[Funland] Hội đồng Anh hoãn đợt thi I eo (IELTS) (!)

Tuoitan

Xe buýt
Cụ dôt thế… cái thông tư nó yêu cầu cả nhân sự, nhân sự coi thi phải có chứng chỉ, phải biết 1 môn ngoại ngữ…. Thế thì trước khi có cái thông tư 11 này… hệ thống nhân sự là lởm à… làm chất lượng không đảm bảo du học và định cư à ?
Tóm lại bọn nó không thích ông can thiệp vào.. vì ông can thiệp vào thì thằng khác cũng can thiệp vào. Tôi không đồng ý tôi nghỉ.. chẳng nhẽ lúc ông thanh tra kiểm tra thấy 1 giám thị tôi không có chứng chỉ ông đóng của trung tâm khảo thí tôi à. Cụ tinh vi.. tôi cho cụ lập trung tâm về cơ sở vật chất theo điều 3… tôi xin hứa kiểm tra ông 10 lần ông sai cả 10, ông chắc chưa va trạm đội thanh tra kiểm tra ông ko biết nên lên facebook chém linh tinh
E giống cụ bức xúc cái tư duy hẹp hòi kiểu quan chức kia quá đi

giang.nguyen

Xe điện
Cụ dôt thế… cái thông tư nó yêu cầu cả nhân sự, nhân sự coi thi phải có chứng chỉ, phải biết 1 môn ngoại ngữ…. Thế thì trước khi có cái thông tư 11 này… hệ thống nhân sự là lởm à… làm chất lượng không đảm bảo du học và định cư à ?
Tóm lại bọn nó không thích ông can thiệp vào.. vì ông can thiệp vào thì thằng khác cũng can thiệp vào. Tôi không đồng ý tôi nghỉ.. chẳng nhẽ lúc ông thanh tra kiểm tra thấy 1 giám thị tôi không có chứng chỉ ông đóng của trung tâm khảo thí tôi à. Cụ tinh vi.. tôi cho cụ lập trung tâm về cơ sở vật chất theo điều 3… tôi xin hứa kiểm tra ông 10 lần ông sai cả 10, ông chắc chưa va trạm đội thanh tra kiểm tra ông ko biết nên lên facebook chém linh tinh
Em lên FB chém linh tinh?? Cụ quen em trên facebook hay ngoài đời thực à mà thích chém kiểu gì thì chém?

Trước khi có cái thông tư thì đã có cái nghị định 2018. 4 năm trời để hiệu chỉnh cơ sở vật chất, nhân sự chứ ko phải ngày 1 ngày 2. Nghị định là khung cơ sở pháp lý của Luật chứ tưởng giấy lộn à mà thích bỏ qua là bỏ??

Còn ko phân biệt được giữa Cơ sở vật chất, nhân sự và Quy Trình Thi mà cụ cào chữ làm gì cho lắm.

Bọn nó qua đất Việt là để làm ăn kinh doanh, đếch phải để ban phát ban ơn gì mà phải đội đầu chúng nó. Kinh doanh thì đội Luật trên đầu, ngồi xổm trên Luật thì biến chứ cào mặt ăn vạ là cái lý lẽ gì.

giang.nguyen

Xe điện
Can thiệp quy trình thi là nói tổng quát. Cụ phải có góc nhìn rộng và tổng quan chứ. Yêu cầu về nhân sự, về CSVC và điều kiện tổ chức thi hay việc thanh tra kiểm tra là những vấn đề cơ bản, ảnh hưởng đến quyền lợi và tự do của họ rồi.
Quyền lợi, tự do gì? Yêu cầu nhân sự 1 giáo viên / 1 phòng thi thì IDP hay BC nó đã là trung tâm giảng dạy anh ngữ sẵn rồi. Đâu có thiếu.

Ngay cả cái điều kiện tối thiểu cơ bản nhất mà chương trình nhỏ như Aptis cũng đáp ứng đc để mở lại mà kêu IELTS làm không nổi là sao?

Yêu cầu về CSVC, nhân sự thì khó khăn với IDP hay BC chỗ nào hay chỉ là yêu càu cơ bản?

