Hỏi ngu về đi xe MT bị tắc đường trên dốc !

m323

Xe tải
Chân ga và côn hợp lý là ok, ko cần phanh.
Ở trường dạy đề pa bằng phanh tay là rất láo, nếu đi xe mà cái phanh đỗ bằng chân thì làm thế nào (ví dụ như xe Merc đời MT..)
Cụ này phán cũng hơi ... áo :)
Cụ bị đứng dốc cao lâu mà chỉ côn với ga ko thì đi ngay đĩa côn :)
Còn vụ phanh tay bằng chân thì nhà sx đã tính chán rồi, cụ phanh bằng chân nhưng nhả bằng tay (đối với xe MT) nên khi bắt đầu đi cụ vẫn côn thoải mái

Chỉnh sửa cuối:

lacse_09

Xe tăng
Cụ phối hợp côn, ga, phanh tay, phanh chân thôi. Dừng lâu thì hẳn là phải phanh tay roài, lúc đi thì vào số 1, nhả côn đến khi bám thì nhả phanh tay, dốc quá k tự đi đc thì phải mớm ga, chúc cụ lái xe an toàn.
Cụ này chuẩn này cụ chủ.
Tài già thì ko cần fanh cũng đứng dc giữa dốc cao.
Mấy dốc cầu chương dương thì ăn thua j.
Lên dốc CD bị tắc dg cụ cứ đỡ côn nhấp nhả thôi cụ.
Tắc lâu thì fanh tay cho đỡ mỏi chân.
Xuất phát thì như bài đề pa.

lacse_09

Xe tăng
Cụ chủ sang gia lâm trang mà đề pa mấy dốc đối diện đoạn cây xăng Bồ Đề ý.

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
Hi các cụ, chủ nhật rảnh rỗi sinh nông nổi em có một thắc mắc muốn xin ý kiến các cụ ợ ! Chả là em cũng tập tành và mới lấy được cái B2, nói thế để các cụ hiểu là em còn non và xanh lắm nên cóa gì các cụ nhẹ tay :P. Em đi đường thấy nhiều chỗ tắc rất hiểm, ví dụ dốc cầu Chương Dương hay từ mạn ngoài đê Yên Phụ lao lên đường đê mà dính đèn đỏ chẳng hạn - em thắc mắc là nếu như các cụ tổ lái mà bị vào tình huống này thì trình tự các thao tác xử lí nó cụ thể ra răng :-/, bởi vì nó tắc nên phải nhích từng ít một. Học trong trường thì cứ phanh tay mà phang nhưng như thế thì :)) không hiểu trên thực tế còn có thể đi như thế nào nữa mong các cụ khai sáng giúp!
Lên dốc vào sô 1 đi chậm thì chỉ cần côn và ga phối hợp, không cần dùng đến bất cứ phanh nào, tuy nhiên để làm được vậy không thể một sớm một chiều. Còn tắc đường trên dốc thì không thể không dùng phanh tay và dĩ nhiên là phải áp dụng depart lên dốc như trong trường đã dạy là chuẩn nhất còn tài già thì chỉ cần phanh chân mà không cần dùng phanh tay. Nói chung muốn lái tốt thì phải lái nhiều cho đến khi tạo được " cảm giác lái " thì mọi tình huống đều trở nên bình thường như cân đường hộp sữa.

duyhhhh

Xe đạp
Dốc nhỏ thì dận mạnh chân phanh, ép sát côn xe dừng lại. Khi cần nhích thì nhả côn ra đến khi xe rung lên thì buông hẳn chân phanh. Bác nên để xe ở số 1, nếu máy yếu quá thì tạm tắt điều hòa đi ạ. Còn gặp con dốc lớn quá thì không nên nhích từng tí 1 mà phải giữ khoảng cách an toàn tránh xe trước nó lùi vào mình, khi muốn đi lên thì phải dùng bài đề pa lên dốc mà thày dạy ở trường. Chúc bác lái xe an toàn.

thichxeoto

Xe điện
Em lâu lắm không đi MT rồi, giờ nhảy lên lái mà đỗ ngang dốc đường đông có khi bị cóng:)):)):))

trausut

Xe buýt
Em có 2 câu hỏi ngu tý mong các bác giải ngố giúp em:
1. Tại sao người ta không chế tạo một kết cấu cơ khí cho các xe MT để các xe này không thể lùi khi đang cài số tiến, không thể tiến khi đang cài số lùi( cắt côn hay không thì cũng vậy), kết cấu như vậy quá phức tạp chăng?
2. Tại sao người ta không chế tạo hộp số MT oto như của xe máy dream chẳng hạn, tức là côn tích hợp luôn vào ga và hộp số, bỏ luôn cần đạp côn đi như xe máy ý, theo các bác hạn chế gì khiến cho việc này thực hiện được trên xe máy mà khhoong thực hiện được trên oto? Có khắc phục được không để thực hiện được trên oto?
Em hỏi ngu, các bác đừng chửi em nhé!

anhtho

Xe ngựa
1. Tại sao người ta không chế tạo một kết cấu cơ khí cho các xe MT để các xe này không thể lùi khi đang cài số tiến, không thể tiến khi đang cài số lùi( cắt côn hay không thì cũng vậy), kết cấu như vậy quá phức tạp chăng?
2. Tại sao người ta không chế tạo hộp số MT oto như của xe máy dream chẳng hạn, tức là côn tích hợp luôn vào ga và hộp số, bỏ luôn cần đạp côn đi như xe máy ý, theo các bác hạn chế gì khiến cho việc này thực hiện được trên xe máy mà khhoong thực hiện được trên oto? Có khắc phục được không để thực hiện được trên oto?
1. Giờ cái gì mà họ không làm được, vấn dề là giá thành có phù hợp với thực tế hay không. Mấy ông sợ đi tụt dốc thì mới cần các thứ hỗ trợ như vậy, mà đã sợ thì đi AT cho lành.
2. Cái xe ô tô tích hợp côn ga chính là xe số tự động (AT), chỉ có cần ga và phanh mà không có cần đạp côn.

hoaicam

Xe tải
Nếu dốc không lớn(dốc cầu) thì nhà cháu thường dùng côn, ga, phanh chân phối hợp sao cho xe không trôi khi cần đi chi cần nhích ga là ok.

stcvph

Xe tải
Ở trường dạy đề pa bằng phanh tay là rất láo, nếu đi xe mà cái phanh đỗ bằng chân thì làm thế nào (ví dụ như xe Merc đời MT..)
bẩm bác, phanh đỗ bằng chân thì nó đã là số tự động rồi ạ

stcvph

Xe tải
thưa bác câu hỏi 2 của bác là xe at đó ạ

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói em mới để ý. Đúng là như thế thật, nếu mà dùng phanh tay mà chạy MEc thì lấy đầu b................... ra mà phanh à. Thầy nào dậy đề pa mà dùng phanh tay là thầy láo

HEAVY TRUCK

Xe buýt
đề pa

Chẳng cần phải tắc đường. Mời các cao thủ vào chi nhánh ngân hàng nông nghiệp ở đê CHÈM,ngay chân cầu Thăng long, hướng về CHÈM, làm quả đề pa lên dốc ấy ok thì đường nào cũng đi được
Cảnh báo, đê CHÈM rất nhiều "quái vật" chở vật liệu xd:đá, cát sỏi chạy như trên cao tốc, các cụ mà không cẩn thận là mất mồm thậm chí mất cái ghế lái:D

HEAVY TRUCK

Xe buýt

XBimmerX

Xe máy
Các cụ nào mới chỉ đề pa dốc thấp, xe nhẹ thì chỉ đỡ côn ga là ok, dưng mà nếu các cụ đề pa dốc đứng, xe chở nặng mà không sử dụng phanh tay, chỉ lo đỡ côn ga thì các cụ tha hồ mà ngửi mùi thối của côn nhé, chả mấy mà thay côn.;))

perfect2009

Đi bộ
Website
www.inoxducha.com
Nói chung là tùy từng trường hợp mà xử lý thôi, dùng phanh tay hoặc rà côn ...

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
ở trường e học có ông thầy dạy e làm được kiểu đề pa bằng côn ( bọn e học đề pa chỉ có phanh,côn,ga chứ ko phanh tay) mà ông ấy làm kiểu gì mà độc côn và ga thôi,giữ ở đúng vạch ,thích thì cho trôi xg tí,rồi lại con ra ga vào đứng đúng vạch,e tập làm mà chưa dc lắm,các cụ giải ngố giúp e cách đó với ạ

m323

Xe tải
Cụ nói em mới để ý. Đúng là như thế thật, nếu mà dùng phanh tay mà chạy MEc thì lấy đầu b................... ra mà phanh à. Thầy nào dậy đề pa mà dùng phanh tay là thầy láo
phanh thì vẫn bằng chân nhưng khi nhả bẳng tay các cụ ợ, cụ phát biểu cũng hơi.... đấy