Hỏi đường HN - Luong Prabang dễ đi nhất

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chào các cụ, dịp tết tây tới được nghỉ 4 ngày, đội em dự định chạy tuyến HN thẳng tới Luong Prabang, không qua Vientian, do chưa chạy cung này lân nào nên em lên đây hỏi các cụ đi đường nào đẹp nhất.

Lưu ý là do chỉ có 4 ngày nên tụi em chỉ chạy đến Luong Prabang chơi rồi về, trên đường đi có thể rẽ qua Cánh đồng Chum, ngoài ra không đi những điểm khác ạ.

Rượu m đã rót sẵn rồi nhé, các cụ đi qua đá cho em phát :)

tranquang83

Xe điện
Nếu từ HN, có thể đi theo đường HCM đến QL7 thì lên cửa khẩu Nậm Cắn sang Xiêng Khoảng rồi đi tiếp đến Luang Prabang. Nhưng với 4 ngày thì có lẽ hơi vất vả đấy!

mcuongico

Xe buýt
Chào các cụ, dịp tết tây tới được nghỉ 4 ngày, đội em dự định chạy tuyến HN thẳng tới Luong Prabang, không qua Vientian, do chưa chạy cung này lân nào nên em lên đây hỏi các cụ đi đường nào đẹp nhất.

Lưu ý là do chỉ có 4 ngày nên tụi em chỉ chạy đến Luong Prabang chơi rồi về, trên đường đi có thể rẽ qua Cánh đồng Chum, ngoài ra không đi những điểm khác ạ.

Cụ tranquang83 đã đi Lào theo lối Tây Trang, điện biên đã khuyên cụ đi lối Nậm Cắn thì chắc chắn là lối này sẽ đẹp hơn rồi. Theo em thì cụ nên chạy theo lối HN - Nậm Cắn - Phonsavan - Phoukhoun - luông thì sẽ có rất nhiều cảnh đẹp. Đội của cụ chạy trong 4 ngày thì có lẽ hơi ít. Chơi ở Luông, đẹp nhất cũng phải 2 ngày 1 đêm mới thích.
Cụ nên căn giờ chạy cho thật khéo ko thì toàn chạy trên đường thoai. E gợi ý với cụ lịch trình 4 ngày 3 đêm theo thời gian chạy xe trên đường của e:
Đêm ngày 0: 19h tối xuất phát từ HN - Nậm Cắn - chạy theo đường HCM đến Khai Sơn theo QL7 lên CK (đoạn này khoảng 150km) - đoạn này chạy nhanh cũng phải mất đến 7 tiếng. Đên CK tầm 3h đến 4h sáng - nghỉ ngơi trên xe luôn chờ trời sáng làm thủ tục. (khoản này em khuyên cụ nên chạy theo một ông xe khách Hà Nội - Xiêng Khoảng - Luông pha băng ở bến Nước Ngầm cho nhanh, cứ túc tắc theo ông ý đi ban đêm cho thích, kiểu gì cũng đến CK đúng giờ)
Ngày 1:
- 7h-8h sáng làm thủ tục qua CK - Thời gian làm thủ tục cho xe - người - đổi tiền - mua sim ĐT ở CK tạm tính 1 tiếng. (cái này chắc còn lâu hơn với khoản chụp ảnh nữa).
- 8h - 10h: Cửa khẩu Nậm Cắn - Phonsavan - Nghỉ trưa tại Phonsavan.
- 11h30 - 1630h chiều: Phonsavan - Luông.
- 17h: nhận phòng, nghỉ ngơi, đi chợ đêm ăn đồ nướng, cafe, ăn kem
Ngày 2:
- Dậy sớm đi xem sư khất thực trong phố.
- Đi chơi cung điện, thăm Chùa, chơi thác kuangsi
- Chiều về ngắm hoàng hôn.
Ngày 3:
- Ăn sáng, cafe, chuẩn bị xe cộ
- 8h30- 15h: luong - Phonsavan
-15h30 đi thăm Cánh Đồng Chum
- 17h: về nghỉ tại KS Phonsavan.
Ngày 4:
- 7h - 9h: Phonsavan - Cửa Khẩu
- 10h: Qua CK, cách cửa khẩu hơn chục km có cánh rừng săng lẻ cực đẹp (theo em là thế, tốt nhất cụ nên gọi cụ @yensuong là rõ nhất), dừng lại nghỉ ngơi ăn chơi.
- 11h30: lên xe về HN
- 20h: về tới HN
Ăn chơi, tham quan ở bển thì em khuyên cụ nên tìm hiểu thật kỹ về lịch sử, kiến trúc, văn hóa, ẩm thực để khi sang bên đó đỡ cảm thấy thất vọng.

Ti tach

Xe buýt

Nếu từ HN, có thể đi theo đường HCM đến QL7 thì lên cửa khẩu Nậm Cắn sang Xiêng Khoảng rồi đi tiếp đến Luang Prabang. Nhưng với 4 ngày thì có lẽ hơi vất vả đấy!
Nếu chỉ có 4 ngày + thì ko còn lựa chọn nào khác ngoài cung này. nếu thêm 1 ngày nữa thì sẽ OK hơn nhiều vì đi thành 1 cung vòng tròn (đi 1 đường, về 1 đường) sẽ có qua nhiều nơi để ngắm nghía và trải nghiệm.
N0:16h HN--22h30 Phố châu
N1: Phố châu-Cầu treo- Vientian (15h)- thăm VT
N2: VT- VangVieng- Luong (16h30)- chợ đêm, dạo CF.
N3: Luong(sang sớm: xem khất thực, Đi bộ thăm 4 chùa chính. Trưa thăm Thác Koánghi
Chiều ngăm cảnh hoàng hôn trên sông MK từ núi Phousi - tối thư giãn)
N4: Luong- Phoukhu(ăn trưa)-Phónavan(XiengKhoang)-15h(thăm cánh đồng chum - Tối ngủ Nhà khách QKIV
N5: 7h-9h(Ck Nậm cắn)- HN

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Em cũng muốn đi Lào quá nhưng chỉ ngại mang xe sang khi về bị nhét hàng vào mà mình không biết thì xong đúng không các cụ. Đi xe khách thì ngại họ chạy nhanh, nguy hiểm. Bay máy bay thì giá vé đắt mà chả thấy vé rẻ bao giờ.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nếu chỉ có 4 ngày + thì ko còn lựa chọn nào khác ngoài cung này. nếu thêm 1 ngày nữa thì sẽ OK hơn nhiều vì đi thành 1 cung vòng tròn (đi 1 đường, về 1 đường) sẽ có qua nhiều nơi để ngắm nghía và trải nghiệm.
N0:16h HN--22h30 Phố châu
N1: Phố châu-Cầu treo- Vientian (15h)- thăm VT
N2: VT- VangVieng- Luong (16h30)- chợ đêm, dạo CF.
N3: Luong(sang sớm: xem khất thực, Đi bộ thăm 4 chùa chính. Trưa thăm Thác Koánghi
Chiều ngăm cảnh hoàng hôn trên sông MK từ núi Phousi - tối thư giãn)
N4: Luong- Phoukhu(ăn trưa)-Phónavan(XiengKhoang)-15h(thăm cánh đồng chum - Tối ngủ Nhà khách QKIV
N5: 7h-9h(Ck Nậm cắn)- HN

Cảm ơn cụ, nhưng em không di VT và Vangvieng cụ ơi

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ tranquang83 đã đi Lào theo lối Tây Trang, điện biên đã khuyên cụ đi lối Nậm Cắn thì chắc chắn là lối này sẽ đẹp hơn rồi. Theo em thì cụ nên chạy theo lối HN - Nậm Cắn - Phonsavan - Phoukhoun - luông thì sẽ có rất nhiều cảnh đẹp. Đội của cụ chạy trong 4 ngày thì có lẽ hơi ít. Chơi ở Luông, đẹp nhất cũng phải 2 ngày 1 đêm mới thích.
Cụ nên căn giờ chạy cho thật khéo ko thì toàn chạy trên đường thoai. E gợi ý với cụ lịch trình 4 ngày 3 đêm theo thời gian chạy xe trên đường của e:
Đêm ngày 0: 19h tối xuất phát từ HN - Nậm Cắn - chạy theo đường HCM đến Khai Sơn theo QL7 lên CK (đoạn này khoảng 150km) - đoạn này chạy nhanh cũng phải mất đến 7 tiếng. Đên CK tầm 3h đến 4h sáng - nghỉ ngơi trên xe luôn chờ trời sáng làm thủ tục. (khoản này em khuyên cụ nên chạy theo một ông xe khách Hà Nội - Xiêng Khoảng - Luông pha băng ở bến Nước Ngầm cho nhanh, cứ túc tắc theo ông ý đi ban đêm cho thích, kiểu gì cũng đến CK đúng giờ)
Ngày 1:
- 7h-8h sáng làm thủ tục qua CK - Thời gian làm thủ tục cho xe - người - đổi tiền - mua sim ĐT ở CK tạm tính 1 tiếng. (cái này chắc còn lâu hơn với khoản chụp ảnh nữa).
- 8h - 10h: Cửa khẩu Nậm Cắn - Phonsavan - Nghỉ trưa tại Phonsavan.
- 11h30 - 1630h chiều: Phonsavan - Luông.
- 17h: nhận phòng, nghỉ ngơi, đi chợ đêm ăn đồ nướng, cafe, ăn kem
Ngày 2:
- Dậy sớm đi xem sư khất thực trong phố.
- Đi chơi cung điện, thăm Chùa, chơi thác kuangsi
- Chiều về ngắm hoàng hôn.
Ngày 3:
- Ăn sáng, cafe, chuẩn bị xe cộ
- 8h30- 15h: luong - Phonsavan
-15h30 đi thăm Cánh Đồng Chum
- 17h: về nghỉ tại KS Phonsavan.
Ngày 4:
- 7h - 9h: Phonsavan - Cửa Khẩu
- 10h: Qua CK, cách cửa khẩu hơn chục km có cánh rừng săng lẻ cực đẹp (theo em là thế, tốt nhất cụ nên gọi cụ @yensuong là rõ nhất), dừng lại nghỉ ngơi ăn chơi.
- 11h30: lên xe về HN
- 20h: về tới HN
Ăn chơi, tham quan ở bển thì em khuyên cụ nên tìm hiểu thật kỹ về lịch sử, kiến trúc, văn hóa, ẩm thực để khi sang bên đó đỡ cảm thấy thất vọng.
Cảm ơn cụ rất nhiều ạ

sondong

Xe điện
04 ngày cụ đi sao nổi , với lại đoạn đến Luong ngoàn ngèo khó đi phết!

dmdviet

Xe cút kít
Lão đi 4 ngày thì khủng đấy. Sức quá ổn

tranquang83

Xe điện
Để cụ thể hơn, xin cung cấp cho các cụ/mợ có dự định đi theo cung đường này một số thông tin:
Từ HN đi LP gần nhất và dễ đi nhất là theo đường HCM và QL 7 qua Cửa khẩu Nậm Cắn sang Lào rồi tiếp theo QL 7 qua Phonsavan (Xiêng Khoảng) đến ngã ba Phou Khoun rồi rẽ phải theo QL 13 đến Luang Prabang.

- HN - Cửa khẩu Nậm Cắn: 520 km, thời gian chạy xe: 12 tiếng (chưa kể thời gian nghỉ);
- Thời gian làm thủ tục xuất nhập cảnh từ 60 đến 90 phút, từ 7g30 đến 11 giờ và từ 13g30 đến 17 giờ;
- CK Nậm Cắn - Phonsavan: 135 km, thời gian 3 tiếng;
- Phonsavan - ngã ba Phou Khoun: 135 km, thời gian 4 tiếng;
- Phou Khoun - Luang Prabang: 130 km, thời gian 5 tiếng.

Tổng quãng đường: 920 km theo bản đồ dưới đây

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Từ ngã ba Phou Khoun đến Luang Prabang có hai đường đi. Cách thứ nhất là theo QL 13 - như #10 đã trình bày. Đường này tuy ngắn hơn nhưng khó đi hơn vì có đến hơn 100 km đường đèo dốc quanh co, vắng người...

Cách thứ hai: đến ngã ba Phou Khoun, rẽ trái đi xuống Kasi - 45 km. Qua thị trấn Kasi rẽ phải đi lên đèo Kasi và khi xuống hết đèo gặp ngã ba với QL 4 thì rẽ phải đi Luang Prabang. Đường này dài 175 km nhưng dễ đi và khá đẹp, có hai điểm ngắm cảnh (view point) đáng dừng nghỉ: Phou Khoun và Kasi. Thời gian chạy xe cũng tương đương cách đi thứ nhất.

Bản đồ hai cách đi từ ngã ba Phou Khoun đến Luang Prabang. Đường màu xanh dương chấm vàng là cách thứ hai

tranquang83

Xe điện
Nếu cần thêm thông tin của chuyến đi như: sắp xếp cung đường hợp lý, chỗ chơi, chỗ ăn, chỗ nghỉ... em cung cấp cụ thể hơn, kể cả bằng hình ảnh.

Đang học

Xe hơi
Kasi đi Luang có phải đoạn mới làm không cụ TranQuang83 ?
Em nghe nói đường mới làm đẹp, mà chưa được đi đoạn này .

tuanbeops

Xe tải

Cụ đi 4 ngày như vậy khá vất vả. E đã đi hôm tết nguyên đán theo cung này nên góp ý với cụ như sau:
Ngày 1: HN - CK Nậm Cắn ---> Phonsavan. Cụ nên xuất phát sớm (nhà e đi từ 4h sáng có mặt ở Phonsavan lúc 16h20' chiều)
Ngày 2: Phonsavan --> ngã ba Phou Khoun (Đây là cung đường lái xe vất nhất vì đèo đôc quanh co ~3,5 tiếng) ---> Luang (đường dễ đi, cua nhẹ, cẩn thận xe container ~2,5 tiếng).
Còn sau đó cụ tham khảo các điểm vui chơi đã có trên diên đàn và căn thời gian chơi cho phù hợp để về.

ar3a

Xe điện
Cảm ơn cụ, nhưng em không di VT và Vangvieng cụ ơi
Đã mất công đi 2,000km như vậy cụ nên cố thêm 1 ngày đi theo lịch trình có thể ghé VT và Vangvieng. Không thì đúng là ăn 1 bát cháo chạy 3 quãng đồng.

citycar

Xe tải
Nếu cần thêm thông tin của chuyến đi như: sắp xếp cung đường hợp lý, chỗ chơi, chỗ ăn, chỗ nghỉ... em cung cấp cụ thể hơn, kể cả bằng hình ảnh.
Cám ơn cụ tranquang83,

Nhóm em dự định đi Luang 5 ngày 4 đêm dịp 30/4 này. Nhờ cụ tư vấn giúp em càng cụ thể càng tốt ạ vì anh em chưa ai có kinh nghiệm cung đường này.
Thời gian dự kiến đi từ 28/4-2/5, chỉ đi Luang và các địa danh thuận trên tuyến đường, ko đi Viengchan.

manhvpcp

Xe buýt
em cũng dự định 30.4 này đi Lào, các cụ cho em hóng lấy kinh nghiệm

tranquang83

Xe điện
Chào bạn [@citycar;82442]. Năm ngày (và 5 đêm) có thể đi được. Tuy không biết bạn xuất phát từ đâu? Thôi, cứ cho là từ HN đi cho dễ tính!
Chiều 27/4 chạy đến Tân Kỳ - trên đường HCM. Từ HN đi đến Tt Tân Kỳ mất 5 đến 6 tiếng cho 320 km. Nghỉ ở Đại Phú Gia, ngay đầu Tt Tân Kỳ, bên trái. Ăn quán bên cạnh ĐPG...
Ngày 28/4 từ Tân Kỳ đi đến ngã tư Khai Sơn, rẽ phải vào QL 7 đi lên Cửa khẩu Nậm Cắn: 190 km - chạy chừng 4 - 5 tiếng. Nên ăn trưa và mua nhiên liệu ở Mường Xén. Đầu giờ chiều - 13g30' xuất cảnh. Từ CK đến Phonsavan theo QL 7: 135 km chạy mất 3 tiếng. Tối ăn nghỉ ở Phonsavan: khách sạn Xieng Khouang 3* - bên phải đường - trông ra quảng trường rộng.
Ngày 29/4 từ Phonsavan đi Luang Prabang. Từ Phonsavan đến ngã ba Phou Khoun: 130 km chạy 4 tiếng. Đến ngã ba rẽ bên nào cũng đến được Luang Prabang
(Còn nữa)