Hỏi kinh nghiệm thi bằng B2

bi04virgo

Xe hơi
Em toàn học ban đêm nên chả nhìn được vạch, đi thi sợ đỗ quá vạch thì toi, bài ghép ngang em sợ chíp không kêu hức hức
ghép ngang là cực kì đơn giản , chỉ cần lái xe song song với miệng chuồng, bánh sau bên phải kính lái đỗ vừa đúng miệng trên của chuồng ( canh bằng cách nhìn cọc trắng đỏ qua ô kính bên phải nó ngang vai mình là được , sau đó oánh hết lái phải, cài số lùi , mắt nhìn gương trái đỡ côn cho xe lùi cho tới khi thân xe chỉ đúng góc chuồng thì phanh lại, trả lái 2 vòng cho thẳng lái rồi lùi tiếp 1 cách chậm rãi, khi tai nghe thấy tiếng bính bong thì phải phanh khựng lại ngay, sau đó đánh hết lái trái , mắt liếc sang nhìn gương phải và lùi tiếp cho tới khi thùng xe song song với vạch ống hơi thì lại phanh đứng lại, trả thẳng lái lùi tiếp khi nghe tiếng TU thì phanh lại , đánh hết lái trái , cài số tiến và thoát khỏi chuồng, xong ^^

11 lần em đi thử xe chíp và 1 lần thi thật thì bài ghép ngang này em không hề mất 1 điểm nào luôn he he ^^, cả bài lùi chuồng dọc nữa 12 lần cũng ko lần nào bị quá giờ hay bị mất điểm vì đè vạch ^^

Lỗi hay bị mất điểm khi các cụ thi sa hình thì hầu như chỉ là :

- quên tắt xi nhan sau khi xuất phát , - 5 đ
- đỗ non hoặc quá vạch dừng dành cho người đi bộ , hoặc chỗ chờ đường sắt vì canh rùi phanh không chuẩn , - 5 điểm nữa ^^
- đỗ non đoạn đề pa ngang dốc : - 5 điểm nữa ^^
- đè vạch vệt bánh xe - 5 điểm
- đè vạch khi qua đường vuông góc - 5 điểm
- Quên bật xi nhan khi rẽ trái hoặc khi rẽ phải -5 điểm
- Không sang số đúng lúc , hoặc tốc độ không đạt khi tăng tốc và sang số - 5 điểm ^^
- Quên xi nhan phải khi về đích ^^ - 5 điểm

Và thế là các cụ ý Auto trượt , còn nếu chỉ phạm phải 4 lỗi trong những lỗi hay bị kia thì chắc chắn được 80 point và đỗ ^^

Chỉnh sửa cuối:

paul_scholes

Xe tải
Hihi, em thì mong đi ra đường ngon, chứ thi trượt đôi lần cũng được, miễn sao nắm chắc. Em mới ra đường mấy hôm mà choáng quá, nhiều quả đi rõ nhanh mà thầy lái cứ bảo nhả phanh ra, đạp côn thôi, hãi. Đôi khi cứ tưởng thầy lái chứ ko phải mình lái. Ra tết e thi đây, vẫn mong mọi sự bình an :((

Website
www.facebook.com
29 tháng này em thi sát hạch rồi?

Cần lưu ý gì ở bài thi thực hành các cụ chỉ em với!

Tks!

Cụ cần tập ở sân thi là ok cụ ạ chú ý cơ bản chỉnh gương ghế ngồi thoải mái và nhớ thắt dây an toàn thôi

0946632663

Xe buýt
Hihi, em thì mong đi ra đường ngon, chứ thi trượt đôi lần cũng được, miễn sao nắm chắc. Em mới ra đường mấy hôm mà choáng quá, nhiều quả đi rõ nhanh mà thầy lái cứ bảo nhả phanh ra, đạp côn thôi, hãi. Đôi khi cứ tưởng thầy lái chứ ko phải mình lái. Ra tết e thi đây, vẫn mong mọi sự bình an :((
Chuẩn rồi, đi với thầy mình như cái máy không chủ động được gì. Cụ nào thông manh tiếp thu được chứ cháu vừa đi với thầy rồi lại quên sạch, phải tự mình đi mới rút kinh nghiệm bản thân nhanh được

0946632663

Xe buýt
Qua Depart chỉ đỗ 60% thôi cụ , còn qua chỗ vệt lốp xe mới là pass tiếp 20% nữa hehe.
Em thấy đầy cụ tạch chỗ vệt lốp này do còn đang lâng lâng trên mây vì vừa pass chỗ Depart :D
Qua Đề pa mà tạch quả là phí thật

Chỉnh sửa cuối:

Lái Văn Minh

Đi bộ
Cụ nào đã thi ở Trung tâm sát hạch lái xe Sóc Sơn (Tiên Dược - sóc sơn - HN) cho em xin ít thông tin và kinh nghiệm với ạ. E sắp thì bên này rồi. Thanks

Hangchu

Đi bộ
Em đang muốn thi bằng (B2) nhưng ở nhà mọi ng khuyên là nên thì bằng C dễ đỗ hơn vì thi = xe tải có đúng k cccm? Vì băn khoăn này mà đến giờ e vẫn chưa nộp hồ sơ :(

ChuThuyTL

Xe máy
29 tháng này em thi sát hạch rồi?

Cần lưu ý gì ở bài thi thực hành các cụ chỉ em với!

Tks!
Chia sẻ chút cho các bạn sau có kinh nghiệm

Trước ngày thi các bác nhờ thầy thuê cho 2 tiếng xe thi (Chip): 250k/1h cho nó quen hình với các điểm mà căn chỉnh vì sân mình học và sân thi các điểm nó khác nhau.

Còn cái lệ phí thi: 585k là mình tự mua vé khi vào thi

PHẦN THI LÝ THUYẾT– mua vé, chụp ảnh – Nộp: 90k vào thi.

Mấy ông trên phòng thi quát kinh lắm các bác ak. Khi làm xong các bác tự tin thì cứ kết thúc và ngồi im. Chờ nó gọi lên thì mới lên ký bài nhé.
Đừng như e làm xong e đứng dậy lên ký nó quát âm cả phòng, Định Mệnh

THI THỰC HÀNH: Mua vé, lấy số – Nộp: 300k đợi đến số là vào thi.

Thực hành để chắc kèo thì các bác lên xe cứ ngồi ngon lành thoải mái, thường thì chỉ cần chỉnh ghế và thắt dây an toàn là xong vì gương nó chỉnh sẵn rồi.

Kinh nghiệm thi phát ăn luôn là các bác cứ ngồi đạp côn, phanh, ga (nhớ là về hết số N nhé) để cảm nhận xem nó ở tầm nào xong các bác mới bật xi nhan trái chờ lệnh xuất phát. Ok.

Đi học tập sân bé tý lên sân thi to lắm các bác ạ. Cứ tự tin mà phi. Bác nào run là méo ăn thua đâu.

PHẦN THI ĐƯỜNG TRƯỜNG: Xong trong hình các bác lại ra ngoài thi đường trường

Mua vé đường trường: 60k và nộp lệ phí thi 135k. Nộp cho nó 200k luôn vì nó cũng méo trả lại mình 5k đâu. Đợi nó mang kết quả từ phần thi trong hình ra rồi 1 ông thầy sẽ cân 3 thằng.

Mình cũng nghe nói đoạn này là phải bồi dưỡng cho thầy nếu không tự tin.
Lúc lên xe cũng méo phải chờ đợi đâu. Ông thầy ông sẽ hỏi ý. Mình thấy 2 ông đi cùng sang tiền 200k thì phải. Mình ngồi im. Ha Ha. Thấy lâu lâu vẫn méo thấy bật camera với chip mà mặt ông thầy có vẻ không vui lắm đành rút 200k ra và xe Xuất Phát.
Trước mình học chỗ ông Tuấn 0965.808.423 Nhiệt tình. Chỉ mình hết lên k bị tâm lý. phát ăn luôn cccm ak

ChuThuyTL

Xe máy
lúc còn học lái xe ngại nhất quả đề pa vì nghe nói đó là dốc tử thần với rất nhiều điều kiện nghặt nghèo khiến lái xe dễ tử nạn ^^, nhưng khi đi xe chíp ở trung tâm Ngọc Hà ( xe Gentra máy 1.6 ) thì lại thấy đề pa là phần dễ nhất ^^ vì xe khỏe , chỉ cần nâng côn lên thấy xe rung lên bần bật thì giữ côn lại ,sau đó nhả hết phanh ra là xe sẽ tự gồng mình bò lên luôn, còn xe mình tập ở trung tâm đông đô ( xe liffan đời 2007 máy 1.3 ) thì nó cứ đứng ì ra không gồng lên được sau khi đã bỏ hết phanh nên sau đó phải mớm thêm tý ga nữa cho kim lên cỡ 2000 vòng rùi nhẹ nhàng nhả thêm tý côn nữa nó mới lên được ^^
Ngày trước e học là kéo phanh tay. phát nào phát ấy lên đều đều. xe yếu hay khỏe kệ. k bao giờ chết máy cụ ak. 18s là qua dốc

ChuThuyTL

Xe máy
Đi thi tâm lý vững lên là ok cụ nhé.
Run run hồi hộp là hỏng bét ngay.
Cụ cứ lên xe chỉnh ghế cho thoải mái, thắt dây an toàn.
Đạp côn, phanh, ga để cảm nhận xem nó nặng hay nhẹ. vì mỗi xe nó căn chỉnh khác nhau.
quen rồi là cụ đi phát 1 là đỗ

bi04virgo

Xe hơi
bi04virgo Em lấy rùi nè cụ lấy chưa
chưa, sáng thứ 6 đưa vợ đi tập lấy 1 thể luôn bác ợ ^^, đáng ra sáng nay ra lấy nhưng vợ em bận nên ko ra ^^

à mà cụ cho hỏi nó in ảnh mình đưa khi làm hồ sơ học lái, hay nó in ảnh mình chụp hôm thi bằng thế cụ , híc , cái ảnh hôm chụp thi bằng xấu vãi nồi ^^

emmatxedap

Xe tải
chưa, sáng thứ 6 đưa vợ đi tập lấy 1 thể luôn bác ợ ^^, đáng ra sáng nay ra lấy nhưng vợ em bận nên ko ra ^^

à mà cụ cho hỏi nó in ảnh mình đưa khi làm hồ sơ học lái, hay nó in ảnh mình chụp hôm thi bằng thế cụ , híc , cái ảnh hôm chụp thi bằng xấu vãi nồi ^^
=)) ngon rồi ảnh là ảnh hôm chụp thi cụ nhé trông em như thằng nhảy gà

bi04virgo

Xe hơi
mình lần đầu ra đường cùng thầy cũng bị choáng vì đang quen đi sa hình với tốc độ rùa bò ka ka, nên buổi đầu ra đường cảm giác như thầy lái là chính khửa khửa ^^

bi04virgo

Xe hơi
Em đang muốn thi bằng (B2) nhưng ở nhà mọi ng khuyên là nên thì bằng C dễ đỗ hơn vì thi = xe tải có đúng k cccm? Vì băn khoăn này mà đến giờ e vẫn chưa nộp hồ sơ :(
Thi tải dễ đỗ sa hình vì không có ghép xe ngang , thêm nữa là căn đỗ đúng vạch với lùi chuồng dễ hơn vì có gương soi cản trước cũng như nhìn rất rõ bánh sau , tuy nhiên thi C thì phần lý thuyết phải đạt 28/30 câu mới đỗ còn B2 thì chỉ cần 26/30 câu là đỗ ^^, phần lý thuyết thì nếu chịu khó đi học và nhớ mẹo thì xác xuất làm đúng 28/30 câu là cực kì cao ^^

Một điều nữa là thi C luôn được ưu tiên thi trước B2 trong 1 khóa thi ^^ nên nhanh được về ^^

bi04virgo

Xe hơi
Ngày trước e học là kéo phanh tay. phát nào phát ấy lên đều đều. xe yếu hay khỏe kệ. k bao giờ chết máy cụ ak. 18s là qua dốc
thầy mình thì không khuyến khích vụ kéo phanh tay , mà chỉ được dùng phanh chân và côn , nếu nhả côn xe rùng rình muốn bò lên rồi thì giữ côn lại ( kim vòng tua máy từ 1000 sẽ rơi về tầm 500 vòng / 1 phút ) , khi đó thì bắt đầu nhả hết phanh chân ra xem có bị trôi xe không? nếu trôi thì phải phanh lại ngay và nới thêm tí ti chân côn ra nữa cho các lá côn bắt vào bánh răng của hộp số nó khỏe hơn , rồi lại nhả phanh ra , nếu xe khỏe thì nó sẽ tự bò lên, nếu xe yếu thì nó đứng im , khi đó mình sẽ phải dí thêm tý ga cho vòng tua máy lên tầm 2000 vòng rồi nhả thêm tý côn ra , khi đó xe yếu nó cũng sẽ phải bò lên ^^, lên đến đỉnh dốc thì nhả hết cả ga lẫn côn ^^

paul_scholes

Xe tải
Chuẩn rồi, đi với thầy mình như cái máy không chủ động được gì. Cụ nào thông manh tiếp thu được chứ cháu vừa đi với thầy rồi lại quên sạch, phải tự mình đi mới rút kinh nghiệm bản thân nhanh được
Thấy người ta bảo lái xe kinh nghiệm theo từng km. Mình mà liều thì cũng làm cái xe đếch cần thầy đấy :)), vài vụ chắc ngon ngay