Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

F.I.A.T

Xe điện
Xe em thì chưa bị vù ga nhưng hôm sang gara nhà cụ Mèo bảo dưỡng thì cũng tháo cái cục ấy ra xịt, nó bẩn kinh khủng luôn.

JetMatiz

Xe buýt
Xe em thì chưa bị vù ga nhưng hôm sang gara nhà cụ Mèo bảo dưỡng thì cũng tháo cái cục ấy ra xịt, nó bẩn kinh khủng luôn.
Xe tôi mấy hôm đầu cũng chỉ bị mất garanty, nhưng vài hôm sau thì mới bắt đầu bị vù ga lên đến 3000v/p. Do vậy đành "nhắm mắt đưa chân" thay luôn quả cảm biến bướm ga. Dòng xe này đến tầm 8 - 10 vạn km có lẽ tốt nhất là thay hết các cảm biến với dây nối cảm biến mới ổn?

ELX1.3

Xe buýt
Xe tôi mấy hôm đầu cũng chỉ bị mất garanty, nhưng vài hôm sau thì mới bắt đầu bị vù ga lên đến 3000v/p. Do vậy đành "nhắm mắt đưa chân" thay luôn quả cảm biến bướm ga. Dòng xe này đến tầm 8 - 10 vạn km có lẽ tốt nhất là thay hết các cảm biến với dây nối cảm biến mới ổn?
Dòng xe này đến tầm 8 - 10 vạn km có lẽ tốt nhất là thay xe mới ổn?

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Đối với cảm biến đánh lửa thì nó chuyên hỏng (chảy vỏ cách điện và chập dây) ở chỗ ngay nóc máy. Nếu tự xử sớm thì chỉ cần tách dây ra nối thắng (có mỗi 3 sợi dây) hoặc thay jack nếu muốn còn tháo ra tháo vào. Chứ mua mới như em rồi cũng để không phí đi 1,2Tr. Bản chất là cảm biến đánh lửa chỉ bị lỗi đấy là chính. Còn làm va chạm hỏng cái đầu cảm biến ở dưới gầm xe cũng hơi bị khó. Kiểu của nó là mỗi lần trục cam quay qua thì nó có một xung đưa lên ECU để khiển tụi đánh lửa cho đúng nhịp. Nếu bị giữa đường thì cứ nối 3 sợi dây đó tương ứng với nhau. Cắt bỏ cái đoạn trên nóc máy đi. Tụi Fiat thiết kế cái dây đó đặt ở vị trí đó với xứ nhiệt đới là ko phù hợp.
Cảm biến ga thì bẩn là dễ hỏng là dễ hiểu. Muốn ít bị bẩn để lâu bị hỏng hơn thì thường xuyên vệ sinh lọc gió mỗi tháng và thay lọc gió đúng định kỳ. Và nên tự xử vệ sinh cái chỗ đường hồi xăng thừa. Chỗ đấy mà 7 năm thì mở ra lôi cái bùi nhùi lọc bẩn ra nó đầy muội đen kinh khủng luôn. Thậm chí có khi còn làm bí cả đường hồi xăng thừa.

Thi thoảng em cũng mở cổ hút ra vệ sinh các thứ trong đó bằng giẻ mềm màu trắng. Lại còn thổi và lau nhẹ cái cảm biến gì màu đỏ nữa. He he...chắc của em rồi cũng đến lúc hỏng nhưng chưa phải năm nay.

F.I.A.T

Xe điện
Thứ 7 này các cụ có hội thảo ko nhẩy, em chạy qua giao liu 1 tý cho vui

cominup

Xe hơi
Xe em hôm nay rảnh rỗi tháo cái bảng taplo cầu chì ra thì thấy thiếu mấy cái cầu chì số 41; 45; 46; 36. Thiếu tức là chả thấy cắm cái gì vào đấy. Xe thì bình thường nhưng có cái đèn trong hộc gạt tàn với cái đèn trong chỗ để tài liệu là không sáng giống mọi khi. Trong khi đấy lại thấy 2 cái cầu chì trong hộc để đồ. hờ hờ! Chả hiểu thế nào.

Các cụ có cái sơ đồ cầu chì của Albea HLX không cho em xin với. Trong quyển hướng dẫn sử dụng không thấy có.

@F.I.A.T: Hàng taobao của em về rồi cụ ah. Cái hộc để cốc vừa khít, tiện, nhét 2 chai lavie vào trông ra dáng phết. Mấy cái lọc trông cũng đàng hoàng, nhưng em người trần mắt thịt nên chả biết chất lượng ra răng. Em tiện thể múc thêm 4 cái chắn bùn nữa nhưng vừa ướm vào không vừa lắm, chắc phải đế chế rồi. Hề hề. Cái hộc để cốc nó đắt thêm 5 đồng mà không báo trước nên nó đền cho em một cái lọc dầu, thế là có 3 cái, hì hì.

