ngành em, lương sales thì khủng của khủng, dù lương kt giỏi cũng cao, nhưng phúc lợi của sales luôn là khủng nhất :P Em từng giúp head hunter 1 vị trí gd kỹ thuật cho 1 cty trong ngành em, ld, lương 300tr + bonus, nhưng em biết cũng cty đó lượng sales tầm gấp đôi.
Em trai em là dân kt thuần túy, của một tập đoàn hàng đầu trong ngành đó, lương nó cũng cao, nhưng ko thể so được với sales cùng vị trí :)

Duc Sang

Xe container
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
Thế nên mới ra thế này :D

IP man

Tháo bánh
Còn em từng làm cho các tập đoàn nước ngoài ở VN, trc khi em ra làm riêng, thì lương sales ở đó ko thể tính nổi, vì cao quá, GDKD lương bằng mấy các bộ phận kt, hixx. Giờ cty em còn kéo sales về bằng cách trả ngoài lương khủng, còn có 20% lợi nhuận của cty, mà còn khó tìm người như ý, hixx. Cùng ngành em, gdkd lương khoảng 250tr/tháng là TB, chưa kể bonus, vị trí kỹ thuật ngang cấp thì thấp hơn nhiều.
Em là 1 cty nhỏ trong ngành em, nhưng các cty to trong ngành em, lương sales thì khủng của khủng, dù lương kt giỏi cũng cao, nhưng phúc lợi của sales luôn là khủng nhất :P Em từng giúp head hunter 1 vị trí gd kỹ thuật cho 1 cty trong ngành em, ld, lương 300tr + bonus, nhưng em biết cũng cty đó lượng sales tầm gấp đôi.
Em trai em là dân kt thuần túy, của một tập đoàn hàng đầu trong ngành đó, lương nó cũng cao, nhưng ko thể so được với sales cùng vị trí :)
Cụ ở Đức thì chắc phải biết những công ty gọi là Mittelstand, nó là word market leader mà chẳng phải điên cuồng đi sales.
Còn cty em đã nói ở trước, giám đốc sản xuất lương khoảng 1 triệu $/năm. Giám đốc kinh doanh chắc 150-200k kịch kim.
Mà CEO là dân chuyên toán mới có tư duy đầu tư, trả lương 1 triệu $/năm, nó tối ưu để mang về lợi nhuận 50 triệu.

ydhhvn

Xe tải
Cụ ở Đức thì chắc phải biết những công ty gọi là Mittelstand, nó là word market leader mà chẳng phải điên cuồng đi sales.
Còn cty em đã nói ở trước, giám đốc sản xuất lương khoảng 1 triệu $/năm. Giám đốc kinh doanh chắc 150-200k kịch kim.
Mà CEO là dân chuyên toán mới có tư duy đầu tư, trả lương 1 triệu $/năm, nó tối ưu để mang về lợi nhuận 50 triệu.
Đúng có những vị trí kỹ thuật là R&D sáng tạo, thì lương là vô cùng, vì họ quyết định sự sống còn của doanh nghiệp. Còn kỹ thuật thông thường thì ko có đâu ah :)
Cũng có nhiều cty ko cần sales vì sp họ là độc nhất, độc quyền, ko cần sales, nhưng về cơ bản đều cần sales. Vf về dài hạn đều cần sales. Khi đó sales là sales kỹ thuật, chứ ko phải sales thuần túy.
Em đang nói đa số, em ko nói một vài TH cơ bản :)

557728

Xe hơi
Em lấy ví dụ đơn giản: một nhà cung cấp offer em giá tốt hơn hẳn đối thủ 100đ, nhưng em mua số lượng lớn, 2.000 tấn, rất hiệu quả đúng ko? Nhưng em ko ký với nhà này, vì nhà này yêu cầu em phải tt sớm hơn nhà kia, nhà kia quen nên em có thể ì ờ thêm 1 tuần, chưa kể nhà kia thì giao đúng hạn, giá lên trên trời vẫn giao, trong khi nhà rẻ này thì lúc giá lên ko giao mà báo tàu delay, chậm giao vài tháng, khi đó giá đã rơi v.v
Em thấy đây là 1 bài toán điển hình của tối ưu hóa đó mợ. Trường hợp của mợ chỉ có 2 nhà cung cấp nên có thể dễ dàng lựa chọn, nếu có 4 5 offers với các điều kiện khác nhau thì sẽ khó lựa chọn hơn. Lúc đó xài công cụ tối ưu, mợ input các yếu tố mợ đòi hỏi ở nhà cung cấp và mức độ quan trọng của từng yếu tố đó với nhau, máy sẽ tính toán và đưa ra phương án tốt nhất.
Lớp em có 1 bạn cực giỏi Toán, nhưng làm ăn thì ko tốt lắm, trong khi lớp em các bạn thường thường về Toán lại khá là thành công, nên em cũng ko hiểu vì sao. Bạn ấy thông minh, đọc nhiều, nhưng có lẽ thiếu kỹ năng mềm...
Cái này em đồng ý với mợ. Học giỏi toán thì nhiều cơ hội làm tốt cv chuyên môn còn để lên cấp quản lý, lãnh đạo hay làm chủ thì EQ quan trọng hơn. Chồng em thi đh được 9 toán, 9.75 lí nhưng về tư duy em k thấy khá hơn người học hành bình thường là bao, giờ vẫn chỉ là nv quèn. Anh trai chị dâu em, người học dốt bỏ học đh, người là dân chuyên văn học báo chí, mà bây giờ buôn bán rất thành công, tính toán lời lãi ít khi sai.
Em nghĩ toán là cần thiết, cũng giống như bao môn học khác, nhưng nên điều chỉnh mức độ chuyên sâu. Hs nào học tốt thì chọn chương trình nâng cao, giống như ở nước ngoài có các lớp AP, Honors,... ai học kém hoặc k định hướng ngành liên quan đến toán thì học kiến thức cơ bản thôi. Nhưng làm thế này thì rất khó trong việc thay đổi cấu trúc sách, hệ thống trường lớp,...

Txpt

Xe tải
Tranh cãi làm gì, cứ thử cho 1 thế hệ ko học Toán đi thì biết luôn.

oto062021

[Tịch thu bằng lái]
Trong ngành IT như mình biết, cả mấy công ty nước ngoài dạng top và công ty nội dạng top, thì có 2 loại sales. Sale bán lẻ, cả service - cả sản phẩm, lương thấp, chả ai coi ra gì. Sales dự án, thường chính là sếp luôn. Chủ yếu quan hệ.

Chỉnh sửa cuối:

Johnny Cupcakes

Xe điện
Ngắn gọn là Toán học là ngôn ngữ của tự nhiên và khoa học

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Học toán là cần thiết. Bởi nó luyện tư duy. Còn học toán gì, học tới đâu thì tuỳ điều kiện, nghề nghiệp và hoàn cảnh sẽ có toán ứng dụng. Cụ nào đi xe trong phố nhiều, nếu không hiểu về toán quy hoạch (tất nhiên mình quy hoạch như...) thì chả biết làm sao để tìm được số nhà cho nhanh! Ai đi chợ nhiều thì học môn tính nhẩm. Ai lô đề thì luyện môn xác suất thống kê. Ai làm sĩ quan pháo binh hay thiết kế con dốc cho xe sedan vào sân thì cứ sin- cos- tg- cotg mà chiến, vân vân và mây mây.

tomtomchát

Xe container

tomtomchát

Xe container
Học toán là cần thiết. Bởi nó luyện tư duy. Còn học toán gì, học tới đâu thì tuỳ điều kiện, nghề nghiệp và hoàn cảnh sẽ có toán ứng dụng. Cụ nào đi xe trong phố nhiều, nếu không hiểu về toán quy hoạch (tất nhiên mình quy hoạch như...) thì chả biết làm sao để tìm được số nhà cho nhanh! Ai đi chợ nhiều thì học môn tính nhẩm. Ai lô đề thì luyện môn xác suất thống kê. Ai làm sĩ quan pháo binh hay thiết kế con dốc cho xe sedan vào sân thì cứ sin- cos- tg- cotg mà chiến, vân vân và mây mây.
Em thụt bi da vận dụng hình học không gian toàn hẹo :((

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Vnexpress đang có mục rất..."ồn ào": Học toán để làm gì ?

- Phe phản đối thì bảo rằng: 12 năm học toán từ cộng trừ nhân chia đến...đạo hàm tích phân, rồi vô ĐH học tiếp 2, 3 năm nữa với tích phân 3giun, ma trận...để rồi ra đời chả để làm gì ngoài cộng trừ nhân chia. Tốn thời gian quá nhiều để giải câc bài tập đánh đố...

- Phe bảo vệ học toán thì cho rằng: Học toán là để rèn luyện tư duy...

...........

Nếu cho rằng học toán nhiều để rèn luyện tư duy....thì sai lầm trầm trọng. Vì có trên 50% ******** VN, từ bí thơ Tỉnh lên đến TBT...lại là dân học văn và khoa học xã hội. Vậy, để luyện tư duy thì phải học văn mới đúng chứ nhỉ ?

=))
xh nó phát triển nhờ cái gì cụ

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]