Hỏi kinh nghiệm vay vốn mua xe trả góp!

Chơi mạnh đi bác chủ. Thu nhập như của bác mà phải lăn tăn thì hơi phí. E vẫn còn trẻ và không giỏi như bác đâu mà e cũng có 2 vợ rùi nè (vợ 2 e cũng cruze LS). Bác mà gom đủ xiền trả thẳng thì không phải nghĩ (tổng vệ sinh loanh quanh 490tr thôi ạ). E ở HN gửi xe 550k/tháng, xăng xe 500k/tuần đi vô tư bác ạ. Như e lấy xe xong không thấy hối tiếc gì cả, chỉ mỗi tội thằng cu nhỏ nhà e (>2t) nó cứ suốt ngày đòi: Bố ơi ... đi ô tô cơ!!!
bác ơi bác gửi xe ở đâu mà rẻ thía? bác có biết chỗ nào cho gửi xe dưới 1tr ko? mình đi hỏi h nó toàn 1 tr thôi bạn à? mình ở khu khâm thiên.

bachkhoak40

Xe điện
Tổng thu nhập mà dưới 20 tr/tháng thì em can các cụ không nên mua trả góp, thích thì thuê xe tự lái hay taxi cho lành. Vì trả góp mất khoảng 12-13tr rồi, chi phí vào xe trung bình khoảng 3-4 tr (tính tất tật các thứ, ít đi chơi đấy), như vậy các cụ đang đi xe máy lương tháng 20tr, quá rủng rỉnh, bây giờ cõng thêm 2 cái nợ, chưa kể đi ô tô thì sinh hoạt nó cũng khác, nhức đầu lắm. Em khuyên các cụ nên tính chuyện khác để kiếm tiền rồi mua thẳng luôn cho lành ạ.

PoBeo

Xe điện
e vay của ngân hàng được 5 năm, lãi và gốc e phải trả 1 tháng là 9tr9 coi như 10tr. thu nhập của e bình quân là 15 - 17tr/tháng, ko nuôi ai, có nhà rồi và sống 1 mình vậy với thu nhập và hoàn cảnh vậy thì rất mong mọi người tư vấn chân thành là có lên mua ko ạ? thanks all!
Như mình đã phân tích ở trên thì coi như thông tin mà cụ hỏi là giống với thông tin mình cung cấp....trả góp trong 4 năm thì mỗi tháng là khoảng 10tr.

Tuy nhiên càng trả góp thì giá trị càng giảm (tính trên dư nợ sau) nên năm thứ 2 chắc chỉ còn 9tr thôi

Cụ nên hỏi thêm thông tin nếu cụ có thể trả bổ sung thêm giữa chừng thì ngân hàng có đồng ý không và tính lãi thế nào? Ví dụ sang năm thứ 2, cụ được công ty thưởng 100tr tiền Tết, cụ ra Ngân hàng trả trước thì như thế nào?

Dĩ nhiên, càng vay lâu thì ngân hàng càng lãi, ví dụ cụ vay nó 4 năm mua xe Cruze LS thì tổng chi phí cụ phải trả là 750tr sau 4 năm. Nghĩa là, ngân hàng đã lãi của cụ 250tr trong 4 năm. Tuy là nói thế, nhưng cụ đừng lăn tăn quá vì cách đây 4 năm, đồng Obama đổi có 16k8 đồng HCM thôi.....thế mà bây giờ là 21k8 rồi cụ à! Các yếu tố trượt giá, lạm phát sẽ cho thấy số tiền 250tr kia thực tế có thể chỉ là 150tr ở thời điểm này.

Vậy! Cụ còn nghĩ gì.....cụ đi xe cũng phải để ngân hàng ăn lãi chứ....cái quan trọng là cảm giác được đi xe trước - chứ chờ 3-4 năm sau cụ có tiền mua thẳng cũng thì muộn mất rồi - mà....với tốc độ tăng phí trước bạ + đăng kiểm như hiện nay, chắc gì 500tr của cụ đã có thể mua nổi Cruze LS

Hehehe nói hay thì cụ cám ơn nhiều nhiều 1 tí nhé

oto_dream

Xe buýt
bác ơi bác gửi xe ở đâu mà rẻ thía? bác có biết chỗ nào cho gửi xe dưới 1tr ko? mình đi hỏi h nó toàn 1 tr thôi bạn à? mình ở khu khâm thiên.
Nhà e ở đường Khuất Duy Tiến ạ. Nếu bác ở khu Khâm Thiên, Cát Linh... Đống Đa thì đúng rồi. E lại cứ nghĩ là ai mua xe thì 1 là cho xe chui vào nhà, 2 là có phương án gửi xe rồi chứ ạ??

