[Funland] Hội phong lan OF.

formula_one

Xe tăng
Nhà cháu thì vẫn chưa gắn phân, hàng ngày pha Hùng nguyễn với B1 cực loãng phun. Mầm lên ác liệt lắm. Mà công nhận mấy giò điệp nhà cháu toàn lên 2 mầm gốc.
Cụ cứ Hùng Nguyễn hàng ngày gì mà chả lên 2 mầm gốc. Hùng Nguyễn cũng có chất kích thích sinh trưởng trong đó.

sontranvu

Xe điện
E nc gạo loãng 1 lần/tuần. Gắn sẵn viên tan chậm nhật. Thỉnh thoảng bổ sung trung vi lượng từ cambi nhật. Cây khỏe. Qtrong e thấy cho nó nắng gió nhiều nhưng phải đủ ầm cây sẽ ptrien ổn định và khỏe.

tienthanh6t

Xe buýt
Nhà em vừa bung giò 5ct họng hồng hàng công nghiệp. Cũng thơm và đẹp đấy chứ CCCM à
E cũng đang đặt mấy chậu giống này về trồng thử, hôm trước qua chợ hoa thấy cũng rất đẹp lại thơm nhưng giá cao quá nên đành chờ cây giống cho hoa mùa sau.

Xe_om_day

Xe buýt
E cũng đang đặt mấy chậu giống này về trồng thử, hôm trước qua chợ hoa thấy cũng rất đẹp lại thơm nhưng giá cao quá nên đành chờ cây giống cho hoa mùa sau.
5CT họng hồng đài loan này rẻ mà cụ. Giá cũ là 250k/ cành to, 50-100k / cốc.

Xe_om_day

Xe buýt

tienthanh6t

Xe buýt
Hàng này là lan công nghiệp nên tương đối rẻ cụ ah. Loại đắt là lan tự nhiên.

Hàng này đẹp mà rẻ, cây thì khỏe và sai hoa, hương thì rất thơm, cụ làm 1 giò to thì có mà thơm điếc mũi luôn.
E thấy vậy nên mua 3 cốc về trồng thử. Lan công nghiệp cũng đủ hương sắc mà lại hợp ví tiền nên e nghĩ cũng ko uổng công chăm bón đâu..

cưỡi chổi

Xe lăn
Em hỏi thật các cụ là phi điệp 5ct, đặc biệt là loại 5ct PT hoặc đột biến nó đắt vì cái gì?
Nếu chơi vì độ đẹp và bền em thấy các loại đấy thua hết hồ điệp. Hồ điệp hoa bền, đẹp, dễ chăm và rẻ hơn rất nhiều. Mấy loại kia có phải do mấy ông tự đẩy giá lên hay không? Liệu nó có giống như trend chào mào mơ, sanh bonsai 1 thời?

LeMinhvc2

Xe hơi

STF399

Xe điện
Câu chuyện về lan quý:
Thấy dân đồn là: Trước đây hàng xóm thu mua một số loài lan rừng của VN, thu mua tới mức tận diệt. Họ mang về trồng cấy với mục đích làm thuốc, này kia. Bỗng 1 thời gian phong trào chơi lan phát triển, có rất nhiều loại điệp mới có mặt hoa đẹp, độc được gọi là đột biến, rồi thì hàng var,...có những thương vụ mua đi, mua lại với giá cao ngút trời, tiền tỷ, nhiều tỷ đồng :D. Nguồn gốc những cây var đó ở đâu ra thì chả ai biết, ai cũng nói chắc như đinh 10 đóng cột gỗ nghiến là đột biến từ tự nhiên,...là siêu quý, là giá trị khủng,.. Trong khi đó, thực tiễn những người sành về lan, chơi lan nhiều năm, nhiều loài cũng đều hiểu rằng đột biết từ tự nhiên là rất hiếm, có khi chơi cả đời còn không gặp =)).
Ngay như bản thân em, chơi lan 13 năm nay, mua lan rừng cũng mòn cả tay; trồng lan đến nấm cả tay cũng chả gặp cây quái nào đột biến...hay là do tay em thối :-j;
Thế cho nên những cụ mới chơi lan, những cụ không quá quan trọng về giá trị thì cũng đừng quá quan tâm về hàng độc, hàng var làm gì cho mệt. Bởi lẽ, nó cũng chỉ tựa tựa như hàng xóm buôn mua gỗ sưa, mua đỉa, ...mà thôi. Cứ có hoa đẹp là OK rồi.
Lâu lắm rồi không thấy những thương vụ tiền tỷ về lan phi điệp :D; thì giờ đây lại lên cơn sốt về lan kiếm (cái thứ lan mà lên thì như cỏ, phàm ăn tục uống :D, đẻ thì như gà). Mấy chục triệu/chậu lan kiếm xanh huế, kiếm phan trí; vài triệu/tép lan,... thật là diên rồ.
Em thì quan điểm có gì chơi đấy; cây lan nào cũng là đẹp. Đắt quá thì không chơi, chả ngu gì lao vào vòng xoáy của lũ tung hứng làm tiền các cụ ạ.
Em thích cách nghĩ của cụ và em vẫn đg chơi theo kiểu đó , ko nhất thiết 1 loại nào và ko quan trọng bn tiền , quan trọng là phù hợp và mình thấy đẹp

Ceramicstile

Xe tăng
Em hỏi thật các cụ là phi điệp 5ct, đặc biệt là loại 5ct PT hoặc đột biến nó đắt vì cái gì?
Nếu chơi vì độ đẹp và bền em thấy các loại đấy thua hết hồ điệp. Hồ điệp hoa bền, đẹp, dễ chăm và rẻ hơn rất nhiều. Mấy loại kia có phải do mấy ông tự đẩy giá lên hay không? Liệu nó có giống như trend chào mào mơ, sanh bonsai 1 thời?
Chủ yếu vẫn là độ hiếm, đẹp hay không thì do cảm nhận của mỗi người. Em chơi cả chục năm nhưng chả có giò đột biến nào. Phi điệp thơm, đa dạng mặt hoa, đương nhiên không thể đem so sánh với hồ điệp

STF399

Xe điện
Nói thế này cho nó dễ hiểu cụ nhé 2 người con gái đẹp
Một người đẹp hào nhoáng nhưng hơi đơn điệu ,ko có chiều sâu (có sắc ko hương) lại pttm nhiều , đc cái chăm chỉ kéo lại
Một người thì nhẹ nhàng, thanh tao, đẹp người , lại đẹp nết , tinh tế , biết trang điểm mà lại khéo léo , chưa kể lại rất biết chiều lòng người , từ bần nông đến đại gia đều ok ...còn nhiều điều ưu điểm nữa thì cụ chọn cô nào:-))