[Funland] Hỏi học phí tiểu học Đoàn Thị Điểm, Vin, Nguyễn Siêu?

Zlonton

Xe tải
Ngoài chuyện học phí tầm 14 củ cả đưa đón, hệ cam vin học sẽ tương đối vất vả, bố mẹ phải hỗ trợ nhiều, hệ thường sẽ nhẹ hơn tương đối. Lớp con em ( mẫu giáo hệ tiếng anh vin) mà thi cũng trượt nhiều.
E có con học hệ Camb các bạn ý enjoy cụ ah còn vất vả hay ko cũng là khái niệm tương đối. Tất nhiên là sẽ vất vì học song ngữ là cả 2 nhưng nếu lấy thước đo con cái thì các bạn ý happy ah... con nhà e thì ko học thêm nếm ở đâu.

Hệ nào bố mẹ cũng cần đồng hành ah

Zlonton

Xe tải
Con bạn ôn luyện như nào cho em học hỏi với. Năm sau nhóc em cũng vào 1, đang nghiên cứu hệ Cam ở Time.
Kinh nghiệm của e là chuẩn bị cái nền cho các bạn tốt đã rồi mới tính tới ôn luyện.
Nền có thể cho học T.A từ sớm như bạn nhà e ILA từ hơn 3 tuổi, 1 năm trước khi thi e và con hàng ngày học cùng nhau 30-40', mua aps cho con, tạo môi trường hứng thú cho con...

Rồi đến trước khi đi thi khoảng 3 tháng thì bắt đầu rèn kỹ năng cho con thi cử như test thử phỏng vấn, xem các dạng đề tả tranh, đọc truyện ... để tạo cho con có kỹ năng thi cử: nhưng nói ở đây là trẻ con nên phải nghĩ cách cho con enjoy và xác định con ko vào đc thì cũng tốt cho con lớp 1 (ko bổ ngang thì bổ dọc).

Ngoài những bạn có năng lực thực sự, còn e nói thật nghĩ bố mẹ chuẩn bị nghiêm túc mới vào đc. Đề thi của họ cũng hay mang tính suy luận, phải có kỹ năng tiếng anh tốt...

Cam 2.5.2012

Xe tăng
F1 nhà em lớp 4 thi vào lớp 5, nhưng nghe cụ nói có thể em sẽ đợi thêm 1 năm nữa. Bé nhà cụ như vậy là khá đấy. Cám ơn thông tin của cụ.
Đợt thi 5 lên 6, F1 nhà em thi vào cả 2 trường là ĐTĐ và NS, đỗ cả 2, đều vào lớp chọn (ĐTĐ còn thủ á khoa:)), chọn NS lớp A0. Con cụ xác định thi vào NS thì phải ôn chăm chỉ vào, không dễ lắm đâu. Chúc con cụ thi đỗ vào lớp chọn NS nhé.

llg

Xe hơi
Em có người chị có con theo Đoàn Thị Điểm(hay Lô mô lô xốp gì đó) suốt từ tiểu học đến cấp 3, nghe nói tiền học cỡ trên dưới chục củ/ tháng. Sau cấp 3 không thấy đỗ vào đâu cả. Không biết bây giờ cho học gì rồi.

Em nhớ lại cách đây gần chục năm, em có đứa bạn mà em nó sinh năm 90, cũng Đoàn TD, sau em thấy nó cũng chả đỗ vào đâu, xong rồi nộp tiền vào học cái hệ gì của ĐHQG HN mà không phải thi, cứ nộp nhiều tiền là được(trước em nhớ học ở làng SV Hacinco).

Hay có lẽ ngẫu nhiên, em biết 2 trường hợp này học kém nên vậy. Mà em cũng được tiếp xúc với cả 2, thấy cũng chả có gì đặc biệt.

Đây là top các trường theo link năm 2016, 2019 chắc k nhiều thay đổi. http://vforum.vn/diendan/showthread.php?95069-Top-nhung-truong-THPT-tot-nhat-Ha-Noi-hien-nay

