[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

ca_kiem

Xe container
Em cũng thấy nhiều người nói vào CNN thì lành hơn. Còn Ams thì chủ yếu đi học thêm còn thầy cô dạy rất ít.
Quan trọng mục đích của mợ là gì khi tốt nghiệp cấp 3. Ams đa số mục tiêu du học... mà du học trường tốp kiêu MIT thì học thêm cái này ( luyện thì đúng hơn SAT, SAT II ,ACT, A-Level và IELTS ) mà cái này trả có trường nào dạy cả bắt buộc phải học thêm dù CNN hay chuyên KHTN hay Chuyên sư phạm HN.
Nếu mục đích đơn giản đại học trong nước thì .. đơn giản thôi không nên đau đầu.
Ps: Con mợ có thể nói TA thành thạo ... đọc cả nghìn cuốn truyện.... tuy nhiên không luyện mẹo mực là không qua nổi IELTS 6.5 đâu nhé.

ca_kiem

Xe container
Quà cho các bạn Chuyên đây... mặc dù vẫn xét ngặt nghèo

.....
....,
Hôm nay, 28.5, Trường đại học Bách khoa Hà Nội công bố chính thức đề án Tuyển sinh đại học chính quy năm 2020 của trường này, trong đó có thông tin chi tiết mã xét tuyển và chỉ tiêu dự kiến của 57 ngành/chương trình đào tạo. Dự kiến, Trường sẽ xét tuyển 6.800 chỉ tiêu cho tất cả 57 ngành/chương trình đào tạo.

Lần đầu tiên xét hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn

Với phần xét tuyển tài năng, trường sẽ dành khoảng 10-15% tổng chỉ tiêu, gồm các phương thức: xét tuyển thẳng học sinh giỏi theo quy định của Bộ GD-ĐT; xét tuyển thẳng dựa trên các chứng chỉ quốc tế SAT, ACT, A-Level và IELTS; xét hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn.

Hình thức xét tuyển thẳng dựa trên các chứng chỉ quốc tế SAT, ACT và A-Level, trường áp dụng cho tất cả các ngành/chương trình đào tạo. Riêng đối với các thí sinh có chứng chỉ IELTS quốc tế 6.5+ (hoặc chứng chỉ tiếng Anh khác tương đương), được đăng ký xét tuyển thẳng vào các ngành Ngôn ngữ Anh.

Hình thức xét tuyển dựa trên hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn là phương thức lần đầu tiên trường đại học này áp dụng với tuyển sinh đại học hệ chính quy. Theo quy định của Trường, những thí sinh ít nhất thuộc 1 trường hợp sau đây có thể đăng ký dự tuyển:

1. Được tuyển thẳng nhưng không dự tuyển hoặc không trúng tuyển vào các ngành theo quy định.

2. Được chọn tham dự kỳ thi học sinh giỏi quốc gia hoặc đoạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi cấp tỉnh/thành phố các môn toán, lý, hóa, sinh, tin, tiếng Anh (lớp 10, 11, 12).

3. Được chọn tham dự cuộc thi Khoa học kỹ thuật quốc gia do Bộ GD-ĐT tổ chức.

4. Học hệ chuyên toán, lý, hóa, sinh, tin và tiếng Anh của các trường THPT chuyên trên toàn quốc.

5. Được chọn tham dự cuộc thi Đường lên đỉnh Olympia vòng thi tháng, quý, năm.

6. Có chứng chỉ tiếng Anh quốc tế IELTS (Academic) từ 6.0+, hoặc các chứng chỉ tiếng Anh quốc tế tương đương (áp dụng cho thí sinh đăng ký xét tuyển vào các ngành ngôn ngữ Anh).
Ps: Chúc mừng các bố mẹ có con học chuyên

Smile1102

Xe container
Quà cho các bạn Chuyên đây... mặc dù vẫn xét ngặt nghèo

.....
....,
Hôm nay, 28.5, Trường đại học Bách khoa Hà Nội công bố chính thức đề án Tuyển sinh đại học chính quy năm 2020 của trường này, trong đó có thông tin chi tiết mã xét tuyển và chỉ tiêu dự kiến của 57 ngành/chương trình đào tạo. Dự kiến, Trường sẽ xét tuyển 6.800 chỉ tiêu cho tất cả 57 ngành/chương trình đào tạo.

