hỏi các cụ về hiện tượng mờ kính

ruouque

Xe máy
Vợ 2 em là ford laser từ hôm cưới về có hiện tượng thỉnh thoảng bị mờ kính, mù mịt luôn, mỗi lần bị như vậy em toàn phải dừng hẳn lại, lau, mở hết cửa mới đỡ, thường bị trời tối + đi đông người. A/C em vẫn bật đều, lấy gió trong. em cũng đọc qua bài viết trên OF về vụ này rồi những không cải thiện được. thằng bạn e hôm đi cùng thì phán là điều hòa có vấn đề, thi thoảng bị ngắt, ngắt là bị mù luôn. có cụ nào từng dính phải trường hợp này tư vấn cho em với, nếu do điều hòa thì lỗi gì các cụ nhỉ
Chắc chắn là điều hòa rồi cụ a, xe của cụ 100% là hệ thống để quá bẩn rồi, đh có tác dụng làm khô, do hệ thống của cụ quá bẩn nên mới bị như vậy, xe e cũng bị trường hợp giống cụ, e mang qua chỗ bác Lợi ở ngõ 109 Trường Chinh, bảo dưỡng cái lại ngon ngay

nguyenduong109

Xe tải
1) Nếu cụ không sợ lạnh thì cụ bật điều hòa.
2) Cụ bật chỉ quạt thôi tắt AC đi, Nhớ lấy gió ngoài cụ nhé. (Ngay từ đầu cụ đừng bật AC điều hòa, Nếu cụ bật dù chỉ một lúc thôi thì sau khi tắt kính lại càng mờ)
Em toàn làm thế. Kính trong như mắt mèo. Kà kà *-:)

James Fawkes

Xe máy
Điều hoà có vấn đề. Cụ nên đi kiểm tra lại

duytrong

Xe lăn
Bật ac nhưng cụ phải chs ý xem có đưa về phần làm mát hay vẫn để ở phần sưởi ấm thì có mà toi.

doquocbinh

Xe buýt
Bật điều hòa lên thì hết có gì đâu, chính cụ thở ra gây mờ kính thôi mà

Jinzin

Xe điện
Nếu điều hoà cụ hỏng thì em không nói làm gì. Nhưng nếu cụ đi mà đh bật mà vẫn bị mờ kính thì do cụ để chênh nhiệt độ ngoài trời và trong xe nhiều quá. Ví dụ như trời đang rất lạnh thì cụ không thể để đh nóng được, gây đọng hơi nước trên kính. Cụ chỉ nên để chênh so với ngoài tầm chục độ đổ lại. Chúc cụ sớm bắt được bệnh của em nó!!!
Mùa đông mờ kính có hai khả năng:
1. Cụ chưa biết cách sấy kính: vặn nút hướng gió (nút ngoài cùng bên phải) theo chiều kim đồng hồ kịch về vị trí sấy kính, điều hòa bật (AC ON), để quạt gió ở mức 1 là đủ, có thể chỉnh nút nhiệt độ (bên trái) lên gần giữa đỏ và xanh nếu thấy kính bị mờ phía ngoài (dùng gạt nước gạt thì thấy kính trong ra).
2. Điều hòa không lạnh: nếu đã thực hiện như trên mà vẫn bị mờ phía trong tức là điều hòa không có tác dụng làm mát -> cần sửa điều hòa.
Mùa lạnh vẫn cần điều hòa lạnh để sấy kính nên nếu điều hòa hỏng thì vẫn phải chữa, ko chờ đến mùa nóng đc cụ nhé :D
Bật ac nhưng cụ phải chs ý xem có đưa về phần làm mát hay vẫn để ở phần sưởi ấm thì có mà toi.
1) Nếu cụ không sợ lạnh thì cụ bật điều hòa.
2) Cụ bật chỉ quạt thôi tắt AC đi, Nhớ lấy gió ngoài cụ nhé. (Ngay từ đầu cụ đừng bật AC điều hòa, Nếu cụ bật dù chỉ một lúc thôi thì sau khi tắt kính lại càng mờ)
Em toàn làm thế. Kính trong như mắt mèo. Kà kà *-:)
Các cụ phán chưa chuẩn nhé!
Điều hòa là để làm mát hoặc làm ấm không khí trong xe. Người ngồi trong xe có thể tùy thích bật nóng hoặc lạnh. Có cụ bảo phải bật lạnh mới làm kính hết mờ hoặc phải bật nóng... thì em cũng đến chịu. Thế trời lạnh cũng phải bật điều hòa lạnh để làm trong kính ư? Lạnh run lập cập thì ngồi trong ô tô còn khổ hơn đi xe máy!
Theo em cụ chủ kiểm tra 2 bước.
Bước 1: Cách sử dụng điều hòa
Cụ bật điều hòa và chỉnh theo nhiệt độ thích hợp với cơ thể (nóng lạnh tùy thích, lấy gió trong hay gió ngoài cũng tùy thích luôn). Cũng tùy từng loại xe mà có núm điều chỉnh khác nhau

Sau khi bật điều hòa và chỉnh nhiệt độ thích hợp cụ làm tiếp:
- Với kính lái, kính sườn cụ xoay núm chỉnh về 1 trong 2 vị trí đánh dấu mũi tên màu đỏ như hình trên.
- Với kính hậu (kính hậu chứ ko phải gương chiếu hậu) hầu hết các dòng xe đều có chức năng sấy kính hậu và có nút bấm riêng như hình dưới đây:

Em thường ko dùng chức năng sấy kính hậu vì chỉ cần làm như ý thì kính đã trong veo
- Sấy gương chiếu hậu bên ngoài thì có xe có, xe ko. Xe em thì chức năng sấy kính hậu và gương chiếu hậu là 1.
Bước 2: Kiểm tra hệ thống điều hòa ở gara.
Có thể hệ thống điều hòa hoạt động kém nên cụ làm như bước 1 mà ko được thì nên đi check lại điều hòa.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ phán chưa chuẩn nhé!
Điều hòa là để làm mát hoặc làm ấm không khí trong xe. Người ngồi trong xe có thể tùy thích bật nóng hoặc lạnh. Có cụ bảo phải bật lạnh mới làm kính hết mờ hoặc phải bật nóng... thì em cũng đến chịu. Thế trời lạnh cũng phải bật điều hòa lạnh để làm trong kính ư? Lạnh run lập cập thì ngồi trong ô tô còn khổ hơn đi xe máy!
..
Cụ còn thiếu 1 ý quan trọng: điều hòa còn có tác dụng làm khô không khí. Bật nóng, nhưng vẫn phải bật AC thì kính mới trong.

thienhaopm

Xe hơi
Website
Facebook.com
Điều hoà 100% cụ ợ

hehe6922

Xe buýt
Website
sieuthitrungtam79.mov.mn
Chưa thấy cụ chủ cho kết quả. Nhưng mình thấy ngoài việc cụ nào cũng phán 100% điều hòa, Cái này bạn phải tự biết nó còn hay hỏng.
Mình thấy xe mình điều hòa tự động , khi bật chức năng sấy kính thì nó luôn chuyển về lấy gió ngoài và AC bật. Mình nghĩ chắc đây là điều kiện bắt buộc đấy.

Nếu AC có vấn đề thì khắc phụ bằng cách mở hé cửa sổ ra vậy =))

giahuy156

Xe buýt
Xe em cũng hay bị mờ hơi nước trên kính. Mà bật AC thì gấu kêu lạnh. Bác thử cách này tạm thời xem sao. Lấy khăn sạch (loại không có vụn khi lau) cho dầu gội đầu clear (ko pha nước) lên kính trước + sau rồi lau sạch. Hơi nước sẽ không bám lên kính nữa. E làm như này khoảng 1 tháng mới phải lai lại 1 lần

fusionvie

Xe điện
Xe em cũng hay bị mờ hơi nước trên kính. Mà bật AC thì gấu kêu lạnh. Bác thử cách này tạm thời xem sao. Lấy khăn sạch (loại không có vụn khi lau) cho dầu gội đầu clear (ko pha nước) lên kính trước + sau rồi lau sạch. Hơi nước sẽ không bám lên kính nữa. E làm như này khoảng 1 tháng mới phải lai lại 1 lần
Cụ có phát minh mới, hôm nào cháu phải thử mới được :))

ruouque

Xe máy
Chắc lâu cụ ko bảo dưỡng đh rồi! bệnh xe cụ giống bệnh của em đợt trc tết, e thấy a e trên này mách ra gara đh bác Lợi ỏ ngõ 109 Trương Chinh để bảo dưỡng, giờ hết hẳn bệnh mà còn rét run, cụ cứ để ý ae thợ ở đấy làm thì biết để sủa một hệ thống đh ko hề đơn giản như cụ nghĩ đâu, ko cẩn thận lành lại thành tật đấy cụ a.

anhtho

Xe ngựa
Lau như này làm kính nhoe nhoét trông đuội lắm. Chỉ có mấy bác tài xe khách mới phải lau kính thôi.

duchoc

Xe hơi
Website
mayinnhiet.com.vn
Điều hòa yếu cụ à.

ttna

Xe hơi
Chắc chắn là do điều hòa chạy nhưng ko mát rồi. Điều hòa có bộ phận làm khô hơi nước mà.

halong_fun

Xe tải
rất cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn, lâu em cũng không để ý topic. Báo cáo các cụ là đến giờ em vẫn sống chung với lũ, nhất là mấy ngày trời nồm ẩm gần đây, em thử đủ kiểu rồi không được, hiện tượng mù mịt sẩy ra bất kì, đang đi kính trong vắt đột nhiên bị. và biện pháp duy nhất em xử lý được là để gió thổi thẳng lên kính lái và bật nấc số 3 hoặc 4 :) lúc này thì những chỗ gió thổi vào hết mờ, đủ để quan sát, những chỗ khác vẫn bị. em nghĩ đây chỉ là giải pháp tình thế thôi chứ kiểu gì cũng phải kiểm tra điều hòa, vì nếu điều hòa hoạt động tốt phải làm khô không khí
mấy hôm tết zời nóng em chở đủ người nóng như lò thiêu zzz, mấy hôm nay thì trong xe lúc nào cũng ẩm ướt rất khó chịu, em đang định tìm hiểu các bảo dưỡng vệ sinh điều hòa, nếu không được thì mang ra gara, các cụ cho em địa chỉ gara uy tín với nhé, hà nội + hạ long được hết

Chỉnh sửa cuối: