Hỏi kinh nghiệm các cụ đã đạp xe đường dài

29H88888

Xe buýt
Chung cư Xuân Phương Quốc Hội, NTL Hà Nội
Website
shop.vuimuasam.vn
Sau vài tháng rèn luyện vụ đạp xe sức khỏe nhà cháu đã cho phép đạp xe về quê (Hà Nội - Vĩnh phúc) khoảng 55 km mà không thấy quá sức.

Giờ cháu muốn mua một cái xe đạp Touring để cuối tuần đạp về quê rèn luyện sức khỏe, tham khảo ý kiến các chuyên gia thì mỗi người một ý, tổng hợp lại có các luồng ý kiến sau đây:

1, Trek
2, Giant
3, Các dòng xe khác

Nhà cháu dự định đầu từ từ 10 đến 20 triệu cho vụ này nhưng chưa biết được nên mua dòng nào? Và ưu nhược điểm của từng dòng.

Mong các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp ạ, voka nhà cháu đã sẵn sàng!

tainon

Xe điện
Hồi khoảng 12-13 tuổi em đi xa nhất cũng phải 80km với thằng bạn em, em đi xe Eska còn nó đi thống nhất thay moay ơ tiệp đi cũng ngon lắm, đầu tư 20 củ thì đạp đến sài gòn cũng được

29H88888

Xe buýt
Website
shop.vuimuasam.vn
Hồi khoảng 12-13 tuổi em đi xa nhất cũng phải 80km với thằng bạn em, em đi xe Eska còn nó đi thống nhất thay moay ơ tiệp đi cũng ngon lắm, đầu tư 20 củ thì đạp đến sài gòn cũng được
Cụ quá lời rồi thêm 2 củ nữa em đạp hẳn sang Cam bốt được cụ nhỉ?

Vietkid

Xe điện
Sau vài tháng rèn luyện vụ đạp xe sức khỏe nhà cháu đã cho phép đạp xe về quê (Hà Nội - Vĩnh phúc) khoảng 55 km mà không thấy quá sức.

Giờ cháu muốn mua một cái xe đạp Touring để cuối tuần đạp về quê rèn luyện sức khỏe, tham khảo ý kiến các chuyên gia thì mỗi người một ý, tổng hợp lại có các luồng ý kiến sau đây:

1, Trek
2, Giant
3, Các dòng xe khác

Nhà cháu dự định đầu từ từ 10 đến 20 triệu cho vụ này nhưng chưa biết được nên mua dòng nào? Và ưu nhược điểm của từng dòng.

Mong các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp ạ, voka nhà cháu đã sẵn sàng!
Xe touring thường là xe khung sắt , mục đích để cho các chuyến đi dài ngày và xa cần chở nhiều đồ :
Ví dụ :

Em không rành về touring lắm, nhưng ở Hà Nội chủ yếu có xe surly, winspeed và fuji.

Nếu chỉ đạp về quê 55km và chở ít đồ ( dưới 25kg ) thì xe MTB vẫn là lựa chọn của em. Chỉ cần mua cái rack và túi đồ chuyên dụng là ngon.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ có thư nhá, touring vào cua dễ xoè lắm e dính phát vì chủ quan đổ dốc ngay gần nhà

Chỉnh sửa cuối:

hah2005

Xe tăng
Cụ đi 55km thì mua MTB ní hợp hơn với thêm mục đích luyện tập! Touring phù hợp với các chuyến đi xa dài ngày và mang vác nhiều. Em có ông bạn sắm đủ 3 loại MTB, Touring, Road nhưng MTB được chạy nhiều nhất đó, cụ tham khảo :)

ronandkim

Xe máy
Hic, chơi môn này quả là kỳ công các cụ nhẩy

tainon

Xe điện
Em cũng đi một số loại xe đạp rôì thâý xe như favorit tiệp là đi nhanh nhất kiếm được xe tương tự thế đi đường xa nhất luôn, còn MTB nó là dạng đạp nhẹ cầu chậm đi xa sẽ rất mỏi vì không thể đạt tốc độ cao như xe dòng chuyên đua thế kia được lốp nó nhỏ đi sẽ lướt nhẹ hơn nhiều nhưng để đi dòng này chân cụ phải cứng đạp mạnh được chứ không đạp được mạnh thì không đi nổi đâu. Đi MTB em thấy rất khó chịu 55km đi xe ấy thà kiếm xe Thống nhất đời cũ đi còn sướng hơn, đời cũ xửa cũ sưa ấy chứ không phải thống nhất bây giờ xe nó cứng như xe Nhật. Cào cào nhật 3 số cũng khá ngon cho quãng đường ấy.

tainon

Xe điện
Cái xe đi đường xa tốt thì cụ chỉ cần đạp nhẹ nhẹ nó đã đi 30 rồi

Tit_mu_tap

Xe tăng
55km thì có gì mà đường dài hở cụ, xe thống nhất cũng đi được ngon lành và an toàn. Với giá từ 10~20tr thì cụ thấy cái nào đẹp mắt thì quất, không phải xoắn thương hiệu gì.

bimbim71

Xe điện
Cụ xúc ngay và luôn con giant 3700 như e đang dùng ko phải hôi hận đâu!

nontrau

Xe hơi
Xe touring thường là xe khung sắt , mục đích để cho các chuyến đi dài ngày và xa cần chở nhiều đồ :
Ví dụ :

Em không rành về touring lắm, nhưng ở Hà Nội chủ yếu có xe surly, winspeed và fuji.

Nếu chỉ đạp về quê 55km và chở ít đồ ( dưới 25kg ) thì xe MTB vẫn là lựa chọn của em. Chỉ cần mua cái rack và túi đồ chuyên dụng là ngon.
xe nầy thì chở đồ sao?

Maybach Tàu

Xe container
Ví dụ :

Đạp được mét nào chưa mà chém như chủ shop thế:))

nhanh169

Đi bộ
Ví dụ :

E Surly LHT này khung thép ko phải sắt cụ nhé.
Đi xa thì Touring luôn là lựa chọn tốt nhất. Vốn nó sinh ra với mục đích là làm việc đó. Trừ phi nhà cụ ở giữa rừng thì e MTB hợp hơn :P.
Cụ chủ thớt mua Windspeed Longrider ko hề tồi, 1 dạng Surly rẻ hơn :v. Phụ tùng thì tùy cụ vì từ 10tr -20tr thì bá quá.

Vietkid

Xe điện
Đạp được mét nào chưa mà chém như chủ shop thế:))
Xem tracklog chắc ngất, ha ha ha.

E Surly LHT này khung thép ko phải sắt cụ nhé.
Đi xa thì Touring luôn là lựa chọn tốt nhất. Vốn nó sinh ra với mục đích là làm việc đó. Trừ phi nhà cụ ở giữa rừng thì e MTB hợp hơn :P.
Cụ chủ thớt mua Windspeed Longrider ko hề tồi, 1 dạng Surly rẻ hơn :v. Phụ tùng thì tùy cụ vì từ 10tr -20tr thì bá quá.
Cụ ơi thép với sắt khác nhau thế nào thế ạ.

anhtuanakzo

Xe tải
Cụ vào trang web của Giant có nhiều lựa chọn đấy. với tầm tiền đó là đc con xe quá ngoan rồi.

29H88888

Xe buýt
Website
shop.vuimuasam.vn
Mấy ngày em bị ốm không vào được diễn đàn nhiều, rất cám ơn các cụ đã tận tình chỉ bảo, cụ hungbda79 nhắn tin cho em nhưng em có nhận được hình nào đâu nhỉ? em hiện tại đang đạp một con MTB PEUGOUT mua lại của một cụ trên này (không biết có phải là hãng xịn không nữa) nhưng em đi thây rất nhẹ nhàng chỉ có điều khung nó hơi ngắn nên em sợ đạp xe mấy tiếng nó sẽ mỏi thôi ạ.
Hôm trước em mượn được một em xe Hàn xẻng đạp thử về quê hai lần thì thấy ngồi nó thoải mái hơn (nhưng đạp nặng và xe nó không bon như em PEUGOUT của em).
Em sẽ tìm hiểu thêm vậy vì em cũng chưa rõ lắm mấy dòng MTB, Road và Touring nó khác nhau ở cái gì, kích thước khung có phải là một trong những yếu tố phân biệt không nữa. Một lần nữa cám ơn các cụ nhiều!

tubesd

Xe tăng
Mấy ngày em bị ốm không vào được diễn đàn nhiều, rất cám ơn các cụ đã tận tình chỉ bảo, cụ hungbda79 nhắn tin cho em nhưng em có nhận được hình nào đâu nhỉ? em hiện tại đang đạp một con MTB PEUGOUT mua lại của một cụ trên này (không biết có phải là hãng xịn không nữa) nhưng em đi thây rất nhẹ nhàng chỉ có điều khung nó hơi ngắn nên em sợ đạp xe mấy tiếng nó sẽ mỏi thôi ạ.
Hôm trước em mượn được một em xe Hàn xẻng đạp thử về quê hai lần thì thấy ngồi nó thoải mái hơn (nhưng đạp nặng và xe nó không bon như em PEUGOUT của em).
Em sẽ tìm hiểu thêm vậy vì em cũng chưa rõ lắm mấy dòng MTB, Road và Touring nó khác nhau ở cái gì, kích thước khung có phải là một trong những yếu tố phân biệt không nữa. Một lần nữa cám ơn các cụ nhiều!
Cụ tìm bài trên đây của cụ Xtrails hình như có phân biệt.
Hình minh họa thì rất nhiều, cụ có thể tự GG.
Đại khái:
- MTB là xe địa hình, tức là chuyên leo núi đổ đèo trèo vỉa bunnyhop, dáng ngồi hơi thẳng, lốp to bề ngang. Bánh thì có các cỡ phổ biến là 26", 27.5" và 29". Xe này tây nó dùng đúng mục đích hơn, ở ta chủ yếu là đi tập thể dục ở đường nhựa. Xe này có thể lắp được ba ga, chắn bùn, nhưng trông xấu.
- Road là xe đua, xe MTB loại xịn nếu đi đường bằng thì cũng không ăn được 1 cái road làng nhàng do dáng ngồi gập hơn (aero hơn). Xe này có lốp bé (khoảng 23c), bánh tiêu chuẩn là 700c (gần bằng 27"). Xe này phải đi đường nhựa, đường có đá dăm cũng ghê răng lắm. Xe này nhìn chung không lắp được ba ga hay chắn bùn gì hết nên dùng đi làm hơi bất tiện, tập thể dục & đua thì ok.
Đây là dòng xe đua nên trục cơ sở nó ngắn hơn, bánh sau rất sát với gióng yên (seat tube) nên có 1 số xe không lắp được bánh to hơn 700x28c.
- Touring là xe đi đường dài, thồ nặng và gắn nhiều đồ linh tinh cho nên nó:
+ có trục cơ sở dài hơn: bánh sau khá xa gióng yên nên lắp bánh to & chắn bùn thoải mái. Có 1 số dòng lắp được cả bánh 700c lẫn bánh 26" (khi đó phải quy đổi lại size của xe) và lắp được nhiều loại phanh.
+ có nhiều chỗ chờ để bắt gọng bình nước (thường 3 cái là ít), bắt giá đèo hàng trước & sau & bắt chắn bùn
+ làm bằng thép
+ ghi đông thì tùy, dân thích lắp nhiều đồ trên ghi đông (gương, đồng hồ tốc độ, điện thoại, bình xịt tự vệ, bản đồ...) thì người ta dùng ghi đông bướm, còn lại thì tây hay dùng ghi đông khoằm (drop), dùng loại ngang chủ yếu là dùng để đi lại trong phố nhiều thôi, mà như thế thì mua cái hybrid cho lành.
- Hybrid: là xe lai giữa road và MTB, nó được cái lọ và mất cái chai. Nhiều người bán xe bãi cứ gọi xe này là touring, trong khi nó chỉ là xe city đơn thuần thôi.

Nói chung đi xa thì dùng loại nào cũng được, nhưng chỉ nên dùng road khi đã đạp xe tương đối lâu, mới đạp mà nhẩy lên cái này đi trăm cây thì ko ổn tí nào.

• Vodka
Reactions: Tdx

forceNAF

Xe máy
55km nếu đi bằng MTB thì em đi một mình khoảng (gần) 2 tiếng không cần nghỉ.