[Funland] Hỏi kinh nghiệm về mua và sử dụng máy đọc sách Kindle cho trẻ.

Opel Astra

Xe điện
Cụ ơi ví dụ em muốn tìm đọc các tác phẩm của Nguyễn Công Hoan, Vũ Trọng Phụng, Tôn tử binh pháp, Bố Già..... .( các thể loại sách, truyện ) có download được về, để đọc không cụ.
Bác vào isach, nhiều thể loại.
Và có nhiều định dạng để load về. Tôi chủ yếu xài mobi.

Download miễn phí cũng có, mà phí cũng rất rẻ.
100K thì bác load thoải mái.

wildcat74

Xe điện

dongnat123

Xe container
Sao cụ phải mặc định máy đọc sách phải là Kindle nhỉ? Cởi mở hơn đi cụ, như xe máy không chỉ có Honda
Em search tìm trên thị trường vn hiện nay, thông dụng có 3 hãng bán máy đọc sách thì kindle có.vẻ thông dụng và hợp lý so với nhu cầu của em. Cụ có máy đọc sách nào hợp lý thì giới thiệu em nghiên cứu
Screenshot_2024-04-29-07-44-32-76_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg

Gastby1983

Xe máy
Tôi nịnh mãi mà cu con nó chưa chịu đọc. Rất phục các bác thuyết phục được cháu nó thích đọc.

Cá nhân tôi đang xài 1 tablet Huawei, từ tám đời, lưu trữ đủ thứ chuyện bậy bạ. Máy chỉ để đọc sách và đôi lúc vào mạng, kiểu đêm qua xem đá bóng trên giường chẳng hạn.
Phần lớn là file .mobi.

Nên tôi thấy, bác mua luôn 1 con tablet tử tế cho nó đọc sách và cả online, không cấm được đâu.
Nếu tiêu chí phục vụ đọc sách mà có tích hợp thêm vài cái nữa là em sợ hiệu suất đọc sẽ không cao cụ ah.

Opel Astra

Xe điện
Nếu tiêu chí phục vụ đọc sách mà có tích hợp thêm vài cái nữa là em sợ hiệu suất đọc sẽ không cao cụ ah.
Thì tôi chia sẻ từ cá nhân tôi mà.
Còn với trẻ em, bác không thể tránh được chuyện nó vô mạng xem cậu Admin Trời đất hay các trang hay ho khác, rồi nó sẽ tư vấn cho bác.

Tụi nó có laptop, có phone, có bạn bè share cho nhau, có đủ thứ.
Thế thì thêm cái tablet, chẳng tệ hơn nhiều.
PS: Bác làm cái công suất thấp thôi, không chơi game được, là hạn chế được đôi phần rồi.

Lương Duẩn

Xe đạp
Em dùng Kindle 7 năm nay thấy rất tiện. Bác mua cho cháu thì em nghĩ nên mua dòng 7.8 inch để các cháu còn đọc thêm truyện tranh. Truyện tranh giờ trên mạng cũng nhiều lắm.

isak

Xe tăng
Em lại ưng Kindle màn hình nhỏ, vì em không đọc truyện tranh và cũng ko khuyến khích trẻ con đọc truyện tranh. 1 cái ppw nhỏ gọn mang đi đâu cũng tiện, thậm chí mùa đông cho túi áo khoác, hoặc túi quần jean vẫn vừa. Vì tiện lợi nên em đi đâu cũng mang theo và tận dụng đọc mọi nơi, trên xe buýt, chờ đón con, đi siêu thị với vợ...
Cái oasis kích thước nó vuông rất khó mang đi, nhà em toàn để ở nhà, chỉ buổi tối trước khi đi ngủ thì đọc, nhưng ko cẩn thận nó có thể rơi vỡ mặt 🤣. Được cái các máy Kindle cùng account sẽ sync tự động chỗ mình đang đọc giữa các thiết bị nên cũng tiện.

Cụ ơi ví dụ em muốn tìm đọc các tác phẩm của Nguyễn Công Hoan, Vũ Trọng Phụng, Tôn tử binh pháp, Bố Già..... .( các thể loại sách, truyện ) có download được về, để đọc không cụ.
Mấy truyện cũ thì chắc chắn có cụ nhé. Cụ cứ lên Google, tìm tên sách + epub, có link thì down về.

