[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Smile1102

Xe container
Con nhà em năm nay đang học lớp 8, trường Archimedes. Có nguyện vọng thi chuyên ngữ vào năm sau. Mong các bác có con đã từng thi chia sẻ kinh nghiệm với ạ.
1. Dự định thi các trường Ams, CNN, Sư phạm. Hệ Cam của Ams cũng có thể là một lựa chọn ạ
2. Nguyện vọng chuyên Anh hoặc Trung.
3. Hiện tại chưa ôn ở đâu, chỉ học thêm 1 buổi toán và Anh của thầy cô tại trường.
Mong được các bác chia sẻ:
1. Nên đi học ôn tại đâu? Thầy cô nào?
2. Bắt đầu khi nào và ôn những môn gì?
3. Nên ôn bao tuần một buổi.
Con nhà em thì đứng giữa lớp thôi, thấy cô bảo nhanh nhưng lại phập phù, không được chăm chỉ chịu khó lắm.
Ngoài ra nếu không đỗ chuyên thì trường cấp 3 nào quanh khu Trung hoà nhân chính là ổn ạ?
Rất mong được các bác chia sẻ, vì con đầu nên em chưa có kinh nghiệm.

benq

Xe điện
Cụ muốn con thực sự vào trường nào thì cho vào trường đó ôn là chuẩn. Tuần 2 buổi môn chuyên là vừa. Đúng giữa lớp thì hơi vất vả để thi. Khu vực cụ nói thì nên thi C3 Yên Hòa là hợp lý

minhnguyen3107

Xe tăng
Con nhà em đang học CNN đây. Trước con nhà em năm 2018 (dê vàng 2003)
1. Ôn tại trường CNN môn ngoại ngữ tiếng Anh (con em thi bằng tiếng Anh, tiếng khác em ko biết), đến đó có phòng đăng ký theo lớp, còn ôn ngoài em không biết
2. Ôn càng sớm càng tốt, ôn Toán thì có gốc, còn văn thì mấy tủ thôi, tiếng Anh thì ôn ở trường
3. Nhà em tuần Toán 2 buổi 1 ở trường chuyên sư phạm (thầy Nguyên), 1 gia sư đến nhà, văn học lại bài của chị, ngoại ngữ tiếng Anh ở trường CNN 2 buổi T7,CN và 1 buổi học phổ cập từ năm lớp 3

Nếu tầm giữa lớp chọn năng khiếu thì cũng nên cụ bỏ ý định vào CNN cụ ạ, xương xẩu lắm làm khổ con mà khổ cả bố mẹ đưa đón.
Trường gần nhà cụ thì em không biết

Chúc cụ có quyết sách hợp lý. Còn em cũng chia sẻ thôi chứ vụ này gấu em quyết đấy, em chỉ làm lái xe ôm thôi.

Smile1102

Xe container
Cụ muốn con thực sự vào trường nào thì cho vào trường đó ôn là chuẩn. Tuần 2 buổi môn chuyên là vừa. Đúng giữa lớp thì hơi vất vả để thi. Khu vực cụ nói thì nên thi C3 Yên Hòa là hợp lý
Cảm ơn cụ, thầy cô thì bảo con vẫn có có hội thi được nên em mới tham khảo ý kiến ạ.

Smile1102

Xe container
Con nhà em đang học CNN đây. Trước con nhà em năm 2018 (dê vàng 2003)
1. Ôn tại trường CNN môn ngoại ngữ tiếng Anh (con em thi bằng tiếng Anh, tiếng khác em ko biết), đến đó có phòng đăng ký theo lớp, còn ôn ngoài em không biết
2. Ôn càng sớm càng tốt, ôn Toán thì có gốc, còn văn thì mấy tủ thôi, tiếng Anh thì ôn ở trường
3. Nhà em tuần Toán 2 buổi 1 ở trường chuyên sư phạm (thầy Nguyên), 1 gia sư đến nhà, văn học lại bài của chị, ngoại ngữ tiếng Anh ở trường CNN 2 buổi T7,CN và 1 buổi học phổ cập từ năm lớp 3

Nếu tầm giữa lớp chọn năng khiếu thì cũng nên cụ bỏ ý định vào CNN cụ ạ, xương xẩu lắm làm khổ con mà khổ cả bố mẹ đưa đón.
Trường gần nhà cụ thì em không biết

Chúc cụ có quyết sách hợp lý. Còn em cũng chia sẻ thôi chứ vụ này gấu em quyết đấy, em chỉ làm lái xe ôm thôi.
Trường Archimedes đỗ chuyên cũng tương đối, em tham khảo thầy cô thì đều bảo học chăm chỉ lên là ổn nên em cũng muốn hỏi thêm các cụ để xem nên đi đường nào.
Các bạn ở lớp thì học cũng nhiều chỗ, con nhà em thì học ILA và hội đồng Anh tới hết lớp 7 nó kêu chán nên em cho nghỉ. Giờ chỉ học thêm của cô dạy ở trường cho nó ôn lại kiến thức ạ. Tiếng Anh con nhà em học ở trường cũng nhiều ( hồi lớp 6 ngó thấy 14 tiết tuần cơ ạ) nên em nghĩ chắc kiến thức nền cũng tàm tạm.
Con nhà em trước học Toán cũng được mà từ lớp 7 tới giờ thấy hơi phập phù. Nếu cụ có mối gia sư giới thiệu được thì inbox cho em với ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều.

Matxech

Xe container
Con em lứa dê vàng 2003 ôn tiếng nhật tại cnn từ lớp 8 lớp 9 cho ôn lại lần 2 tuần 2 buổi. Toán học của 1 thầy ng chí thanh tuần 2 buổi. Văn học của 1 cô giáo dạy cnn tuần 1 buổi. Kq đỗ cnn thừa 2d

Smile1102

Xe container
Con em lứa dê vàng 2003 ôn tiếng nhật tại cnn từ lớp 8 lớp 9 cho ôn lại lần 2 tuần 2 buổi. Toán học của 1 thầy ng chí thanh tuần 2 buổi. Văn học của 1 cô giáo dạy cnn tuần 1 buổi. Kq đỗ cnn thừa 2d
Cảm ơn bác, lực học con nhà bác trước khi ôn thế nào ạ?
Toán là học thầy nào ở Nguyễn Chí Thanh ạ?
Nhà em khu Trung Hoà Nhân Chính nên nếu bác nào có thầy cô giới thiệu cho em quanb khu này thì tốt quá.
Em định cho con học Toán một thầy cô nào luyện chuyên và gia sư một buổi ( vì con nhà em chưa chăm nên chắc phải ốp).
Đang định hè tăng tốc thì dịch covid nên năm nay chẳng có hè mới buồn :(.

Thanhz

Xe tăng
Qua trung tâm anh ngữ cô Nhung, 27N7B Nguyễn Thị Thập, cho con làm bài kiểm tra đầu vào. Nếu được xếp vào lớp cỡ A3, A2, A1 thời hẵng hỏi cô xem có để con ôn thi chuyên ngữ được không. Giờ chỉ còn 1 năm sợ là theo không kịp, khổ con ra.

Matxech

Xe container
Cảm ơn bác, lực học con nhà bác trước khi ôn thế nào ạ?
Toán là học thầy nào ở Nguyễn Chí Thanh ạ?
Nhà em khu Trung Hoà Nhân Chính nên nếu bác nào có thầy cô giới thiệu cho em quanb khu này thì tốt quá.
Em định cho con học Toán một thầy cô nào luyện chuyên và gia sư một buổi ( vì con nhà em chưa chăm nên chắc phải ốp).
Đang định hè tăng tốc thì dịch covid nên năm nay chẳng có hè mới buồn :(.
Con nhà em cấp 1-2 học TN luôn được đánh giá tốt( nhưng môi trường TN học ít chơi nhiều 🤣) được cái nó thích cnn nên khá qtam và thực sự môi trường cnn e thấy rất tốt, các chuyên khác e ko chứng kiến nên ko dám nói
Mức học ở giữa lớp thì phải cố gắng rất nhiều nhiều
Tuy nhiên cháu đang lớp 8 thì còn đủ tg để cố gắng
Còn thầy toán thì dạy tốt qtam đến hs nhưng cực nghiêm khắc... giá 250k/ buổi cho lớp 5-7 cháu các cháu học theo năng lực từng cháu chứ ko giống nhau. Cụ qtam thì ib cho em e gửi cụ đt và đc
Cả 2 đứa nhà e đều học ở đây

Smile1102

Xe container
Qua trung tâm anh ngữ cô Nhung, 27N7B Nguyễn Thị Thập, cho con làm bài kiểm tra đầu vào. Nếu được xếp vào lớp cỡ A3, A2, A1 thời hẵng hỏi cô xem có để con ôn thi chuyên ngữ được không. Giờ chỉ còn 1 năm sợ là theo không kịp, khổ con ra.
Lớp con nhà em cũng có mấy bạn học cô Nhung nhưng cô ốp kinh quá nên em không dám cho theo. Em thì hay khuyến khích con đọc sách hơn là học luyện, cơ mà giờ muốn thi chuyên nên mới phải xin ý kiến các bác đây ạ.
Con nhà em có thể đọc sách tiếng Anh cũng thoải mái các chuyện kiểu Harry Porter, Educated ... em đang cho đọc Chúa tể những chiếc nhẫn... từ lớp 6 thì em đã chuyển con đọc sách tiếng Việt sang tiếng Anh hoàn toàn ạ. Mỗi năm con đọc khoảng vài nghìn trang chuyện TA.
Con cũng theo tiếng Anh trung tâm kiểu hội đồng anh trong 7 năm liên tục.
Vậy nên em nghĩ con nhà em có nền tảng ko quá tệ. Giờ cần luyện và ép để thi thôi ạ ( hi vọng vậy).

Smile1102

Xe container
Con nhà em cấp 1-2 học TN luôn được đánh giá tốt( nhưng môi trường TN học ít chơi nhiều 🤣) được cái nó thích cnn nên khá qtam và thực sự môi trường cnn e thấy rất tốt, các chuyên khác e ko chứng kiến nên ko dám nói
Mức học ở giữa lớp thì phải cố gắng rất nhiều nhiều
Tuy nhiên cháu đang lớp 8 thì còn đủ tg để cố gắng
Còn thầy toán thì dạy tốt qtam đến hs nhưng cực nghiêm khắc... giá 250k/ buổi cho lớp 5-7 cháu các cháu học theo năng lực từng cháu chứ ko giống nhau. Cụ qtam thì ib cho em e gửi cụ đt và đc
Cả 2 đứa nhà e đều học ở đây
Em nói giữa lớp là nói chung các môn ạ, Tiếng Anh thấy kỳ rồi chắc lên đc Top 5.
Con nhà em rất cá tính (khó bảo), nhà em cũng không kèm cặp gì vì bố mẹ cũng bận nên để con tự lo chuyện học hành. Con cũng không học thêm nếm nhiều thế nên giờ em rất cần thầy nghiêm khắc để ốp được nó vào khuôn khổ thì tốt ạ.
Tuy nhiên giờ thấy Toán có vẻ kém kém (bố mẹ thấy thế, tuy nhiên ko biết chính xác không vì bố mẹ toàn học tự nhiên mà lâu rồi sợ không hiểu rõ năng lực của con) nên em nghĩ có thể có gia sư kèm 1-1 nữa thì chắc tốt hơn.
Có gì bác inbox hộ em cái ạ. Cảm ơn bác.

Thanhz

Xe tăng
Lớp con nhà em cũng có mấy bạn học cô Nhung nhưng cô ốp kinh quá nên em không dám cho theo. Em thì hay khuyến khích con đọc sách hơn là học luyện, cơ mà giờ muốn thi chuyên nên mới phải xin ý kiến các bác đây ạ.
Con nhà em có thể đọc sách tiếng Anh cũng thoải mái các chuyện kiểu Harry Porter, Educated ... em đang cho đọc Chúa tể những chiếc nhẫn... từ lớp 6 thì em đã chuyển con đọc sách tiếng Việt sang tiếng Anh hoàn toàn ạ. Mỗi năm con đọc khoảng vài nghìn trang chuyện TA.
Con cũng theo tiếng Anh trung tâm kiểu hội đồng anh trong 7 năm liên tục.
Vậy nên em nghĩ con nhà em có nền tảng ko quá tệ. Giờ cần luyện và ép để thi thôi ạ ( hi vọng vậy).
Như này cho dễ hiểu. Hà Nội có vài, một vài, ý là rất ít chỗ ôn thi chuyên ngữ có tiếng tăm. Các bạn thuộc các lớp TOP các chỗ này là TOP của TOP rồi, nên gần như là phải ngang được trình các bạn ấy thì mới chiến được với chính các bạn ấy. Nên, mợ cứ cho con thử, không nhất thiết phải học.
Cơ mà nếu học được thì tốt, cô bảo được thì nên tin và, ý kiến cá nhân là cô quan tâm đến từng học sinh nên cơ bản là tốt cho các bạn.

Smile1102

Xe container
Như này cho dễ hiểu. Hà Nội có vài, một vài, ý là rất ít chỗ ôn thi chuyên ngữ có tiếng tăm. Các bạn thuộc các lớp TOP các chỗ này là TOP của TOP rồi, nên gần như là phải ngang được trình các bạn ấy thì mới chiến được với chính các bạn ấy. Nên, mợ cứ cho con thử, không nhất thiết phải học.
Cơ mà nếu học được thì tốt, cô bảo được thì nên tin và, ý kiến cá nhân là cô quan tâm đến từng học sinh nên cơ bản là tốt cho các bạn.
Cảm ơn bác, lớp con nhà em thì các bạn học cô Nhung cô Lan Hương đủ cả. Có bạn còn học cả 2 cô :).
Em nghĩ bác nói cũng hợp lý, để em coi cho cháu thi thử coi xem sao ạ.

xich_lo_29Y

Xe tải
Cụ/mợ cho em hỏi trường chuyên thì có học bán trú hoặc nội trú không ạ? Em ở xa trung tâm nên quan tâm đến vấn đề nội trú ạ.

Smile1102

Xe container
Cụ/mợ cho em hỏi trường chuyên thì có học bán trú hoặc nội trú không ạ? Em ở xa trung tâm nên quan tâm đến vấn đề nội trú ạ.
Em thì không học chuyên nhưng em thấy bạn em xưa ở quê ra học chuyên toàn ở ký túc xá. Vậy nên em nghĩ là có nội trú bác ạ ( chuyên tự nhiên, ngoại ngữ và sư phạm). Ams thì chắc không ạ, vì là chuyên của HN.

tomoabc

Xe tải
Cụ cho bạn ấy thi thử đi, lớp 8 nhà trường cũng cho thi thử đấy. Mỗi năm trường tổ chức 3 đợt thi thử, đợt 2 sẽ diễn ra vào ngày 07/6 tới. Thi xong sẽ có thêm dữ liệu để cụ định hướng và điều chỉnh cho con

tomoabc

Xe tải
Trường có học bán trú. Bạn nào bán trú thì có thể đi xe của nhà trường đưa đón hàng ngày. Hồi e ở nội trú cách đây hơn 20 năm thì cơ sở vật chất chán lắm, giờ thì cũng ko rõ có bố trí nội trú ko nhưng trường tuyển sinh trong cả nước thì e nghĩ sẽ có nội trú.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Cụ cho bạn ấy thi thử đi, lớp 8 nhà trường cũng cho thi thử đấy. Mỗi năm trường tổ chức 3 đợt thi thử, đợt 2 sẽ diễn ra vào ngày 07/6 tới. Thi xong sẽ có thêm dữ liệu để cụ định hướng và điều chỉnh cho con
Cảm ơn cụ nhiều ạ. Để em xem thông tin coi sao. Nếu thi thử được thì tốt quá để còn biết sức mà học, khó quá thì chuyển hướng ạ.

Smile1102

Xe container
Khổ lắm các cụ ạ,con nhà em con gái mà lười lại bướng. Nên em cũng mong nó vào được chuyên cho môi trường học hành nó lành, với cả theo bạn theo bè cho nó có ý thức học.
Chứ giờ nó lúc nào cũng ở dạng tiềm năng chưa được khai quật nên bố mẹ cũng đau đầu.
Sai lầm của em là cấp 1 cho nó học trường dễ thành ra nó chả cố gắng gì cả. Rút kinh nghiệm con chị thì thằng sau em cho nó vào Ngôi sao luôn từ lớp 1 cho có môi trường cạnh tranh ( trường gần nhà thôi ạ).

nguyenphongcp

Xe tải
Con em năm nay lớp 8, Sức học cũng khoảng giữa lớp, muốn vào Chu văn an cho gần nhà, các mợ có kinh nghiệm ôn luyện thầy cô nào cho em xin!