[Funland] Hỏi kinh nghiệm ôn thi chuyên ngữ cho bạn học lớp 8

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Hôm nay HN thi vào 10 hay sao ý nhể các cụ ới?

sinichit52

Xe container
Bạn ấy sang Đức học ngành gì ạ? Mợ có thể chia sẻ lộ trình ôn tiếng Đức và apply trường ĐH bên Đức của bạn ấy đc ko?
Đây là cách em đang hỗ trợ cho cháu em apply hồ sơ đi học Đức. Đây cũng là con đường du học học Đức của hầu hết hs VN.
Nhóc này là người Nam định, đỗ Cơ- điện tử Bách Khoa nên khi đk ngành học bên kia cũng phải là cơ điện tử.
1: Quá trình chuẩn bị tiếng và chứng chỉ
Sau khi có kq thi ĐH, nó lên nhà em ở luôn để vừa đi học tiếng Anh, vừa học tiếng Đức. Do cậu này chưa khá tiếng Anh nên việc tìm trường học bên Đức do con em hỗ trợ. Đích đến của cháu là Uni Bremen, cùng thành phố với trường con em học sau này-> đỡ tốn tiền thuê nhà, tiền ăn 2 anh em sẽ cũng hỗ trợ nhau. May mắn là bang này có trường kiểu như Đại học cộng đồng cháu nó sẽ học STK tại đây và được đk vào 3 trường ĐH của bang: Uni Bremen, FH Bremen và 1 trường nữa em quên tên. Cái hay là ở đây cháu sẽ không phải thi STK mà chỉ phải chuẩn bị TestAs, và bằng tiếng Đức viện Goethe. Nó có 2 deadline nộp hồ sơ: T1 với C1- testAs>210; T5 với B1- testas >210.
Vậy là bây giờ cày tiếng Đức và TestAs. Tiếng Đức học cấp tập từ A1 đến B1. Cháu học online A1 tuần 6 buổi. Hết A1 em cho học song song A1-A2. Em làm thế đến tháng 3 và đk thi B1. Thi lần đầu đỗ được bài đọc, thi nốt tất cả các lần có lần cho 3 kỹ năng còn lại. Đến lúc này cả em. bố em( người tài trợ cho cháu phần lớn tiền học ) và cháu có phần nản.Ơn giời sau khi phân tích động viên thì cháu đã lấy lại tinh thần và đỗ nốt phần nói vào 24/5, vừa kịp deadline 31/5 của trường.
Còn phần TestAs thì cháu hoàn thành sớm hơn do thi bằng tiếng Anh.
Vậy là đủ các yêu cầu tối thiểu, cháu em chỉ việc apply hồ sơ sang trường và được chấp nhận.
2: Quá trình chuẩn bị hồ sơ:
Yêu cầu đi học ở Đức thì chắc mợ nắm rõ rồi nên em không nói thêm. Bây giờ em chỉ nói đến quá trình chuẩn bị giấy tờ,
-Cháu vẫn làm tất cả các thủ tục nhập học và học ở BK 1 thời gian. Sát kỳ thi đầu tiên cháu xin rút hồ sơ thôi học.
Do đã thôi học nên đợt vừa rồi em lùa đi đk thi ở USTH và đã đỗ. Dự phòng cho trường hợp không đi Đức được. Tiền bố em hỗ trợ tài khoản du học sẽ được lấy ra để đóng học phí ở đây.
- Sau khi rút hết hồ sơ, em để cháu tự đi làm thủ tục thẩm tra APS, công chứng bằng TN, bảng điểm TN, học bạ và giấy gọi nhập học. Cái này có phát mợ nên đi làm luôn trước khi nộp hồ sơ gốc cho trường ĐH( trường hợp có học ở VN).Sau hơn 2 tuần cháu em có trong gay APS, trước khi thi đỗ bằng B1- Goethe.
- Có thư chấp nhận nhập học, cháu nộp hồ sơ vào Uni- assite để làm VPD. Hiện tại đang chờ nốt thủ tục này đến T8. Sau khi hoàn thành nốt thì sẽ có thư mời học. Cầm thư đó đi làm Visa là xong ạ.
Đây là sơ bộ quá trình chuẩn của cháu, Thật ra em thấy nó rất giỏi. Trong 6 tháng mà học lên B1 là quá siêu rồi. Nhưng thật ra cũng trầy trật, nhiều lúc muốn bỏ cuộc lắm mợ ạ. Cũng may bây giờ đã bước được 1 chân vào rồi còn chờ nốt chân kia là Ok. Nếu đi được thì sang kia cháu sẽ phải cố gắng gấp 5-10 mới theo được. Nên thật sự mợ hãy suy nghĩ kỹ rồi mới quyết định cho chấu đi du học Đức hay không. Đây là cháu em không phải thi STK mà khó như vậy thì các bạn đỗ STK còn vất vất hơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

kobietdatlagi

Xe hơi
Đây là cách em đang hỗ trợ cho cháu em apply hồ sơ đi học Đức. Đây cũng là con đường du học học Đức của hầu hết hs VN.
Nhóc này là người Nam định, đỗ Cơ- điện tử Bách Khoa nên khi đk ngành học bên kia cũng phải là cơ điện tử.
1: Quá trình chuẩn bị tiếng và chứng chỉ
Sau khi có kq thi ĐH, nó lên nhà em ở luôn để vừa đi học tiếng Anh, vừa học tiếng Đức. Do cậu này chưa khá tiếng Anh nên việc tìm trường học bên Đức do con em hỗ trợ. Đích đến của cháu là Uni Bremen, cùng thành phố với trường con em học sau này-> đỡ tốn tiền thuê nhà, tiền ăn 2 anh em sẽ cũng hỗ trợ nhau. May mắn là bang này có trường kiểu như Đại học cộng đồng cháu nó sẽ học STK tại đây và được đk vào 3 trường ĐH của bang: Uni Bremen, FH Bremen và 1 trường nữa em quên tên. Cái hay là ở đây cháu sẽ không phải thi STK mà chỉ phải chuẩn bị TestAs, và bằng tiếng Đức viện Goethe. Nó có 2 deadline nộp hồ sơ: T1 với C1- testAs>210; T5 với B1- testas >210.
Vậy là bây giờ cày tiếng Đức và TestAs. Tiếng Đức học cấp tập từ A1 đến B1. Cháu học online A1 tuần 6 buổi. Hết A1 em cho học song song A1-A2. Em làm thế đến tháng 3 và đk thi B1. Thi lần đầu đỗ được bài đọc, thi nốt tất cả các lần có lần cho 3 kỹ năng còn lại. Đến lúc này cả em. bố em( người tài trợ cho cháu phần lớn tiền học ) và cháu có phần nản.Ơn giời sau khi phân tích động viên thì cháu đã lấy lại tinh thần và đỗ nốt phần nói vào 24/5, vừa kịp deadline 31/5 của trường.
Còn phần TestAs thì cháu hoàn thành sớm hơn do thi bằng tiếng Anh.
Vậy là đủ các yêu cầu tối thiểu, cháu em chỉ việc apply hồ sơ sang trường và được chấp nhận.
2: Quá trình chuẩn bị hồ sơ:
Yêu cầu đi học ở Đức thì chắc mợ nắm rõ rồi nên em không nói thêm. Bây giờ em chỉ nói đến quá trình chuẩn bị giấy tờ,
-Cháu vẫn làm tất cả các thủ tục nhập học và học ở BK 1 thời gian. Sát kỳ thi đầu tiên cháu xin rút hồ sơ thôi học.
Do đã thôi học nên đợt vừa rồi em lùa đi đk thi ở USTH và đã đỗ. Dự phòng cho trường hợp không đi Đức được. Tiền bố em hỗ trợ tài khoản du học sẽ được lấy ra để đóng học phí ở đây.
- Sau khi rút hết hồ sơ, em để cháu tự đi làm thủ tục thẩm tra APS, công chứng bằng TN, bảng điểm TN, học bạ và giấy gọi nhập học. Cái này có phát mợ nên đi làm luôn trước khi nộp hồ sơ gốc cho trường ĐH( trường hợp có học ở VN).Sau hơn 2 tuần cháu em có trong gay APS, trước khi thi đỗ bằng B1- Goethe.
- Có thư chấp nhận nhập học, cháu nộp hồ sơ vào Uni- assite để làm VPD. Hiện tại đang chờ nốt thủ tục này đến T8. Sau khi hoàn thành nốt thì sẽ có thư mời học. Cầm thư đó đi làm Visa là xong ạ.
Đây là sơ bộ quá trình chuẩn của cháu, Thật ra em thấy nó rất giỏi. Trong 6 tháng mà học lên B1 là quá siêu rồi. Nhưng thật ra cũng trầy trật, nhiều lúc muốn bỏ cuộc lắm mợ ạ. Cũng may bây giờ đã bước được 1 chân vào rồi còn chờ nốt chân kia là Ok. Nếu đi được thì sang kia cháu sẽ phải cố gắng gấp 5-10 mới theo được. Nên thật sự mợ hãy suy nghĩ kỹ rồi mới quyết định cho chấu đi du học Đức hay không. Đây là cháu em không phải thi STK mà khó như vậy thì các bạn đỗ STK còn vất vất hơn rất nhiều.
Cảm ơn mợ rất nhiều ạ. Em có mấy thắc mắc nhờ mợ giải đáp giúp ạ:
1. Bạn ý ko phải thi STK, là do bang Bremen ko yêu cầu như vậy hay bạn ý có cái gì đó được đặc cách hả mợ? Vì em thấy con mợ vẫn phải thi STK thì phải?
Trường hợp phải thi STK thì theo như em tìm hiểu, mình sẽ phải có đầy đủ điều kiện xin được visa để sang Đức thi STK phải ko mợ?
2. Sao bạn ý lại rút hồ sơ ở BK ạ? Để nộp cho bên Đức hay sao? Trường hợp mình đã công chứng hồ sơ trước khi nộp cho trường (như trong trường hợp của cháu mợ là BKHN) thì ko cần rút hồ sơ đúng ko ạ? Và như vậy nếu ko đi Đức đc thì lại học ở BK tiếp, ko cần thi sơ cua ở USTH nữa đúng ko?
Thằng cu nhà em lười nhưng nó vẫn tự tin là nó sẽ đi được nên em sẽ tạo điều kiện cho nó. Em cũng đọc ở topic về nước Đức thì thấy các cụ comment là trình độ tiếng Đức phải đạt C2 mới học được nên định từ giờ đến lúc đó ốp nó học đến trình độ B2 hoặc C1, rồi sang đấy học STK thì học tiếp. Còn thi ĐH trong nước thì em cho nó đăng ký trường nào dễ dễ, miễn đúng ngành mình định học ở Đức (em định cho nó học CNTT) cho đỡ áp lực.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Ku nhà em cũng vừa hết lớp 8 với kq học tập 9,2
Năm nay cũng đang cho cháu luyện thi vào chuyên ngữ.
Nghe nói cũng rất căng, ku nhà em thì có tố chất và khả năng tự học (bố mẹ k phải giục) mà vẫn top đầu trường, các Thày cô khen nhiều.

Smile1102

Xe container
Vậy chắc bạn ấy học chuyên Đức phải ko mợ? Bạn ấy sang Đức học ngành gì ạ? Mợ có thể chia sẻ lộ trình ôn tiếng Đức và apply trường ĐH bên Đức của bạn ấy đc ko? Thằng lớn nhà em năm nay lên lớp 11, em cũng cho đi học tiếng Đức từ lâu lắm rồi, nhưng học tuần 1 buổi như kiểu vừa học vừa chơi thôi, giờ mới đang học trình độ B1+. Giờ em đang ko biết là có nên chuyển sang học intensive ko cho kịp thi thố lấy chứng chỉ. Thằng này nhà em thì nó cứ tà tà, kệ, chơi game suốt ngày. Thà nó nói rằng nó ko muốn đi du học thì em sẵn sàng cho nó học trong nước, nhưng nó vẫn nói là nó muốn đi Đức nên em cũng muốn tạo điều kiện cho nó, mà nó cứ như này thì em cũng ko biết nó có đi đc ko, hoặc giả có đi đc thì sang bên Đức nó có học được ko.

Đúng là cha mẹ sinh con trời sinh tính. Thằng lớn nhà em tư duy cũng ko đến nỗi nhưng nó ko cố gắng. Chính vì thế em mới phải định hướng, tìm lớp cho nó học tiếng Đức từ bé để nó có động lực, mong muốn du học. Rồi cấp 2 em cũng phải tìm lớp cho nó luyện thi chuyên để nó phấn đấu ko thì nó cứ tà tà, đến đâu thì đến thôi, chả đặt ra mục tiêu, chả cố gắng gì. Thi cấp 3 đỗ NV1 Nhân Chính và hệ CLC chuyên KHTN thì ông ý chỉ thích học Nhân Chính cho dễ, em phải bắt nó học KHTN :(( Bảo ông ý tự tìm hiểu thông tin du học Đức, đặt ra kế hoạch ôn, thi, apply... thì ông ý cứ vâng vâng dạ dạ rồi lại để đấy. Nên em đang nghĩ thôi kệ xừ cho nó học trong nước, nhưng lại tiếc công cho học tiếng Đức mấy năm rồi, rồi tiếc thay nó cái cơ hội bố mẹ tạo cho mà nó ko nắm lấy. Con em gái thì ngược lại, nó con gái nên em cũng ko muốn nó phải vất vả, định cho học trường làng thôi mà nó lại cứ thích thi chuyên nên phải tìm chỗ cho nó học ôn. Thế mới ngược đời.
Thôi thằng lớn nhà cụ giống con lớn nhà em là lười và học amateur. Em cũng chịu chả ép đc nó. Hỏi có muốn du học ko thì bảo có nhưng lại chả học
gì mấy. Hay nó học lúc nào mà em ko biết :(

QAZ

Xe container
Bạn nhà cụ học kiểu gì mà cao thế ạ?
Em đang bảo con em tự ôn 1-2 tháng rồi em cho thi, thi xong rồi tính.
Nó bảo con nghiên cứu rồi, nghe 9, đọc 9, nói 6.5 và viết 6.5 là vẫn đc 8.0. Nhưng em bảo nó muốn đi học nc ngoài thì phải viết tốt mới có lợi. Chả hiểu nó có nghe ko, chứ ngày ngày tìm cách đi chơi, học chỉ mang tính đối phó thôi cụ ạ.
Bọn trẻ con nhà tôi lúc bé thì xem tv mấy kênh Disney (không lồng tiếng), lớn lên đi học thì xem Youtube, đọc truyện tiếng Anh, nghe nhạc USUK. Không cần đi học luyện ngày nào, không xem mấy band nhạc Hàn Quốc linh tinh.

Phần Nghe - Đọc bao giờ cũng tốt hơn, vì nó là đầu vào (input), cứ nghe quen đọc nhiều là thạo. Tuy nhiên phần Nói - Viết thường sẽ kém hơn, vì nó là đầu ra (output), cần qua xử lý của não. Thi IELTS thì thông tin xã hội khá đa dạng, nên các cháu muốn có điểm tốt thì kiến thức xã hội nói chung cũng phải tốt.

Một số trung tâm họ tập trung vào luyện các mẹo khi đi thi, đặc biệt phần Nói, nếu cháu nào kém tự tin thì có thể luyện vài buổi cho yên tâm.

Smile1102

Xe container
Bọn trẻ con nhà tôi lúc bé thì xem tv mấy kênh Disney (không lồng tiếng), lớn lên đi học thì xem Youtube, đọc truyện tiếng Anh, nghe nhạc USUK. Không cần đi học luyện ngày nào, không xem mấy band nhạc Hàn Quốc linh tinh.

Phần Nghe - Đọc bao giờ cũng tốt hơn, vì nó là đầu vào (input), cứ nghe quen đọc nhiều là thạo. Tuy nhiên phần Nói - Viết thường sẽ kém hơn, vì nó là đầu ra (output), cần qua xử lý của não. Thi IELTS thì thông tin xã hội khá đa dạng, nên các cháu muốn có điểm tốt thì kiến thức xã hội nói chung cũng phải tốt.

Một số trung tâm họ tập trung vào luyện các mẹo khi đi thi, đặc biệt phần Nói, nếu cháu nào kém tự tin thì có thể luyện vài buổi cho yên tâm.
Vâng vậy chuẩn bài rồi ạ. Con em nghe nói có vẻ tốt, 2 lần test 2 chỗ thì 1 lần 9/9, một lần trên 8 (nó bảo là loa nhỏ khó nghe) nên chỉ có lo Viết và nói thôi. Em định cứ cho thi, nếu kém gì cho học online của Hội Đồng Anh nếu cần ạ.

Xúy Vân

Xe tải
Các cụ có biết cô nào dạy văn Ams luyện thi chuyên sở ko ạ ( quanh khu hai bà trưng thì tốt, thanh xuân cũng đc ạ)

kobietdatlagi

Xe hơi
Thôi thằng lớn nhà cụ giống con lớn nhà em là lười và học amateur. Em cũng chịu chả ép đc nó. Hỏi có muốn du học ko thì bảo có nhưng lại chả học
gì mấy. Hay nó học lúc nào mà em ko biết :(
Vâng, 2 bạn này có vẻ giống nhau. Nhưng kết quả học của bạn nhà mợ vẫn tốt chứ kết quả con nhà em í ẹ lắm.

maitung

Xe buýt
Các cụ có biết cô nào dạy văn Ams luyện thi chuyên sở ko ạ ( quanh khu hai bà trưng thì tốt, thanh xuân cũng đc ạ)
cụ tham khảo lớp cô Hoa (hiệu phó trg cầu giấy) ở trung tâm nexr nobel trg khu trung yên. con e trc học thêm lớp cô thu sở được 9 điểm :)

Xúy Vân

Xe tải
cụ tham khảo lớp cô Hoa (hiệu phó trg cầu giấy) ở trung tâm nexr nobel trg khu trung yên. con e trc học thêm lớp cô thu sở được 9 điểm :)
Thế trung tâm Nexr nobel ở khu trung yên có cả lớp của cô Hoa và cô Thu à cụ. Học cô nào cũng được à cụ

MinhIphone

Xe tải
Con nhà em cấp 1-2 học TN luôn được đánh giá tốt( nhưng môi trường TN học ít chơi nhiều 🤣) được cái nó thích cnn nên khá qtam và thực sự môi trường cnn e thấy rất tốt, các chuyên khác e ko chứng kiến nên ko dám nói
Mức học ở giữa lớp thì phải cố gắng rất nhiều nhiều
Tuy nhiên cháu đang lớp 8 thì còn đủ tg để cố gắng
Còn thầy toán thì dạy tốt qtam đến hs nhưng cực nghiêm khắc... giá 250k/ buổi cho lớp 5-7 cháu các cháu học theo năng lực từng cháu chứ ko giống nhau. Cụ qtam thì ib cho em e gửi cụ đt và đc
Cả 2 đứa nhà e đều học ở đây
cụ ib giúp Sđt, thông tin thầy toán nhé, tks kụ!

Smile1102

Xe container
Em năm nay có cu bé lên lớp 4, đang muốn hỏi các cụ mợ có ai cho con đi học thêm từ lớp 4 không ạ?
Con em đang học Ngôi sao, mục tiêu thi NS, Archimedes, đang cân nhắc cả Ams và Cầu giấy.
Các cụ có con học cấp 2 Ams và CG cho em xin 500 review với;
1. Có phải học thêm bên ngoài nhiều ko?
2. Thầy cô có sát sao với con không?
3. Có nghiêm khắc không?
4. Các con và thầy cô có thân thiết tin tưởng lẫn nhau ko? (Con lớn nhà em học Archimedes may có cô giáo để mắt quản lý hộ có gì báo mẹ ngay nên em cũng đỡ lo, đúng tuổi dậy thì mà).
5. Bạn bè có thân thiện và quý mến nhau không?

Cảm ơn các cụ mợ ạ

Richumer

Xe máy
Con bé nhà em cũng định hướng ôn chuyên Anh. Có bà chị họ làm ở HV Ngân hàng giới thiệu cô Ngọc Ngà. Cô học PhD ở Úc về nên phương pháp rất tươi trẻ, khoa học ạ. Cháu nhà mình học thử thấy rất hứng thú, rất chăm làm bài tập cô giao.

NHD78

Xe máy
Xin phép các bác cho em kéo bài này lên. Em muốn hỏi có cái thống kê nào về tỷ lệ đỗ chuyên (Sở, CNN, SPNN,...) của các lớp cô Nhung, cô Hương Lan, Đỗ Dung, ... không ạ? Em thấy nhiều lớp mà mông lung quá ạ. Cảm ơn các bác nhiều

Tình cờ

Xe tải
Xin phép các bác cho em kéo bài này lên. Em muốn hỏi có cái thống kê nào về tỷ lệ đỗ chuyên (Sở, CNN, SPNN,...) của các lớp cô Nhung, cô Hương Lan, Đỗ Dung, ... không ạ? Em thấy nhiều lớp mà mông lung quá ạ. Cảm ơn các bác nhiều
Khó đấy ạ. Vì các cháu thường học 2, 3 nơi. Có những cháu theo quan sát của em, chẳng cần học mấy nơi đó vẫn đỗ, bố mẹ cứ ép đi học cho yên tâm thôi. Tụi đó nó sẵn tố chất và học khá bài bản theo lộ trình rồi. Em nhớ năm con em làm bài khảo sát để vào lớp ôn chuyên ở 1 trung tâm, có bé trg NTT đc 46/50, thầy bảo những bạn như này ko cần học ôn đâu. Cá nhân em ko đánh giá cao các trung tâm của 3 cô đc liệt kê trên. Nhưng chắc cách luyện đề đó hợp nhiều gia đình, nhiều cháu nên vẫn đông thật.

moly

Xe tăng
con em lớp 7, tìm giáo viên dạy chuyên văn ạ. Cụ mợ nào có con đỗ chuyên văn cho em xin lới khuyên học hành thế nào?