Như mình đã phân tích ở trên thì coi như thông tin mà cụ hỏi là giống với thông tin mình cung cấp....trả góp trong 4 năm thì mỗi tháng là khoảng 10tr.

Tuy nhiên càng trả góp thì giá trị càng giảm (tính trên dư nợ sau) nên năm thứ 2 chắc chỉ còn 9tr thôi

Cụ nên hỏi thêm thông tin nếu cụ có thể trả bổ sung thêm giữa chừng thì ngân hàng có đồng ý không và tính lãi thế nào? Ví dụ sang năm thứ 2, cụ được công ty thưởng 100tr tiền Tết, cụ ra Ngân hàng trả trước thì như thế nào?

Dĩ nhiên, càng vay lâu thì ngân hàng càng lãi, ví dụ cụ vay nó 4 năm mua xe Cruze LS thì tổng chi phí cụ phải trả là 750tr sau 4 năm. Nghĩa là, ngân hàng đã lãi của cụ 250tr trong 4 năm. Tuy là nói thế, nhưng cụ đừng lăn tăn quá vì cách đây 4 năm, đồng Obama đổi có 16k8 đồng HCM thôi.....thế mà bây giờ là 21k8 rồi cụ à! Các yếu tố trượt giá, lạm phát sẽ cho thấy số tiền 250tr kia thực tế có thể chỉ là 150tr ở thời điểm này.

Vậy! Cụ còn nghĩ gì.....cụ đi xe cũng phải để ngân hàng ăn lãi chứ....cái quan trọng là cảm giác được đi xe trước - chứ chờ 3-4 năm sau cụ có tiền mua thẳng cũng thì muộn mất rồi - mà....với tốc độ tăng phí trước bạ + đăng kiểm như hiện nay, chắc gì 500tr của cụ đã có thể mua nổi Cruze LS

Hehehe nói hay thì cụ cám ơn nhiều nhiều 1 tí nhé
phải nói là ông bạn nói rất hay và chi tiết. thanks nhiều nhiều nhé! zô...zô...zô..........zô! say chưa? :)) thanks you!

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
hỏi cụ LC mà vỡn chưa thấy cụ trả lời......e chờ rót rượu cho cụ đây.
Cụ ấy là thành viên mới. Cụ ấy chưa chắc đã biết mở hộp thư đâu. Cụ cần hỏi gì ạ? Em có số của cụ ấy đây nè. :(|)

Chỉnh sửa cuối:

haison_neu

Xe đạp
Bác pobeo phân tích chuẩn đấy. Liệu 4 năm nữa bác mới mua xe thi cái xe no đã là giá bao nhiêu rồi. Hơn nữa trong 4 năm tới cả nước người ta mua xe ầm ầm mà mình cứ ngồi nhìn ah.
- Ủng hộ bác Le chung mua xe với thu nhập như vậy.
- E làm TD bên ACB, lại thik xe cộ nên e hiểu mấy vấn đề của bác lắm. Nếu bác cần tư vấn cứ alo e và bác đi cafe nói chuyện về vay vốn mới cả 4 bánh.
- E ko mời bác vay mượn bên e đâu. Cuối năm rồi nhu cầu cao, từ chối cũng ko hết nhưng e nghĩ bác nên vay mượn ng thân hoặc vay vốn NH nào đo rước 4 bánh về đón tết cho nó sướng. Mấy ngày nữa là tết rồi bác kiểu gì chẳng được 1 cục thưởng tết to vật. hehe lo gì về tài chính chứ.
- E để bác số của e 0984.482.287 e tên SƠN

vuitinh_hp

Xe tải
Bác pobeo phân tích chuẩn đấy. Liệu 4 năm nữa bác mới mua xe thi cái xe no đã là giá bao nhiêu rồi. Hơn nữa trong 4 năm tới cả nước người ta mua xe ầm ầm mà mình cứ ngồi nhìn ah.
- Ủng hộ bác Le chung mua xe với thu nhập như vậy.
- E làm TD bên ACB, lại thik xe cộ nên e hiểu mấy vấn đề của bác lắm. Nếu bác cần tư vấn cứ alo e và bác đi cafe nói chuyện về vay vốn mới cả 4 bánh.
- E ko mời bác vay mượn bên e đâu. Cuối năm rồi nhu cầu cao, từ chối cũng ko hết nhưng e nghĩ bác nên vay mượn ng thân hoặc vay vốn NH nào đo rước 4 bánh về đón tết cho nó sướng. Mấy ngày nữa là tết rồi bác kiểu gì chẳng được 1 cục thưởng tết to vật. hehe lo gì về tài chính chứ.
- E để bác số của e 0984.482.287 e tên SƠN
Chào Sơn,