Gastby1983

Xe máy
Em lại ưng Kindle màn hình nhỏ, vì em không đọc truyện tranh và cũng ko khuyến khích trẻ con đọc truyện tranh. 1 cái ppw nhỏ gọn mang đi đâu cũng tiện, thậm chí mùa đông cho túi áo khoác, hoặc túi quần jean vẫn vừa. Vì tiện lợi nên em đi đâu cũng mang theo và tận dụng đọc mọi nơi, trên xe buýt, chờ đón con, đi siêu thị với vợ...
Cái oasis kích thước nó vuông rất khó mang đi, nhà em toàn để ở nhà, chỉ buổi tối trước khi đi ngủ thì đọc, nhưng ko cẩn thận nó có thể rơi vỡ mặt 🤣. Được cái các máy Kindle cùng account sẽ sync tự động chỗ mình đang đọc giữa các thiết bị nên cũng tiện.
Em cũng quan điểm như Bác. Không khuyến khích bọn trẻ con đọc truyện tranh (Tuy không cấm). Em đang phân vân giữa PPW5 và Oasis 2. Thấy cái Oasis 2 vỏ nhôm, dễ cầm nắm, có nút vật lý chuyển trang khá hay.

Namsilver

Xe buýt
E xin phép được góp ý cho chủ thớt vì dùng MĐS hơn chục năm rồi:
- Đọc sách cơ bản: PPW, pin trâu, bền. Dưới 3tr thì nhiều sự lựa chọn.
- Đọc truyện tranh, vẽ, hỗ trợ dịch cho đọc sách các thứ tiếng : Boox, mua loại có màu và có pen càng tốt. Dưới 3tr thì có Boox Nova 2 là đạt yêu cầu.

Cụ Chã ơi, nghĩa là khi cài đặt Tk cho Kindle, chỉ cần đăng ký email rồi down sách về máy tính, gửi vào cái email đã đăng ký cho kinde là lên kindle đọc luôn được ạ.
Khi cụ đăng ký TK kindle thì nó sẽ cho cụ 1 địa chỉ email, cụ có thể gửi email đến địa chỉ đó với quyển sách đính kèm là được. Cách này thì chú ý cụ không thể gửi từ 1 địa chỉ email bất kỳ, nó chỉ cho nhận sách từ các địa chỉ email đã được đăng ký trong thiết lập của tài khoản (Chắc tránh bị spam)

Ngoài ra thì Kindle có app chạy trên máy tính để chuyển sách vào máy, em hay dùng cách này.

Cũng còn 1 vài cách nữa để chuyển sách vào máy, như cắm cáp copy thẳng từ máy tính, gửi qua website nào đó... nói chung là rất dễ dàng để kiếm sách và chuyển sách vào máy.

Namsilver

Xe buýt
Em chưa dùng boox nên ko hiểu sao lại đơn giản hơn Kindle. Kindle hiện nay là đơn giản nhất có thể rồi, có thể cắm máy tính copy trực tiếp như usb, có thể dùng send qua email. Nhưng đơn giản nhất mà em hay dùng hiện này là send từ điện thoại vào app kindle rồi tự sync sang: cầm điện thoại tìm sách, down xuống, mở file bằng app Kindle điện thoại, tự động chuyển sang mđs Kindle, Xong !!!

PPW5 là tốt nhất cho gia đình rồi cụ, mđs nó không như điện thoại, không cần phải tốn đến 10tr làm gì, và nó không bị lỗi thời như điện thoại. Em vẫn đang dùng một con voyage hơn 10 năm tuổi.
Em đang dùng 1 con Boox Nova 2 có pen, đọc sách truyện bình thường, có dịch hỗ trợ cho các văn bản nhiều thứ tiếng, có ghi chú để họp, có vẽ phác thảo tốt, hơn Kindle nhiều nhé cụ