Lần đầu tiên xét hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn

Với phần xét tuyển tài năng, trường sẽ dành khoảng 10-15% tổng chỉ tiêu, gồm các phương thức: xét tuyển thẳng học sinh giỏi theo quy định của Bộ GD-ĐT; xét tuyển thẳng dựa trên các chứng chỉ quốc tế SAT, ACT, A-Level và IELTS; xét hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn.

Hình thức xét tuyển thẳng dựa trên các chứng chỉ quốc tế SAT, ACT và A-Level, trường áp dụng cho tất cả các ngành/chương trình đào tạo. Riêng đối với các thí sinh có chứng chỉ IELTS quốc tế 6.5+ (hoặc chứng chỉ tiếng Anh khác tương đương), được đăng ký xét tuyển thẳng vào các ngành Ngôn ngữ Anh.

Hình thức xét tuyển dựa trên hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn là phương thức lần đầu tiên trường đại học này áp dụng với tuyển sinh đại học hệ chính quy. Theo quy định của Trường, những thí sinh ít nhất thuộc 1 trường hợp sau đây có thể đăng ký dự tuyển:

1. Được tuyển thẳng nhưng không dự tuyển hoặc không trúng tuyển vào các ngành theo quy định.

2. Được chọn tham dự kỳ thi học sinh giỏi quốc gia hoặc đoạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi cấp tỉnh/thành phố các môn toán, lý, hóa, sinh, tin, tiếng Anh (lớp 10, 11, 12).

3. Được chọn tham dự cuộc thi Khoa học kỹ thuật quốc gia do Bộ GD-ĐT tổ chức.

4. Học hệ chuyên toán, lý, hóa, sinh, tin và tiếng Anh của các trường THPT chuyên trên toàn quốc.

5. Được chọn tham dự cuộc thi Đường lên đỉnh Olympia vòng thi tháng, quý, năm.

6. Có chứng chỉ tiếng Anh quốc tế IELTS (Academic) từ 6.0+, hoặc các chứng chỉ tiếng Anh quốc tế tương đương (áp dụng cho thí sinh đăng ký xét tuyển vào các ngành ngôn ngữ Anh).
Ps: Chúc mừng các bố mẹ có con học chuyên
Ôi thế này thì hay quá, các con Có thể làm 2 trong 1 được rồi. Ví dụ ôn luyện SAT và IELTS để đi du học thì cũng được xét tuyển thẳng vào đai học. Em nghĩ cũng là sự tiến bộ để hội nhập quốc tế.
Em yêu trường em (BK) phết :).

Smile1102

Xe container
Quan trọng mục đích của mợ là gì khi tốt nghiệp cấp 3. Ams đa số mục tiêu du học... mà du học trường tốp kiêu MIT thì học thêm cái này ( luyện thì đúng hơn SAT, SAT II ,ACT, A-Level và IELTS ) mà cái này trả có trường nào dạy cả bắt buộc phải học thêm dù CNN hay chuyên KHTN hay Chuyên sư phạm HN.
Nếu mục đích đơn giản đại học trong nước thì .. đơn giản thôi không nên đau đầu.
Ps: Con mợ có thể nói TA thành thạo ... đọc cả nghìn cuốn truyện.... tuy nhiên không luyện mẹo mực là không qua nổi IELTS 6.5 đâu nhé.
Em cũng mong con em đi du học ạ. Sau khi học thầy VN và cao hoc thầy nc ngoài thì em thích phong cách dậy của thầy Tây hơn ạ.
Em học BK cũng đc coi là nặng nhưng nếu so với cao học thì rất muỗi. Và kiến thức cũng như phong cách làm việc, khả năng trình bay làm việc nhóm tăng hẳn một bậc đáng kể.
Vì vậy em mong con em có thể tiếp thu kiến thức và phong cách làm việc chuyên nghiệp ngay từ khi đại học.
Sau này Việt nam sẽ ngày càng tiệm cận với thế giới, các giá trị chuyên môn cũng sẽ ngày càng được coi trọng.

hung0406

Xe buýt
Các cụ dự đoán năm nay trường chuyên ngữ lấy điểm chuẩn bao nhiêu ạ ?
Theo e suy nghĩ thì điểm chuẩn năm nay thấp hơn mọi năm.
Đợt 1 thi thử điểm môn văn thấp quá (e thấy cô dạy thêm môn văn của con e nói vậy , cô trực tiếp chấm bài )
Các cụ có nghĩ do ảnh hưởng của covit ko? Các cháu ko được luyện tập và học thêm nhiều

Smile1102

Xe container
Đợt 1 thi thử điểm môn văn thấp quá (e thấy cô dạy thêm môn văn của con e nói vậy , cô trực tiếp chấm bài )
Các cụ có nghĩ do ảnh hưởng của covit ko? Các cháu ko được luyện tập và học thêm nhiều
Em nghĩ Covid ảnh hưởng tương đối vì mất tầm 3 tháng các con ko tập trung đc trong giai đoạn nc rút. Sẽ có lợi cho bạn nào tự giác cao và có khả năng tự học ạ.

sinichit52

Xe container
Em nghĩ khoảng 26-28 đối với Anh và Đức, các chuyên khác sẽ giảm khoảng 0,5 -1 với thi bằng tiếng Anh, riêng Nga khoảng 23-24.
Nhà truoengf sẽ điều chỉnh dần đề cho phù hợp chứ không để điểm đầu vào thấp đâu. Có thể đề Anh, Toán khó còn Văn thì tầm tầm cho đúng chất CN

hung0406

Xe buýt
Em nghĩ khoảng 26-28 đối với Anh và Đức, các chuyên khác sẽ giảm khoảng 0,5 -1 với thi bằng tiếng Anh, riêng Nga khoảng 23-24.
Nhà truoengf sẽ điều chỉnh dần đề cho phù hợp chứ không để điểm đầu vào thấp đâu. Có thể đề Anh, Toán khó còn Văn thì tầm tầm cho đúng chất CN
Nếu vậy thì bằng năm ngoái hả cụ

sinichit52

Xe container
Nếu vậy thì bằng năm ngoái hả cụ
Em đoán chỉ trong khoảng đấy thôi. Em suy từ chuyên Đức ra, năm 2018 điểm chuẩn là 27( bằng Anh), năm 2019 là 27,5( cao hơn cả chuyên Anh) nên em nghĩ chỉ khoảng tầm đó thôi.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Ôi thế này thì hay quá, các con Có thể làm 2 trong 1 được rồi. Ví dụ ôn luyện SAT và IELTS để đi du học thì cũng được xét tuyển thẳng vào đai học. Em nghĩ cũng là sự tiến bộ để hội nhập quốc tế.
Em yêu trường em (BK) phết :).
Bây giờ nhiều trường xét IELTS: BK, HV báo chí... nên tiếng Anh tốt cũng ok.
Em cứ thấy gái BK là ngưỡng mộ=))

Xeomchocon

Xe tăng
Tuỳ h hoàn cảnh,khả năng đi du học, nếu có năng lực một chút mà thi đỗ các trường chuyên thí tốt.

Matxech

Xe container
Con gái vừa gửi cho bố cái này
Bạn nào lớp 8 xem đk thi thử kỳ cuối

xedapcoi

Xe tải
Để thi vào chuyên Toán, chuyên Anh cấp 3 các con phải có một quá trình học liên tục từ lớp 3-4 để tích lũy đủ. Chuyên Lý bắt đầu từ lớp 6, Hóa từ hè lớp 7 lên 8. Chuyên Sinh cũng vậy. Chuyên Sử, Địa thì lên lớp 9 bắt đầu học cũng được. Chuyên tiếng PHáp thì phải theo học hệ tiếng Pháp từ năm lớp 1. Các chuyên Đức, Nga, Nhật, Hàn, Trung thì tiếng Anh cũng phải đầu tư ngay từ đầu cấp 2 mới có khả năng thi được. Chưa kể chuyên của Hà Nội (Ams, CVA, NH) đề sẽ khác với CNN, CSP nên để thi đủ cả ba nơi này con phải nắm kiến thức cơ bản cực tốt, đề tốt nghiệp THPT Toán, Văn phải được 16,5 trở lên còn NN bắt buộc phải 10 thì mới có cơ hội thi đấu với các bạn
E xem bảng điểm chuẩn ams mấy năm gần đây, khối ngoại ngữ cơ bản trên 8 điểm/ môn là đỗ thôi cụ!

xedapcoi

Xe tải
Kỳ thi thử lần 1 có 1200 thí sinh, phổ điểm nhiều nhất là 26-27. Trong khi đó có khoảng 7000 thí sinh đăng ký thi cnn. E sợ điểm chuẩn năm nay cao hơn năm 2019 đấy.

Pumzen

Xe ba gác
Hồi F1 nhà cháu thi vào trường CNN, chỉ học đúng 1 tháng của 1 bà giáo cựu gv trường CNN về hưu đã lâu rồi. Nói chung hồi đó cũng học theo dạng tủ. Trong 1 tháng, bà giáo lấy giáo án là các bài thi vào trường CNN trước đây và kèm F1 nhà cháu xoay quanh giáo án này. Cuối cùng nó thi môn tiếng A được 9 điểm x2 = 18 điểm, 2 môn Toán văn nó được 18 đ nữa đưa tổng điểm 36 điểm, thừa 2 điểm khoa NN nó đăng ký ( tiếng Trung- Anh). Nó thi hồi 2009.

Xúy Vân

Xe tải
Nhân tiện, có cụ nào hay đưa f1 đi học thêm toán ( cấp 2) của thầy Trịnh Minh Đức khu Nguyễn An Ninh, Trương Định chưa ạ, f1 học về thấy thế nào các cụ :)

AcMilan90

Xe tăng
Con nhà em năm nay đang học lớp 8, trường Archimedes. Có nguyện vọng thi chuyên ngữ vào năm sau. Mong các bác có con đã từng thi chia sẻ kinh nghiệm với ạ.
1. Dự định thi các trường Ams, CNN, Sư phạm. Hệ Cam của Ams cũng có thể là một lựa chọn ạ
2. Nguyện vọng chuyên Anh hoặc Trung.
3. Hiện tại chưa ôn ở đâu, chỉ học thêm 1 buổi toán và Anh của thầy cô tại trường.
Mong được các bác chia sẻ:
1. Nên đi học ôn tại đâu? Thầy cô nào?
2. Bắt đầu khi nào và ôn những môn gì?
3. Nên ôn bao tuần một buổi.
Con nhà em thì đứng giữa lớp thôi, thấy cô bảo nhanh nhưng lại phập phù, không được chăm chỉ chịu khó lắm.
Ngoài ra nếu không đỗ chuyên thì trường cấp 3 nào quanh khu Trung hoà nhân chính là ổn ạ?
Rất mong được các bác chia sẻ, vì con đầu nên em chưa có kinh nghiệm.
Em đánh dấu. F1 nhà em cũng lớp 8, gia đđình cũng đang băn khoăn định hướng cho cháu.
nhóc nhà em cũng đang học lớp 8, khối Pháp, trường GV. Sức học ở mức trung bình (môn Toán đứng tầm giữa lớp, môn Pháp tầm 2/3 lớp)
Em muốn cho nhóc luyện thi vào Chuyên Pháp - AMS (ưu tiên 1), hoặc Chuyên Ngữ - T.Pháp (ưu tiên 2) thì luyện ở đâu được ạ?
Cụ mợ nào biết thì tư vấn cho em với?
Con cụ/mợ nếu rảnh sang mai cho qua 289 Khuất Duy Tiến em sẽ cho đề Test thử xem các con đang ở trình độ nào và tư vấn cho cụ/mợ

Rất cảm ơn thông tin của cụ. Cụ có thể cho nhà e xin ít thông tin về các thầy cô luyện thi cho các bạn tiểu học được không ạ (bé nhà e đang lớp 4)? Thực sự là nhà e giờ mới bắt đầu tìm hiểu nền mù mờ ạ. Tks cụ nhiều.
Nếu nhà cụ gần chợ Bưởi thì hôm nào đưa qua em em Test cho cháu và sẽ tư vấn cho các cụ mợ.

Em là giảng viên Toán, em chỉ nhận dậy nhóm nhỏ khoảng 5-6 cháu thôi. Các nhóm 5 lên 6, 9 lên 10 và 12 thi ĐH của em sắp xong nên em đang tổ chức các nhóm học mới cho năm học tiếp theo. Cụ mợ nào có con muốn học Toán thì có thể em sẽ Test và tư vấn về năng lực Toán hiện tại của con để các cụ mợ có định hướng cho con

Smile1102

Xe container
Con nhà em còn 2 tuần nữa là thi xếp lớp lên lớp 9 nên em đang nhờ thầy Toán của nó kèm thêm tuần 1 buổi. Thầy bảo thầy kèm hộ mấy buổi xem nó có tiến bộ lên không, vì sau covid con nhà em kỹ năng làm bài đi xuống hay bị sai cộng trừ nọ kia, thầy nhất định không lấy tiền bảo chỉ kèm hộ, nó mà tiến bộ là vui rồi.
Giờ em phải đợi nó thì học kỳ xong rồi mới tính vụ học thi chuyên được.
Nhìn chung em dự định:
- học tiếng Anh một buổi cô Nhung, 1 buổi với cô giáo nó ở lớp.
- học thêm Toán 2 buổi tuần, tạm thời đang nhờ dạy kèm 1-1 một buổi và học nhóm một buổi. Em sẽ xem nó thi xếp lớp thế nào. Nếu ko ổn thì sẽ tìm chỗ dạy khác.

- học 1 buổi Văn túc tắc với cô chuyên luyện thi Văn của Archs.

Tổng cộng học thêm 5 buổi tuần.
Các cụ có gì xin chia sẻ thêm ạ.

Smile1102

Xe container
Con cụ/mợ nếu rảnh sang mai cho qua 289 Khuất Duy Tiến em sẽ cho đề Test thử xem các con đang ở trình độ nào và tư vấn cho cụ/mợ

Nếu nhà cụ gần chợ Bưởi thì hôm nào đưa qua em em Test cho cháu và sẽ tư vấn cho các cụ mợ.

Em là giảng viên Toán, em chỉ nhận dậy nhóm nhỏ khoảng 5-6 cháu thôi. Các nhóm 5 lên 6, 9 lên 10 và 12 thi ĐH của em sắp xong nên em đang tổ chức các nhóm học mới cho năm học tiếp theo. Cụ mợ nào có con muốn học Toán thì có thể em sẽ Test và tư vấn về năng lực Toán hiện tại của con để các cụ mợ có định hướng cho con
Cảm ơn bác, để con em thi xếp lớp xong sẽ qua nhờ bác. Nhà em cũng gần Khuất Duy Tiến ạ.