[Funland] Hội đồng Anh hoãn đợt thi I eo (IELTS) (!)

LaziCat

Xe container
Nói chung cũng nhiều cái lắm, em thi được 7.0 mà e học muốn bạc tóc, do em cũng 32t rồi nên học cũng mệt lắm mới được vậy, thì mấy lần 7.0 là cao nhất Anh ơi!
Vậy là giỏi rồi cụ. Như em giờ mà thi không biết có được chấm nào không dù là hàng ngày đang làm việc, giao dịch bằng tiếng Anh với khách hàng đủ tứ phương #:-s

dongnat123

Xe container
Em tưởng dừng do có tiêu cực cần chấn chỉnh thì ủng hộ. Hóa ra k phải. Dừng vì miếng bánh quá to bị bỏ quên.
Chứng chỉ quốc tế công nhận, miễn đạt tiêu chuẩn thi cử do họ giám sát và đánh giá, ta có quyền gì mà quản lý
Cụ đùa à. Vào nhà tau bán hàng là phải có tí vilish nhá :))

Vietex

Xe điện
Em tưởng dừng do có tiêu cực cần chấn chỉnh thì ủng hộ. Hóa ra k phải. Dừng vì miếng bánh quá to bị bỏ quên.
Chứng chỉ quốc tế công nhận, miễn đạt tiêu chuẩn thi cử do họ giám sát và đánh giá, ta có quyền gì mà quản lý
Năm 2018, Canada k công nhận mấy trăm chứng chỉ Ielts. Năm 2019, Anh k công nhận Toeic. Đều là quốc tế đấy cụ. Nên đừng nghĩ quốc tế là tiêu chuẩn.

xichlo3banh

Xe tăng
Cơ quan quản lí muốn kiếm tí tiền phế từ việc thi chứng chỉ thôi, cụ đừng lo quá. Giờ Hội đồng Anh sẽ phải đóng một khoản xxx trích từ lệ phí của từng thí sinh, cho nên sắp tới lệ phí thi IELTS sẽ tăng nhé cụ.
Nói bé thôi. Cụ cứ toẹt ra vậy. Ô Dục giờ sang xin chân bảo vệ, giám thị chứ. Bắt bọn ấy phải trình đề án ra sao bla bla... Nói chung là bố phải có mặt, dây phần.
Nhẽ ra cần có tí họp hành, cùng nhau bàn xem cách thức, tháo gỡ vướng mắc, mỗi bên nhường nhau 1 tí là xong. Tiền trong dân còn nhiều, nâng lệ phí abc lên là cả 2 cùng kiếm đc.
Điều hành cái kiểu này thì đúng là DN đi xe trên thảm đỏ nhưng dưới là ổ gà và rải đinh.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Cụ xem 7.0 đỗ ở mục nào.
Xét tuyển thẳng của trường ĐH có tiếng nó khoai chứ ko đơn giản đâu.
Trường top mong muốn tuyển đc hs có chất lượng, đúng chất lượng nên họ có các tiêu chí xét tuyển cao, chứ ko phải mỗi cái cc nn. Hoj ko tin vào chất lượng khi xét điểm thi tn chung nên họ giảm tỉ lệ xét dạng này xuống cực thấp. Thế mà có cụ bảo “bạn” cụ ấy dạy thấy trình độ sv dạng xét tuyển chất lượng kém, em chịu bạn cụ ấy.
Cụ chém quá ẩu. Vì cụ có nhắc đến trường ĐH Luật tp HCM, gửi cụ link phương thức tuyển sinh. Đương nhiên trong đó không giống như cụ nói.
Vụ 7.0 với 5.0 thì đúng là em nhầm thật, nhưng em cam đoan con bé đó nó trúng tuyển thông qua xét tuyển ielts mà ko cần thành tích thi thố giải thưởng j cả. Vì bản thân nó chỉ học cấp 3 ở trường "quốc tế" giả cày Á Châu (campus fake). Học lực cũng b/thường thôi, chỉ có mấy năm là hs giỏi trong lớp.
Nó nộp học bạ và chứng chỉ ielts trc khi thi học kỳ cuối năm thế là ok.