Làm ăn mà cái điều kiện cơ bản, tối thiểu còn ko muốn đáp ứng thì dẹp được rồi. Đòi hỏi gì lắm.

tranmanhha

Xe điện
Ko có IELTS chả ảnh hưởng gì đến giáo dục nước nhà mà phải nâng vai trò của nó lên.
Tôi thấy cụ định hướng rất tích cực.
Nhưng cụ chốt câu trên thì có vẻ như cụ đánh giá chưa khách quan và đầy đủ rồi.

ca_kiem

Xe container
Em lên FB chém linh tinh?? Cụ quen em trên facebook hay ngoài đời thực à mà thích chém kiểu gì thì chém?

Trước khi có cái thông tư thì đã có cái nghị định 2018. 4 năm trời để hiệu chỉnh cơ sở vật chất, nhân sự chứ ko phải ngày 1 ngày 2. Nghị định là khung cơ sở pháp lý của Luật chứ tưởng giấy lộn à mà thích bỏ qua là bỏ??

Còn ko phân biệt được giữa Cơ sở vật chất, nhân sự và Quy Trình Thi mà cụ cào chữ làm gì cho lắm.

Bọn nó qua đất Việt là để làm ăn kinh doanh, đếch phải để ban phát ban ơn gì mà phải đội đầu chúng nó. Kinh doanh thì đội Luật trên đầu, ngồi xổm trên Luật thì biến chứ cào mặt ăn vạ là cái lý lẽ gì.
Thì bọn nó có kêu ca gì đâu.. bọn nó có đâm đơn kiện bộ về thông tư 11 đâu.. đơn giản bọn nó hành xử văn minh là rút ra ngoài không tổ chức thi cử nữa. Còn cụ ngây thơ với cái thông tư 11 thì tôi cầm tôi thanh tra kiểm tra cơ sở cụ.. tôi thừa sức làm biển bản 2 trang A4 về lỗi… và tôi quy kết cho cụ đóng cửa tạm thời. Rồi thằng campuchia, thằng pillipin, thằng thái .. nó cũng ra thông tư 11a, 11b….. 140 nước nó ra rồi hàng năm nó lại điều chỉnh tiêu chí… đến ông Tổ nhà Ielts sống lại cũng không theo kịp. Tốt nhất nó rút lui
Mình là tiểu quốc nó quan tâm gì không có nó vẫn sống.. nhưng mình thì khác đó, thuộc điện đất nước xuất khẩu lao dộng và du học tốp 10 thế giới. Bao giờ bằng Thái Lan thì mới to mồm đc

giang.nguyen

Xe điện
Tôi thấy cụ định hướng rất tích cực.
Nhưng cụ chốt câu trên thì có vẻ như cụ đánh giá chưa khách quan và đầy đủ rồi.
IELTS ko có vai trò thiết yếu nào trong hệ thống giáo dục công lập.
Hệ thống giáo dục công lập của VN từ mẫu giáo cho đến ĐH, SDH thì IELTS có đi hay đến cũng chẳng ảnh hưởng gì. Em thấy ở VN học trò đi học không phải là ko có bằng Ielts là ko có đường học lên đại học hay cao hơn nữa cụ ạ.

Thứ nữa là BGD ko có nghĩa vụ phải chăm lo cho nhu cầu của học sinh muốn đi du học.

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Thì bọn nó có kêu ca gì đâu.. bọn nó có đâm đơn kiện bộ về thông tư 11 đâu.. đơn giản bọn nó hành xử văn minh là rút ra ngoài không tổ chức thi cử nữa. Còn cụ ngây thơ với cái thông tư 11 thì tôi cầm tôi thanh tra kiểm tra cơ sở cụ.. tôi thừa sức làm biển bản 2 trang A4 về lỗi… và tôi quy kết cho cụ đóng cửa tạm thời. Rồi thằng campuchia, thằng pillipin, thằng thái .. nó cũng ra thông tư 11a, 11b….. 140 nước nó ra rồi hàng năm nó lại điều chỉnh tiêu chí… đến ông Tổ nhà Ielts sống lại cũng không theo kịp. Tốt nhất nó rút lui
Mình là tiểu quốc nó quan tâm gì không có nó vẫn sống.. nhưng mình thì khác đó, thuộc điện đất nước xuất khẩu lao dộng và du học tốp 10 thế giới. Bao giờ bằng Thái Lan thì mới to mồm đc
Thằng Aptis đã mở lịch thi trở lại.

Cụ chửi BGD bảo thằng IELTS nó đếch coi trọng thị trường VN nó rút, em mới bảo vài bữa nó theo chân mở lại cụ có muối mặt ko hay là trơ trơ.

Bọn dạy ngoại ngữ nó nhảy vào VN để kiếm tiền chứ không phải ban ơn huệ mà phải sợ phải phụ thuộc chúng nó

Giang kính

Xe buýt
Đọc cái công văn cấp phép Aptis của BGD hôm qua cũng vỡ ra đc khối thứ, mấy cty Việt Nam được cấp phép liên kết đều mới thành lập được mấy năm. Cá biệt có ông mã số dn 0110, mới khai sinh 2022 luôn

ca_kiem

Xe container
Thằng Aptis đã mở lịch thi trở lại.

Cụ chửi BGD bảo thằng IELTS nó đếch coi trọng thị trường VN nó rút, em mới bảo vài bữa nó theo chân mở lại cụ có muối mặt ko hay là trơ trơ.

Bọn dạy ngoại ngữ nó nhảy vào VN để kiếm tiền chứ không phải ban ơn huệ mà phải sợ phải phụ thuộc chúng nó
Thay bằng tranh luận tôi với cụ nên cuộc với nhau cho đỡ mất thời gian. Tôi nói nếu giữ nguyễn thông tư 11 không điều chỉnh thì không chỉ ielts không quay lại tổ chức thi mà ngay cả các chứng chỉ Hàn, Nhật, Trung nó cũng không quay lại.
Còn vềAptis dừng thi từ 10/10/2022 cụ cho xem link bắt đầu đang ký thi trong tháng 11 hay 12
Tôi nói thông tư 11 không điều chỉnh hoặc vẫn có hiệu lực không bao giờ tất cả bọn nó tổ chức thi lại

ca_kiem

Xe container
Đọc cái công văn cấp phép Aptis của BGD hôm qua cũng vỡ ra đc khối thứ, mấy cty Việt Nam được cấp phép liên kết đều mới thành lập được mấy năm. Cá biệt có ông mã số dn 0110, mới khai sinh 2022 luôn
Làm 1 mớ đấy.. thực ra bộ làm cấp phép cũng ngon rồi.. toàn cá mập vào tham gia.. tuy nhiên can thiệp sâu quá đâm hỏng
Cấp phép giáo dục tôi lại liên tưởng cấp phép ban hành nhập khẩu vaccine bên bộ y tế

giang.nguyen

Xe điện
Thay bằng tranh luận tôi với cụ nên cuộc với nhau cho đỡ mất thời gian. Tôi nói nếu giữ nguyễn thông tư 11 không điều chỉnh thì không chỉ ielts không quay lại tổ chức thi mà ngay cả các chứng chỉ Hàn, Nhật, Trung nó cũng không quay lại.
Còn vềAptis dừng thi từ 10/10/2022 cụ cho xem link bắt đầu đang ký thi trong tháng 11 hay 12
Tôi nói thông tư 11 không điều chỉnh hoặc vẫn có hiệu lực không bao giờ tất cả bọn nó tổ chức thi lại

Báo chí nó đăng rần rần từ hôm qua tới giờ chứ có phải im hơi lặng tiếng gì đâu.

Có lẽ cụ bận đả kích thông tư BGD quá nên ko có thời gian đọc báo.

ca_kiem

Xe container

Báo chí nó đăng rần rần từ hôm qua tới giờ chứ có phải im hơi lặng tiếng gì đâu.

Có lẽ cụ bận đả kích thông tư BGD quá nên ko có thời gian đọc báo.
Dạ cái cấp phép này em đọc lâu rồi cụ ạ, ví dụ như đại học Vinh đc làm cơ sở sát hạch thi Ielts cũng bộ cấp phép đó ạ… em cần là lịch thi thế nào để em đóng tiền để em đi thi. Hiện tại nó đóng thi từ 10/10/2022
Cụ nhầm cấp phép với việc tổ chức thi lại 2 cái này khác nhau nhé. Tất cả các trung tâm Hàn, Nhật, Trung… đều đc cấp phép nhưng nó đang nghỉ thi đấy

