Hỏi các cụ trên này về dự án Shophouse + BTLK Ngân Hà galaxy_Vạn Phúc!

khanhlinhbk

Xe tải
Website
www.vn.lge.com
Mạo muội hỏi các cao nhân bđs trên OF ạ.
Các Cụ nhà em đang đang quan tâm tới dự án BTLK + Shophouse Ngân Hà Vạn Phúc.
Nhưng thấy các thông tin liên trên trên web có vẻ không phong phú, em có vào thực địa thì thấy đường xá vẫn khá bế tắc.
Chỉ mỗi trục Tố Hữu, còn lại chả có đường nào khác.
Vậy nên mong các cụ hiểu biết về Bđs chia sẻ thêm thông tin về khu này ạ.
Em cám ơn.

thepdatoi

Xe đạp
Giá khu này là bn/m2 cụ ơi

DeltaLives

Xe hơi
Hôm trước em đi qua dự án này thấy mấy bà mấy chị cầm băng rôn ngồi la liệt.

hoanhbk

Xe hơi
Mạo muội hỏi các cao nhân bđs trên OF ạ.
Các Cụ nhà em đang đang quan tâm tới dự án BTLK + Shophouse Ngân Hà Vạn Phúc.
Nhưng thấy các thông tin liên trên trên web có vẻ không phong phú, em có vào thực địa thì thấy đường xá vẫn khá bế tắc.
Chỉ mỗi trục Tố Hữu, còn lại chả có đường nào khác.
Vậy nên mong các cụ hiểu biết về Bđs chia sẻ thêm thông tin về khu này ạ.
Em cám ơn.
đây cụ , Liền kề: Tổng có 309 căn liền kề + 6 BT : 87m2, 89m2, 91m2, 97m2, 101m2. Xây 5 tầng.
Sổ đỏ lâu dài , giá dao động tầm 120-130 cụ ah

khanhlinhbk

Xe tải
Website
www.vn.lge.com
đây cụ , Liền kề: Tổng có 309 căn liền kề + 6 BT : 87m2, 89m2, 91m2, 97m2, 101m2. Xây 5 tầng.
Sổ đỏ lâu dài , giá dao động tầm 120-130 cụ ah
Em vừa xem cái sổ đỏ của NN cấp cho chủ đầu tư, hạn 50 năm, k biết vào tên gđ em thì có chuyển thành sở hữu lâu dài không ạ? Cả bên Roman plaza cũng vậy.
Mong các bác hướng dẫn em với!!!

hoanhbk

Xe hơi
Em vừa xem cái sổ đỏ của NN cấp cho chủ đầu tư, hạn 50 năm, k biết vào tên gđ em thì có chuyển thành sở hữu lâu dài không ạ? Cả bên Roman plaza cũng vậy.
ý cụ " chuyển thành sở hữu lâu dài " là sao ạh ? 50 năm thì được gọi là lâu dài rồi mà , còn có những dự án tuỳ theo dự án, CĐT thì sở hữu sổ đỏ Vĩnh viễn . Thông thường thì là lâu dài , điều đó được thể hiện ngay trên HĐMB mà cụ !

DeltaLives

Xe hơi
Đến chịu các cụ giải thích cái sổ :)) Mà cụ trên là sale sao lại giải thích thế :)) Mời các cụ ghĩ chuẩn từ khoá rồi hỏi anh Google nhé :))

DeltaLives

Xe hơi
Hiện nay, đối với các dự án nhà ở, Luật đất đai 2013 quy định nhà nước giao đất cho chủ đầu tư làm dự án nhưng không được quá 50 năm, trừ những trường hợp đặc biệt là 70 năm. Tuy nhiên, người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì luôn được sử dụng đất ổn định lâu dài. Ổn định lâu dài ở đây được hiểu là không có thời hạn. Chủ đầu tư bán phần nào cho người ở thì được quy định rõ là sở hữu lâu dài, còn phần sở hữu chung thì chỉ được sở hữu 50 năm. Trong sổ đỏ cũng được ghi rất rõ phần sở hữu chung và riêng. Tất cả những phần đó cư dân đều được sở hữu. Sau 50 năm chủ đầu tư muốn làm lại hay tiếp tục đều phải hỏi ý kiến cư dân.
Cụ nào chưa thông thì gg tiếp :))

hoanhbk

Xe hơi
Hiện nay, đối với các dự án nhà ở, Luật đất đai 2013 quy định nhà nước giao đất cho chủ đầu tư làm dự án nhưng không được quá 50 năm, trừ những trường hợp đặc biệt là 70 năm. Tuy nhiên, người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì luôn được sử dụng đất ổn định lâu dài. Ổn định lâu dài ở đây được hiểu là không có thời hạn. Chủ đầu tư bán phần nào cho người ở thì được quy định rõ là sở hữu lâu dài, còn phần sở hữu chung thì chỉ được sở hữu 50 năm. Trong sổ đỏ cũng được ghi rất rõ phần sở hữu chung và riêng. Tất cả những phần đó cư dân đều được sở hữu. Sau 50 năm chủ đầu tư muốn làm lại hay tiếp tục đều phải hỏi ý kiến cư dân.
Cụ nào chưa thông thì gg tiếp :))
Cụ nhầm đấy ạ. Và em ko là sales của dự án cụ chủ hỏi, em chỉ chia sẻ chút thông tin thôi .
- Cụ chủ đang hỏi về Shophouse và LK thì em có nói đối với từng dự án ,thông thường thì Sổ đỏ 50 năm , nhưng đối với dự án LK và Shophouse bên em ( Ecopark ) thì Sở hưũ sổ đỏ VĨnh Viễn cụ nhé
- Khái niệm " Lâu dài" thì 30-50-70 năm cũng đc coi là lâu dài rồi , và về Chung Cư thì các chính sách là 50 và nhiều điều khoản khác, nhưng cụ chủ ko có ý đề cập đến chung cư, nên em ko đi sâu.
Có gì các cụ cứ trao đổi

hoanhbk

Xe hơi
Cụ có điều gì thấy người khác ko hiểu thì nên giải thích , chứ như thế thiếu tính xây dựng :D
Ngu ý của em là như này : Các cụm từ " Sở hữu lâu dài "& " Ổn định lâu dài " & " Sổ đỏ vĩnh viễn" Nó dùng trong nhiều ngữ cảnh , và ko giống nhau . Em chỉ nói vậy thôi, còn cụ google em ko có ý kiến gì về thông tin cụ đưa ra cả

hoanhbk

Xe hơi
Câu chữ về mặt pháp lý trong sổ đỏ nó có rất nhiều trường hợp gây khó hiểu cho mn .
Trong sổ đỏ ( tuỳ từng loại hình ) mà sẽ ghi là " Sở hữu" Sử dụng " , " Lâu Dài " Ổn định Lâu Dài" ,Vĩnh viễn ... , Ngay cả đối với cụm từ thường ghi trên sổ đỏ là " Thời hạn sử dụng " thì có thửa đất sẽ thêm số năm cụ thể phía dưới , nhưng có thửa lại chỉ ghi " Lâu Dài " . Còn thông tin trên các phương tiện thông đại chúng , trên internet nó mang tính chất Chung thôi , chứ cụ thể thì nó khác xa đấy ạ !

hoanhbk

Xe hơi
Đối với trường hợp của cụ thì ngu ý của em thì quyền sở hữu của gia đình cụ nó sẽ ghi là LÂU DÀI , và phía đằng sau nó sẽ ghi thêm thời hạn 50 năm của CĐT từ khi đc NN cấp quyền Sử dụng cụ ah . Thời gian đó = 50 - Thời gian CĐT đc cấp phép - tg khi Cụ đc vào tên . chính vì điều này nó liên quan đến nhiều thứ , nên ko viết dài dòng , giải trình đc . Tóm lại là của cụ CÓ đc sở hữu lâu dài , còn đến khi nào thì SẼ GHI trên Sổ đỏ .

khanhlinhbk

Xe tải
Website
www.vn.lge.com
Đây cũng là thắc mắc lớn nhất của nhà em hiện tại, vì các cụ ưng chỗ này, tuy nhiên lâu dài theo như cụ bảo thì vẫn có thời hạn. Còn với em hiểu đơn giản lâu dài là vĩnh viễn, các cụ nhà em có chỗ khác thì sổ cũng chỉ ghi LÂU DÀI, chả thấy chữ VĨNH VIỄN đâu cả.
Đối với trường hợp của cụ thì ngu ý của em thì quyền sở hữu của gia đình cụ nó sẽ ghi là LÂU DÀI , và phía đằng sau nó sẽ ghi thêm thời hạn 50 năm của CĐT từ khi đc NN cấp quyền Sử dụng cụ ah . Thời gian đó = 50 - Thời gian CĐT đc cấp phép - tg khi Cụ đc vào tên . chính vì điều này nó liên quan đến nhiều thứ , nên ko viết dài dòng , giải trình đc . Tóm lại là của cụ CÓ đc sở hữu lâu dài , còn đến khi nào thì SẼ GHI trên Sổ đỏ .

hoanhbk

Xe hơi
Đây cũng là thắc mắc lớn nhất của nhà em hiện tại, vì các cụ ưng chỗ này, tuy nhiên lâu dài theo như cụ bảo thì vẫn có thời hạn. Còn với em hiểu đơn giản lâu dài là vĩnh viễn, các cụ nhà em có chỗ khác thì sổ cũng chỉ ghi LÂU DÀI, chả thấy chữ VĨNH VIỄN đâu cả.
ah bản chất của cụm từ “ Lâu Dài” thì mặc định cụ hiểu là “ Có thời hạn” , có thửa đất nó ghi thời hạn và thửa ko ghi ( thực sự cái này cũng ko hiểu họ dựa vào cái gì) cụ xem ảnh e ví dụ bên dưới , cùng 1 thửa nhưng 2 sổ , cùng ghi “ Lâu Dài” nhưng 1 cái có năm và 1 ko ghi ( hình dưới).

hoanhbk

Xe hơi
Em thêm tt cho cụ tham khảo:
- Vì cụ hỏi LK nên e đi vào cái này trước: ( và e chỉ nói những trường hợp e đã gặp và biết thôi chứ ko phải tất cả)
+ Đối với trường hợp ghi là “ Lâu dài” thì sẽ có Lâu dài Có và Lâu Dài Ko thời hạn
1. Đố với lâu dài có thời hạn thì khi chủ sở hữu sử dụng đến hết thời hạn ghi trên đó Phải nộp thuế sử dụng đất ở tại thời điểm tương lai đó và CĐT đương nhiên sẽ phải có trách nhiệm Ra hạn , và tất nhiên quyền sử dụng đất lk đó vẫn là của cụ . Chốt vấn đề là như vậy.
2. Đối với trường hợp Lâu Dài nhưng ko có thời gian, thì mình phải tự hiểu là đến khi có chính sách, quyết định của NN hay của CĐT , tức ở dạng “ bỏ ngỏ” chứ ko phải Vĩnh viễn. Và mình cũng có thể hiểu rằng khu đất đó CĐT đã xin đc quyền sử dụng Lâu Dài ko thời hạn ( đương nhiên trong suốt quá trình sử dụng Ko phải đóng thuế)
=> Cả 2 th dù sao thì vẫn là quyền sử dụng của cụ , ko mất dc, nó chỉ khác nhau là thời điểm phải Đóng thuế sd đất thôi.
Trên đây chỉ là 1 th nhỏ của đất LK và 2 chữ “ Lâu Dài “ thôi, còn đối với CC ,đối với đất ở, vườn ...... vvv nữa thì nó còn rối và phức tạp hơn nữa .
p/s : Cụ gì ở trên lúc trước dẫn mấy dòng từ google ra đó , nó chỉ là quá chung chung thôi, nên cụ đấy chắc cười em hay cả cụ cũng là điều dễ hiểu thôi !

hoanhbk

Xe hơi
Thời gian lâu quá; đến lúc hết hạn CĐT k còn thì sẽ thế nào vậy cu?
Sao cụ lo xa thế , và lo đến việc CĐT ? Họ đầy đủ pháp lý , quyền hạn và trách nhiệm trước PL chứ cụ , kể cả khi giải thể . Trước khi họ xin dc cấp phép thì CĐT phải đủ đk rồi.
Còn việc người đứng tên pháp lý của CĐT thì họ vẫn thay đổi bình thường chứ nói gì đến lúc “ ko còn” . 😀