Mình hiện nay cũng đang có nhu cầu mua xe trả góp qua ngân hàng. Xe mình muốn mua dự kiến 1 loại nho nhỏ là BYD F0 mới xuất hiện tại Việt Nam gần đây giá cả thuế là tầm 260tr. Vậy bạn có thể tư vấn cho mình có thể vay bên bạn để mua xe này không? Nếu có thì thời gian cho vay tối đa là bao nhiêu năm, và vay tối đa được bao nhiêu % giá trị xe vậy?

Trân trọng cám ơn,

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Chào Sơn,

Mình hiện nay cũng đang có nhu cầu mua xe trả góp qua ngân hàng. Xe mình muốn mua dự kiến 1 loại nho nhỏ là BYD F0 mới xuất hiện tại Việt Nam gần đây giá cả thuế là tầm 260tr. Vậy bạn có thể tư vấn cho mình có thể vay bên bạn để mua xe này không? Nếu có thì thời gian cho vay tối đa là bao nhiêu năm, và vay tối đa được bao nhiêu % giá trị xe vậy?
Trân trọng cám ơn,
BYD F0 là hàng nhái của Toyota AYGO. Em thì chưa biết chất lượng so với giá thành của xe BYD F0 này có hợp lý hay không những em nghĩ hãng xe này phải bỏ khá nhiều chi phí để làm sao nhái cho giống Toyota AYGO. Chi phí đó để đầu tư chất lượng xe thì tốt hơn.

jeremy

Xe đạp
e cũng đang có ý định mua 1 e sedan tầm tiền trên dưới 600 .các bác cho e hỏi là bây giờ vấn đề cho vay mua xe có thông thoáng không ? vấn đề trả góp thì e không lo lắm vì e còn độc thân khá trẻ ,thu nhập của e khá thoả mái và đã tính toán .e kinh doanh nên muốn way vòng vốn thôi. phần chứng minh thì e nhờ công ty ông anh cũng được nhưng mà nếu mua qua công ty thì mua xe LD mới đuọc hoá đơn 100 % phải không ạ.
e mua xe lần đầu cho các bác tư vấn cho e :
nếu e mua 1 e cruze LTZ thì e phải trả trước bao nhiêu , số tiền hàng tháng e phải trả cả gốc lẫn lãi .nếu 1 thời gian 1 muốn trả nhiều hơn hoặc trả 1 phát thì có được không ?
e hỏi 1 câu ngu nữa : ví dụ e mua xe giá hơn 500tr + các chi phí khác ra biển = hơn hơn 600 tr
thì e phải chuẩn bị trả trước 30 % + số tiền chi phí thuế má hay là e chỉ cần có 30% thôi còn lại là vay
và nếu mua xe qua công ty thì có lợi gì hơn mua theo cá nhân.....
xin các bác chì giáo....

haison_neu

Xe đạp
BYD là xe của TW Trung Quốc nhìn chung là chất lượng cũng khá ổn ( e dự là như thế). Vay thế chấp bằng chính e mua bên e chỉ cho vay 36 tháng với các hãng xe Hàn quốc, Trung Quốc thôi. Xe Nhật thi dc 48 tháng. Còn nếu thế chấp bằng đất thì vay 100% xe cũng dc. Miễn là bác có khả năng trả nợ được.
- Mà theo e tầm 260 tr bác vuitinh cứ cố gắng thếm chút xíu mua Kia mỏniinngg àm chạy cho lành. BYD sẽ phải mất nhiều năm nữa may ra mới almf thay đổi dc quan điểm tiêu dùng của ng VN mình -> bác mua vào lúc bán lỗ nhiều đấy.

