Hỏi đi đường HCM từ Hanoi về Hà Tĩnh ?

GióLào

Xe hơi
Xin chào các bác, chúc các bác một ngày làm việc vui vẻ !
Em thường đi từ HN về Hà Tĩnh theo đừong 1, thời gian cả đi và nghỉ ăn trưa thường mất khoảng 9 tiếng , mà lại rất mệt mỏi vì hay bị tắc đường, xe cộ thì đông và lộn xộn. Cuối tuần này em có việc về quê, định đi theo đường HCM (em chưa có kinh nghiệm đi đường này) , nên vào hỏi các bác xem kinh nghiệm đi đường này thế nào? Em từ khu Trung Hòa - Nhân Chính thì nên đi từ đâu để đến đường HCM? từ đừong HCM về HT thì rẽ từ đâu? xxx hay ẩn nấp ở đâu ? :P X_X thường thì các bác đi mất mấy tiếng trên đường này? các bác hay nghỉ ăn cơm ở đoạn nào?
Cảm ơn các bác nhiều !

terracan

Xe hơi
cụ đi Xuân Mai - Đường Hồ Chí Minh
đi đường HCM cụ chú ý đi đúng tốc đô, làn đường nhé. cụ đi đến ngã 4 Thái Hòa cụ rẽ trái ra QL1A đoạn này 28km gi đấy em cung không nhớ rõ lăm.
em đi từ sáng đến trưa là đến Hà Tĩnh cụ ạ

GióLào

Xe hơi
cụ đi Xuân Mai - Đường Hồ Chí Minh
đi đường HCM cụ chú ý đi đúng tốc đô, làn đường nhé. cụ đi đến ngã 4 Thái Hòa cụ rẽ trái ra QL1A đoạn này 28km gi đấy em cung không nhớ rõ lăm.
em đi từ sáng đến trưa là đến Hà Tĩnh cụ ạ
cảm ơn cụ, cụ đi từ sáng đến trưa à? nhanh quá, em vừa hỏi thằng bạn thì nó bảo về Hà Tĩnh thì rẽ xuống từ đoạn Phố Châu, không biết là nên đi theo hướng nào nữa. À em hỏi chút nữa, bây giờ đi lên Xuân Mai thì nên đi theo đường nào ạ?

terracan

Xe hơi
cảm ơn cụ, cụ đi từ sáng đến trưa à? nhanh quá, em vừa hỏi thằng bạn thì nó bảo về Hà Tĩnh thì rẽ xuống từ đoạn Phố Châu, không biết là nên đi theo hướng nào nữa. À em hỏi chút nữa, bây giờ đi lên Xuân Mai thì nên đi theo đường nào ạ?
cụ đi từ HN lên Xuân Mai đi đường Láng Hòa Lạc hoặc Nguyễn Trãi cụ ạ.
còn rẽ đi Hà Tĩnh thì nền rẽ ở ngã 4 Thái Hòa, cụ đi Phố Chầu rồi ra Hà Tĩnh xẽ xa hơn tầm 30 - 40 Km mà không giải quyết vấn đề gi. đoạn từ Phố Châu ra đường rất sấu

QueViet

Xe tăng
Bác đi Xuân Mai qua lối Hà Đông, đường HCM rất dễ nhận ra do có vạch phân làn sơn màu vàng, đến Thịnh Mỹ ( Nghĩa Đàn ) thì rẽ trái theo đường 48 ra Yên Lý ( Diễn Châu ) là gặp QL1 rồi về Vinh, Hà Tĩnh. Đi sớm thì 11h trưa đến Vinh rồi. Đường tốt, vắng xe 4b, chú ý pà con, trâu bò... Chấp hành đúng tốc độ, vạch sơn, biển báo là OK, xxx có đông cũng không vịn được.

tiennam54

Xe tải
Cái chính là bác đến đâu Hà Tĩnh, bác đến thị xã thì như 2 bác trên bảo, còn em đi về Kỳ Anh thì đến đường Việt Lào mới rẽ

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Đi đường HCM thì chỉ có gà chạy đồi mà ăn thôi nhé, ăn trưa ở Nghệ an là hợp lý nhất. xxx bắn ở Thanh hóa, nghệ an, và kèm theo bắt lỗi chèn vạch, cứ 80km quất là được rồi, đoạn nào đồng không mông quạnh thì quất 100km/h cũng được.

Thich-la-nhich

Xe hơi
Đi đường Việt Lào e thấy xa hơn đấy cụ ạ. Hôm trước e nhìn biển từ Đồng Lê - Kỳ Anh là 70km. Theo e bác cứ rẽ xuống Yên Lý gần hơn đấy

GióLào

Xe hơi
Cảm ơn các cụ rất nhiều, em chủ nhật này lên đường ạ ! à đi từ Hà Đông thì cứ thẳng một mạch lên Xuân Mai hay rẽ từ đầu Bala các cụ nhỉ?

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Cảm ơn các cụ rất nhiều, em chủ nhật này lên đường ạ ! à đi từ Hà Đông thì cứ thẳng một mạch lên Xuân Mai hay rẽ từ đầu Bala các cụ nhỉ?
Nhìn thấy cây xăng ở Xuân mai là rẽ vào đấy luôn, điểm xuất phát của đường HCM đấy.

Pet_HUT

Xe container
Cụ có thể đi theo 3 đường để bắt đầu vào đường HCM: 1- theo đường cao tốc Pháp vân, đến gần cầu giẽ có biển chỉ dẫn rẽ phải đi Vân Đình; 2 - Đi lên Hà Đông đến Bala rẽ trái đi Vân Đình; 3 - đi thẳng Hà đông lên Xuân Mai, qua cây xăng rẽ trái. 2 hướng đầu cụ ko mất 10k vé. Còn về đến Hà Tĩnh thì tùy theo cụ về huyện nào.
Hôm 30/4 em đưa các cụ về Đức Thọ thì đến Phố châu rẽ trái qua cầu Linh Cảm. Đi 4h sáng đến 11h30 về đến Thị trấn Đức thọ, lúc đi thì theo đường cao tốc Pháp vân còn lúc về thì qua Xuân Mai.
Theo em cụ nên đi sớm để giảm thời gian đi trong thành phố, còn ra đến đường HCM rồi thì đường rất vắng, chú ý lấn làn và quá tốc độ.

GióLào

Xe hơi
Cụ có thể đi theo 3 đường để bắt đầu vào đường HCM: 1- theo đường cao tốc Pháp vân, đến gần cầu giẽ có biển chỉ dẫn rẽ phải đi Vân Đình; 2 - Đi lên Hà Đông đến Bala rẽ trái đi Vân Đình; 3 - đi thẳng Hà đông lên Xuân Mai, qua cây xăng rẽ trái. 2 hướng đầu cụ ko mất 10k vé. Còn về đến Hà Tĩnh thì tùy theo cụ về huyện nào.
Hôm 30/4 em đưa các cụ về Đức Thọ thì đến Phố châu rẽ trái qua cầu Linh Cảm. Đi 4h sáng đến 11h30 về đến Thị trấn Đức thọ, lúc đi thì theo đường cao tốc Pháp vân còn lúc về thì qua Xuân Mai.
Theo em cụ nên đi sớm để giảm thời gian đi trong thành phố, còn ra đến đường HCM rồi thì đường rất vắng, chú ý lấn làn và quá tốc độ.
Cảm ơn cụ, em đi về ngay thành phố HT luôn, hí hí các cụ chạy nhanh quá nhỉ!!!!. Lúc đi chắc em theo Hà Đông thẳng tiến XM thôi, đi theo hướng Vân Đình em sợ không thạo đường nên "loay hoa loay hoay" mất thời gian, em về ngay TP thì có lẽ không nên rẽ ở Phố Châu các cụ nhỉ?

Pet_HUT

Xe container
Cảm ơn cụ, em đi về ngay thành phố HT luôn, hí hí các cụ chạy nhanh quá nhỉ!!!!. Lúc đi chắc em theo Hà Đông thẳng tiến XM thôi, đi theo hướng Vân Đình em sợ không thạo đường nên "loay hoa loay hoay" mất thời gian, em về ngay TP thì có lẽ không nên rẽ ở Phố Châu các cụ nhỉ?
Cụ đi sớm thì sẽ không có xxx khi đi qua mấy đoạn hay mai phục ở giữa HB - TH. Em chưa đi quá Phố châu nên không biết có đường nào gần hơn không, nhưng nếu cụ rẽ phố châu, đi theo đường 8 đến thị xã Hồng lĩnh theo 1A về TP HT cũng được, đường 8 cực đẹp.

sakuda

Xe điện
túm lại là em vẫn khuyên chạy đường 1.
Mấy lần em về đường mòn đc cái nhàn nhưng không nhàn! - nói khó hiểu chưa?!:-ss vì ít người nhưng vẫn phải tập trung và căng mắt lên mà nhìn :-B đến thái hòa rẽ ra, lên xuân mai đi vào ... túm lại quãng đường có khi xa hơn nhiều, đc cái không phải bò qua địa phận Thanh Hóa nhưng vẫn nên chú ý đoạn cầu cẩm thủy (bẫy tỳ vạch, bẫy vượt, tốc độ - nếu có dính lỗi rì thì lỗi nhưng nhớ không đưa quá 5 lít - hy vọng chưa có cụ nào phá giá

Tóm lại: đi đường HCM vui nhưng buồn
Đã rứa lại ít Ái để mà ngắm :))

Chỉnh sửa cuối:

tiennam54

Xe tải
Đi đường Việt Lào e thấy xa hơn đấy cụ ạ. Hôm trước e nhìn biển từ Đồng Lê - Kỳ Anh là 70km. Theo e bác cứ rẽ xuống Yên Lý gần hơn đấy
Ừ, đúng đấy, đi đường HCM về Kỳ Anh xa hơn khoảng trăm km
Theo em bác cứ đi đường 1 bác à, còn k thì thường thường ng ta rẽ phố Châu.

CIB

Xe điện
Vừa rồi cháu về Hà Tĩnh bằng đường HCM mất 7 tiếng (từ Mỹ Đình tới TP Hà Tĩnh), nói chung cũng không nhanh hơn đường 1 mấy.

tiennam54

Xe tải
Nhưng được cái thoáng hơn, chính ra nó cũng xa hơn đấy.

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Đi theo đường HCM:

Hà Nội - Phố Châu là 410km
Phố Châu - Hồng Lĩnh: 35km
Hồng Lĩnh - Hà Tĩnh: 30km
Total: ~475km

Đi theo đường 1:
Hà Nội - Hà Tĩnh: ~350km

Chạy chuẩn nhất là đến Phố Châu, rẽ đường 8. Chạy theo đường 8 đến Hồng Lĩnh cũng được, không thì đường 8, rồi chạy qua ngã 3 Đồng Lộc ra đường 1 ở Can Lộc. Từ Can Lộc về Hà Tĩnh chỉ khoảng 20km thôi

T90i

Xe buýt
theo em thì chạy đường HCM đến Thinh Mỹ (Nghĩa Đàn) thì rẽ ra đường 1 đi là hợp lý nhất, bác chủ thớt xuất phát từ khu TH - NC đi ra Láng Hòa lạc cũng gần, đi đường này thì chỉ xa hơn khoảng 50km gì đấy nhưng mà nhanh hơn là chắc chắn.

Xe Ha Noi

Xe tải
Quê nhà gấu me ngay TP Hà Tĩnh đây. Em đi đường 1 đúng 1 lần ko bao giờ đi nữa. Đường 1 đông xe, đi lại lôn xộn, quá nhiều biển hạn chế tốc độ 50km, đường xấu (nhất là đoạn từ Hà Nam đến Thanh Hoá)

Em thường đi đường HCM lộ trình như sau:

- HN - HĐông - BaLa - Vân Đình - Tế Tiêu - Chợ Bến (đường này vào đường HCM gần nhất tuy có hơi chật và xấu)
- Đường HCM - Thái Hoà (Nghệ An) rẽ trái vào QL 48 đi 28KM xuống ngã 3 Yên Lý
- Rẽ trái đi quốc lộ 1 thẳng đến Hà Tĩnh, qua Vinh bác nên đi vào đường tránh xa hơn khoảng 5km nhưng đi nhanh hơn

Quãng đường em đo chính xác như sau:

- Ngã Tư sở - Chợ Bến: 60km
- Chợ Bến - Thái Hoà: 196km
- Thái Hoà - Yên Lý: 28 km
- Yên Lý - Hà Tĩnh: 102km
Tổng Cộng: 386 km xa hơn quốc lộ 1 khoảng 40 km như em chắc với bác thời gian đi sẽ ngắn hơn, nhàn hơn nhiều. Lần đi nhanh nhất của em mất 6h30' (đi từ 5h sáng đến nơi 11h30 vừa kịp ăn trưa)