[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Smile1102

Xe container
Con em hôm nay vừa thi xong môn Toán lớp 12 trường CNN. Thực sự là em rất thương nó, vì nhìn qua bài vở rất nặng. Chưa nói đến việc ôn thi ĐH, chỉ thi Ngoại ngữ môn chuyên và Toán (các con học KHXH thường ko quá mạnh về môn toán) em thấy các con học rất vất vả. Em ko giúp gì được ngoại trừ cho nó ăn và tiền học, nên nhiều khi cũng xót ruột,
Chuyến tàu của mẹ con em cũng sắp về bến rồi,
Đúng như một số cụ ở trên có nói, mợ chủ hãy cứ bình tĩnh nhé, đừng rối quá. Đọc qua một số bài của mợ, em biết profile của mợ và cụ nhà cũng khá "ra gì", nên chắc con mợ có muốn dốt cũng khó :D
Em đang cố gắng bình tĩnh đây ạ. Hqua có gặp một anh bạn, con học Nguyễn Siêu mà từ lớp 7-9 đều đi học thêm kín, nghỉ mỗi buổi, toán học tuần 3 buổi, bố ngăn ko được vì nó thích học ạ.
Thế bảo sao em không cuống :(.

VCHDHN

Xe container
Con nhà em cấp 1-2 học TN luôn được đánh giá tốt( nhưng môi trường TN học ít chơi nhiều 🤣) được cái nó thích cnn nên khá qtam và thực sự môi trường cnn e thấy rất tốt, các chuyên khác e ko chứng kiến nên ko dám nói
Mức học ở giữa lớp thì phải cố gắng rất nhiều nhiều
Tuy nhiên cháu đang lớp 8 thì còn đủ tg để cố gắng
Còn thầy toán thì dạy tốt qtam đến hs nhưng cực nghiêm khắc... giá 250k/ buổi cho lớp 5-7 cháu các cháu học theo năng lực từng cháu chứ ko giống nhau. Cụ qtam thì ib cho em e gửi cụ đt và đc
Cả 2 đứa nhà e đều học ở đây
Em xin phép inbox tham khảo cụ một số vấn đề được không ah.

sinichit52

Xe container
Thật ra học chuyên là mơ ước không chỉ của bố mẹ mà còn của nhiều F1 ạ. Con mợ đang học ở 1 môi trường tốt (theo quan điểm của em) nên mợ cũng đang hướng tầm nhìn của mình lên cao hơn và đó là chuyên ngữ.
Nhưng thực tế vẫn còn có nhiều trường công lập hoặc bán công khác cũng rất ok trên địa bàn Hà nội. E lấy vd như Yên Hòa, Nguyễn Tất Thành rồi chuyên Sư phạm, Chu Văn An...
Qua những trăn trở của mợ e cũng hiểu là mợ đang tìm hướng đi tốt nhất cho con nhưng hình như việc có nhiều tư vấn hay nhiều thắc mắc từ phía mợ khiến mọi việc đang bị rối lên. Từ Cnn rồi đến Mỹ thuật rồi đến vấn đề con chưa chăm học.
Thế nên e nghĩ giờ mợ đừng sốt ruột vội, hay lập lộ trình cho con theo 1 số tư vấn của các cụ mợ trên này 1 cách phù hợp nhất với điều kiện, hoàn cảnh nhu cầu của gia đình và F1. Sai sẽ sửa và khắc phục. Cháu vẫn còn 1 năm nữa mà. Bọn gà con còn chưa thi mà mợ!
Đến như F1 nhà cụ nào cũng 3 tháng nước rút mà vẫn thành công mà. Hãy tin tưởng ở con mình mợ nhé, cho nó thi xong hk 2 rồi nghỉ hè vài bữa và tính tiếp.
Chúc con gái hoàn thành mong ước của mẹ!
F1 em là trường hợp ôn 3 tháng đây ạ. Nhưng thật ra mọi chuyện không đơn giản như vậy bởi con em chỉ đỗ cận chuyên Đức ( do cháu thích tiếng Đức ạ) .
Hồi cháu học lớp 7 em thích cho cháu học chuyên Lý nên em yêu cầu cháu học Toán trên lớp thật chắc, nhưng nó phản đối nhất quyết không học chuyên -> em đầu hàng trước sự kiên quyết của F1.
Vào đầu năm lớp 9, em bỏ 1 ngày chở cháu đi các trường cấp 3 trong quận Đống Đa, Thanh Xuân, Cầu Giấy để xem trường học sau này. Rồi sau đó 2 mẹ con ngồi cà phê chọn trường học: F1 chọn Kim Liên vàTrần Hưng Đao-Đống Đa . Đã chọn được mục tiêu rồi, em và F1 xác định với 2 trường này thì chỉ cần học Toán Văn ở trường là đủ thi nên cháu không đi học thêm Toán Văn ở đâu hết cả. Thời gian này cháu đang theo học tiếng Anh ở LLK.
Mọi chuyện quay quắt 180° khi cháu nghe lời cô giáo dạy thêm Tiếng Anh ở trung tâm tham gia thi thử vòng 1 ở CNN. Sau khi đi thi về cháu bảo con muốn thi vào CNN và học tiếng Đức. Vậy là em và cháu tìm hiểu trên mạng, trong các nhóm trường chuyên để tìm đường ngắn nhất. Khi này đã quá muộn, nên không còn trung tâm nào nhận ngoài 1 lớp học tiếng Anh bổ sung phần ngữ pháp ở Hàng Bông. Cùng thời gian này GVCN F1 em có gọi điện nói chuyện là nếu thi CNN thì phải ôn lại từ đầu và biết F1 em không tìm được chỗ học nên cô bảo có thể hỗ trợ trên lớp. Trong vòng 3 tháng đó cô dậy F1 em theo form đề thi thử của CNN để cháu quen với cách trình bày và cách làm . Đến tháng 4 thì em cho cháu vào CNN ôn cả 3 môn.
Chuyện học là chuyện của con, mình không hỗ trợ được nhưng chuyện chọn trường mình có thể tư vấn để cháu chọn trường vừa sức mình nhất. F1 em không thi AMS( do không thể đỗ được), em hướng cháu thi CVA, CSP, Kim Liên, Đống Đa. Sau khi thi hết 1 vòng cháu bảo ưu tiên là CNN, CVA, Kim Liên, CSP, Đống Đa. Khi biết kết quả thi đỗ CVA CSP, cận chuyên Đức thì cháu xin em cho học cận chuyên Đức vì yêu thích. Ơn giời, đến giờ em thấy lựa chọn đó là đúng ạ.
Đây là quá trình F1 em ôn luyện hy vọng hỗ trợ được mợ Smile1102 vì F1 em cũng bướng là thuộc loại học "vừa đủ" . Nếu có thể làm lại em sẽ cho cháu đi ôn thi sớm hơn để khi thi đỡ vất ạ.

HTDA

Xe buýt
F1 em là trường hợp ôn 3 tháng đây ạ. Nhưng thật ra mọi chuyện không đơn giản như vậy bởi con em chỉ đỗ cận chuyên Đức ( do cháu thích tiếng Đức ạ) .
Hồi cháu học lớp 7 em thích cho cháu học chuyên Lý nên em yêu cầu cháu học Toán trên lớp thật chắc, nhưng nó phản đối nhất quyết không học chuyên -> em đầu hàng trước sự kiên quyết của F1.
Vào đầu năm lớp 9, em bỏ 1 ngày chở cháu đi các trường cấp 3 trong quận Đống Đa, Thanh Xuân, Cầu Giấy để xem trường học sau này. Rồi sau đó 2 mẹ con ngồi cà phê chọn trường học: F1 chọn Kim Liên vàTrần Hưng Đao-Đống Đa . Đã chọn được mục tiêu rồi, em và F1 xác định với 2 trường này thì chỉ cần học Toán Văn ở trường là đủ thi nên cháu không đi học thêm Toán Văn ở đâu hết cả. Thời gian này cháu đang theo học tiếng Anh ở LLK.
Mọi chuyện quay quắt 180° khi cháu nghe lời cô giáo dạy thêm Tiếng Anh ở trung tâm tham gia thi thử vòng 1 ở CNN. Sau khi đi thi về cháu bảo con muốn thi vào CNN và học tiếng Đức. Vậy là em và cháu tìm hiểu trên mạng, trong các nhóm trường chuyên để tìm đường ngắn nhất. Khi này đã quá muộn, nên không còn trung tâm nào nhận ngoài 1 lớp học tiếng Anh bổ sung phần ngữ pháp ở Hàng Bông. Cùng thời gian này GVCN F1 em có gọi điện nói chuyện là nếu thi CNN thì phải ôn lại từ đầu và biết F1 em không tìm được chỗ học nên cô bảo có thể hỗ trợ trên lớp. Trong vòng 3 tháng đó cô dậy F1 em theo form đề thi thử của CNN để cháu quen với cách trình bày và cách làm . Đến tháng 4 thì em cho cháu vào CNN ôn cả 3 môn.
Chuyện học là chuyện của con, mình không hỗ trợ được nhưng chuyện chọn trường mình có thể tư vấn để cháu chọn trường vừa sức mình nhất. F1 em không thi AMS( do không thể đỗ được), em hướng cháu thi CVA, CSP, Kim Liên, Đống Đa. Sau khi thi hết 1 vòng cháu bảo ưu tiên là CNN, CVA, Kim Liên, CSP, Đống Đa. Khi biết kết quả thi đỗ CVA CSP, cận chuyên Đức thì cháu xin em cho học cận chuyên Đức vì yêu thích. Ơn giời, đến giờ em thấy lựa chọn đó là đúng ạ.
Đây là quá trình F1 em ôn luyện hy vọng hỗ trợ được mợ Smile1102 vì F1 em cũng bướng là thuộc loại học "vừa đủ" . Nếu có thể làm lại em sẽ cho cháu đi ôn thi sớm hơn để khi thi đỡ vất ạ.
Dạ vâng mợ, 3 tháng vượt vũ môn cho thấy ko gì ko thể cụ nhỉ. F1 lớn nhà e cũng từng trải qua thời điểm thi thố và em nhớ sau kỳ thi Sở ông con lao vào ôn thi để vào NTT vì kiểu đề nó hơi khác đề thi Sở. 1 tuần ốp học cuối cùng cũng như ý.
Việc so sánh 1 tuần với 3 thangd, CNN với NTT là 1 trời 1 vực nhưng cũng để mình rút ra kinh nghiệm là phải có sự định hướng, chuẩn bị từ trc chứ cứ lao theo bọn nó thì đôi khi cả nhà đều vất vả.
Song e cũng tự chúc mừng em và mợ khi F1 đã đạt đc ước mơ của mình, mợ nhỉ

AcMilan90

Xe tăng
Để thi vào chuyên Toán, chuyên Anh cấp 3 các con phải có một quá trình học liên tục từ lớp 3-4 để tích lũy đủ. Chuyên Lý bắt đầu từ lớp 6, Hóa từ hè lớp 7 lên 8. Chuyên Sinh cũng vậy. Chuyên Sử, Địa thì lên lớp 9 bắt đầu học cũng được. Chuyên tiếng PHáp thì phải theo học hệ tiếng Pháp từ năm lớp 1. Các chuyên Đức, Nga, Nhật, Hàn, Trung thì tiếng Anh cũng phải đầu tư ngay từ đầu cấp 2 mới có khả năng thi được. Chưa kể chuyên của Hà Nội (Ams, CVA, NH) đề sẽ khác với CNN, CSP nên để thi đủ cả ba nơi này con phải nắm kiến thức cơ bản cực tốt, đề tốt nghiệp THPT Toán, Văn phải được 16,5 trở lên còn NN bắt buộc phải 10 thì mới có cơ hội thi đấu với các bạn

Smile1102

Xe container
Để thi vào chuyên Toán, chuyên Anh cấp 3 các con phải có một quá trình học liên tục từ lớp 3-4 để tích lũy đủ. Chuyên Lý bắt đầu từ lớp 6, Hóa từ hè lớp 7 lên 8. Chuyên Sinh cũng vậy. Chuyên Sử, Địa thì lên lớp 9 bắt đầu học cũng được. Chuyên tiếng PHáp thì phải theo học hệ tiếng Pháp từ năm lớp 1. Các chuyên Đức, Nga, Nhật, Hàn, Trung thì tiếng Anh cũng phải đầu tư ngay từ đầu cấp 2 mới có khả năng thi được. Chưa kể chuyên của Hà Nội (Ams, CVA, NH) đề sẽ khác với CNN, CSP nên để thi đủ cả ba nơi này con phải nắm kiến thức cơ bản cực tốt, đề tốt nghiệp THPT Toán, Văn phải được 16,5 trở lên còn NN bắt buộc phải 10 thì mới có cơ hội thi đấu với các bạn
Khiếp ôn từ lớp 3-4 là sao cụ ơi? Quả thật khi con em học Arch thì đúng là có bạn học cô Nhung tử lớp 5 tới giờ luôn. Nhưng em nghĩ học nhiều quá từ sớm thì chúng nó chán ạ. Con em 2 năm ko học thêm thì nhàng nhàng giữa lớp thôi. Đầu lớp 8 cho học cô tuần 1 buổi thì thấy cải thiện vị trí xếp hạng Tiếng Anh trong lớp đáng kể.

babeo

Xe điện
Khiếp ôn từ lớp 3-4 là sao cụ ơi? Quả thật khi con em học Arch thì đúng là có bạn học cô Nhung tử lớp 5 tới giờ luôn. Nhưng em nghĩ học nhiều quá từ sớm thì chúng nó chán ạ. Con em 2 năm ko học thêm thì nhàng nhàng giữa lớp thôi. Đầu lớp 8 cho học cô tuần 1 buổi thì thấy cải thiện vị trí xếp hạng Tiếng Anh trong lớp đáng kể.
luyện từ lớp 3 đây mợ :P

Xeomchocon

Xe tăng
luyện từ lớp 3 đây mợ :P
Lớp 3;4;5 luyện thì vào lớp 6 THCS thôi...nhiều cháu có vốn ngoại ngữ tốt lớp 9 luyên cnn cũng kịp mà.
Có trương hợp luyên từ ...mẫu giáo vẫn không đỗ là bình thương.....

Smile1102

Xe container
Lớp 3;4;5 luyện thì vào lớp 6 THCS thôi...nhiều cháu có vốn ngoại ngữ tốt lớp 9 luyên cnn cũng kịp mà.
Có trương hợp luyên từ ...mẫu giáo vẫn không đỗ là bình thương.....
Em thấy ôn sớm quá thì sao sao ấy, trước khi thi 1-2 năm ôn chắc cũng ổn. Các lớp bé hơn thì cố gắng học chắc kiến thức nền. Riêng tiếng Anh thì nên học đều đặn. Nếu phải đi luyện nhiều quá thì sợ chúng nó không có thời gian nghĩ ngợi và tưởng tượng nữa, rồi đọc sách...
Trong trường hơp ôn vậy không được thì đành chấp nhận con mình không phù hợp :).

Xeomchocon

Xe tăng
Em thấy ôn sớm quá thì sao sao ấy, trước khi thi 1-2 năm ôn chắc cũng ổn. Các lớp bé hơn thì cố gắng học chắc kiến thức nền. Riêng tiếng Anh thì nên học đều đặn. Nếu phải đi luyện nhiều quá thì sợ chúng nó không có thời gian nghĩ ngợi và tưởng tượng nữa, rồi đọc sách...
Trong trường hơp ôn vậy không được thì đành chấp nhận con mình không phù hợp :).
Không hẳn on thi nhưng là cho học thêm tuần 1 buổi cho có không khí.... tích luỹ kiến thức chứ mhoong hẳn ôn thi.

Smile1102

Xe container
Không hẳn on thi nhưng là cho học thêm tuần 1 buổi cho có không khí.... tích luỹ kiến thức chứ mhoong hẳn ôn thi.
Nhưng thế thì không gọi là ôn luyện ạ :). Như nhà em tiếng Anh đi học trung tâm liên tục từ lớp 1 tới lớp 7, tuần 2 buổi. Lớp 1-3 thì học ILA, sau em chuyển nhà thì từ lớp 4-7 học hội đồng Anh. Tuy nhiên học túc tắc vui vẻ nên em không gọi là ôn luyện ạ. Con Toán học 1 buổi từ lớp 7, xong học thầy hơi nặng hết lớp 7 cho học thầy khác nhẹ nhàng hơn. Tuy nhiên em thấy Toán nó đi xuống chứ ko đi lên :(. Thành ra giờ mới tình có khi cho học ôn 1 buổi theo nhóm và 1 buổi 1-1 chả hạn. Vì học túc tắc ko thúc ép nên em không coi đó là luyện thi. Kiểu luyện thi là luyện đề, dạng toán nọ kia ạ (em nghĩ thế).

Smile1102

Xe container
Em nói thêm là em không phải muốn con em thi được bằng mọi giá. Điều mong muốn đầu tiên của em là con ngoan, có trách nhiệm và có nỗ lực.
Việc chon thi chuyên dựa trên 2 yếu tố: 1. Môi trường chuyên lành nên xác suất bạn ngoan nhiều hơn hư, giỏi nhiều nên mình phải cố gắng, bố mẹ đỡ phải lo lắng về môi trường; 2. Em đã tham khảo thầy cô thì được đánh giá là có thể thi được (nếu chăm ôn).
Còn em cũng trải nghiệm việc không phải học chuyên mới tốt, hay học nhiều mới sống ổn.
Cá nhân em hồi cấp 2 học chuyên Toán, cấp 3 ko có tiền đi học xa nhà nên ko thi chuyên mà học trường làng, sau này thi và học đại học em vẫn ổn, cũng không thấy kém cỏi hay thiệt thòi gì so với các bạn học chuyên cấp 3 cùng lớp đại học, hoặc cùng học cấp 2 mà đi học chuyên.
Gia đình em có mấy anh chị em, chị gái học trung cấp (từ cái hồi ăn còn ko có nên cũng ko nghĩ việc phải học đại học), rồi ko xin đc việc nên ở nhà lấy chồng, buôn bán ở quê nhưng cũng là người có đầu óc nên giờ có đủ tài sản về hưu sớm nên suốt ngày chỉ có đi tập thể dục với chăm sóc bản thân. Con thì có thời gian kèm cặp nên ngoan, hai đứa đều học đại học top đầu có việc làm tốt. Trong khi mấy đứa em sau thì học hành đầy đủ, có việc tốt ở Hà nội, toàn công ty cơ quan to mà toàn phải về quê vay tiền chị :D còn chị thì chưa bao giờ phải vay đứa nào cả, rồi con cái cũng không kèm cặp được như chị nên khéo còn học hành không bằng con chị ở quê.
Vậy nên em hiểu rất rõ việc ko học chuyên không có nghĩa là sau này không ổn. Nhưng nói gì thì nói nó cũng là một lựa chọn tốt và nên nỗ lực để đạt được. Như nhiều cụ mợ em cũng băn khoăn về việc có nên ép con hoc hay để thoải mái (mà mọi ng hay nói kiểu Tây), sau khi tham khảo hết đông lẫn Tây (Việt kiều nc ngoài, giáo sư xịn nc ngoài) thấy là đâu cũng như nhau cả, bọn Tây cũng ép con học ác luôn, và muốn vào trưởng tốt thì đều phải cố gắng cày trâu cả. Thêm nếm cũng đủ hết. Vậy nên em mới định hướng và cố gắng lên tinh thần cùng con nỗ lực giai đoạn này. Mọi quyết định là có học thêm không, học gì như nào em đều hỏi ý kiến của cháu, nó đồng ý thì em mới triển khai ạ.

AcMilan90

Xe tăng
Luyện từ lớp 3-4 là để tích lũy đủ kiến thức, đủ để qua mỗi chặng đường thì có thể vượt vũ môn được. Các con thi chuyên Toán, Anh mà lớp 8 mới bắt đầu học thì phải có năng lực vượt trội so với các bạn. Những bạn thi đỗ chuyên Ams đa phần đều nằm trong đội tuyển thi học sinh giỏi của quận, huyên và đi thi cấp thành phố có giải. Toán, tiếng Anh không phải ngày một ngày hai mà tích lũy đủ kiến thức để thi chuyên. Để thi chuyên con phải thuộc top 10 của trường trong môn đó, ngoài ra tổng điểm Toán, Văn, Anh phải trên 24.

Smile1102

Xe container
Luyện từ lớp 3-4 là để tích lũy đủ kiến thức, đủ để qua mỗi chặng đường thì có thể vượt vũ môn được. Các con thi chuyên Toán, Anh mà lớp 8 mới bắt đầu học thì phải có năng lực vượt trội so với các bạn. Những bạn thi đỗ chuyên Ams đa phần đều nằm trong đội tuyển thi học sinh giỏi của quận, huyên và đi thi cấp thành phố có giải. Toán, tiếng Anh không phải ngày một ngày hai mà tích lũy đủ kiến thức để thi chuyên. Để thi chuyên con phải thuộc top 10 của trường trong môn đó, ngoài ra tổng điểm Toán, Văn, Anh phải trên 24.
Con nhà em chưa đi thi giải gì bao giờ bác ạ. Học cũng hơi phập phù nên chắc phải cố gắng nhiều hơn.

formen

Xe lăn
Học cnn môn nào cũng mũi nhon như gai mít, con mợ xâc định theo đủ hết các môn k?

Smile1102

Xe container
Học cnn môn nào cũng mũi nhon như gai mít, con mợ xâc định theo đủ hết các môn k?
Con nhà em thấy nó học cũng tương đối đều giữa các môn. Vậy nên vấn đề chính là thi vào chứ học em lại không lo lắm.

formen

Xe lăn
Con nhà em thấy nó học cũng tương đối đều giữa các môn. Vậy nên vấn đề chính là thi vào chứ học em lại không lo lắm.
thế mợ có thể cho nó vào học trong trung tâm luyện thi của trường, nhược điểm lớn là đông.
hoặc qua lớp của thầy thắng cô quỳnh bên khu tập thể sư phạm,