LaziCat

Xe container
Ngoại thương áp dụng nhiều phương thức xét tuyển, trong đó nếu sử dụng chứng chỉ IELTS thì chỉ áp dụng cho những ngành giảng dạy bằng tiếng Anh, kèm điều kiện: tốt nghiệp trường chuyên trọng điểm quốc gia với điểm tổng kết trung bình tất cả các môn của từng học kỳ từ 8.0/ 8.5 trở lên kèm điểm tổng kết của tổ hợp môn toán - văn/ toán - lý/ toán- hoá từ 8.5 - 9.0 trở lên kèm tổng điểm thi tốt nghiệp 2 môn tổ hợp (trừ tiếng Anh) từ 16-17 trở lên hoặc điểm SAT từ 1260 trở lên hoặc A level hoặc ACT. Điểm IELTS được quy đổi sang thang điểm 10 rồi cộng vào, xét từ trên xuống.
Ví dụ SAT 1260 quy đổi = 17₫ và IELTS 7.0 quy đổi = 9₫ => vẫn trượt ạ.
Với tiêu chí xét tuyển như này thì các cháu đủ tiêu chuẩn NT nộp hồ sơ đi du học cho nó nhanh, nhất là các bạn có điểm SAT từ 1300 trở lên, có khá nhiều lựa chọn trường tốt, thậm chí còn có thể xin học bổng luôn. Về kinh tế, phụ huynh đã có điều kiện cho con luyện IELTS với SAT chắc cũng có thừa chỉ là họ có muốn cho con đi hay không.

nhatthang

Xe tăng
Vụ 7.0 với 5.0 thì đúng là em nhầm thật, nhưng em cam đoan con bé đó nó trúng tuyển thông qua xét tuyển ielts mà ko cần thành tích thi thố giải thưởng j cả. Vì bản thân nó chỉ học cấp 3 ở trường "quốc tế" giả cày Á Châu (campus fake). Học lực cũng b/thường thôi, chỉ có mấy năm là hs giỏi trong lớp.
Nó nộp học bạ và chứng chỉ ielts trc khi thi học kỳ cuối năm thế là ok.
Thực ra là do cách đưa thông tin có định hướng của cụ thôi. Ngay ở còm này cũng vậy. Dòng cuối cùng đó. Nộp học bạ nhưng cụ cũng chẳng nói rõ là cô bé đó cũng phải đạt được yêu cầu của trường về điểm bình quân 5 học kỳ của tổ hợp xét tuyển.

hoviethung

Xe lăn
Nói bé thôi. Cụ cứ toẹt ra vậy. Ô Dục giờ sang xin chân bảo vệ, giám thị chứ. Bắt bọn ấy phải trình đề án ra sao bla bla... Nói chung là bố phải có mặt, dây phần.
Nhẽ ra cần có tí họp hành, cùng nhau bàn xem cách thức, tháo gỡ vướng mắc, mỗi bên nhường nhau 1 tí là xong. Tiền trong dân còn nhiều, nâng lệ phí abc lên là cả 2 cùng kiếm đc.
Điều hành cái kiểu này thì đúng là DN đi xe trên thảm đỏ nhưng dưới là ổ gà và rải đinh.
Các thí sinh phải tự cứu mình thôi.
"Ngay lập tức chi tiền triệu từ TP.HCM sang Bangkok thi IELTS - Tuổi Trẻ Online" https://tuoitre.vn/ngay-lap-tuc-chi-tien-trieu-tu-tp-hcm-sang-bangkok-thi-ielts-20221111104533321.htm

Nowhere Man

Xe hơi
Cụ chém ẩu rồi. Mĩ, Anh, Úc, New Zealand,... đều công nhận. Còn để dùng ở VN thì đi thi tốt nghiệp môn tiếng Anh cho nhanh, sang nước ngoài để thi Ielts dùng trong nước có mà ấm đầu à.
Ok, có thể nhiều trường giờ chấp nhận cả Duolingo, nhưng cụ mới sai khi cho rằng thi IELTS chỉ để đi du học. Nhiều trường đại học VN bây giờ xét tuyển học sinh dựa vào điểm IELTS + những môn chính do những bài thi tiếng Anh của bộ GD không đáp ứng được việc phân loại học sinh, thế thì tại sao lại không tận dụng việc này? Trên thực tế đa số học sinh VN hiện nay thi IELTS là để ứng tuyển trong nước

