[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Smile1102

Xe container
Con em 2 đứa,1 đứa Ams 3; 1 đứa Ams 2. Em dạy Toán cho con em nhà khác nhưng 2 đứa nhà em thì em chỉ theo dõi chúng nó, còn để nó tự thân vận động và em có giám sát. Vào Ams 3 thì Toán từ lớp 8 bắt đầu phải tăng tốc, Văn từ lớp 9 còn NN thì mặc định là càng sớm càng tốt. Ams 2 thì Toán từ giữa năm lớp 4, Văn con em 3 tháng là đủ, còn NN cũng càng sớm càng tốt.

Để thi Ams 3 Toán + Văn + NN con các cụ mợ mặc định phải 26,5-27 mới hy vọng đỗ. Xong mới phấn đấu môn chuyên. Trừ con các cụ siêu đẳng môn chuyên thi 9-10 không nói.
Con em Toán Văn Ngoại ngữ là 27 điểm đó cụ.
Em hỏi chút Ams C2 học thế nào ạ? Con lớn em học C3 thấy tự do quá en cũng phát sợ luôn, toàn thấy đi tập nhảy, clb chả thấy học gì :(.
Bạn bé nhà em năm tới vào lớp 4 nên em đang nghiên cứu C2 cụ ạ

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Con nhà em đang học CNN đây. Trước con nhà em năm 2018 (dê vàng 2003)
Con em lứa dê vàng 2003 ôn tiếng nhật tại cnn từ lớp 8 lớp 9 cho ôn lại lần 2 tuần 2 buổi. Toán học của 1 thầy ng chí thanh tuần 2 buổi. Văn học của 1 cô giáo dạy cnn tuần 1 buổi. Kq đỗ cnn thừa 2d
Các cụ cho em hỏi, học CNN thì có vất vả quá không ạ?Ví dụ so với các trường như Ams và Chuyên Nguyễn Huệ ( Hà Đông) không biết mức độ thế nào ạ.

minhnguyen3107

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, học CNN thì có vất vả quá không ạ?Ví dụ so với các trường như Ams và Chuyên Nguyễn Huệ ( Hà Đông) không biết mức độ thế nào ạ.
Hiện tại con nhà em sắp xong năm thứ nhất Đại học rồi, em thấy học bình thường (vẫn phải học thêm ngoài), thầy cô thân thiện, đào tạo kỹ năng sống tốt, con nhà em thích môn nào học môn đó em không ép nên chỉ tập trung học Văn Toán và Ngoại ngữ, các môn khác em chỉ yêu cầu trên 5 điểm :), khi thi tốt nghiệp vẫn dư điểm vào Đại học Bách Khoa và Đại học Kinh tế quốc dân, nhưng lại chọn đi du học vì theo kế hoạch từ khi thi vào lớp 10 :D.

Matxech

Xe container
CNN bọn nó tinh thần đoàn kết tốt nên các môn phụ chia nhau học và các thầy cô cũng dễ chịu
Còn mấy môn thi đh thì xác định học thêm ở ngoài
Mà chuyên nó được xét tuyển nên coi như đỗ đh từ lớp 10
E vẫn bão thi 1 kỳ đỗ 2
Học vui vẻ nhẹ nhàng (cảm nhận vây) các trường kia con ko học nên khó để so sánh

Smile1102

Xe container
CNN bọn nó tinh thần đoàn kết tốt nên các môn phụ chia nhau học và các thầy cô cũng dễ chịu
Còn mấy môn thi đh thì xác định học thêm ở ngoài
Mà chuyên nó được xét tuyển nên coi như đỗ đh từ lớp 10
E vẫn bão thi 1 kỳ đỗ 2
Học vui vẻ nhẹ nhàng (cảm nhận vây) các trường kia con ko học nên khó để so sánh
Em cứ thấy moi ng bảo CNN là học 13 môn chuyên ấy. Con em học Ams em chả thấy nó học tí nào luôn. Thi học kỳ 2 mà nó đi tập nhảy đến tối zong về ăn cái đi ngủ luôn vì mệt.
Nó bảo nó happy với Ams, em hỏi có học đc chữ nào ko thì nó bảo có. Mà nói thật là em sợ nó hổng kiến thức ấy ạ.
Đang bảo hè này bât học thêm Toán, giờ nó lại bẻ lái sang học Marketing nên chắc cho học Toán Anh và Văn vợi. Cũng xác định đi du học hoặc học hệ qte ở VN thôi chứ khéo thi ĐH lại trượt :(

Matxech

Xe container
Em cứ thấy moi ng bảo CNN là học 13 môn chuyên ấy. Con em học Ams em chả thấy nó học tí nào luôn. Thi học kỳ 2 mà nó đi tập nhảy đến tối zong về ăn cái đi ngủ luôn vì mệt.
Nó bảo nó happy với Ams, em hỏi có học đc chữ nào ko thì nó bảo có. Mà nói thật là em sợ nó hổng kiến thức ấy ạ.
Đang bảo hè này bât học thêm Toán, giờ nó lại bẻ lái sang học Marketing nên chắc cho học Toán Anh và Văn vợi. Cũng xác định đi du học hoặc học hệ qte ở VN thôi chứ khéo thi ĐH lại trượt :(
Bọn nó nói thế nhưng mình thấy nó đủng đỉnh suốt
Thi đh chưa chắc hơn các bạn tỉnh nhưng nó có xuất xét tuyển nên chả lo
Học đh e thấy nó còn vất vả hơn cấp 3
Với cả con bé nhà mình nó thích tham gia hội đội nhóm các loại nên bận bịu nhiều
Đấy là gđ còn cản nhiều

Smile1102

Xe container
Với cả con bé nhà mình nó thích tham gia hội đội nhóm các loại nên bận bịu nhiều
Đấy là gđ còn cản nhiều
Con nhà em ko đi tập nọ kia thì ôm điện thoại, em cũng sốt hết cả ruột. Cứ tưởng vào C3 thì mình nhẹ nhõm mà cũng chưa thấy nhẹ gì cả. Hè này đang bảo phải ôn IELTS và SAT mà nó còn đang tập nhảy biểu diễn ngày hội Anh Tài. Chưa thấy kế hoạch học hành gid cả. Con nhà em năm lớp 10 bẻ lái mấy ngành rồi làm em cũng chóng mặt và tốn kém với nó.
Em định cho thằng bé thi Ams C2 vì học phí rẻ mà nhìn con chị lại sợ, khéo phải C3 mới dám cho thi Ams.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Lớp con nhà em cũng có mấy bạn học cô Nhung nhưng cô ốp kinh quá nên em không dám cho theo. Em thì hay khuyến khích con đọc sách hơn là học luyện, cơ mà giờ muốn thi chuyên nên mới phải xin ý kiến các bác đây ạ.
Con nhà em có thể đọc sách tiếng Anh cũng thoải mái các chuyện kiểu Harry Porter, Educated ... em đang cho đọc Chúa tể những chiếc nhẫn... từ lớp 6 thì em đã chuyển con đọc sách tiếng Việt sang tiếng Anh hoàn toàn ạ. Mỗi năm con đọc khoảng vài nghìn trang chuyện TA.
Con cũng theo tiếng Anh trung tâm kiểu hội đồng anh trong 7 năm liên tục.
Vậy nên em nghĩ con nhà em có nền tảng ko quá tệ. Giờ cần luyện và ép để thi thôi ạ ( hi vọng vậy).
em cũng hóng dù thằng lớn cũng học CNN sắp ra chuồng

Matxech

Xe container
Con nhà em ko đi tập nọ kia thì ôm điện thoại, em cũng sốt hết cả ruột. Cứ tưởng vào C3 thì mình nhẹ nhõm mà cũng chưa thấy nhẹ gì cả. Hè này đang bảo phải ôn IELTS và SAT mà nó còn đang tập nhảy biểu diễn ngày hội Anh Tài. Chưa thấy kế hoạch học hành gid cả. Con nhà em năm lớp 10 bẻ lái mấy ngành rồi làm em cũng chóng mặt và tốn kém với nó.
Em định cho thằng bé thi Ams C2 vì học phí rẻ mà nhìn con chị lại sợ, khéo phải C3 mới dám cho thi Ams.
Món nhảy nhót nhiều đứa mê
Con nhà mình cũng chỉ vì thích clb nhảy cnn nên mới thi vào
Nhảy đến mức khớp gối có dịch
Có cớ bố mới cấm được😂😂😂

Smile1102

Xe container
Món nhảy nhót nhiều đứa mê
Con nhà mình cũng chỉ vì thích clb nhảy cnn nên mới thi vào
Nhảy đến mức khớp gối có dịch
Có cớ bố mới cấm được😂😂😂
Vâng làm bố mẹ thật khó cụ nhỉ. Bạn chăm quá chỉ học bố mẹ cũng sốt ruột, bạn suốt ngày nhảy nhót clb cũng lo.
Con nhà cụ giờ học đâu rồi ạ. Con em điểm GPA ko cao nên chắc sang năm phải cố gắng cải thiện cụ ạ.
Nói chung kế hoạch rõ lắm chả biết làm đc tới đâu.
Thằng cu em lớp 4, chắc em mở topic mới xin kinh nghiệm cho bạn vào C2. Dù thằng này em đỡ lo hơn chị nó.

Smile1102

Xe container
Hiện tại con nhà em sắp xong năm thứ nhất Đại học rồi, em thấy học bình thường (vẫn phải học thêm ngoài), thầy cô thân thiện, đào tạo kỹ năng sống tốt, con nhà em thích môn nào học môn đó em không ép nên chỉ tập trung học Văn Toán và Ngoại ngữ, các môn khác em chỉ yêu cầu trên 5 điểm :), khi thi tốt nghiệp vẫn dư điểm vào Đại học Bách Khoa và Đại học Kinh tế quốc dân, nhưng lại chọn đi du học vì theo kế hoạch từ khi thi vào lớp 10 :D.
Con nhà cụ đi nc nào ạ? Con em vẫn muốn đi Mỹ hoặc Can, châu Âu. Hè này đang đặt mục tiêu thi Ielts và SAT cụ ạ.

Đấy là gđ còn cản nhiều
F1 em bảo mọi năm ĐHNN xét IELTS và GPA để tuyển cấp 3 CNN. Từ năm nay dừng rồi. Tuyển theo SAT VN.

Matxech

Xe container
Vâng làm bố mẹ thật khó cụ nhỉ. Bạn chăm quá chỉ học bố mẹ cũng sốt ruột, bạn suốt ngày nhảy nhót clb cũng lo.
Con nhà cụ giờ học đâu rồi ạ. Con em điểm GPA ko cao nên chắc sang năm phải cố gắng cải thiện cụ ạ.
Nói chung kế hoạch rõ lắm chả biết làm đc tới đâu.
Thằng cu em lớp 4, chắc em mở topic mới xin kinh nghiệm cho bạn vào C2. Dù thằng này em đỡ lo hơn chị nó.
Nó đang học NT đợt này có cái chương trình ji ý nó bảo to nhất năm nên suốt ngày bận bịu

Smile1102

Xe container
Hôm nay nhân lúc mọi ng xôn xao kết quả và thi sở, em coi lại thớt này, thấy cũng vui. Hồi xưa có nói khi nào con đỗ sẽ mời các cụ, mợ đã cho lời khuyên nếu có nhã ý đi cà phê, không biết khi nào mùa thu, trời đẹp có duyên mời được ai không ạ? :)
Con nhà em kỳ này đang target thi IELTS với SAT, mà lại nhởn nhơ như ko, em thật thấm thía câu có con mới hiểu lòng cha mẹ, em xưa cũng thế thi đại học tới nơi mà cứ ngủ với chơi dài làm bố em mất ngủ gầy mất mấy kg trong khi con gái cứ béo phây phây hihi.
Chúc các con thi tốt và các cụ mợ có nhiều tin vui trong những ngày sắp tới.
Cụ mợ nào có con học lớp 7-8 thì kiên định chút đừng thay đổi quá nhiều, học chuyên cũng sẽ cần thời gian để học chứ ko nên chạy từ môn nọ sang môn kia, sẽ rất khó.
Và con nào tự nhiên tốt thì nên khuyến khích con học môn tự nhiên, thay vì chọn CNN như em.

sinichit52

Xe container
Căng quá nhỉ, em thấy tuyển theo SAT như BK còn yêu cầu cao hơn trường Top Mỹ :(
Các cụ cứ bảo SAT khó chứ em thấy con em ôn nhàn mà. Tháng 10 em cho ra SUMMIT kiểm tra, được khoảng 1340. Họ ngồi tư vấn em nói luôn mọi vấn đề F1 là người quyết định. Sau gần 2 tiếng trao đổi con em chốt tự ôn. Đến T12 thi lần 1 dâu khoảng 1450 thì phải. F1 thấy khả năng vào HKBK hẹp nên thi quả nữa. Thi lần 2 thì đạt 1505- nó bảo đạt yêu cầu rồi. Từ kinh nghiệm nhà em, các cụ đừng để trung tâm họ vặt lông khi F1 có khả năng tự học, tự lên kế hoạch cho mình

Smile1102

Xe container
Các cụ cứ bảo SAT khó chứ em thấy con em ôn nhàn mà. Tháng 10 em cho ra SUMMIT kiểm tra, được khoảng 1340. Họ ngồi tư vấn em nói luôn mọi vấn đề F1 là người quyết định. Sau gần 2 tiếng trao đổi con em chốt tự ôn. Đến T12 thi lần 1 dâu khoảng 1450 thì phải. F1 thấy khả năng vào HKBK hẹp nên thi quả nữa. Thi lần 2 thì đạt 1505- nó bảo đạt yêu cầu rồi. Từ kinh nghiệm nhà em, các cụ đừng để trung tâm họ vặt lông khi F1 có khả năng tự học, tự lên kế hoạch cho mình
Hôm trc em cho con test thử 1 trung tâm thì điểm IELTS là 9/9 nghe, 8.5 đọc, mà nói và viết có 5.5 thôi, em thấy chán quá mà cũng chưa tin lắm. Hôm trc cho qua ILA test, thì trung tâm bảo vào lớp target 6.5-7. Em hỏi kỹ thì nghe và đọc tầm 8.0, nói đc 7.0 và viết 6.5. Em ko hiểu là nếu vậy thì sao lại xếp vào lớp target 6.5-7.
Hồi con em lớp 7 thi thử summit đã vào lớp target 6.5 rồi.
Vậy nên cuối cùng em quyết giải tán. Cho con tự ôn, có thể nhờ check bài viết nhưng ko học, cùng lắm thì cho học 1-1 vài hôm để luyện nói trc khi thi. Con em nó bảo con cố đọc và nghe 9.0, hai món viết và nói 6.5 cũng đc, khỏi phải đi học.
SAT thì năm lớp 10.học lớp thầy Trung, giờ em đang cho ôn trên phần mềm IXL và KhanAcademy thôi, ko học hành đâu nữa.
Em đăng ký tháng 8 thi lần 1, tháng 10 thi lần 2 SAT đây.

sinichit52

Xe container
Hôm trc em cho con test thử 1 trung tâm thì điểm IELTS là 9/9 nghe, 8.5 đọc, mà nói và viết có 5.5 thôi, em thấy chán quá mà cũng chưa tin lắm. Hôm trc cho qua ILA test, thì trung tâm bảo vào lớp target 6.5-7. Em hỏi kỹ thì nghe và đọc tầm 8.0, nói đc 7.0 và viết 6.5. Em ko hiểu là nếu vậy thì sao lại xếp vào lớp target 6.5-7.
Hồi con em lớp 7 thi thử summit đã vào lớp target 6.5 rồi.
Vậy nên cuối cùng em quyết giải tán. Cho con tự ôn, có thể nhờ check bài viết nhưng ko học, cùng lắm thì cho học 1-1 vài hôm để luyện nói trc khi thi. Con em nó bảo con cố đọc và nghe 9.0, hai món viết và nói 6.5 cũng đc, khỏi phải đi học.
SAT thì năm lớp 10.học lớp thầy Trung, giờ em đang cho ôn trên phần mềm IXL và KhanAcademy thôi, ko học hành đâu nữa.
Em đăng ký tháng 8 thi lần 1, tháng 10 thi lần 2 SAT đây.
Mợ cẩn thận vụ nói và viết đấy. Bạn F1 em học ở Canada yêu cầu viết trên 7,5 và nói đâu 7 đấy.
Còn ILA thì nó xếp theo trình độ thật của F1, kiểu như tầm này nếu làm bài 10 lần thì khoảng đâu phải trên 70% số lần đạt điểm đó. Em tính điểm của con mợ tầm 7,5 ( trung bình các kỹ năng)Em thấy ILA xếp chuẩn đấy chứ không bị dìm hàng đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Mợ cẩn thận vụ nói và viết đấy. Bạn F1 em học ở Canada yêu cầu viết trên 7,5 và nói đâu 7 đấy.
Còn ILA thì nó xếp theo trình độ thật của F1, kiểu như tầm này nếu làm bài 10 lần thì khoảng đâu phải trên 70% số lần đạt điểm đó. Em tính điểm của con mợ tầm 7,5 ( trung bình các kỹ năng)Em thấy ILA xếp chuẩn đấy chứ không bị dìm hàng đâu.
Ôi viết mà 7.5 thì cao quá ạ, để em coi lại xem thế nào, em thì muốn nó tự học trc thi xong rồi tính tiếp. Nếu thấp quá thì học mà nếu đủ nộp hồ sơ thì thôi, vì tiếng Anh chỉ là điều kiện thôi.

Smile1102

Xe container
Em vừa search một vòng, các trường Canada phần lớn yêu cầu IELTS 6.5 vag ko band nào dưới 6 mợ ạ. Điểm IELTS cao cũng tốt nhưng ko cần phải quá cao.