Mraaa

Xe tăng
e cũng đang có ý định mua 1 e sedan tầm tiền trên dưới 600 .các bác cho e hỏi là bây giờ vấn đề cho vay mua xe có thông thoáng không ? vấn đề trả góp thì e không lo lắm vì e còn độc thân khá trẻ ,thu nhập của e khá thoả mái và đã tính toán .e kinh doanh nên muốn way vòng vốn thôi. phần chứng minh thì e nhờ công ty ông anh cũng được nhưng mà nếu mua qua công ty thì mua xe LD mới đuọc hoá đơn 100 % phải không ạ.
nếu e mua 1 e cruze LTZ thì e phải trả trước bao nhiêu , số tiền hàng tháng e phải trả cả gốc lẫn lãi .nếu 1 thời gian 1 muốn trả nhiều hơn hoặc trả 1 phát thì có được không ?
e hỏi 1 câu ngu nữa : ví dụ e mua xe giá hơn 500tr + các chi phí khác ra biển = hơn hơn 600 tr
thì e phải chuẩn bị trả trước 30 % + số tiền chi phí thuế má hay là e chỉ cần có 30% thôi còn lại là vay
xin các bác chì giáo....
Ví dụ bác mua xe 600tr, thì nhà bác chuẩn bị 30% của 600tr + các chi phí đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm, .....

Còn thủ tục thì thằng show + sale của bank nó lo cho hết, bác chỉ cần ký thôi.

haison_neu

Xe đạp
xin các bác chì giáo....
Cho vay dạo anyf lãi hơi cao nhưng vẫn vay được. E dự sau tết âm lịch lãi suất hạ ngay ấy mà. Nên bác chỉ phải chịu lãi cao tháng đầu thôi.
- 30% giá trị xe là giá trị trên hợp đồng mua xe ở showroom. Còn chi phí khác bác để riêng ra.
- Bác ko nên mua xe lấy tên công ty vì sau này chuyển nhượng sẽ khó khăn hơn rất nhiều. Hơn nữa cho vay dưới hình thức công ty cũng khó vay hơn cá nhân

jeremy

Xe đạp
ok .e cũng định sau tết âm mới mua .mua h gấp quá.quả chứng minh thu nhập thì mấy bác bên bank lo hay e tư túc ạ
mà có phải mua xe liên doanh thì mới có hoá đơn 100 % còn xe nhập thì chỉ được 60-70% đúng không .
tiện các bác tư vấn e nên chọn cerato , cruze LTZ , hay CDX ah ( tất cả AT full option 2011 ) e nào hơp lý về xăng dầu , option và an toàn ạ

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
xin các bác chì giáo....
Em định trả lời bác nhưng thấy nhiều câu hỏi quá nên em đưa bác cái link để bác tham khảo luôn ạ. Bác xem phần trả góp nhé.
http://www.otofun.net/threads/212045-chuyen-ban-xe-gm-daewoo-va-chevrolet-moi-100
Em trả lời thêm một số câu như sau:
1/ Vấn đề cho vay mua xe ô tô là rất thông thoáng.
2/ Xe liên doanh thì xuất đủ 100% giá trị xe, xe nhập khẩu thường chỉ xuất 60-70% giá trị
3/ Vấn đề đứng tên công ty hay cá nhân
a/ Lợi và bất lợi khi mua xe đứng tên công ty
* Lợi: - Được khấu trừ thuế đầu vào 10% nên công ty khỏi phải lo phần nộp thuế giá trị gia tăng
- Được hạch toán thêm chi phí khấu hao nên với những công ty nào mà lãi nhiều muốn phú phép cho nó lãi ít thì rất lợi
- Ngoài chi phí khấu hao bác còn có thể hạch toán các chi phí khác vào chi phí công ty như xăng, hóa đơn sửa xe ... (cái này cũng có chút VAT để khấu trừ)
Nói chung với công ty có báo cáo tài chính lãi nhiều mà muốn cho nó lãi ít đi thì cho cái xe vào rất lợi còn với công ty vốn đã có báo cáo tài chính ở mức "đạt yêu cầu" thì cũng không nhất thiết lắm.
* Bất lợi:
- Kế toán phải mất công hạch toán tài sản.
- Sau này muốn bán bác không thể làm giấy ủy quyền mà phải xuất hóa đơn. Lúc này giá trị chiếc xe có thể viết giảm xuống tùy "trình độ" của kế toán, phần thuế của giá trị xe xuất ra thì phải hạch toán vào thuế giá trị gia tăng phải nộp (nhưng chắc chắn ít hơn phần được khấu trừ). Lúc này người mua phải đăng ký lại ---> lại phải nộp lệ phí trước bạ nên việc bán xe khó hơn. Hoặc có cách khác là công ty bán đóng dấu cho tư nhân nhưng chưa sang tên. Trên giấy tờ xe vẫn là của công ty.
- Xe không đứng tên chủ bác nên không sướng.
- Thường làm hồ sơ vay khó hơn.
b/ Vấn đề lợi khi mang tên cá nhân thì bác có thể suy ra từ những gì em nói trên.

