[Funland] Hỏi kinh nghiệm mua căn hộ chung cư mà chủ hộ đang cắm sổ vay ngân hàng

250cc

Xe tăng
HD 3 bên, cụ lôi NH vào để nó lo phần pháp lý cho. Chứ bên mua bán tự làm với nhau, giao cọc hẳn 1.5 tỷ nghe ghê răng lắm.

antera

Xe đạp
Em đang tìm hiểu 1 căn chung cư nhưng chủ hộ báo giá 3.8 tỉ, cọc trước 1.5 tỉ để họ thanh toán cho ngân hàng lấy sổ đỏ về. Em đi tìm mua lần đầu mà số tiền cọc cũng lớn nên hơi ghê răng, em cũng ngu dốt nên muốn xin kinh nghiệm các cụ xem cọc lớn như thế có hợp lý không, với các thủ tục cần làm là gì để đảm bảo không bị lừa hay vướng tranh chấp. Em cảm ơn các cụ.
Chỉ có ký hợp đồng uỷ quyền định đoạt ba bên, ngân hàng, người mua và người bán, thì mới chắc. Chủ nhà ko có quyền nhận cọc bán vì đang thế chấp ngân hàng. Rút sổ xong đi xoá thế chấp mới công chứng đc. Lúc đấy chủ nhà ko kí thì ăn mày.

DidiLe

Xe container
Người OF
Cụ xem thả 1,5t ra đuổi thì bao giờ mới về được 😂. Về nguyên tắc tài sản đang cầm cố thì mọi giao dịch mua bán , cầm cố , đặt cọc khác đều vô giá trị .
Thật hả cụ?

tieudaovnt

Xe tăng
Cái khó là thời điểm này không ông nào dại rút sổ ra tất toán khoản vay do rất khó để vay lại, hoặc vay ls rất cao. Nên người bán cũng phải chắc cú là người mua ko lật kèo, mà người mua cũng sợ rủi ro, cũng như nhiều cụ bảo hợp đồng cọc công chứng, nhưng sổ đang thế chấp thì công chứng kiểu gì, hiện tài sản đó thuộc về ngân hàng quản lí.
Cách khả dĩ nhất là ông mua đặt cọc 10% giá trị, có hợp đồng cọc, có người làm chứng. Ông bán tự gom tiền thêm hoặc nhờ bên tài chính thêm để rút sổ và xoá thế chấp, thường làm nhanh chỉ mất 1- 2 ngày là có thể kí hợp đồng mua bán công chứng, người mua chuyển tiền cho người bán là ok.
Mấu chốt là số đặt cọc đủ lớn để bên mua không quay xe giữa chừng, thiệt hại việc ko vay lại được hoặc trả lãi tài chính lớn hơn rất nhiều số tiền cọc nếu dưới giá trị 10%, đẩy người bán vào tình thế nguy hiểm. ( Như khoản vay 1,5 tỏi các loại phí cho việc rút ra, nộp vào để có khoản vay mới cũng lên tới cả trăm tr vào thời điểm này mà chưa chắc đã có room hay hs vay hợp lệ để tiếp cận, mà ls thì cao ) .Cũng ko lớn quá để người mua đỡ lăn tăn bị lừa hoặc người trục trặc.

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
cũng như nhiều cụ bảo hợp đồng cọc công chứng, nhưng sổ đang thế chấp thì công chứng kiểu gì, hiện tài sản đó thuộc về ngân hàng quản lí.
Cọc công chứng được đấy cụ. Em cũng mua nhà đang cắm sổ mà. Chắc luật cho phép chứ. Hợp đồng cọc ghi rõ là nhận tiền để tất toán ở ngân hàng.

meinLiebling

Xe hơi
Cụ bảo họ photo cho 1 bản song cầm qua Bank đó check các thủ tục pháp lý xem chuẩn không . Nếu ok thì mời công chứng lên bank ký hợp đồng và ký song thì lộp tiền trực tiếp vào bank đó cho an toàn
Ngân hàng có mối công chứng của họ đó. Nếu cần công chứng , họ sẽ gọi ngay đến tận nơi làm thủ tục. Tuy nhiên, giấy tờ công chứng họ sẽ chưa trả ngay.

a jing

Xe máy
Em nếu có mua cũng cố theo quan điểm sổ tươi nhìn thấy thì giao dịch thôi, không dám cố ntn ạ

zaihn8x

Xe hơi
Cụ nên làm hợp đồng đặt cọc ở văn phòng công chứng (chắc phải có đại điện ngân hàng mang sổ đến); và giải ngân trực tiếp vào ngân hàng để tất toán phòng trường hợp dùng sai mục đích. Cũng ko phải lo lắng quá; ai cũng phải cần ngân hàng khi mua bán thôi.

Nhà đang thế chấp ngân hàng là đã lên UCHI đảm bảo giao dịch rồi thì làm gì còn ông vpcc nào dám nhận ký hd đặt cọc cc cho cụ nữa? Nếu ở HN thì cụ cho xin cái vpcc nào làm việc ý để em đến làm dài hạn.

Còn em tư vấn cho cụ như sau vì em đã làm rồi, bảo chủ nhà lấy 1 cái sổ khác ra đây cụ ký HD đặt cọc mua giá thấp rồi đưa tiền cho chủ nhà để đi rút sổ kia về ( nếu trg hợp k có thì lấy sổ của bố mẹ, anh chị ra mượn làm việc ý), khi nào rút sổ đang cắm bank ra thì ký hdmb + hủy đặt cọc cc cho cái sổ thứ 2. Đừng thả gà ra đuổi tầm này. Còn giải chấp 3 bên cùng bank cuối năm này loằng ngoằng lắm, rồi lại k nhận đc sổ vì bên kia k duyệt giảm trừ lãi phạt.... cho chủ nhà nên cứ treo ý.

Chỉnh sửa cuối:

dlbk2019

Xe hơi
tỷ lệ an toàn cao nhưng không phải là không có rủi ro đâu cụ. đen đen lại chính cụ rơi vào số ít thì nhọ. Tốt nhất kiếm căn khác hoặc cứ vay nóng rút sổ ra rồi tính tiếp. Trước e cũng ưng một căn y hệt vậy, mà cuối cùng em té chọn chỗ khác :D