chachipheo

Xe buýt
CÂU CHUYỆN VỀ HOÃN THI IELTS: CHẤT LƯỢNG HAY MIẾNG BÁNH CHIA LẠI
Trước hết, tôi rất chia sẻ với các em học sinh bị ảnh hưởng bởi quyết định hành chính này của Bộ GD. Chúng ta đều biết mùa tuyển sinh đại học Mỹ đang bắt đầu từ 1/11 tới 15/11, và nhiều em học sinh có lẽ bây giờ mới thi IELTS hoặc thi lại kỳ vọng lấy kết quả tốt hơn trong 10 ngày tới để kịp nộp kỳ Tuyển Sớm (Early Decision). Nếu quả thực như vậy, thì quyết định này đã làm ảnh hưởng trực tiếp tới các em đó. Nhưng tôi nghĩ đây là chỉ là số ít, và bất kỳ một can thiệp bằng chính sách công nào cũng có hệ lụy nhất định của nó, nhưng vấn đề nằm ở ý nghĩa của quyết định này và lý do vì sao Bộ GD lại ra một quyết định đột ngột như vậy.
Nhiều năm qua BC và IDP hoạt động ở VN rất hiệu quả kể cả về tài chính lẫn chất lượng đào tạo và khảo thí. Nếu tôi nhớ không lầm thì BC vào Việt Nam từ năm 1993 và IDP là 1996. Với ngần đó năm hoạt động gần như không có sự can thiệp của chính quyền sở tại, có thể nói BC và IDP độc chiếm thị trường này. Những năm đầu đổi mới, người VN học tiếng Anh còn ít, chứng chỉ IELTS chưa thực sự phổ biến ồ ạt như hiện nay. Còn nhớ những thập niên 90s, chỉ những người đi du học Australia mới quan tâm tới thi IELTS. IELTS là cái gì đó cao siêu và xa lạ. Ngày đó ai thi IELTS được 8.0 là khủng khiếp và được tôn sùng như một hình tượng của sự "giỏi tiếng Anh". Với quy môt thị trường khiêm tôn, các nhà khảo thí tổ chức rất chuẩn mực, đặc biệt là việc bảo mật đề thi, kết quả thi. Không có những chuyện "lùm xùm" về chất lượng như hiện nay. Ngày đó bài thi được gửi về UK hoặc Australia để chấm, tùy thuộc vào chỉ định của Cambridge Assessment (Công ty Khảo thi Cambridge). Với số lượng người thi ít, chất lượng giám thị là những người bản ngữ còn đem tới Việt Nam những giá trị về lương tri, liêm chính hàn lâm, hay nói thẳng ra là chưa bị "tha hóa" bởi tiền, thì kết quả thi IELTS quả thực là trung thực và khách quan.
Nhưng khoảng 10 năm trở lại đây, mà đặc biệt là từ 2016 khi mà các trường đại học Mỹ top đầu tiên phong công nhận chứng chỉ IELTS là chứng chỉ xác nhận năng lực ngoại ngữ cho sinh viên quốc tế thì IELTS mới thực sự lấn át TOEFL iBT để dẫn đầu về số lượng người dự thi hàng năm. Một cú huých khủng khiếp nữa đến từ chính Bộ GD khi Bộ khuyến khích các trường đại học trong nước đưa IELTS làm tiêu chí xét tuyển đầu vào. Tệ hại hơn nữa là chính các trường dạy chuyên về ngoại ngữ lại lấy điểm IELTS làm căn cứ để tốt nghiệp. Ví dụ như sinh viên một trường ngoại ngữ phải đạt kết quả IELTS 7.0 trở lên. Những chùm dễ bám vào chính sách của IELTS khiến cho tầm quan trọng của IELTS được nâng quá cao trong chính sách giáo dục quốc dân, từ đó lấn át đi mọi hình thức khảo thí khác đang tồn tại trong VN. Nói đi phải nói lại, IELTS là một công cụ khảo thí vô cùng tốt về nguyên gốc, nhưng vấn đề dẫn tới quyết định ngày hôm nay có lẽ lại nằm ở BC, IDP, và Cambridge Assessment.
VÌ sao tôi chủ quan nói vậy? Nhìn vào chính quyết định của Bộ GD nhiều người thấy giật mình, nhưng nếu chúng ta nhìn lại một chuỗi chính sách vĩ mô của ngành giáo dục thì lại thấy đây là một quyết định hết sức hợp lý, có quy trình, có logic, có hệ thống giá trị thuyết minh. Để ra quyết định ngày hôm nay, Bộ GD đã mất tới 5 năm nghiên cứu thực tiễn thị trường giáo dục, tổng kết việc áp dụng các chính sách pháp luật về giáo dục để ban hành những chính sách mới. Tôi nhìn thấy sự logic xâu chuỗi từ NĐ 86/2018/NĐ-CP về Hợp tác đầu tư nước ngoài trong lĩnh vực giáo dục tới Thông tư 11/2022/TT-BGDĐT về Liên kết tổ chức thi chứng chỉ năng lực ngoại ngữ của nước ngoài. Đây là những bước dọn đường pháp lý của Bộ GD trước khi ra đòn quyết định vào BC, IDP. Cổ nhân nói: không có lửa thì làm sao có khỏi. Có lẽ chính những lùm xùm trong gian lận thi IELTS, khiến cho một kì thi từ một vị trí được tôn trọng rất cao trở nên một kì thi bát nháo, nhà nhà thi, người người thi, vô tội vạ. Tình thế đã đẩy BC, IDP vào hoàn cảnh phải đánh đổi số lượng với chất lượng. Chúng ta có thể hình dung ra với hàng ngàn thí sinh thi mỗi tuần tại một thành phố thì BC và IDP đào đâu ra đủ examiner để ngồi hỏi thi vấn đáp (thi nói), và với một khối lượng bài viết khổng lồ như vậy, thì BC và IDP chấm kiểu gì? ai chấm? chấm như thế nào? Với sự tổ chức lỏng lẻo thì việc tráo bài thi hay thi hộ hoặc lộ đề thi ngay trước khi thi là hoàn toàn có thể xảy ra, nếu không muốn nói là xảy ra rất nhiều lần, như cơm bữa (điều này chỉ có cơ quan an ninh điều tra nắm rõ, hoặc chí ít Bộ GD đã biết điều này theo như những phát biểu mang tính bật mí của anh Độ Thứ trưởng Bộ.)
Như vậy quyết định ngày hôm nay cũng phần nhiều là do chính BC và IDP mà thôi. Tôi cũng phải nói thêm vai trò của Cambridge Assessment ở dây. Cambridge Assessment là nơi tạo ra đề thi, tạo ra các loại tài liệu luyện thi (tất nhiên có nhiều nxb khác nữa), và cung cấp đề thi cho BC và IDP. Điều đáng nói là tính bảo mật của đề thi chỉ được Cambridge Assessement giám sát cho tới khi trao đề tới BC và IDP, còn lại việc tổ chức thi cử ra sao, đề được lưu chuyển như thế nào, ai là người làm việc đó thì có lẽ Cambridge Assessment không quan tâm, hoặc không đủ năng lực để quan tâm. BC và IDP có lẽ đã ký hợp đồng cam kết bảo mật với Cambridge Assessment rồi, trong kinh doanh đây là chuẩn mực, nhưng có bảo mật được hay không và rò rỉ như thế nào thì ngoài tầm kiểm soát của Cambridge Assessment rồi. Tôi nghĩ cũng đã tới lúc Cambridge Assessment cần chỉnh đốn chính các đối tác của mình.
Ngoài câu chuyện về chất lượng thì nhiều người có nhắc tới lợi nhuận khổng lồ mà kì thi IELTS mang lại cho BC, IDP, và Cambridge Assessment, và rằng Bộ GD "đánh" BC và IDP là để chia lại lợi ích. Tôi nghĩ nói như thế nghe vẻ hơi qua, những cũng "fair". Nếu là tôi thì chả tội gì tôi không chia lại. BC và IDP vào VN từ quan sớm, họ có công lao rất lớn trong việc đưa những tư tưởng giáo dục hiện đại vào VN, nhưng họ cũng kiếm trác từ VN quá nhiều. Có lẽ thị trường VN bây giờ đã hết cái thời "dễ dãi" như một cô gái ngây thơ cứ nằm đó để các anh tới "yêu" em dài lâu rồi lại đi. Thị trường bây giờ khắt khe hơn và bình đẳng hơn. Tối nói thật là chưa nơi nào mà tư bản vào kiếm được nhiều tiền như ở VN. Nhiều bài học về một thời kỳ cấp đất đai quá dễ dãi cho các tập đoàn bán lẽ để rồi họ bán cổ phần công ty holdings bên Singapore hay Cayman/BVI, bán trộm sau lưng Chính phủ Việt Nam không nộp cho CP một đồng thuế nào. Nay đã hết thời đó rồi. Chả tội gì thị trường nhà mình mà Bộ GD lại không nhảy vào thu tô! Tôi hoàn toàn ủng hộ miễn là tiền thu được từ việc liên kết với BC, IDP, Cambridge Assessment tổ chức các kì thi chứng chỉ năng lực ngoại ngữ quốc tế được bổ sung vào ngân sách giáo dục, được tái đầu tư cho hạ tầng giáo dục, tạo thêm nhiều cơ hội học hành cho con em Việt Nam. Hoàn toàn chính đáng!
Thế nên cho dù là chỉnh đốn chất lượng hay chia lại miếng bánh thì đều tốt cả. Điều tôi mong nhất bây giờ là BC, IDP, Cambridge Assessment và Bộ ngồi với nhau, bàn bạc một cơ chế tốt nhất để sớm mở lại các kỳ thi IELTS. Mọi sự trì hoãn sẽ làm tổn hại tới chính con em Việt Nam mình.
Cuối cùng thì điều tôi băn khoăn là liệu việc can thiệp này có làm cho chất lượng của kỳ thi IELTS tốt lên hay tệ hại đi? Điều đó chỉ có thực tiễn và thời gian mới trả lời được.
Giang Nguyễn
Bài cụ đưa ra rất hay nhưng chỉ 1 lỗi nho nhỏ làm hư cả bài viết . Kiếm chác chứ không phải " kiếm trác " cụ nhé !

