[Funland] Hội đồng Anh hoãn đợt thi I eo (IELTS) (!)

Hasu

Xe tải
Liệu từ cái vụ này qua năm các trường có thay đổi tiêu chí xét tuyển bằng IELTS không cụ nhỉ? Em thấy 1 số bậc phụ huynh bắt đầu cho con chạy đua chứng chỉ IELTS để không phải thi đầu vào ĐH, trong số đó có nhiều bé học các môn tự nhiên đuối mà vẫn đăng ký vào Kinh Tế, Ngoại Thương, những trường hot này nếu thi tuyển thì khả năng sẽ không cạnh tranh được với các bạn khác. Không biết ngoài tiêu chí xét tuyển chứng chỉ IELTS này các trường có thêm điều kiện gì về học bạ hoặc về các môn bắt buộc theo ngành học đăng ký không?
Từ năm ngoái nhiều trường đã xét tuyển kết hợp chứng chỉ quốc tế cộng với điểm thi tốt nghiệp PTTH mợ ạ, nếu chỉ mỗi chứng chỉ IELTS mà ko cày các môn khác thì cũng ko vào được trường top đâu.

conngua280390

Xe tăng
Chán từ qua tới giờ đó cụ. 1 chính sách ban hành giật cục kmm làm vỡ hết kế hoạch của bao người. Méo mặt lại đi Sing thi thôi dù đã đăng ký nộp tiền thi BC cuối tháng này rồi 🤧
Ko Anh, nếu tính hết các chi phí thì đi Thái rẻ hơn ( vé máy bay khứ hồi+ ăn ở KS+ lệ phí thi...).
P/S Em biết một vài trường hợp đi du học Canada/Mỹ tháng 03/2022-05/2022 đang tính đường đi Thái thi nè Anh, toàn con nhà giàu với con Quan mới đau chứ!

LaziCat

Xe container
Từ năm ngoái nhiều trường đã xét tuyển kết hợp chứng chỉ quốc tế cộng với điểm thi tốt nghiệp PTTH mợ ạ, nếu chỉ mỗi chứng chỉ IELTS mà ko cày các môn khác thì cũng ko vào được trường top đâu.
Em thấy nhà nhà đua nhau đưa con đi thi IELTS mà cũng sốt ruột mợ ạ trong khi con mình chả luyện IELTS gì cả #:-s

Nowhere Man

Xe tải
Để đối phó với việc hoãn thi này thì cho con sang Campuchia, Thái hoặc Philippines thi cũng là lựa chọn tốt các cụ ạ, tất nhiên là tốn kém hơn nhưng cũng ở mức có thể chấp nhận đc. Nhiều tiền hơn thì có thể sang Sing, Úc

conngua280390

Xe tăng
Em thấy nhà nhà đua nhau đưa con đi thi IELTS mà cũng sốt ruột mợ ạ trong khi con mình chả luyện IELTS gì cả #:-s
Tùy mục đích tài chính gia đình Anh, chứ đừng nên đua theo, nhưng em cứ giỏi bất cứ tiếng nào cũng ok hết Anh!

Vietex

Xe điện
Đồng ý với cụ là cụ ca_kiem hơi suy diễn. Suy nghĩ của cụ ca_kiem có thể giống với rất nhiều người (và em cũng thế), nhưng viết trên này mà không có bằng chứng thì cũng ko hay lắm. (Chém gió ngoài quán trà đá thì ok).
Nhưng mà, em chỉ là không nói toẹt ra thôi, chứ cái suy nghĩ về việc muốn "cá kiếm" của tổ chức nào đó nó nổi ngay lên đầu.
Một là chú muốn làm thì phải xin phép anh. "Xin phép" kiểu gì, tùy chú. Hoặc là chú hãy liên kết với thằng em anh. Thằng em anh thì anh cho phép nó sẵn rồi.
Cái cụ nghĩ là tác dụng phụ thôi. Tác dụng chính là đảm bảo công bằng, uy tín, chất lượng cho thí sinh.

Hasu

Xe tải
Đua đi học IELTS cho chắc suất vào ĐH, chứ mấy năm nay điểm chuẩn trường top toàn trên 9 điểm 1 môn thì đỗ làm sao nổi. Con bé nhà em sn 2005, may thi hồi tháng 9 được 7.0, sau khi thi xong lại lăn quay ra học các môn chính. Năm 2022 điểm chuẩn trường KHXN và NV (khoa TLH) xét IELTS từ 6.5 trở lên + điểm thi TN hai môn Toán, Văn trên 14 điểm. Sang năm ko biết điểm chuẩn thế nào nhưng cứ phải lao đi học chứng chỉ QT thì mới hy vọng đỗ mợ ạ.