Gastby1983

Xe máy
Khi cụ đăng ký TK kindle thì nó sẽ cho cụ 1 địa chỉ email, cụ có thể gửi email đến địa chỉ đó với quyển sách đính kèm là được. Cách này thì chú ý cụ không thể gửi từ 1 địa chỉ email bất kỳ, nó chỉ cho nhận sách từ các địa chỉ email đã được đăng ký trong thiết lập của tài khoản (Chắc tránh bị spam)

Ngoài ra thì Kindle có app chạy trên máy tính để chuyển sách vào máy, em hay dùng cách này.
View attachment 8493610

Cũng còn 1 vài cách nữa để chuyển sách vào máy, như cắm cáp copy thẳng từ máy tính, gửi qua website nào đó... nói chung là rất dễ dàng để kiếm sách và chuyển sách vào máy.
Em cảm ơn ạ

isak

Xe tăng
Em đang dùng 1 con Boox Nova 2 có pen, đọc sách truyện bình thường, có dịch hỗ trợ cho các văn bản nhiều thứ tiếng, có ghi chú để họp, có vẽ phác thảo tốt, hơn Kindle nhiều nhé cụ
Loại đấy thì Kindle nó đã có con Kindle Scribe, theo em lúc đó nó ko còn gọi là Máy đọc sách - Ebook reader nữa mà nó là một kiểu notebook ghi chép... Còn giữa các hãng thì em thấy Kindle nó phổ thông hơn, dễ dùng mua bán support...

isak

Xe tăng
Em cũng quan điểm như Bác. Không khuyến khích bọn trẻ con đọc truyện tranh (Tuy không cấm). Em đang phân vân giữa PPW5 và Oasis 2. Thấy cái Oasis 2 vỏ nhôm, dễ cầm nắm, có nút vật lý chuyển trang khá hay.
Vỏ nhôm mới dễ bị trơn tuột cụ nhé. Kinh nghiệm nhà em dùng là con Oasis rất ít được dùng (chị có vợ em thi thoảng đọc) còn em thì dùng voyage cũ, con em dùng ppw5.
Cái Oasis nó dùng sướng thật nhưng mà phải rất cẩn thận ko là rất dễ bị bỡ màn, rơi méo.

Gastby1983

Xe máy
Vỏ nhôm mới dễ bị trơn tuột cụ nhé. Kinh nghiệm nhà em dùng là con Oasis rất ít được dùng (chị có vợ em thi thoảng đọc) còn em thì dùng voyage cũ, con em dùng ppw5.
Cái Oasis nó dùng sướng thật nhưng mà phải rất cẩn thận ko là rất dễ bị bỡ màn, rơi méo.
Cảm ơn cụ nhiều.

Em dùng PPW5 từ hồi nó mới ra và chưa thấy điểm nào để chê, em toàn đọc sách chữ, pin thì trâu, chắc cũng phải cả tháng mới sạc 1 lần, có đèn vàng để đọc đêm, gọn nhẹ, giá rẻ.

Gastby1983

Xe máy
Em dùng PPW5 từ hồi nó mới ra và chưa thấy điểm nào để chê, em toàn đọc sách chữ, pin thì trâu, chắc cũng phải cả tháng mới sạc 1 lần, có đèn vàng để đọc đêm, gọn nhẹ, giá rẻ.
Cảm ơn cụ Chã và các Các Cụ, các Mợ nhiều. Từ review của các Bác, em chốt luôn PPW5 cho bé nhà em vì thấy nó hợp lý mọi nhẽ và phù hợp với mục đích sử dụng ạ.

hxduong

Xe lăn
Chơi thế sao được :)) . Anh muốn mua dùng lâu dài, giờ ngại đi thư viện. Trước mình đi để chọn sách và nhà xuất bản + dịch giả phù hợp, giờ con bé cũng lớn rồi để cho nó tự chọn sách đọc cho 2 chị em
Nếu cháu & anh đọc thì cứ Kindle ạ, ít xèng thì Basic, PPW đời cũ. Khá khá tiền như cụ thread thì làm cái PPW5 hoặc Oasis.
Mấy cái to xèng như Scribe không cần đâu.
Nguồn sách em cấp cho, thu phí bằng bún cá nhé =))

makemoneyk

Xe tải
E tưởng truyện giấy đọc đỡ hại mắt hơn chứ cụ