Vietex

Xe điện
Ok, có thể nhiều trường giờ chấp nhận cả Duolingo, nhưng cụ mới sai khi cho rằng thi IELTS chỉ để đi du học. Nhiều trường đại học VN bây giờ xét tuyển học sinh dựa vào điểm IELTS + những môn chính do những bài thi tiếng Anh của bộ GD không đáp ứng được việc phân loại học sinh, thế thì tại sao lại không tận dụng việc này? Trên thực tế đa số học sinh VN hiện nay thi IELTS là để ứng tuyển trong nước
Nhưng khuyên các cháu hs ra nc ngoài thi Ielts để ứng tuyển trong nước thì cũng là ý tưởng điên rồ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Góp mặt trong tầm kiểm soát của mình cụ nhé. Chứ tôi thấy mn chẳng biết mịa gì về tôi, rồi đi mỉa mai linh tinh là không ổn rồi. ( hay chỉ biết 1 phần về tôi qua báo chí rồi nghĩ 100% là năng lực tôi đến thế thôi?)
Tôi mới là thằng cảm thấy ngứa mắt vì những nhận xét tào lao của mn thì đúng hơn.

Thôi, nói nhiều làm đếch gì cho mệt. Sự thật luôn thắng hùng biên. Để hôm đó tôi đưa bằng i eo lên thì sẽ biết thật giả thôi.
Trưa làm mấy chén cay nên có hứng trả lời cụ.. nói thật với cụ là đa phần mọi người ở đây quan tâm gì đến chuyện cụ là ai , tất cả thông tin về cụ là do cụ tự đưa ra, tự lập topic suốt từ hồi đến giờ, cụ có phải họ hàng ruột thịt đâu mà phải bỏ công sức đi điều tra xem cụ ngoài đời thật như thế nào..
Cho nên mọi phán xét, nhìn nhận ở trên mạng thì đều dựa vào các thông tin đưa ra trên mạng thôi, sống trong thế giới nào thì phán xét nhau ở thế giới đó, hơi đâu đi điều tra cuộc sống ở thế giới thực của cụ làm gì.
Với em cũng vậy thôi, ai người ta quan tâm em ở ngoài đời như thế nào, họ tranh luận hay cãi nhau với em đều dựa vào những gì em post ở đây thôi.. thế đã đủ hết ngày rồi ...mất công đi tìm xem thằng vungoanmuc là ai mà dám vang mình làm gì :D.

congtiger

Xe tải
Cháu hỏi ngu tý ạ.

Với tư duy quản lý của BGD hiện nay thì liệu kỳ thi SAT có bị đưa vào diện giám sát ko ạ?

Hay số lượng thí sinh thi SAT còn ít ( so với IELTS) nên Bộ nuôi để béo đã.... rồi thịt sau ạ.
---

thaomoc

Xe tăng
Em nghĩ SAT ít có khả năng bị ảnh hưởng

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Trưa làm mấy chén cay nên có hứng trả lời cụ.. nói thật với cụ là đa phần mọi người ở đây quan tâm gì đến chuyện cụ là ai , tất cả thông tin về cụ là do cụ tự đưa ra, tự lập topic suốt từ hồi đến giờ, cụ có phải họ hàng ruột thịt đâu mà phải bỏ công sức đi điều tra xem cụ ngoài đời thật như thế nào..
Cho nên mọi phán xét, nhìn nhận ở trên mạng thì đều dựa vào các thông tin đưa ra trên mạng thôi, sống trong thế giới nào thì phán xét nhau ở thế giới đó, hơi đâu đi điều tra cuộc sống ở thế giới thực của cụ làm gì.
Với em cũng vậy thôi, ai người ta quan tâm em ở ngoài đời như thế nào, họ tranh luận hay cãi nhau với em đều dựa vào những gì em post ở đây thôi.. thế đã đủ hết ngày rồi ...mất công đi tìm xem thằng vungoanmuc là ai mà dám vang mình làm gì :D.
Thôi, em chém gió mua vui qua ngày các cụ quan tâm làm gì =)) =)) =)) =))