LaziCat

Xe container
Tùy mục đích tài chính gia đình Anh, chứ đừng nên đua theo, nhưng em cứ giỏi bất cứ tiếng nào cũng ok hết Anh!
Em kệ tụi nhỏ học thôi ạ. Con em ngoài học song ngữ ở trường thì vẫn đang theo học thêm tiếng Anh tại BC, em không đặt mục tiêu mấy chấm IELTS cho bọn nhỏ, cứ có nền tảng nghe - nói - đọc - viết tốt ở trường đi đã, nhất là môn tiếng Việt (văn). Nhiều đứa trẻ tiếng Anh chém phần phật nhưng viết văn tiếng Việt thì câu chữ lủng củng, diễn đạt tối nghĩa thế nhưng bố mẹ chúng lại tự hào, đi đâu cũng khoe "con nói tiếng Anh sõi hơn tiếng Việt". IELTS quan trọng đến thế sao?

Vietex

Xe điện
Để đối phó với việc hoãn thi này thì cho con sang Campuchia, Thái hoặc Philippines thi cũng là lựa chọn tốt các cụ ạ, tất nhiên là tốn kém hơn nhưng cũng ở mức có thể chấp nhận đc. Nhiều tiền hơn thì có thể sang Sing, Úc
Hoặc thi chứng chỉ con chim xanh Duolingo bằng hình thức trực tuyến có phải nhẹ nhàng đơn giản hơn không.

Nowhere Man

Xe tải
Hoặc thi chứng chỉ con chim xanh Duolingo bằng hình thức trực tuyến có phải nhẹ nhàng đơn giản hơn không.
Chứng chỉ này đc cơ quan hay trường đại học nào công nhận thế cụ, nó giúp gì cho việc ứng tuyển?

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Thôi ông ơi.. mâm nào cũng thấy góp mặt tranh luận, có ai biết được hết đâu, cái nào mình không biết thì thôi không cần tham gia làm gì.

Lần tới lựa lờ đờ bộ GD có lẽ nên bỏ nguồn ĐHQGHN 1 lần xem sao nhỉ.. thấy các thầy lên không ổn đi mà chỉ lộn xộn thêm...
Góp mặt trong tầm kiểm soát của mình cụ nhé. Chứ tôi thấy mn chẳng biết mịa gì về tôi, rồi đi mỉa mai linh tinh là không ổn rồi. ( hay chỉ biết 1 phần về tôi qua báo chí rồi nghĩ 100% là năng lực tôi đến thế thôi?)
Tôi mới là thằng cảm thấy ngứa mắt vì những nhận xét tào lao của mn thì đúng hơn.

Thôi, nói nhiều làm đếch gì cho mệt. Sự thật luôn thắng hùng biên. Để hôm đó tôi đưa bằng i eo lên thì sẽ biết thật giả thôi.

conngua280390

Xe tăng
Em kệ tụi nhỏ học thôi ạ. Con em ngoài học song ngữ ở trường thì vẫn đang theo học thêm tiếng Anh tại BC, em không đặt mục tiêu mấy chấm IELTS cho bọn nhỏ, cứ có nền tảng nghe - nói - đọc - viết tốt ở trường đi đã, nhất là môn tiếng Việt (văn). Nhiều đứa trẻ tiếng Anh chém phần phật nhưng viết văn tiếng Việt thì câu chữ lủng củng, diễn đạt tối nghĩa thế nhưng bố mẹ chúng lại tự hào, đi đâu cũng khoe "con nói tiếng Anh sõi hơn tiếng Việt". IELTS quan trọng đến thế sao?
Em nghĩ tùy mục đích từng gia đình Anh, IELTS có 04 kỹ năng, nhưng kỹ năng viết là khó lấy điểm nhất, như văn tiếng Việt em viết có 05 điểm thì mấy thằng nhóc lấy đó vốn sống mà viết được tiếng Anh, em gởi Anh cách nó chấm điểm nè phần viết đó, khó chứ ko giỡn đâu: https://ielts-fighter.com/tin-tuc/bai-mau-ielts-writing-task-2_mt1477020411.html
P/S Năm em thi nó ra cái đề: " Bạn nghĩ rằng vấn đề diên tích rừng Amazon giảm ảnh hưởng đến biến đối khí hậu không, nếu không/có thì tại sao" Thề với Anh em có biết viết gì đâu, mà nó bắt chém trên 250 từ đó!

LaziCat

Xe container
Đua đi học IELTS cho chắc suất vào ĐH, chứ mấy năm nay điểm chuẩn trường top toàn trên 9 điểm 1 môn thì đỗ làm sao nổi. Con bé nhà em sn 2005, may thi hồi tháng 9 được 7.0, sau khi thi xong lại lăn quay ra học các môn chính. Năm 2022 điểm chuẩn trường KHXN và NV (khoa TLH) xét IELTS từ 6.5 trở lên + điểm thi TN hai môn Toán, Văn trên 14 điểm. Sang năm ko biết điểm chuẩn thế nào nhưng cứ phải lao đi học chứng chỉ QT thì mới hy vọng đỗ mợ ạ.
Hix, bọn trẻ giờ áp lực mợ nhỉ, cạnh tranh ngày càng khốc liệt. Nhưng em nghĩ cái chứng chỉ kia nó chỉ là thêm 1 điều kiện để xét tuyển thôi chứ em thấy nhiều trường quảng cáo IELTS bằng này bằng kia điểm là auto đậu nên phụ huynh lẫn con trẻ đua nhau thi để mong có suất đậu sớm. Cái mà Bộ GDĐT nên quan tâm là tiêu chí xét tuyển này chứ không phải dò xét quy trình tổ chức thi chứng chỉ quốc tế. Việc dừng thi IELTS tại VN sẽ lại làm phụ huynh nháo nhào lên nhất là những gia đình có ý định cho con đi du học, người lao động VN ra nước ngoài làm việc, thậm chí cả những gia đình chuẩn bị di cư... Cả 1 hệ thống vì cái văn bản kia sẽ bị ảnh hưởng chứ không đơn thuần là cái chứng chỉ tiếng Anh nữa. Càng đọc càng thấy chán! #:-s

Vietex

Xe điện
Chứng chỉ này đc cơ quan hay trường đại học nào công nhận thế cụ, nó giúp gì cho việc ứng tuyển?
Mấy năm trc đc các trg tốp của Mĩ công nhận, tổng số trg công nhận tầm hơn 2000 trg. Nó giúp thay thế chứng chỉ tiếng anh khác cho người ứng tuyển.

QAZ

Xe container
Liệu từ cái vụ này qua năm các trường có thay đổi tiêu chí xét tuyển bằng IELTS không cụ nhỉ? Em thấy 1 số bậc phụ huynh bắt đầu cho con chạy đua chứng chỉ IELTS để không phải thi đầu vào ĐH, trong số đó có nhiều bé học các môn tự nhiên đuối mà vẫn đăng ký vào Kinh Tế, Ngoại Thương, những trường hot này nếu thi tuyển thì khả năng sẽ không cạnh tranh được với các bạn khác. Không biết ngoài tiêu chí xét tuyển chứng chỉ IELTS này các trường có thêm điều kiện gì về học bạ hoặc về các môn bắt buộc theo ngành học đăng ký không?
Như năm nay 2022, thì IELTS (hoặc các chứng chỉ ngoại ngữ nói chung) chỉ là 1 trong các điều kiện để được tuyển thẳng. Các điều kiện khác tùy từng trường, ví dụ phải là học sinh giỏi 3 năm, và/hoặc điểm học bạ >8.5, và/hoặc phải là học sinh trường chuyên, thi HSG, Olympic v.v...

Một số trường khác, thì dùng IELTS (...) để quy đổi thành điểm ngoại ngữ, thông thường 6.5 tương đương 10 điểm. Để đạt +0.5 IELTS dễ hơn nhiều so với thêm 1 điểm thi ĐH, ngoài ra IELTS còn thi đi thi lại được, còn thi ĐH chỉ 1 lần. Thế nên phụ huynh đầu tư vào IELTS (...) là dễ hiểu.

LaziCat

Xe container
Em nghĩ tùy mục đích từng gia đình Anh, IELTS có 04 kỹ năng, nhưng kỹ năng viết là khó lấy điểm nhất, như văn tiếng Việt em viết có 05 điểm thì mấy thằng nhóc lấy đó vốn sống mà viết được tiếng Anh, em gởi Anh cách nó chấm điểm nè phần viết đó, khó chứ ko giỡn đâu: https://ielts-fighter.com/tin-tuc/bai-mau-ielts-writing-task-2_mt1477020411.html
P/S Năm em thi nó ra cái đề: " Bạn nghĩ rằng vấn đề diên tích rừng Amazon giảm ảnh hưởng đến biến đối khí hậu không, nếu không/có thì tại sao" Thề với Anh em có biết viết gì đâu, mà nó bắt chém trên 250 từ đó!
Đương nhiên là đề thi nó phải có chủ đề (topic) liên quan đến kiến thức văn hóa, địa lý, kinh tế, chính trị và thậm chí là kiến thức khoa học, chứ chả lẽ nó ra cái đề để... tập viết ạ? Nên kỹ năng viết, tiểu xảo viết quan trọng 3 phần thì kiến thức để viết quan trọng 7 phần. Cụ có kỹ năng viết tốt nhưng lại chả có kiến thức để viết thì cũng fail ví như cái đề cụ gặp kia kìa, văn vẻ không khó để viết 250 từ nhưng vấn đề cụ lại không biết viết gì ấy :D.

• Vodka
Reactions: QAZ

LaziCat

Xe container
Như năm nay 2022, thì IELTS (hoặc các chứng chỉ ngoại ngữ nói chung) chỉ là 1 trong các điều kiện để được tuyển thẳng. Các điều kiện khác tùy từng trường, ví dụ phải là học sinh giỏi 3 năm, và/hoặc điểm học bạ >8.5, và/hoặc phải là học sinh trường chuyên, thi HSG, Olympic v.v...

Một số trường khác, thì dùng IELTS (...) để quy đổi thành điểm ngoại ngữ, thông thường 6.5 tương đương 10 điểm. Để đạt +0.5 IELTS dễ hơn nhiều so với thêm 1 điểm thi ĐH, ngoài ra IELTS còn thi đi thi lại được, còn thi ĐH chỉ 1 lần. Thế nên phụ huynh đầu tư vào IELTS (...) là dễ hiểu.
Còm này của cụ làm em hiểu tại sao 1 người bạn của em đặt mục tiêu cho con vào ĐH theo hướng thi IELTS rồi ạ. Và tất nhiên 3 năm qua bạn ấy cũng hao tâm tổn sức để con có cái học bạ như ý. Haizzz...

conngua280390

Xe tăng
Đương nhiên là đề thi nó phải có chủ đề (topic) liên quan đến kiến thức văn hóa, địa lý, kinh tế, chính trị và thậm chí là kiến thức khoa học, chứ chả lẽ nó ra cái đề để... tập viết ạ? Nên kỹ năng viết, tiểu xảo viết quan trọng 3 phần thì kiến thức để viết quan trọng 7 phần. Cụ có kỹ năng viết tốt nhưng lại chả có kiến thức để viết thì cũng fail ví như cái đề cụ gặp kia kìa, văn vẻ không khó để viết 250 từ nhưng vấn đề cụ lại không biết viết gì ấy :D.
Cái bôi đen hài hài cái nó ko nói về nước mình mà toàn chém nước khác, đề 22/10/2022 nè Anh: Biểu đồ dưới đây cho thấy thông tin về những người châu Âu thuộc các nhóm tuổi khác nhau đã đến phòng tập thể dục mỗi tháng một lần hoặc nhiều hơn trong giai đoạn 1990-2010. Bạn có bình luận gì về điều này
Méo biết ghi gì luôn ha ha, chém gãy tay!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ngoại thương áp dụng nhiều phương thức xét tuyển, trong đó nếu sử dụng chứng chỉ IELTS thì chỉ áp dụng cho những ngành giảng dạy bằng tiếng Anh, kèm điều kiện: tốt nghiệp trường chuyên trọng điểm quốc gia với điểm tổng kết trung bình tất cả các môn của từng học kỳ từ 8.0/ 8.5 trở lên kèm điểm tổng kết của tổ hợp môn toán - văn/ toán - lý/ toán- hoá từ 8.5 - 9.0 trở lên kèm tổng điểm thi tốt nghiệp 2 môn tổ hợp (trừ tiếng Anh) từ 16-17 trở lên hoặc điểm SAT từ 1260 trở lên hoặc A level hoặc ACT. Điểm IELTS được quy đổi sang thang điểm 10 rồi cộng vào, xét từ trên xuống.
Ví dụ SAT 1260 quy đổi = 17₫ và IELTS 7.0 quy đổi = 9₫ => vẫn trượt ạ.

chaytim

Xe điện
Còm này của cụ làm em hiểu tại sao 1 người bạn của em đặt mục tiêu cho con vào ĐH theo hướng thi IELTS rồi ạ. Và tất nhiên 3 năm qua bạn ấy cũng hao tâm tổn sức để con có cái học bạ như ý. Haizzz...
Cực kỳ mệt mỏi luôn, nhưng cuối cùng cho ra một sản phẩm ko đầu ko cuối, TA cũng chẳng rành mà TV (chuyên môn) cũng chẳng giỏi.
Chẳng nhẽ lại ước quay lại ngày xưa thì bọn trẻ con nó lại xùy bà già rồi, biết cái gì, nhưng rõ ràng là những giá trị ngày xưa vẫn mang ra dùng tốt :-s