[Funland] Hỏi sách/truyện cho con trai tầm 10 tuổi

sinichit52

Xe container
Cứ mỗi lần nói đến truyện nhiều chữ dành cho trẻ 10 tuổi làm em lại nhớ đến F1 nhà em. Ngày đó hắn đi nhà sách, oai phong chọn bộ chiến tranh và hoà bình vì bộ đấy đẹp quá. Sau đó không tải nổi và đến bây giờ đã 18 vẫn chưa đọc hết lời tựa của bộ đó😅

nvh_hn

Xe container
Cứ mỗi lần nói đến truyện nhiều chữ dành cho trẻ 10 tuổi làm em lại nhớ đến F1 nhà em. Ngày đó hắn đi nhà sách, oai phong chọn bộ chiến tranh và hoà bình vì bộ đấy đẹp quá. Sau đó không tải nổi và đến bây giờ đã 18 vẫn chưa đọc hết lời tựa của bộ đó😅
Giờ dịch dã đi tìm thì ngại & sợ cụ. Tuy nhiên nhìn qua đầu sách, cơ bản em đang thấy có lẽ không khác mấy 20-30 năm trước; Dù thời điểm đó thực sự sách tương đối hiếm.

toimuondie

Xe container
Tùy ý thích của cháu thôi.
Hồi 10 tuổi em cứ có chữ là đọc, từ Cô giáo Kim đến chú Thảo em đọc hết

sinichit52

Xe container
Giờ dịch dã đi tìm thì ngại & sợ cụ. Tuy nhiên nhìn qua đầu sách, cơ bản em đang thấy có lẽ không khác mấy 20-30 năm trước; Dù thời điểm đó thực sự sách tương đối hiếm.
Em cũng nghĩ là như vậy, nhưng sách bây giờ đẹp hơn ngày xưa khá nhiều và cống những bộ còn có gift nữa ạ. Nhưng cụ chua ý nhé, nếu F1 ngốn truyện nhanh thì tiền sách hàng tuần khá là lục tốn đấy. Ngày đó cứ thứ 7 là em cho cháu đi nhà sách mất khoảng 250k-300k/1 lần. Sau này nó chuyển sang ebook em đỡ tốn hẳn.

nvh_hn

Xe container
Em cũng nghĩ là như vậy, nhưng sách bây giờ đẹp hơn ngày xưa khá nhiều và cống những bộ còn có gift nữa ạ. Nhưng cụ chua ý nhé, nếu F1 ngốn truyện nhanh thì tiền sách hàng tuần khá là lục tốn đấy. Ngày đó cứ thứ 7 là em cho cháu đi nhà sách mất khoảng 250k-300k/1 lần. Sau này nó chuyển sang ebook em đỡ tốn hẳn.
Trước em mua kiểu thưởng nếu có thành tích nên vài tuần mua 1-2 quyển; sau có đợt em mua cho 2 chị em vài bộ/lần. Tuy nhiên chủ yếu truyện tranh nên gấu em không thích.

Máy móc em đang muốn hạn chế, nên cho cháu đọc sách giấy.

sinichit52

Xe container
Trước em mua kiểu thưởng nếu có thành tích nên vài tuần mua 1-2 quyển; sau có đợt em mua cho 2 chị em vài bộ/lần. Tuy nhiên chủ yếu truyện tranh nên gấu em không thích.

Máy móc em đang muốn hạn chế, nên cho cháu đọc sách giấy.
Cụ mới cho F1 chuyển sang truyện dày thì chỉ nên chọn những quyển trên dưới 100 trang, rồi từ từ tăng dần lên. Tốt nhất là cho cháu đọc những quyển tập hợp vài ba truyện ngắn trước, cho đỡ hãi khi nhìn cả trang giấy toàn chữ rồi tăng dần lên ạ

nvh_hn

Xe container
Cụ mới cho F1 chuyển sang truyện dày thì chỉ nên chọn những quyển trên dưới 100 trang, rồi từ từ tăng dần lên. Tốt nhất là cho cháu đọc những quyển tập hợp vài ba truyện ngắn trước, cho đỡ hãi khi nhìn cả trang giấy toàn chữ rồi tăng dần lên ạ
Vâng. Em có con chị nữa nên hy vọng 2 đứa cùng đọc.