giang.nguyen

Xe điện
Dạ cái cấp phép này em đọc lâu rồi cụ ạ, ví dụ như đại học Vinh đc làm cơ sở sát hạch thi Ielts cũng bộ cấp phép đó ạ… em cần là lịch thi thế nào để em đóng tiền để em đi thi. Hiện tại nó đóng thi từ 10/10/2022
Cụ nhầm cấp phép với việc tổ chức thi lại 2 cái này khác nhau nhé. Tất cả các trung tâm Hàn, Nhật, Trung… đều đc cấp phép nhưng nó đang nghỉ thi đấy

Lịch thi t11 đầy đủ cho cụ tha hồ chọn

Link dẫn trực tiếp từ British Council VN nên cụ khỏi nói là hàng fake

formen

Xe lăn
Thôi thì mỗi cái ai eo hay chứng chỉ gì thi ở vn 5tr nộp 500 muốn thi ntn thì thi lại hay.

ca_kiem

Xe container

Lịch thi t11 đầy đủ cho cụ tha hồ chọn

Link dẫn trực tiếp từ British Council VN nên cụ khỏi nói là hàng fake
Cụ kiểm tra lại đi, trên thông báo lịch thi của nó đên tháng 10 thôi

tranmanhha

Xe điện
IELTS ko có vai trò thiết yếu nào trong hệ thống giáo dục công lập.
Bên trên cụ bảo: Ko có IELTS chả ảnh hưởng gì đến giáo dục nước nhà mà phải nâng vai trò của nó lên.
Bên dưới thì: IELTS ko có vai trò thiết yếu nào trong hệ thống giáo dục công lập.
Bên trên thì còn rõ ràng mạch lạc, bên dưới có vẻ có hiện tượng loạn đao pháp. Cụ sẽ phải khái niệm lại " vai trò thiết yếu " để lập luận của cụ dễ hiểu hơn.
Mà thôi. Đả thông tư tưởng cho nhau không dễ chút nào, huống chi trình độ lý luận của em kém. Hẹn gặp cụ ở thớt nào liên quan đến gái mú, chắc sẽ dễ đồng cảm hơn.

giang.nguyen

Xe điện
Cụ kiểm tra lại đi, trên thông báo lịch thi của nó đên tháng 10 thôi
Cụ rảnh quá. Nó hiện lịch cho cụ chọn ngày để thi còn ko chịu, phải đọc mấy bảng thông báo mới tính.

Cụ bấm vào đăng ký xem nó có hiện lịch cho cụ chọn ko?

Chẳng lẽ em rảnh quá ngồi Photoshop cái form đăng ký lên rồi ngồi cãi nhau với cụ??

Giấy phép thì đã công bố có hôm qua rồi, lịch thi em đã trưng tận mắt cụ rồi. Cụ đòi em đi sửa thông báo (cũ) của nó từng cái một thì cụ mới chịu hả?

Cụ rảnh thì làm. Em không rảnh.

tuanzs

Xe container
Vụ IELTS này mà bộ dục không đè được đội BC/IDP thì vài năm nữa kiểu gì chả có kịch hay.
Tấm gương củi hàng ngày ùn ùn vào lò vẫn còn nóng hổi lắm. ;))

4X4=16

Xe điện
Bà bán nước chỗ em bảo nghi vấn lộ đề, bộ Dục đamg thanh tra. Do việc có cc ai eo quá easy nên các em lọt vào trường top trên khá nhiều gây thiệt thòi cho những em không có ai eo, thi bằng thực lực mà 25 vẫn tạch.