Hp007hp

Xe buýt
Thực ra là do cách đưa thông tin có định hướng của cụ thôi. Ngay ở còm này cũng vậy. Dòng cuối cùng đó. Nộp học bạ nhưng cụ cũng chẳng nói rõ là cô bé đó cũng phải đạt được yêu cầu của trường về điểm bình quân 5 học kỳ của tổ hợp xét tuyển.
Không phải 1 mà nhiều cụ mợ có ý đưa thông tin kiểu định hướng là có cc nn là đỗ đại học, nghe nhiều quá thấy khó chịu. Em trích kỹ thử trường Luật trong kia xem sao
1. Phương thức 1 (xét tuyển thẳng và ưu tiên xét tuyển thẳng): tối đa 35%/ tổng chỉ tiêu, cho 3 đối tượng:
a) Đối tượng 1 (xét tuyển thẳng):
- Thí sinh thuộc diện được xét tuyển thẳng theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo;
- Thí sinh đạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia, đã tốt nghiệp năm 2022...
b) Đối tượng 2 (ưu tiên xét tuyển thẳng):
- Thí sinh có chứng chỉ ngoại ngữ quốc tế: tiếng Anh/ hoặc tiếng Pháp/ hoặc tiếng Nhật;
- Thí sinh có kết quả thi SAT của Mỹ (Scholastic Assessment Test).
Những chứng chỉ này nếu có quy định về thời hạn thì phải còn giá trị, dự kiến đến ngày 30/6/2022.
- Điều kiện:
+ Thứ nhất, đã tốt nghiệp THPT;
+ Thứ hai, trình độ ngoại ngữ quốc tế phải đạt như sau: ...
+ Thứ ba, phải có điểm trung bình của 5 học kỳ THPT (gồm năm Lớp 10, Lớp 11 và học kỳ 1 năm Lớp 12) của 03 môn thuộc Tổ hợp đăng ký xét tuyển đạt tổng điểm từ 21,0 trở lên (Điểm trung bình của 5 học kỳ THPT được làm tròn đến 01 (một) chữ số thập phân);
c) Đối tượng 3 (ưu tiên xét tuyển thẳng):
- Thí sinh học tại các trường THPT chuyên, năng khiếu;
- Thí sinh học tại các trường THPT thuộc nhóm trường có điểm trung bình thi THPT quốc gia cao nhất theo Danh sách “Các trường THPT thuộc diện ưu tiên xét tuyển thẳng năm 2022 của Đại học Quốc gia TP. Hồ Chí Minh”.
- Điều kiện:
+ Thứ hai, thí sinh phải có kết quả học tập của từng năm Lớp 10, 11 và 12 đạt từ loại giỏi trở lên;
+ Thứ ba, phải có điểm trung bình của 5 học kỳ THPT (gồm năm Lớp 10, Lớp 11 và học kỳ 1 năm Lớp 12) của 03 môn thuộc Tổ hợp đăng ký xét tuyển đạt tổng điểm từ 24,0 trở lên(Điểm trung bình của 5 học kỳ THPT được làm tròn đến 01 (một) chữ số thập phân).
d) Lưu ý: Trường hợp tuyển sinh theo phương thức này chưa hết chỉ tiêu thì số chỉ tiêu còn lại sẽ được chuyển sang phương thức “xét tuyển dựa vào kết quả thi tốt nghiệp THPT năm 2022”.
Trường xét tuyển tối đa 35%, trong đó có 3 loại đối tượng thì nhóm a là nhóm xét tuyển thẳng, nhóm b và c là đc “ưu tiên xét “. Trừ nhóm a ra coi còn khoảng 24% cho nhóm b,c. Nhóm b chính là nhóm mà các cụ mợ nói có chứng chỉ nn là vào đh đó. Ngoài yc cc và điểm học theo tổ hợp 5 kỳ( ko tính kỳ 2 lớp 12) thì nó phải chọi với nhóm c - là nhóm có trường chuyên, trường có thành tích cao. Vậy cơ hội nhóm b gần như cực ít.
Ngoài ra xét tuyển nó còn theo nhóm ngành hot hay ko, nhóm thiếu hs thì ...
Có thể nói học sinh trường thường nếu có cc nn và học bạ ngon đỗ đại học làng nhàng (đừng mơ trường có danh tiếng, lớp hay). Các cụ thử xem phương thức xét tuyển trường DHBK Hà Nội xem nếu chỉ có mỗi cc nn chắc chán ko nộp hs xét tuyển luôn. Dù BK xét tuyển đến 70% (30% lấy điểm thi TN và ko đc chọn một số ngành học hot)
Cá nhân em rất ủng hộ kiểu trường top xét tuyển gắt gao trong bối cảnh điểm thi tốt nghiệp nó ko thể hiện rõ đc năng lực của hs. Cái cc nn vẫn đa số để du học và làm việc ở nước ngoài. Việc dừng cấp cc này trước mắt là ảnh hưởng đến dân đã, còn bên nào nhún hay ko còn phải chờ xem các nước quanh ta nó quản lý thế nào, ta chưa phải hô mưa gọi gió được nên khó đi riêng 1 kiểu đc.

