Hỏi bệnh cho Lancer Gala

guodengland

Đi bộ
Hi các bác chuyên nghiệp.

Em có con Mitsu lance gala đời 2004 (1.6 số tự động). Con xe em tự nhiên nó bị hiện tượng thế này mong các bác chuyên nghiệp tận tình chỉ dẫn em là con xe em nó bị bệnh gì. E cũng chẳng hiểu.
Chả là hôm qua em đang đi công việc. Khi dừng đèn đỏ ở gần khu vực An Sương em trả về số N, chờ hết đèn đỏ bắt đầu chạy tiếp thì vào D như bình thường thì em gặp phải hiện tượng thế này:" Khi vừa vào D e nhả chân thắng ko đạp ga thì em thấy xe trôi đi rất ì ạch khác hoàn toàn vẻ thanh thoát như những lần trước, lúc ấy e thấy hơi lạ nên thử mớm nhẹ chân ga cho có trớn thì thấy xe bị rung lên nhưng vẫn còn ì ạch, đạp mạnh ga thêm chút xíu nữa thì thấy nó rung lên nhiều hơn nhưng sau khi thoát khỏi hiện tượng như vậy thì xe vẫn chạy bình thường, cái rung giống như hiện tượng khi mình tập chạy số sàn lúc xe gần giảm hết tốc độ mà quên cắt côn, làm xe gần dừng lại mà rung lên vậy. Em thấy hiện tượng này hơi lạ. E ko biết nó bị cấn cái gì? Mong các bác tận tình chỉ giáo em để em biết mà đem nó đi sửa. Như em ở Sài Gòn thì mang đến Gara nào được hả mấy bác? E xin cám ơn các bác, chúc các bác sức khỏe!

hat65

Xe điện
Xe cụ hộp số có vấn đề rồi, nhưng theo cháu cụ kiểm tra xem dầu hso nếu bẩn thì thay còn ko cứ để vậy mà đi khi nào hay bị quá mới nên đi sửa,

Mợ Dum

Xe tải
Bệnh kinh niên của Lancer Gala: Hộp số và bệnh bù ga không tải. Tìm gara uy tín chữa dứt điểm đi cụ ạ. Nếu hỏng cảm biến bướm ga thì rất hiếm và đắt cụ nhá.

tiamolam

Xe máy
Bệnh kinh niên của Lancer Gala: Hộp số và bệnh bù ga không tải. Tìm gara uy tín chữa dứt điểm đi cụ ạ. Nếu hỏng cảm biến bướm ga thì rất hiếm và đắt cụ nhá.
Căng nhỉ,nhiều xe bị bệnh này lắm à cụ

macarongcon

Xe đạp
không biết bác đã khám ra bệnh chưa. Bác nên điện cho anh Hà gara HZ ở HN 0912738449. bác ấy chuyên mitxu, em cũng có con gà la như bác. thi thoảng vẫn hỏi bệnh và nhờ bác ấy đặt hàng một số thứ cần thay. bác Hà rất nhiệt tình và có trách nhiệm. chúc vợ bác sớm lành bệnh

ina

Xe điện
Hi các bác chuyên nghiệp.

Em có con Mitsu lance gala đời 2004 (1.6 số tự động). Con xe em tự nhiên nó bị hiện tượng thế này mong các bác chuyên nghiệp tận tình chỉ dẫn em là con xe em nó bị bệnh gì. E cũng chẳng hiểu.
Chả là hôm qua em đang đi công việc. Khi dừng đèn đỏ ở gần khu vực An Sương em trả về số N, chờ hết đèn đỏ bắt đầu chạy tiếp thì vào D như bình thường thì em gặp phải hiện tượng thế này:" Khi vừa vào D e nhả chân thắng ko đạp ga thì em thấy xe trôi đi rất ì ạch khác hoàn toàn vẻ thanh thoát như những lần trước, lúc ấy e thấy hơi lạ nên thử mớm nhẹ chân ga cho có trớn thì thấy xe bị rung lên nhưng vẫn còn ì ạch, đạp mạnh ga thêm chút xíu nữa thì thấy nó rung lên nhiều hơn nhưng sau khi thoát khỏi hiện tượng như vậy thì xe vẫn chạy bình thường, cái rung giống như hiện tượng khi mình tập chạy số sàn lúc xe gần giảm hết tốc độ mà quên cắt côn, làm xe gần dừng lại mà rung lên vậy. Em thấy hiện tượng này hơi lạ. E ko biết nó bị cấn cái gì? Mong các bác tận tình chỉ giáo em để em biết mà đem nó đi sửa. Như em ở Sài Gòn thì mang đến Gara nào được hả mấy bác? E xin cám ơn các bác, chúc các bác sức khỏe!
Toi van không tải (hay còn gọi là bù ga) rồi cụ ơi. Thay khẩn trương, đi khó chịu lắm. :bz

guodengland

Đi bộ
Dạ em cảm ơn các bác đã chỉ bảo e. Gần tháng nay e hơi busy nên ko có nghía diễn đàn .Vừa rồi e có mang xe ra gara bảo dưỡng trùng tu để xem thế nào. Kết quả là do xe bi thiếu nhớt hộp số. E phải thay mới nhớt hộp số lại.Mà e cũng lấy làm lạ là tại sao nhớt hộp số e lại bị thiếu?E nhờ thợ kiểm tra xem trước đây nó có bị đâm đụng gì ko thì họ ko thấy nó bị rò rỉ ở đâu! ở đó họ còn nói xe động cơ và máy lạnh còn ngon lành lắm.Các bác có chuyên môn có thể cho e hỏi nó có bị làm sao ko? sao e thấy nó bệnh gì tùm lum quá. Vả lại vừa rồi e chạy về thì lại bị thêm 1 trường hợp lạ lắm:" lúc về đến nhà e đậu xe trước cổng để mở cửa lùi xe vào thì từ cần số ở vị trí D e chuyển về P để dừng xuống mở cửa cổng. Nhưng khi đẩy cần số lên đến gần P rồi thì nó bị kẹt lại ngay R, ko đẩy lên để về P đc. Mấy chữ như R,N, D,DS, L thì đẩy lên kéo xuống bình thường ko sao.E ko hiểu bị lý do gì? ko biết xe có bị chông chênh ở đâu ko mà sao lạ quá. E thử trả về D để tiến lên chút xem thế nào rồi dừng lại hẳn đạp hết phanh để đẩy về P, nhưng lúc đó vẫn kẹt ko về P đc. E điên quá cài về R để lùi về 1 đoạn rồi cài N dừng lại sau đó lại cài vào D tiến lên 1 đoạn và sau khi làm 1 mớ hằm bà lằng đó thì e cho xe dừng hẳn để cài về P thì vẫn ko đc.Ko biết nó bị kẹt cái gì trong đó.Lúc đó e nóng quá e kéo về N rồi dùng 1 tí lực cũng ko mạnh đẩy lên P thì nghe cái "rắt" nó mới chịu về P. e ko hiểu hiện tượng này là gì?e nghe tiếng rắt cũng hoảng hồn và lo lắng (Tất cả các trường hợp e vào số e đều đạp hết phanh và bóp cái còi trên cần số để điều chỉnh cần số lên xuống.E tuân thủ rất nghiêm ngặt cách thức vào số). E đem chuyện này hỏi ông chú thì ổng bảo do bị kẹt cái cục bi gì đó trong hộp số, ông bảo qua cái cơn đó là hết nhưng e vẫn đau đáu suy nghĩ về hiện tượng này, e sợ bị bể hộp số.Hỏi ng này ng nọ thì họ bảo ko sao đâu, hộp số tự động ko dễ hư đâu suy nghĩ nhiều làm gì cứ thoải mái đi.Các bác chuyên môn hỗ trợ e với cho e đỡ lo lắng.Chứ nó cứ hành em kiểu này chắc có ngày em đập xe luôn quá. Cảm ơn các bác
Kính chúc các bác sức khỏe, nhiều niềm vui và lái xe an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

soldier38

Xe hơi
cho ra Gara bác Bình chỗ 231 đảm bảo hết ngay bác à chứ ngồi đoán thì khó đấy.

Xe em là lancer 2003 , em có bệnh này nhờ các pro giúp. Xe em chạy thì bình thường nhưng bật AC la nó tụt galangti còn có khoảng 500 Máy xe rùng . Tắt ac thì chạy binh thường, dừng đèn đỏ phải tắt máy lạnh bác nào biết bệnh gì chỉ em với

trongkhiem900

Xe tải
Xe em là lancer 2003 , em có bệnh này nhờ các pro giúp. Xe em chạy thì bình thường nhưng bật AC la nó tụt galangti còn có khoảng 500 Máy xe rùng . Tắt ac thì chạy binh thường, dừng đèn đỏ phải tắt máy lạnh bác nào biết bệnh gì chỉ em với
Cụ sửa đc bệnh này chưa ah?

tab00

Xe điện
Cụ sửa đc bệnh này chưa ah?
Bệnh này do cảm biến vị trí bướm ga (throttle position sensor - TPS) bị hỏng tiếp điểm không tải (IDL). Cụ ra gara HZ chỗ anh Hà, Huy check xem. Họ sẽ kiếm hàng bãi (~ 2 củ) hoặc chế cháo để đi tạm. Còn hàng chính hãng đặt từ Nhật về vừa lâu vừa đắt.