4/ Mua Cruze LTZ vay trong 4 năm thì trước mắt trả 252 triệu, trả hàng tháng 14 triệu (mức vay 70%). Bác có thể vay ít hơn nếu muốn. Bác đưa con số cho cần vay cho em, em tính phát ra luôn.

PoBeo

Xe điện
ok .e cũng định sau tết âm mới mua .mua h gấp quá.quả chứng minh thu nhập thì mấy bác bên bank lo hay e tư túc ạ
mà có phải mua xe liên doanh thì mới có hoá đơn 100 % còn xe nhập thì chỉ được 60-70% đúng không .
tiện các bác tư vấn e nên chọn cerato , cruze LTZ , hay CDX ah ( tất cả AT full option 2011 ) e nào hơp lý về xăng dầu , option và an toàn ạ
Nói thật là với từng đó câu hỏi thì bác nên gọi điện cho sâu hoặc chọn bác Hiệp vừa trả lời bài ở trên mà hỏi cho nhanh.

Cá nhân tôi thì thích xe nhập khẩu, nhưng tiền ít nên phải trả góp thì chọn xe trong nước để vay được nhiều hơn.

Bác mua LTZ thì khoảng 250tr là xúc được (tùy sâu - có sâu chỉ cần 240tr) trả góp 4 năm với giá khoảng gần 14tr/1 tháng. Chi phí ban đầu gồm giá xe (đã gồm VAT) x 30% + giá xe (đã gồm VAT) x 12% (đây là phí trước bạ - sau tháng 4.2011 sẽ là 20%) + bảo hiểm (tùy từng Bank - thường là 8tr5) + đăng kiểm (4tr5 gồm phí biển + bôi trơn) = giá bác phải trả ban đầu.....dễ dàng thế này thì bác tự tính nhé.

Còn điều cuối, bác chịu khó lục lọi các topic ở đây, trước khi đăng kí làm thành viên thì tôi cũng đọc khoảng 50 topics ở mục GM này đấy ạ!

jeremy

Xe đạp
thank bác .chi tiết quá.vậy e đứng cá nhân vậy nhưng mà cái quả chứng minh thu nhập thì e có phải tư lo không
mà ví dụ e đang trả góp bình thường , đùng phát e trả 1 phát hoặc trả nhiều hơn thì có làm sao không vì e đọc ở đâu đó đang mua trả góp mà muôn trả phát là các bác bank không cho trả.
mà bên bác có lac CDX 2011 không. nếu có thì cái vụ xe NK 60-70% đấy e phải trả trước bn và trả hàng tháng bn
e mua xe lần đầu nếu không có gì thay đổi thì sau tết âm 1 thời gian e có bằng chuẩn bị đạn phát e alo bác nhé

Mraaa

Xe tăng
Chứng minh thu nhập thì không khó lắm, kiếm 1 cái công ty của thằng bạn nào đó, bảo nó cộp cho 1 phát củ khoai là xong.

Còn bỗng dưng lắm tiền muốn trả hết thì bank nó phạt 3% trên tổng số nợ còn lại = 2 tháng lãi đó (Techcombank)

Còn xe nhập thì nhà cháu vẫn vay dc 70% giá trị thực của xe ạ, cũng tech luôn.

jeremy

Xe đạp
@mr aaa :bác cho e hỏi phát nhà bác mua xe nhâp loại nào mà vẫn vay được 70% ah
có cần thêm công đoạn nào không hay cứ mua là các bác sale lo cho e
bác mua xe là các bác sale lo cho hay bác tự lo ạ.
e lơ mơ chả bít gì mong bác tư vấn. thank bác trước.
@poBeo : thank bác.e mua xe lần đầu nên mong bác thông cảm...

Chỉnh sửa cuối: