[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Abram

Xe điện
Ôi con nhà em thầy nó tìm đủ cách cũng chả gây áp lực đc với nó ấy. Nó học thế mà thi học kỳ nọ kia chả bao giờ ôn đâu cụ ạ. Cứ tới ngày là thi, mà khéo thầy cô cho đề cương nó còn chả làm ấy ạ :(
Em cứ tưởng phải xác định sớm còn ôn hả cụ? Tất nhiên lúc chốt thì chắc cũng phải coi lại sức để thi cho hợp. Mà các thầy cô ở trường chắc cũng sẽ tư vấn.
Cháu lớp 8 thì có định hướng để ôn là không quá sớm đâu ạ.
Em đọc từ đầu thấy cái khó nhất của mợ là xác định cháu đang ở tầm nào để chọn nơi học cho phù hợp. Giải pháp là cho cháu đến học một vài nơi, giáo viên tốt họ sẽ giúp mợ có câu trả lời. Từ đó mợ sẽ chọn được điểm phù hợp nhất.
Nhóc con nhà em năm nay cũng thi CN, cuối năm lớp 7 đã sơ sơ định hướng rồi. Toán, Văn nhà em trồng được nên không học bên ngoài. Tiếng anh thì “đội” nhà em cho học 3 nơi, trong đó có điểm cô Nhung ở gần nhà mợ, sau cháu nó tự cảm nhận bỏ 1 điểm, giờ theo học 2 nơi, theo cháu lý giải thì mỗi nơi có cái hay riêng (trong đó có điểm cô Nhung). Em được biết, luyện thi chuyên rất khác học trên lớp và trung tâm, ngay cả giáo viên mỗi người có thế mạnh khác nhau.

Ở trên mợ có đề cập đến chuyện cấp 1 mợ cho cháu học trường thường (?) và coi đó là sai lầm? Em không nghĩ thế, nhóc nhà em cấp 1 cho chơi suốt, chỉ hướng cho nó là việc học rất quan trọng, điểm chẳng là gì cả :). Giờ toàn bắt đi ngủ không cho học nhiều, thả ra nó thức đến 1-2 giờ sáng, thấy cũng khổ.

Thấy mợ lo lắng em chia sẻ đôi điều em quan sát được khi làm xe ôm cho bọn nó.

Thôi thì mình cố gắng trồng cây sao cho tốt nhất có thể, cây lớn được hay không còn do nó nữa.

hairyscary

Xe điện
Trường Archimedes đỗ chuyên cũng tương đối, em tham khảo thầy cô thì đều bảo học chăm chỉ lên là ổn nên em cũng muốn hỏi thêm các cụ để xem nên đi đường nào.
Các bạn ở lớp thì học cũng nhiều chỗ, con nhà em thì học ILA và hội đồng Anh tới hết lớp 7 nó kêu chán nên em cho nghỉ. Giờ chỉ học thêm của cô dạy ở trường cho nó ôn lại kiến thức ạ. Tiếng Anh con nhà em học ở trường cũng nhiều ( hồi lớp 6 ngó thấy 14 tiết tuần cơ ạ) nên em nghĩ chắc kiến thức nền cũng tàm tạm.
Con nhà em trước học Toán cũng được mà từ lớp 7 tới giờ thấy hơi phập phù. Nếu cụ có mối gia sư giới thiệu được thì inbox cho em với ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều.
Có lẽ các cụ mợ khác sẽ có nhiều thông tin về thày thợ cho mợ rồi. Tôi có mấy ý bên lề tí thôi. Mợ cũng chỉ nói sơ qua về tình hình bạn nhỏ và ý muốn, nên chắc còn nhiều điều khác mà tôi không biết, nên nếu không phải thì coi như chém gió.

- Trường nào: nên lựa chọn tùy mục đích. Am thì thường là học để dễ xin học bổng học nước ngoài. HN thì có một số trường mà bọn tây nhìn vào nó dễ gật đầu hơn. CNN thì có lẽ cũng vậy nhưng chắc không bằng Am.
- Bạn nhỏ nhà mợ muốn thế nào: là một điều hết sức quan trọng, nhất là đối với bạn nhà mợ. Bạn ấy đang ở cái tuổi dở hơi, nhưng theo mợ thì kết quả học không ổn định, thầy cô thì cứ chăm chỉ lên là được. Với tôi thì đấy là những dấu hiệu cảnh báo nhưng không phải là cảnh báo về bạn nhỏ. Nếu là gia đình tôi thì cả nhà sẽ tích cực chơi chém gió và học cùng nhau để xem bạn ấy phù hợp/yêu thích môn gì/ngành gì. Bạn ấy sẽ bị quăng vào một môi trường áp lực rất cao nên sẽ là một thay đổi rất lớn. Do vậy phải chuẩn bị trước và tạo sự yêu thích cho bạn ấy. Một trong những điều có thể củng cố lòng tin của các bạn ấy là việc ngoại ngữ là công cụ giúp cho việc học (đại học/cao học) những ngành khác thuận lợi hơn rất nhiều. Với CNN thì mợ có thể google ra rất nhiều những ví dụ về các cựu CNNer.
- Tránh không để bạn ấy cảm thấy bị ép quá. Cái đám học amateur mà điểm vẫn tốt thì thường là giỏi và rất thông minh. Nhưng đôi khi phản ứng của bọn đấy cũng rất amateur.
- Bạn ấy đã học ILA... và tự đọc truyện tốt thì sẽ OK và năng lực speaking và giao tiếp sẽ hơn hẳn các bạn chuyên luyện với các thầy cô. Nhưng kiểu thi CNN thì khác hẳn và có mợ đã nói, nên nếu thi CNN thì tìm thầy CNN để luyện là chuẩn.
Nói chung thì có lẽ về năng lực học tập bạn nhỏ nhà mợ không có vấn đề gì. 1 năm hay 6 tháng luyện thi không hẳn đã là vấn đề với bạn ấy. Phần việc lớn còn lại, ngoài việc tìm chỗ luyện thi, là làm cho bạn ấy thực sự quan tâm và muốn thi vào một trường chứ không phải là mợ lo quét cả một danh sách các trường :D

Ngoài ra thì chuyên chưa hẳn đã là một môi trường tốt.
- Nếu bạn ấy không có thói quen tự học, tự tìm hiểu, vào chuyên chưa hẳn đã hay.
- Chuyên bây giờ được nhiều phụ huynh sử dụng như chìa khóa để đăng ký du học. Nhiều bạn học với thái độ tương ứng, và có thể ảnh hưởng tới các bạn xung quanh.
- Chuyên bây giờ không như chuyên ngày trước, nhất là CNN. CNN bây giờ cũng theo kiểu kinh tế thị trường thôi, làm màu để đặt mức giá cả tương ứng. Cái vụ cô giáo giảng abc xong hỏi các con hiểu chưa và làm bài tập nói lên tất cả.

hung0406

Xe buýt
Đợt vừa rồi cháu nhà e ,thi thử CN
E thấy rất ngạc nhiên khi đề văn bao gồm cả lịch sử, địa lý , đề toán bao gồm cả lý , hoá và khoa học Công nghệ cháu nó bảo thi thật cũng như vậy mà toán nhiều câu khó lắm

Smile1102

Xe container
Em đọc từ đầu thấy cái khó nhất của mợ là xác định cháu đang ở tầm nào để chọn nơi học cho phù hợp. Giải pháp là cho cháu đến học một vài nơi, giáo viên tốt họ sẽ giúp mợ có câu trả lời. Từ đó mợ sẽ chọn được điểm phù hợp nhất.
Nhóc con nhà em năm nay cũng thi CN, cuối năm lớp 7 đã sơ sơ định hướng rồi. Toán, Văn nhà em trồng được nên không học bên ngoài. Tiếng anh thì “đội” nhà em cho học 3 nơi, trong đó có điểm cô Nhung ở gần nhà mợ, sau cháu nó tự cảm nhận bỏ 1 điểm, giờ theo học 2 nơi, theo cháu lý giải thì mỗi nơi có cái hay riêng (trong đó có điểm cô Nhung). Em được biết, luyện thi chuyên rất khác học trên lớp và trung tâm, ngay cả giáo viên mỗi người có thế mạnh khác nhau.

Ở trên mợ có đề cập đến chuyện cấp 1 mợ cho cháu học trường thường (?) và coi đó là sai lầm? Em không nghĩ thế, nhóc nhà em cấp 1 cho chơi suốt, chỉ hướng cho nó là việc học rất quan trọng, điểm chẳng là gì cả :). Giờ toàn bắt đi ngủ không cho học nhiều, thả ra nó thức đến 1-2 giờ sáng, thấy cũng khổ.

Thôi thì mình cố gắng trồng cây sao cho tốt nhất có thể, cây lớn được hay không còn do nó nữa.
Vâng bác, mình làm bao nhiêu việc rồi nhưng việc trồng người có vẻ khó nhất :(.
Con nhà em thì cấp 1 học thảnh thơi lắm không thêm nếm gì, học mỗi tiếng Anh ở trung tâm nên em sợ con em quen kiểu thảnh thơi nên giờ nó vẫn thế :(.
Theo lời khuyên của các bác thì chắc em sẽ cho cháu thi thử trình độ ở một vài trung tâm có tiếng (cả Anh lẫn Toán luôn) coi xem trình độ con mình tới đâu rồi sẽ tính lộ trình phù hợp.
Cảm ơn bác đã góp ý ạ.

Smile1102

Xe container
Có lẽ các cụ mợ khác sẽ có nhiều thông tin về thày thợ cho mợ rồi. Tôi có mấy ý bên lề tí thôi. Mợ cũng chỉ nói sơ qua về tình hình bạn nhỏ và ý muốn, nên chắc còn nhiều điều khác mà tôi không biết, nên nếu không phải thì coi như chém gió.

- Trường nào: nên lựa chọn tùy mục đích. Am thì thường là học để dễ xin học bổng học nước ngoài. HN thì có một số trường mà bọn tây nhìn vào nó dễ gật đầu hơn. CNN thì có lẽ cũng vậy nhưng chắc không bằng Am.
- Bạn nhỏ nhà mợ muốn thế nào: là một điều hết sức quan trọng, nhất là đối với bạn nhà mợ. Bạn ấy đang ở cái tuổi dở hơi, nhưng theo mợ thì kết quả học không ổn định, thầy cô thì cứ chăm chỉ lên là được. Với tôi thì đấy là những dấu hiệu cảnh báo nhưng không phải là cảnh báo về bạn nhỏ. Nếu là gia đình tôi thì cả nhà sẽ tích cực chơi chém gió và học cùng nhau để xem bạn ấy phù hợp/yêu thích môn gì/ngành gì. Bạn ấy sẽ bị quăng vào một môi trường áp lực rất cao nên sẽ là một thay đổi rất lớn. Do vậy phải chuẩn bị trước và tạo sự yêu thích cho bạn ấy. Một trong những điều có thể củng cố lòng tin của các bạn ấy là việc ngoại ngữ là công cụ giúp cho việc học (đại học/cao học) những ngành khác thuận lợi hơn rất nhiều. Với CNN thì mợ có thể google ra rất nhiều những ví dụ về các cựu CNNer.
- Tránh không để bạn ấy cảm thấy bị ép quá. Cái đám học amateur mà điểm vẫn tốt thì thường là giỏi và rất thông minh. Nhưng đôi khi phản ứng của bọn đấy cũng rất amateur.
- Bạn ấy đã học ILA... và tự đọc truyện tốt thì sẽ OK và năng lực speaking và giao tiếp sẽ hơn hẳn các bạn chuyên luyện với các thầy cô. Nhưng kiểu thi CNN thì khác hẳn và có mợ đã nói, nên nếu thi CNN thì tìm thầy CNN để luyện là chuẩn.
Nói chung thì có lẽ về năng lực học tập bạn nhỏ nhà mợ không có vấn đề gì. 1 năm hay 6 tháng luyện thi không hẳn đã là vấn đề với bạn ấy. Phần việc lớn còn lại, ngoài việc tìm chỗ luyện thi, là làm cho bạn ấy thực sự quan tâm và muốn thi vào một trường chứ không phải là mợ lo quét cả một danh sách các trường :D

Ngoài ra thì chuyên chưa hẳn đã là một môi trường tốt.
- Nếu bạn ấy không có thói quen tự học, tự tìm hiểu, vào chuyên chưa hẳn đã hay.
- Chuyên bây giờ được nhiều phụ huynh sử dụng như chìa khóa để đăng ký du học. Nhiều bạn học với thái độ tương ứng, và có thể ảnh hưởng tới các bạn xung quanh.
- Chuyên bây giờ không như chuyên ngày trước, nhất là CNN. CNN bây giờ cũng theo kiểu kinh tế thị trường thôi, làm màu để đặt mức giá cả tương ứng. Cái vụ cô giáo giảng abc xong hỏi các con hiểu chưa và làm bài tập nói lên tất cả.
Bác nói cũng rất đúng ạ. Con nhà em nó bảo nó chưa tìm thấy niềm vui và mục tiêu học. Nó thích vẽ thì có thể ngồi cặm cui vẽ vời cả ngày được chứ bảo học hành là mãi không nhấc mông lên học đâu ạ :(.
Gia đình thì đúng là có quan tâm nhưng có thể thời gian ít và bố mẹ cũng làm việc vất vả nên không theo sát được nên cũng khó định hướng. chủ yếu thấy nó ngồi chơi nọ kia thì nhắc học đi thôi, mà nó thì hay nói nó học rồi (cũng đúng là chưa thấy thầy cô nào phàn nàn gì cả) nên nó chơi thôi.
Em thì cũng muốn nó du học đại học cho mở mang đầu óc nếu đủ khả năng. Vậy nên môi trường năng động và danh tiếng tốt cũng là một trong nhưng mong muốn của gia đình.
Chọn trường chuyên là do em không hiểu biết nhiều về ngành giáo dục, nó giống như giải pháp an toàn hơn đấy ạ, vậy nên nếu bác có thể cho thêm ý kiến nếu không học chuyên thì còn hướng nào tốt, trường nào tốt không thì cho em tham khảo luôn với ạ. Em cảm ơn bác.

Smile1102

Xe container
Đợt vừa rồi cháu nhà e ,thi thử CN
E thấy rất ngạc nhiên khi đề văn bao gồm cả lịch sử, địa lý , đề toán bao gồm cả lý , hoá và khoa học Công nghệ cháu nó bảo thi thật cũng như vậy mà toán nhiều câu khó lắm
Em thấy bảo năm nay thi đại học cũng vậy, sẽ có đề tổng hợp các môn tự nhiên và các môn xã hội vậy nên các con sẽ phải học đều hơn đó ạ.
Càng nói lại càng thấy lo huhu.

hung0406

Xe buýt
Em thấy bảo năm nay thi đại học cũng vậy, sẽ có đề tổng hợp các môn tự nhiên và các môn xã hội vậy nên các con sẽ phải học đều hơn đó ạ.
Như vậy thì mình cho các con học thêm môn toán văn mà ko chú ý các môn phụ cũng ko được

sinichit52

Xe container
Cái này cũng là gánh nặng cho các con, chả nhẽ lại buông vì cũng không biết tập trung vào đâu nữa :(
Học CNN thât sự rất nặng, tụi nó toàn đùa là trường chuyên 13 môn hay các gì cũng chuyên trừ ngoại ngữ. Nếu thật sự F1 học trường này thì mợ và cháu phải chuẩn bị tinh thần về điều này ạ.

Smile1102

Xe container
Học CNN thât sự rất nặng, tụi nó toàn đùa là trường chuyên 13 môn hay các gì cũng chuyên trừ ngoại ngữ. Nếu thật sự F1 học trường này thì mợ và cháu phải chuẩn bị tinh thần về điều này ạ.
Nếu con thi được thì chắc cũng học được bác ạ nên em cũng chưa lo việc này lắm.

Conthichlaechco

Xe tải
Nhà em chưa đến giai đoạn nước rút như mợ chủ nhưng cũng mạn phép có một vài ý kiến nho nhỏ với tư cách là người dành nhiều thời gian quan tâm đến việc học hành của các con.
Đầu tiên, qua một vài chia sẻ của mợ, em rất thích cách trẻ con tiếp nhận một ngôn ngữ mới thông qua việc đọc. Trẻ càng đọc nhiều càng phát triển tư duy. Có thể trong ngắn hạn, cháu chưa đạt được thành tích cao ở các cuộc thi nhưng sau này, sự học, tự nghiên cứu, phát triển tư duy sáng tạo lại dễ dàng hơn rất nhiều.
Nếu định hướng con đi du học từ đại học, ở các trường top, rank cao thì môi trường chuyên chọn rất lý tưởng cho việc tạo ra một bản hồ sơ đẹp cả về hình thức lẫn nội dung. Tuy nhiên, thường vẫn có sự can thiệp khá sớm của các công ty tư vấn du học. Công ty sẽ tuỳ theo sức học của con để đưa ra mức phí.
Quay lại với câu hỏi chính của mợ chủ, em nghĩ con gái mợ có nhiều khả năng đỗ chuyên NN cao vì cháu có nền tảng đọc hiểu tốt, thường xuyên luyện NP ở Arch. Hè này mợ có thể xin cho cháu vào lớp cô HL hoặc cô N (hơi khó vì muộn), nếu không được thì cô Đỗ Dung. Sau đó học thêm một trung tâm (thi trường nào học trung tâm trường ấy). Toán, văn học cùng luôn cho tiện đưa đón.
Trên đây là những chia sẻ em nhặt nhạnh được từ những người đi trước để định hướng dần cho các con em vài năm nữa. Chúc mợ chủ đồng hành cùng con thật tốt.
Con em cũng rất mê Harry Potter và cực thích đọc sách lịch sử Việt Nam.

pen

Xe hơi
Trong trường đang nhận đăng ký thi thử cho các cháu đấy cụ, với lớp 8 thì chỉ đăng ký thi Anh thôi.
Trong trường Ars F1 nhà cụ học lớp chuyên không ạ? Với ILA mà thi CNN cụ phải cho cháu học thêm nhiều vì cách dạy của ILA hoàn toàn khác với đề thi và cách học trong CNN còn ở Hội đồng Anh thì em không biết ạ. Bây giờ F1 cụ học lớp 8 thì ôn thi vẫn tốt , chúc F1 nhà cụ sẽ trlwr thành CNNer
Nhân tiện xin hỏi cụ/mợ. Con nhà em đang học lớp 4, muốn thi vào CNN cấp 2 (tiếng Anh ạ). Xin cụ chỉ giúp những nơi ôn luyện với ạ. Không biết CNN cấp 2 có yêu cầu đầu vào không cụ nhỉ (kiểu mấy năm học sinh giỏi, có giải này nọ...)? Tks cụ.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Có giáo viên cụ ạ, nhưng giáo viên chi phí cao mà học 1-1 ko thuê dc giáo viên giỏi.

Thi chuyên thì có thể học môn chuyên ở trường đó còn môn toán thì học thêm gia sư là chuẩn bài. Nhiều cụ thì chọn luôn các bạn trước đã học chuyên môn đó ôn cũng hiệu quả.
Cụ có gia sư tiểu học k, em đang tìm gia sư toán, tiếng việt cho ông con vừa lười vừa chậm

Abram

Xe điện
Em không giảng dạy nhưng biết đội dạy chuyên cũng được chút ít. Nó như thế này mợ ạ,
- Chuyên NN, có 3 bài (not môn) gồm: toán và tự nhiên (kết cấu 30/40 câu toán, 10/40 các môn tự nhiên khác); văn và xã hội, môn chuyên.
- Các trường chuyên thuộc HN (am, Nguyễn Huệ...) thi như học sinh khác và thêm môn chuyên. Lấy điểm Toán, Văn, Anh và môn chuyên.
Quy chế hiện giờ là vậy, sang năm không biết có thay đổi không.

Jamebonds

Xe container

Vấn đề là con mợ bây giờ kq học thế nào, ielts được tầm ? rồi, trình độ hiện tại thì cấp 3 có lấy được học bổng du học không? Còn xác định ĐH trong nước, tiếng anh túc tắc thì ko có j phải bàn ở đây cả.
Cái chính mục tiêu của mợ đặt tới đâu

sinichit52

Xe container
Nhân tiện xin hỏi cụ/mợ. Con nhà em đang học lớp 4, muốn thi vào CNN cấp 2 (tiếng Anh ạ). Xin cụ chỉ giúp những nơi ôn luyện với ạ. Không biết CNN cấp 2 có yêu cầu đầu vào không cụ nhỉ (kiểu mấy năm học sinh giỏi, có giải này nọ...)? Tks cụ.
Cái này em không biết chính xác, cụ có thể hỏi cụ banmotnucuoi ạ.

Abram

Xe điện
Vấn đề là con mợ bây giờ kq học thế nào, ielts được tầm ? rồi, trình độ hiện tại thì cấp 3 có lấy được học bổng du học không? Còn xác định ĐH trong nước, tiếng anh túc tắc thì ko có j phải bàn ở đây cả.
Cái chính mục tiêu của mợ đặt tới đâu
Cháu chưa thi ielts, nhìn nhận của em thì chắc được tầm 6 điểm. Nói chung là em chuyên xe ôm, về chuyên môn có đội khác lo.
Học cấp 3 em xác định học trong nước, rồi tính tiếp.

Rất nhiều phụ huynh kỳ vọng quá lớn vào con mình, em không phạm sai lầm đó, chỉ định hướng thôi. Em hiểu rất rõ hệ quả của việc khả năng không tới nhưng cứ cố để đạt danh hiệu, phải là trường này trường kia, du học nọ kia. Em xác định, nếu không đủ trình thì cho học tiếp ĐH trong nước. Khi cháu lớp 6-7, bắt đầu có nhận thức, em chỉ nói với cháu, chịu khó học, sau này đi bán sức lao động, giá trị sức lao động cao thì bán được nhiều tiền.

Thi vào chuyên cũng có nhiều thứ để nói đấy ạ!

banmotnucuoi

Xe lăn
CNN ko yêu cầu đầu vào đâu ạ.Cũng ko cần Hs phải có hộ khẩu hay gì đấy, nơi ôn thithì không quan trọng lắm, vì với các cháu cấp tiểu học, các cháu thích thầy cô nào sẽ học tốt môn đó

thngaylangthang

Xe ngựa
Ko biết khả năng nn của f1 ntn, nếu xác định PT CNN thì bây chừ có vẻ hơi muộn. Nhưng ko có j là ko thể, đến thẳng CNN sẽ có đủ thông tin cần

Smile1102

Xe container
Nhà em chưa đến giai đoạn nước rút như mợ chủ nhưng cũng mạn phép có một vài ý kiến nho nhỏ với tư cách là người dành nhiều thời gian quan tâm đến việc học hành của các con.
Đầu tiên, qua một vài chia sẻ của mợ, em rất thích cách trẻ con tiếp nhận một ngôn ngữ mới thông qua việc đọc. Trẻ càng đọc nhiều càng phát triển tư duy. Có thể trong ngắn hạn, cháu chưa đạt được thành tích cao ở các cuộc thi nhưng sau này, sự học, tự nghiên cứu, phát triển tư duy sáng tạo lại dễ dàng hơn rất nhiều.
Nếu định hướng con đi du học từ đại học, ở các trường top, rank cao thì môi trường chuyên chọn rất lý tưởng cho việc tạo ra một bản hồ sơ đẹp cả về hình thức lẫn nội dung. Tuy nhiên, thường vẫn có sự can thiệp khá sớm của các công ty tư vấn du học. Công ty sẽ tuỳ theo sức học của con để đưa ra mức phí.
Quay lại với câu hỏi chính của mợ chủ, em nghĩ con gái mợ có nhiều khả năng đỗ chuyên NN cao vì cháu có nền tảng đọc hiểu tốt, thường xuyên luyện NP ở Arch. Hè này mợ có thể xin cho cháu vào lớp cô HL hoặc cô N (hơi khó vì muộn), nếu không được thì cô Đỗ Dung. Sau đó học thêm một trung tâm (thi trường nào học trung tâm trường ấy). Toán, văn học cùng luôn cho tiện đưa đón.
Trên đây là những chia sẻ em nhặt nhạnh được từ những người đi trước để định hướng dần cho các con em vài năm nữa. Chúc mợ chủ đồng hành cùng con thật tốt.
Con em cũng rất mê Harry Potter và cực thích đọc sách lịch sử Việt Nam.
Cảm ơn mợ, con nhà em thì đọc linh tinh lắm. Vụ du học thì chắc để lên cấp 3 rồi tính ạ. Nói chung học hết cấp 3 ổn thì đại học con tự lo thôi ạ. Bố mẹ chắc chỉ hỗ trợ đôi chút thôi.