nhatthang

Xe tăng
Không phải 1 mà nhiều cụ mợ có ý đưa thông tin kiểu định hướng là có cc nn là đỗ đại học, nghe nhiều quá thấy khó chịu. Em trích kỹ thử trường Luật trong kia xem sao
1. Phương thức 1 (xét tuyển thẳng và ưu tiên xét tuyển thẳng): tối đa 35%/ tổng chỉ tiêu, cho 3 đối tượng:
a) Đối tượng 1 (xét tuyển thẳng):
- Thí sinh thuộc diện được xét tuyển thẳng theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo;
- Thí sinh đạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi quốc gia, đã tốt nghiệp năm 2022...
b) Đối tượng 2 (ưu tiên xét tuyển thẳng):
- Thí sinh có chứng chỉ ngoại ngữ quốc tế: tiếng Anh/ hoặc tiếng Pháp/ hoặc tiếng Nhật;
- Thí sinh có kết quả thi SAT của Mỹ (Scholastic Assessment Test).
Những chứng chỉ này nếu có quy định về thời hạn thì phải còn giá trị, dự kiến đến ngày 30/6/2022.
- Điều kiện:
+ Thứ hai, trình độ ngoại ngữ quốc tế phải đạt như sau: ...
+ Thứ ba, phải có điểm trung bình của 5 học kỳ THPT (gồm năm Lớp 10, Lớp 11 và học kỳ 1 năm Lớp 12) của 03 môn thuộc Tổ hợp đăng ký xét tuyển đạt tổng điểm từ 21,0 trở lên (Điểm trung bình của 5 học kỳ THPT được làm tròn đến 01 (một) chữ số thập phân);
c) Đối tượng 3 (ưu tiên xét tuyển thẳng):
- Thí sinh học tại các trường THPT chuyên, năng khiếu;
- Thí sinh học tại các trường THPT thuộc nhóm trường có điểm trung bình thi THPT quốc gia cao nhất theo Danh sách “Các trường THPT thuộc diện ưu tiên xét tuyển thẳng năm 2022 của Đại học Quốc gia TP. Hồ Chí Minh”.
- Điều kiện:
+ Thứ hai, thí sinh phải có kết quả học tập của từng năm Lớp 10, 11 và 12 đạt từ loại giỏi trở lên;
+ Thứ ba, phải có điểm trung bình của 5 học kỳ THPT (gồm năm Lớp 10, Lớp 11 và học kỳ 1 năm Lớp 12) của 03 môn thuộc Tổ hợp đăng ký xét tuyển đạt tổng điểm từ 24,0 trở lên(Điểm trung bình của 5 học kỳ THPT được làm tròn đến 01 (một) chữ số thập phân).
d) Lưu ý: Trường hợp tuyển sinh theo phương thức này chưa hết chỉ tiêu thì số chỉ tiêu còn lại sẽ được chuyển sang phương thức “xét tuyển dựa vào kết quả thi tốt nghiệp THPT năm 2022”.
Trường xét tuyển tối đa 35%, trong đó có 3 loại đối tượng thì nhóm a là nhóm xét tuyển thẳng, nhóm b và c là đc “ưu tiên xét “. Trừ nhóm a ra coi còn khoảng 24% cho nhóm b,c. Nhóm b chính là nhóm mà các cụ mợ nói có chứng chỉ nn là vào đh đó. Ngoài yc cc và điểm học theo tổ hợp 5 kỳ( ko tính kỳ 2 lớp 12) thì nó phải chọi với nhóm c - là nhóm có trường chuyên, trường có thành tích cao. Vậy cơ hội nhóm b gần như cực ít.
Ngoài ra xét tuyển nó còn theo nhóm ngành hot hay ko, nhóm thiếu hs thì ...
Có thể nói học sinh trường thường nếu có cc nn và học bạ ngon đỗ đại học làng nhàng (đừng mơ trường có danh tiếng, lớp hay). Các cụ thử xem phương thức xét tuyển trường DHBK Hà Nội xem nếu chỉ có mỗi cc nn chắc chán ko nộp hs xét tuyển luôn. Dù BK xét tuyển đến 70% (30% lấy điểm thi TN và ko đc chọn một số ngành học hot)
Cá nhân em rất ủng hộ kiểu trường top xét tuyển gắt gao trong bối cảnh điểm thi tốt nghiệp nó ko thể hiện rõ đc năng lực của hs. Cái cc nn vẫn đa số để du học và làm việc ở nước ngoài. Việc dừng cấp cc này trước mắt là ảnh hưởng đến dân đã, còn bên nào nhún hay ko còn phải chờ xem các nước quanh ta nó quản lý thế nào, ta chưa phải hô mưa gọi gió được nên khó đi riêng 1 kiểu đc.
Nợ cụ rượu. Hoàn toàn nhất trí với cụ. Nên chăng ta đổi cụm từ "có ý đưa thông tin" thành "cố ý đưa thông tin" thì mới phản ánh đúng ý định của các cụ/mợ đó ?