F.I.A.T

Xe điện
Há há, cụ đặt hàng đợt nào mà đã có đồ về rồi thế, em đặt đợt 4, bây giờ mới fixed xong đơn hàng, sốt ruột phết. cụ có tý ảnh up lên cho AE xem với.

binhpt_2006

Xe đạp
đi dòng xe này hay mắc các lỗi vặt gì các bác nhẩy?

cominup

Xe hơi
Em may quá có thằng em nó về, nên nhờ nó xách hộ luôn. Em cancel chỗ cụ stinger ngay hôm sau. Cái này em cũng chưa chụp đc. Lúc nào em chụp lên cho cụ nghía nhá. Nói chung là khít. Em còn lo mỗi cái lọc dầu không biết nó có vừa không nữa thôi.

@all: Các cụ giúp em vụ cầu chì với. Ah, hôm qua rảnh rỗi, em search thế nào ra đc cái Fiat Bravo, em thấy bộ vành 16" của nó đẹp quá! Các bác cho em hỏi bộ đấy ở quê mình có bán không nhể? Hai nữa là lắp vào cái Albea có được không? Em thấy nó cũng có 4 cái ốc bắt vít còn đường kính bộ ốc đấy không biết có vào đc không? Lắp lốp 205/55R16, hí hí! Bộ này vào lắp vào thì chắc quả Albea nhà em nhất HN luôn, hí hí!

Chỉnh sửa cuối:

cominup

Xe hơi
Nhân đang nói về cái Bravo, em thấy nó có cái MTA và cái Dualdriver, cái MTA em hơi có hình dung rồi, đại loại nó cũng giống như là xe đua công thức 1, tức là mình chủ động sang số, còn ra côn, vào côn thì máy nó làm. Còn cái dualdriver em chửa hiểu nó ra răng?

BTW, cái MTA, em đọc review trên 500, thấy anh em kêu lắm, nếu chuyển qua chế độ Auto toàn phần, tức là nó phản ứng rất chậm khi sang số => xe bị giật.

Vụ cầu chì thì phải hội thảo cái ... làm quả đầu cá mè ở Linh Chi, Nguyễn Tuân nhể ;;)

ELX1.3

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi thay cái lốc điều hoà giờ thiệt hại chừng nhiu nhỉ? Chắc dùng lốc chế chứ lốc fiat thì bán xe mua lốc mất thôi!

cominup

Xe hơi
Giải quyết, giải quyết ngay. Cái chỗ hôm sinh nhật anh cũng ổn phết đới.

Anh Mèo ơi, xe em siena 2002, sắp hết bảo hiểm thân vỏ rồi, anh tư vấn cho mua bên anh nhé, loại nào ngon, bổ rẻ, để thỉnh thoảng em còn được sửa miễn phí
Định giá: 140 tr.
em cám ơn.
Làm quả Fubon lúc có việc thì service nó rất dễ & nhanh ...

ninja_tecmo

Xe hơi
các bác cho em hỏi em siena ED nhà em thế lầy ạ: đi trong thành phố ít dùng số 5, nên khi đi dài một chút em phát hiện thấy ở số 5 tiếng máy không mượt như số 4 nữa, có hơi chút gằn, và đi một lúc bắt đầu xuất hiện khói (trắng), em thử mấy lần đều thế, không rõ có phải ở số 5 có vấn đề không hay do vấn đề nào đấy? Nên đi ra ngoài HN là em ngại ghê, các bác bảo em phải kiểm tra thế nào, gara nào kiểm tra và chỉnh ngon bổ rẻ nhỉ, các bác?!

F.I.A.T

Xe điện
Số má thì đâu có liên quan gì đến khói trắng hả bác. em dự là xe nhà cụ chuẩn bị thay séc măng roài.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Các cụ cho em hỏi thay cái lốc điều hoà giờ thiệt hại chừng nhiu nhỉ? Chắc dùng lốc chế chứ lốc fiat thì bán xe mua lốc mất thôi!
Thay lốc trung cuốc độ vài củ bác ạ

MQC

Xe buýt
Chú Siena HL của em mới xuất hiện bệnh này : cửa kính sau bên phụ khi hạ xuống nửa chừng thì kêu "grừ...grừ.." dùng tay đẩy xuống thì qua được điểm đó, khi lên cũng vậy qua điểm đó thì phải dùng tay kéo lên 1 chút thì mới không có tiếng "grù... grừ...". Lên hết kính rồi mà vẫn bấm nút kéo lên cũng bị hiện tượng như vậy. Em chuẩn đoán như bị trượt cái gì đó và chắc đường dẫn cho kính lên xuống bị nặng nên mới có hiện tượng trượt. Cụ nào có kinh nghiệm thì phán cho em với...
Còn vụ cửa bên trước bên phụ khi mở ra đóng vào có tiếng kêu cạch.. cạch, em để hơn năm rồi nhưng chưa làm gì cả. Hôm trước gặp ku TA thì bảo đơn giản là do cái thanh gì gì đó do mở ra vào nhiều nên nó bị ra hình ovan nên kêu, em bảo tháo ra hàn đắp vào rồi mài hoặc khoan lại cho đúng hình tròn, thấy chú ấy gật gật, nhưng em bảo thôi để hôm nào rảnh. Các cụ xem phương án hàn đắp thì thế nào ???

toantam1997

Xe máy
...Còn vụ cửa bên trước bên phụ khi mở ra đóng vào có tiếng kêu cạch.. cạch,
Cái của em cũng vậy khi xuống hết nó kêu "cạch", em thử tháo ra nhưng thấy tấm ni lông dán kín (còn rin) nên thôi không đụng đến.