[Funland] Hỏi các cụ thông thái về đk định cư Canada

uahktam

Xe tải
Nói một cách khác là họ bị kiện khi từ chối nhập cư cho đứa bé không đạt yêu cầu về sức khỏe trong khi bố đứa bé trước đó đã được định cư. Do vậy, với các hồ sơ sau này họ sẽ xét duyệt cả gia đình thậm chí kể cả có một thành viên không muốn đi. Kể cả cụ không đi nhưng họ vẫn yêu cầu xem kết quả khám SK. Nếu cụ không đạt, họ sẽ từ chối cả gia đình để tránh rơi vào vụ kiện cáo tương tự. Em khuyên cụ tìm luật sư bởi vì họ biết nhiều vụ và sẽ tìm ra các tiền lệ phù hợp hoàn cảnh của cụ. Từ vụ kiện gần đây, với vấn đề sức khỏe, họ có thể linh hoạt đối với bệnh có tính chất “disability”. Với bệnh gan thì khó đưa vào nhóm này.

Theo e hiểu ý cụ là sẽ kiện cq xét duyệt nếu trong t/h ko xet duyet cả gd khi 1 thành viên trong gia đình bị bệnh hiểm nghèo cho dù người đó cam kết ko nhập cư phải ko ạ! Vậy thì mình phải nhờ vp Luật sư kiện vụ này Tức là mình sẽ kiện khi họ ko xét duyệt gấu, & 3 con khi làm thủ tục định cư phải ko ạ?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bẩm cụ! em ko đi theo diện work permit! Chỉ Gấu đi thôi, theo k/h sẽ bảo lãnh cho 2 con đi, các cháu dưới 18t.....& tương lai sẽ làm thủ tục định cư bên CAN luôn. Vde là e băn khoăn khi có thông tin lúc khám sức khỏe cho e & 2 con ( gấu khám sk & đi CAN rồi) chắc chắn trên giấy khám sk sẽ kết luận e duong tính gan c ( cho dù e chữa khỏi lâu rồi nhưng trong ng vẫn còn dương tính) thì sẽ rất kk khi xét duyệt cho cả gd định cư bên CAN (mà e lại cam kết ko xin định cư)
Vợ cụ đã có PR chưa hay chỉ là có work permit

hai rau pham

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

hai rau pham

Xe buýt
Nói một cách khác là họ bị kiện khi từ chối nhập cư cho đứa bé không đạt yêu cầu về sức khỏe trong khi bố đứa bé trước đó đã được định cư. Do vậy, với các hồ sơ sau này họ sẽ xét duyệt cả gia đình thậm chí kể cả có một thành viên không muốn đi. Kể cả cụ không đi nhưng họ vẫn yêu cầu xem kết quả khám SK. Nếu cụ không đạt, họ sẽ từ chối cả gia đình để tránh rơi vào vụ kiện cáo tương tự. Em khuyên cụ tìm luật sư bởi vì họ biết nhiều vụ và sẽ tìm ra các tiền lệ phù hợp hoàn cảnh của cụ. Từ vụ kiện gần đây, với vấn đề sức khỏe, họ có thể linh hoạt đối với bệnh có tính chất “disability”. Với bệnh gan thì khó đưa vào nhóm này.
E hiểu ý cụ & rất lo lắng t/h của của em. Sợ ah đến Gấu & 2 bé khi làm thủ tục đinhh cư cụ ah
Cụ thông thái có biết ơ vn có luật sư nào rành về vde này ko để e xin tư vấn hoặc có lobbby hành lang dc vụ khám sk ở IOM trong sg ko, cụ giúp em vị này với.... rối quá

uahktam

Xe tải
Em không biết luật sư nào cả. Chỉ vì em hay theo dõi thời sự nên biết tình hình là vậy thôi.

Hay là cụ xem xét phương án tệ nhất: chia tay, xem ra dễ làm và ít tốn kém hơn tìm luật sư.

E hiểu ý cụ & rất lo lắng t/h của của em. Sợ ah đến Gấu & 2 bé khi làm thủ tục đinhh cư cụ ah
Cụ thông thái có biết ơ vn có luật sư nào rành về vde này ko để e xin tư vấn hoặc có lobbby hành lang dc vụ khám sk ở IOM trong sg ko, cụ giúp em vị này với.... rối quá

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khi nào làm hồ sơ PR thì mới có vụ khám sức khỏe chứ.

ca_kiem

Xe container
Cám ơn ý kiến các cụ. đặc biệt cụ Hn07, ocean1,. Tình hình là em đang là công chức quèn, tuổi cao & còn 2 phụ huynh nữa nên ứ muốn đi, sang kia éo biết làm gì, ở nhà nấu cơm cho gấu thì éo phải là thằng em, tính em lại gia trưởng nên ko hợp bên bển!
Chuyện đoàn tụ, nuôi dạy con cái chúng em đã bóng bàn rùi ( giống như cưỡi lưng hổ rồi) thế nên. Gấu & con sẽ đi, em sẽ cày kiếm xèng năm qua thăm vài ba lần.
Nhưng vấn đề là khi làm thủ tục thì phải làm cho tất cả các thành viên, Gấu đã xong & qua CAN rồi, sắp tới khám sk cho con ở IOM thì em cũng phải khám. test máu có duơng tính viêm c là chắc mặc dù đã khỏi. Thấy bảo 1 thành viên dương tính abc gan (mặc dù đã xác nhận ko đi) thì hồ sơ gặp trục trăc . vấn đề này cccm tư vấn giúp em:
- THÔNG TIN CÓ ĐÚNG KO?
- KHẮC PHỤC BẰNG CÁCH NÀO?
Rất mong nhận dc hồi âm Cccm! Thks all
1/ Gấu nhà cụ đi qua Can theo diện gì?#:-s
visa gì?
-Tourist Visa: Visa Du lịch
-Business Visa: Visa dành cho mục đích kinh tế, kinh doanh
-Student Visa: Visa dành cho Du học sinh
-Temporary Foreign Workers:
-Express Entry Visa
-visa Study Direct Stream ( Du học rút gọn thủ tục Chứng minh : Hồ sơ tài chính thường thấy sẽ được rút gọn lại bằng Giấy Chứng nhận Đầu tư Đảm bảo (GIC) với trị giá $10,000 CAD. có IELTS tối thiểu là 6.0 Rất nhiều cccm già rồi đang đi trương trình này.
2/ Công ty nào làm cho gấu cụ qua Can:-?

ocean1

Xe điện
Cám ơn cụ rất nhiều, cụ tư vấn rất cẩn thận và có tâm.
Em là gì có nhiều xiền mà theo diện đầu tư, em đăng kí treo diện có tay nghề thôi.
Vâng trẻ giờ nó năng động lắm, tiếng Anh ko phải là trở ngại nên để nó tự tìm hiểu thôi.
Ủn thớt lên giúp cụ chủ.
Chuyện được bảo lảnh sang định cư mà có những bệnh xếp hạng vào disability thì xác xuất định cư khó lắm cụ ơi . Đâu có cp nào muốn cho người sang định cư để phải bỏ thêm tiền nuôi các người bệnh thuộc diện nầy đâu .

Em chưa thấy qua trường hợp nào thành công cả, Cũng có thể có vài trường hợp mà em không biết . Nhưng em nghĩ mấy trường hợp đặc biệt nầy, chắc tiền luật sư không rẻ đâu và mất rất nhiều thời gian để trình bày trước toà án di trú .

hai rau pham

Xe buýt
1/ Gấu nhà cụ đi qua Can theo diện gì?#:-s
visa gì?
-Tourist Visa: Visa Du lịch
-Business Visa: Visa dành cho mục đích kinh tế, kinh doanh
-Student Visa: Visa dành cho Du học sinh
-Temporary Foreign Workers:
-Express Entry Visa
-visa Study Direct Stream ( Du học rút gọn thủ tục Chứng minh : Hồ sơ tài chính thường thấy sẽ được rút gọn lại bằng Giấy Chứng nhận Đầu tư Đảm bảo (GIC) với trị giá $10,000 CAD. có IELTS tối thiểu là 6.0 Rất nhiều cccm già rồi đang đi trương trình này.
2/ Công ty nào làm cho gấu cụ qua Can:-?
1.Gấu đi theo diện work permit: làm việc cho công ty CAN
2. Em ứ biết tên công ty

hai rau pham

Xe buýt
Em không biết luật sư nào cả. Chỉ vì em hay theo dõi thời sự nên biết tình hình là vậy thôi.

Hay là cụ xem xét phương án tệ nhất: chia tay, xem ra dễ làm và ít tốn kém hơn tìm luật sư.
Căng quá cụ nhỉ! hết cách rồi sao cụ? Hay mình lobby với bên test sk ở vn dc ko nhỉ

enhat4ever

Xe tăng
Căng quá cụ nhỉ! hết cách rồi sao cụ? Hay mình lobby với bên test sk ở vn dc ko nhỉ
Hồi trước FMP Hà Nội là điểm khám sk đi Úc, Can, NZ v.v... nhưng giờ e ko rõ. Về việc lobby thì khó, họ ko dám làm bậy vì có thể bị cắt nếu phát hiện gian dối nhưng ở VN thì luôn có ngoại lệ. Cái này phải hỏi xem có quen ai đang làm ở đó ko thì khả thi hơn là chỉ nói chuyện bằng tiền ;))

hai rau pham

Xe buýt
E lại trong sg ạ

Gagarose

Xe điện
Tiện có thớt cụ đây, em xin phép hỏi nhờ các tiền bối có kinh nghiệm chút.
Đợt trước em lướt Face thấy có quảng cáo đăng kí định cư ở Can, vui vui vào đăng kí thử, sau ít lâu có người gọi điện xưng là nhân viên số ABC của văn phòng tư vấn nhập cảnh XYZ, confirm các thông tin em đăng kí, lúc đấy đang đi trên đường nên em trả lời mấy câu rồi hẹn lúc khác nói chuyện. Sau thấy số nước ngoài gọi mấy lần và cả mail gửi nhưng em không trả lời vì thực sự mình chưa xác định gì cả.
Đợt này có thằng cháu ruột đang tìm hiểu muốn sang đấy học, em nhớ lại muốn hỏi các cụ xem như thế có đúng là sự thật không? Hiện tại nhập cư CAN có dễ không?
Câu chuyện cuối cùng nếu cụ theo tiếp có thể nó dẫn đến 1 trang bảo cụ vào đóng phí tư vấn di trú. Và thế là cụ rõ cả thôi.
Tôi thử 1 lần, tôi nêu ra rất nhiều cái trở ngại, nhưng tay tư vấn nói ok tuốt, xong rồi cho link để trả phí, đến bước đó thì tôi mới thôi, sau tay tư vấn còn gọi mấy cuộc nữa nhưng tôi không nghe máy

ca_kiem

Xe container
1.Gấu đi theo diện work permit: làm việc cho công ty CAN
2. Em ứ biết tên công ty
Work permit là giấy phép lao động
Ở đây mình hỏi visa... từ visa mới có work permit hay không ;))
Việt với Can chưa ký kết về hiệp ước về xuất khẩu Lao động... nên không biết công ty nào tay TO có thể làm cho mợ nhà cụ đi Can lấy work permit ;))

bau67

Xe container
Ko nói ra thì chẳng ai biết nên chắc các cụ ko tư vấn. Số là thế này ! Gấu nhà đã đi CAN, chưa có quốc tịch nhưng đi làm công ty gần 1 năm rồi, nhà tính đưa trẻ con qua đó ăn học. em thì già rồi xác định là ko đi vì còn bố mẹ già ở việt nam, thích thì đi đi về về thôi vì bên đó ko có hội ăn nhạo!
Luật pháp bên họ rất minh bạch nhưng lại cực kỳ chi tiết, cụ thể, chỉ cần 1 sự nhầm lẫn, sai sót là dễ bị đánh đồng với gian lận. Hệ lụy về sau rất dài. Do đó, Cụ nên tìm Văn phòng di trú uy tín để làm việc, trên này mà bàn cụ thể thì khó đấy !
Ngay thông tin của Cụ nêu ra cũng chưa rõ nét nên chả biết khuyên gì. Ở Hà nội, trước đây, lãnh sự Canada chỉ định khám sức khỏe ở Family Medical Practice 298 Kim Mã, hồ sơ chuyển thẳng Lãnh sự. Sài gòn nhà Cháu không biết.
Muốn sang Canada lao động, chủ lao động phải qua ESDC để có LMIA cho người lao động. Người lao động lại phải qua CIC để có work permit. Mà hình như worrk permit này chỉ có giá trị 1 năm thì phải. Để có LMIA cũng lằng nhằng lắm.
1 số người có người thân ở Canada, dùng visa du lịch sang làm chui 6 tháng rồi lại về. Phụ nữ sang kiểu này thì có người bỏ chồng, lấy luôn 1 Canadian gốc Việt, vừa có giấy tờ ngay, vừa có nhà, lại vừa được ôm 1 ông thơm tho :)...Vậy nên,để vợ sang 1 mình thì Cụ nên cân nhắc.
1 số cửa hàng "neo" đã xin thành lập doanh nghiệp, để có thể có job offer. Sang làm cho họ sẽ thành "Su bơ vai làm móng", 1 điều kiện để có thể có PR.

uahktam

Xe tải
Với tụi giãy chết thì cách này không ăn thua. Thứ nhất, bác sỹ chẳng ai làm vì sẽ mất sự nghiệp nếu bị phát hiện, thứ hai, họ thiết lập hệ thống internal control để phòng tránh những sai sót như vậy. Quan trọng nhất là có quy định nếu có phát hiện gian dối thì tất cả hồ sơ sẽ bị tước quyền cư trú, tức là cả gia đình sẽ bị tước quyền cư trú và trả về cố quốc nếu gói hồ sơ có gian lận. Do vậy, giải pháp tác động vào kết quả khám SK là thiển cận.
Trương hợp của cụ chỉ có giải pháp là tìm luật sư giỏi hoặc thôi.

hai rau pham

Xe buýt
Vậy là:
- thông tin 1 người trong gd mắc viêm gan abc ( mà cụ thể là t/h em bị c, cho dù bác sỹ nói đã chữa khỏi nhưng khi khám sk vẫn + gan c & em có đơn cam kết ở lại VN) thì cả gd đều ko dc xem xét thủ tục định cư vào CAN phải ko ạ!
- Bắt buộc phải thuê Luật sư để tư vấn hồ sơ để được xét duyệt định cư nếu muốn.( chi phí rất đắt)! phải ko ạ!
- cánh cửa vào CAN cho Gấu & 2 bé vẫn có cách mở phải ko ạ!

daugac

Đi bộ
Có cụ nào chuyên về tư vấn hay cụ nào biết Kênh thông tin tư vấn định cư CAN thì cho cháu xin ít kinh nghiệm với ạ! chân thành cảm ơn các cụ
Đọc tin của cụ hơi muộn. Xin phép hỏi tình hình cụ đi Can thế nào rồi ạ? Cụ chia sẻ chút được không?