Trong top các trường cấp 3 ở Hà Nội, em chưa bao giờ nghe thấy các trường các cụ đang bàn nằm trong 1 top nào đó( top 10, hay 20 chả hạn).
Thế mới bảo cụ cần cập nhập tình hình mà, các trường em nêu ở trên toàn tầm 10 năm nay trở lại, làm gì đã có kết quả thi ĐH mà xếp hạng. May ra có Đoàn Thị Điểm và Lomo là các trường tư đời đầu thì có thôi, cơ mà các trường này thua xa các trường như em nêu ở trên. Vậy nên cụ hãy xem các kết quả tiểu học, rồi cấp 2 thì sẽ rõ ràng hơn. Chưa kể 2016-2019 nó khác nhau nhiều lắm.
Em đưa ra đây 1 ví dụ cho cụ xem nhé, Kết quả Olympic Toán tiểu học Châu Á - Thái Bình Dương APMOPS 2017 (chưa nói đến 2018 còn phân biệt hơn) ở đây:
http://www.hexagon.edu.vn/cac-ky-thi/ket-qua-thi-hoc-sinh-gioi-toan-tieu-hoc-chau-a-thai-binh-duong-2017-nd416.html

Link chi tiết trường và kết quả: http://www.hexagon.edu.vn/upload_images/files/Vietnam_of_APMOPS__2017_Result.pdf (em có copy các bạn đứng đầu ở dưới).

Mà đó mới là kết quả của các em giói nhất, còn thực tế học các trường tư, các em đều được phát triển hài hòa và cân bằng với chương trình học được tùy biến, chứ không chăm chú vào xếp hạng, điểm số ... với giáo trình cứng nhắc của BGD như trường công.
Quan điểm giáo dục của em (con em chuẩn bị vào lớp 1), đó là giáo dục hiện tại thay đổi rất nhanh, hơn chục năm sau khi con em vào ĐH, sẽ rất khác bây giờ. Lúc đó có thể các tiêu chuẩn giao dục hiện tại (cái mà chúng ta đang theo đuổi) sẽ không còn áp dụng nữa, như vậy cái chúng ta cần cung cấp cho con trẻ là khả năng tự phát triển, sự tự tin, sự đa dạng, kèm theo khám phá được những khả năng của con (ko nhất thiết phải là khả năng học theo như tiêu chuẩn hiện tại), để đảm bảo con đáp ứng được với những sự thay đổi trong tương lai, qua đó có nhiều cơ hội hơn. Với cái tiêu chí đó thì rất ít trường công đáp ứng được, nhưng lại là tiêu chí giáo dục của đa số các trường tư cụ ạ.

P/S: em là sản phẩm đặc thù của giao dục VN trước kia cụ nhé, từ cấp 1 đến ĐH là trường chuyên lớp chọn, rồi nhờ vào kết quả trường chuyên lớp chọn đó được đi nước ngoài du học, nên em nghĩ em thấm nhuần cái tiêu chuẩn giao dục hiện tại của mình cụ ạ.

ca_kiem

Xe container
P
Con bạn ôn luyện như nào cho em học hỏi với. Năm sau nhóc em cũng vào 1, đang nghiên cứu hệ Cam ở Time.
Cụ vào Vinschool thì cụ phải là cư dân vin mới thuận lợi vì hệ Cam anh Vượng chỉ tuyển cư dân vin.
Tuy nhiên vinschool năm nay nó tuyển loại hệ cam cũng kinh lắm kể cả cư dân vin không đạt cũng bị loại.

ca_kiem

Xe container
Em có người chị có con theo Đoàn Thị Điểm(hay Lô mô lô xốp gì đó) suốt từ tiểu học đến cấp 3, nghe nói tiền học cỡ trên dưới chục củ/ tháng. Sau cấp 3 không thấy đỗ vào đâu cả. Không biết bây giờ cho học gì rồi.

Em nhớ lại cách đây gần chục năm, em có đứa bạn mà em nó sinh năm 90, cũng Đoàn TD, sau em thấy nó cũng chả đỗ vào đâu, xong rồi nộp tiền vào học cái hệ gì của ĐHQG HN mà không phải thi, cứ nộp nhiều tiền là được(trước em nhớ học ở làng SV Hacinco).

Hay có lẽ ngẫu nhiên, em biết 2 trường hợp này học kém nên vậy. Mà em cũng được tiếp xúc với cả 2, thấy cũng chả có gì đặc biệt.

Đây là top các trường theo link năm 2016, 2019 chắc k nhiều thay đổi. http://vforum.vn/diendan/showthread.php?95069-Top-nhung-truong-THPT-tot-nhat-Ha-Noi-hien-nay

Trong top các trường cấp 3 ở Hà Nội, em chưa bao giờ nghe thấy các trường các cụ đang bàn nằm trong 1 top nào đó( top 10, hay 20 chả hạn).
Đã lâu rồi Đoàn Thị điểm không được lọt vào hàng số má nữa rồi.... ngay cả đăng ký 2 lớp 48 em vào hệ Cambridge với Cambridge từ năm 2018 vẫn chưa được.. không hiểu tại sao.

nhaquegoc

[Tịch thu bằng lái]
Cu bé nhà em đang học lớp 1 trường làng, thuộc dạng thông minh nhanh nhẹn, mà về toàn thấy 3, 4 điểm. Vào mấy trường đang nói trong thớt này thì có giỏi lên không các cụ nhỉ.

PentaCT

Xe hơi
Bạn nhà e vừa có kết quả thi vào hệ Camb lớp 1 Vin (sau khoảng 2 tuần thi thì có kq). Nói chung ở Times (cơ sở khác e ko biết) e thấy thi cũng khó, con e ko phải talent nên cũng phải nghiêm túc ôn luyện mới đỗ; hoặc bạn nào đó thực sự rất có năng khiếu... còn không 75-79 điểm toạch nhiều (80 đỗ).

Thấy hĩm nhà e bảo 2 đứa học Camb năm sau 250 củ total (nhà e trong khu) học tầm 9.5 tháng thôi. Nói chung xác định đi cày cho con... Nhà e thì happy vì gần nhà và cảm giác con cái được đào tạo xuyên suốt... học trên trường only; còn lại chơi thể thao toé loe :D
F1 nhà e cũng học ở Vin hệ Cam rồi hết kì 1 chuyển sang Nguyễn Siêu. E thì k có time theo dõi, nghe gấu bẩu Vin dạy k sát, cho các con chơi nhiều; dạy tiếng Việt k tốt, sai chính tả vẫn chấm đúng. Và sau khi xong cấp 1 Vin lên cấp 2 khó thi dc vào các trường tuyển và lại lên tiếp C2 THCS. Lên C3 còn khó nữa. Nếu cứ theo hệ Vin mãi thì k ổn vì C2, C3 nó k tốt, dạy như chơi, ra ngoài khó hòa nhập.

PentaCT

Xe hơi
Đã lâu rồi Đoàn Thị điểm không được lọt vào hàng số má nữa rồi.... ngay cả đăng ký 2 lớp 48 em vào hệ Cambridge với Cambridge từ năm 2018 vẫn chưa được.. không hiểu tại sao.
ĐTĐ loay hoay mất 5 năm vẫn chưa xong cái hệ English quốc tế này. trong 5 năm đó bao nhiêu trường khác nó chạy nước rút và giờ vượt lên ĐTĐ. Có vẻ ĐTĐ bị sức ì của tuổi già (bà hiệu trưởng) k còn dẫn đầu như trước nữa.

duongbinh07

Xe điện
E đăng ký rồi ( Nguyễn Siêu, marrycury và Nguyễn Tất Thành ). Muốn tham khảo ý kiến cụ mà nếu chẳng may F1 đỗ cả 3 trường thì có cơ sở để cân nhắc ak.
Con em vào NTT năm ngoái đây. Năm nay đã có thông tin ts ntn đâu mà cụ đã đăng ký được?

Xe gòng

Xe điện

duongbinh07

Xe điện
Đúng rùi ạ. Chỉ là dự định thi thôi cụ. Cụ cho e hỏi kn cho con thi NTT với ak. Có phải ôn ở đâu ko ?
Con em vào diện tuyển thẳng. Nhưng em có nghía qua đề thi. ..
Thi năm ngoái lớp 6, khoảng gần 3000 hồ sơ đăng ký, tuyển vào khoảng 240, vào thẳng thì khoảng vài chục. Tổng vào khoảng 300, chia 7 lớp.

Trường có ưu tiên công nhận chứng chỉ tiếng Anh Toefl Primary , nếu cao thì có thể được miễn thi tiếng Anh, ghi điểm 10.
Toán và Văn thì đa số văn được trên trung bình.

Nhưng Toán thì học sinh quen 10 ở tiểu học có thể shock, vì em thấy điểm dưới trung bình rất nhiều, học giỏi tiểu học bị 1.5-3 điểm ko có gì là hiếm cả.
thực sự nó ko khó, ko đánh đố, cháu nào vững kiến thức và có tư duy tốt hay thậm chí có ý thức làm việc gia đình và xã hội nhiều có thể đạt 6-6.5 mà ko cần ôn lò luyện.
Điểm đó là hay.

Tuy nhiên có luyện thì cũng tốt, nhưng theo em là ko nhất thiết.

Tankpl

Xe tăng
Con em vào diện tuyển thẳng. Nhưng em có nghía qua đề thi. ..
Thi năm ngoái lớp 6, khoảng gần 3000 hồ sơ đăng ký, tuyển vào khoảng 240, vào thẳng thì khoảng vài chục. Tổng vào khoảng 300, chia 7 lớp.

Trường có ưu tiên công nhận chứng chỉ tiếng Anh Toefl Primary , nếu cao thì có thể được miễn thi tiếng Anh, ghi điểm 10.
Toán và Văn thì đa số văn được trên trung bình.

Nhưng Toán thì học sinh quen 10 ở tiểu học có thể shock, vì em thấy điểm dưới trung bình rất nhiều, học giỏi tiểu học bị 1.5-3 điểm ko có gì là hiếm cả.
thực sự nó ko khó, ko đánh đố, cháu nào vững kiến thức và có tư duy tốt hay thậm chí có ý thức làm việc gia đình và xã hội nhiều có thể đạt 6-6.5 mà ko cần ôn lò luyện.
Điểm đó là hay.

Tuy nhiên có luyện thì cũng tốt, nhưng theo em là ko nhất thiết.
Tks cụ. F1 nhà cụ vào thẳng NTT thì siêu quá, F1 nhà e mải chơi lắm :D

TRANGDC

Xe tăng
E đăng ký rồi ( Nguyễn Siêu, marrycury và Nguyễn Tất Thành ). Muốn tham khảo ý kiến cụ mà nếu chẳng may F1 đỗ cả 3 trường thì có cơ sở để cân nhắc ak.
Cụ cho em hỏi trường Nguyễn Tất Thành đã cho đăng ký tuyển sinh rồi ah?

duongbinh07

Xe điện
Tks cụ. F1 nhà cụ vào thẳng NTT thì siêu quá, F1 nhà e mải chơi lắm :D
Cảm ơn cụ đã quá khen.

Dẫu rằng cháu cũng có chút thành tích để đạt 1 giải cấp thành phố.
Nhưng đó cũng chỉ là may mắn,

Học khá lười, mải chơi nhưng hết học kỳ 1 cũng vẫn được học bổng của trường ( 16 cháu / tổng số tuyển vào kia )
Con cụ tiếp thu nhanh thì vào học cũng ko vất lắm, dù học cũng khá nặng đấy.

Khoảng vài tháng đầu thì hầu hết phụ huynh và học sinh đều lo lắng vì cách học khác, điểm số cũng khác xa tiểu học.

Nhưng phải công nhận là giáo viên có chất lượng và khá đồng đều
===
Học phí NTT cấp 2, thì tiền học khoảng 1.9tr, tiền ăn 30k/bữa, vài cái lặt vặt khác nữa, tháng nộp gần 3 triệu ; trường ko có xe đưa đón, nhiều hs của trường đi xe bus công cộng đi học
Nếu học hệ cam kết chứng chỉ Toefl Junior thì thêm 1.8tr mỗi tháng nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Zlonton

Xe tải
F1 nhà e cũng học ở Vin hệ Cam rồi hết kì 1 chuyển sang Nguyễn Siêu. E thì k có time theo dõi, nghe gấu bẩu Vin dạy k sát, cho các con chơi nhiều; dạy tiếng Việt k tốt, sai chính tả vẫn chấm đúng. Và sau khi xong cấp 1 Vin lên cấp 2 khó thi dc vào các trường tuyển và lại lên tiếp C2 THCS. Lên C3 còn khó nữa. Nếu cứ theo hệ Vin mãi thì k ổn vì C2, C3 nó k tốt, dạy như chơi, ra ngoài khó hòa nhập.
Sure cụ,

Mỗi gia đình 1 định hướng. E thì mục đích là xuyên suốt ở VIn luôn (hạn chế mấy vụ đau đầu chuyển tiếp cấp 1, 2) và kiếm lấy cái A Level kha khá nhất là nó cũng CIS member rồi. Còn việc chính tả... cá nhân em suy nghĩ nó cũng ko mang tính đại diện ah.

Còn e nghĩ chắc cụ cũng cùng quan điểm em, chọn đâu sao cho con cái happy, đi lại tiện và lớn lên thành người ah!

BKG

Xe tăng
F1 nhà em lớp 4 thi vào lớp 5, nhưng nghe cụ nói có thể em sẽ đợi thêm 1 năm nữa. Bé nhà cụ như vậy là khá đấy. Cám ơn thông tin của cụ.
Nếu cấp 2 cụ muốn học Ngôi Sao thì khuyên cụ cho test ngang từ lớp 4. Con em trường khác thi lên 6 của nó mà cũng trẩy vẩy. Mắc dù cấp 1 cháu có 3 giải quận.