sinichit52

Xe container
Các cụ thử xem phương thức xét tuyển trường DHBK Hà Nội xem nếu chỉ có mỗi cc nn chắc chán ko nộp hs xét tuyển luôn. Dù BK xét tuyển đến 70% (30% lấy điểm thi TN và ko đc chọn một số ngành học hot)
Em xin đính chính 1 chút. Có chứng chỉ IELST ở trường BK chỉ dc xét tuyển thẳng( kèm theo nhiều đk khác) vào ngành Ngôn ngữ Anh và quản trị kinh doanh. Còn các ngành khác thì chỉ được quy đổi điểm xét tuyển học bạ( tối đa 5 điểm). Mà điểm học bạ này là rào cản cho các phương thức xét tuyển thẳng khác( hình như đau điểm học bạ tối thiểu 65) thì mới được phỏng vấn. Mà các ngành hót thì điểm học bạ toàn 1XX mới có cơ hội dc gọi phỏng vấn (nên các chứng chỉ QT quan trọng phết).

xichlo3banh

Xe tăng

Nowhere Man

Xe hơi
Nhưng khuyên các cháu hs ra nc ngoài thi Ielts để ứng tuyển trong nước thì cũng là ý tưởng điên rồ.
Em thấy không có gì là điên rồ cả. Một tour đi Thái chỉ khoảng 10 triệu, sang Cam hay Philippines thậm chí còn rẻ hơn. Mất chục triệu để con có thêm một chút lợi thế khi xét tuyển vào trường tốt là một việc mà rất nhiều gia đình làm được, và sẵn sàng làm. Bộ GD không nhanh thông qua một hình thức thi được các trường và quốc tế chấp nhận rộng rãi, thì sẽ ngày càng nhiều người sang các nước lân cận để thi

sunflower09

Xe hơi
Năm 2017 em đưa bạn lớn đi thi SAT học sinh TQ cũng sang thi đông lắm luôn. Xếp hàng chờ vào phòng thi, TQ đông hơn VN

Năm 2017 cháu đi thi Ai eo thì thấy học sịnh TQ sang Hà Nội thì đông lắm.
Giờ thì Thái Lan cảm ơn Vn đã tạo cơ hội tốt cho du lịch và DN sở tại TL.