Nhà em hạn chế cho con đọc Conan hay các truyện tranh kiểu tương tự lắm ạ vì sợ các con hỏng cách dùng từ và hành văn, Nhà em cũng mua đa số các truyện kinh điển được các cụ liệt kê ở trên cho con đọc. Hè này thì em cho con đọc TKKG, Kính vạn hoa để giải trí. Ngoài ra, em cũng hay tìm một số truyện tiếng Anh đơn giản như nhật kí chú bé nhút nhát... để con kết hợp rèn thêm tiếng Anh.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Tùy khả năng đọc, hiểu và sở thích của cháu thôi.
Ví dụ chỗ sách từ đầu năm nhóc nhà tôi đọc đây (Cháu sinh 2011), tổng gần vạn trang và nó thích các sách giả tưởng, phiêu lưu như Harry Potter, Gã phù thủy phương bắc, Biên niên sử nhà Kane, Trên sa mạc và trong rừng thẳm,sách của Jules Verne ,Dảo giấu vàng...Ngoài ra là tất cả các cuốn Atlas về tự nhiên, vũ trụ, khủng long...
Điều cơ bản là cháu say mê đọc chứ văn hóa đọc ko ép được, nó được truyền từ bố mẹ, anh chị cho. Ngoài ra cũng cần kiểm tra con đọc xong một quyển có nhớ và tóm tắt được nội dung sách ko.
PS: tôi cũng thừa nhận là tuổi cháu đọc những sách này là vượt tầm nhưng vì cháu đọc sách từ lớp 1 với tốc độ đọc rất nhanh và trí nhớ rất tốt nên luôn hết sách trong độ tuổi.

View attachment 6249369

View attachment 6249370

View attachment 6249387
Giá ở giữa là sách của iem

Meow

Xe điện
Tùy khả năng đọc, hiểu và sở thích của cháu thôi.
Ví dụ chỗ sách từ đầu năm nhóc nhà tôi đọc đây (Cháu sinh 2011), tổng gần vạn trang và nó thích các sách giả tưởng, phiêu lưu như Harry Potter, Gã phù thủy phương bắc, Biên niên sử nhà Kane, Trên sa mạc và trong rừng thẳm,sách của Jules Verne ,Dảo giấu vàng...Ngoài ra là tất cả các cuốn Atlas về tự nhiên, vũ trụ, khủng long...
Điều cơ bản là cháu say mê đọc chứ văn hóa đọc ko ép được, nó được truyền từ bố mẹ, anh chị cho. Ngoài ra cũng cần kiểm tra con đọc xong một quyển có nhớ và tóm tắt được nội dung sách ko.
PS: tôi cũng thừa nhận là tuổi cháu đọc những sách này là vượt tầm nhưng vì cháu đọc sách từ lớp 1 với tốc độ đọc rất nhanh và trí nhớ rất tốt nên luôn hết sách trong độ tuổi.

View attachment 6249369

View attachment 6249370

View attachment 6249387
Voted bác. Đọc sách chữ và ham thích hay không là do tính cách và tư duy của từng đứa trẻ, không ép được đâu ah. Càng không thể vì mẹ nó thích mà con phải căng não ra đọc xong đếm từng trang được :D
May mắn là nhà em có sở thích và mê đọc từ trẻ con đến người lớn. Bác chủ thread bắt đầu từ sách truyện ngắn chữ to thôi, kiểu series của Luis Sepúlveda (em ko nhớ viết đúng không) như Chuyện con mèo dạy hải âu bay (kid nhà em lần đầu đọc truyện này còn khóc), Chuyện con ốc sên muốn biết vì sao nó chậm chạp... dần dần rồi mới đến truyện chữ dài đc, style nào thì các bạn ý sẽ tự chọn.

Chúc nhà bác có thêm một đại sứ văn hóa đọc nhé :D

Na140512

Xe tải
Em hóng, để mua tặng các cháu ạ.

tranhainam

Xe điện
Truyện tranh em mua cũng nhiều, mà gấu không thích cho đọc truyện tranh. Lego thì giờ nó cũng chẳng chơi, có lần em mua mấy triệu mà nó chơi được tí thì bỏ.
Lego tuỳ đứa mới thích, cu nhà em thích lắp và đọc chú bé nhút nhát, cùng với quyển chữ vừa vừa. Truyện tranh lại 0 thích lắm.
nhà e cũng 1 thùng nhựa to lego các đời, cụ nào con chán thanh lí thì em mua thêm, nhất là đồ mới mới đây để nó ghép thêm

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Truyện em chưa cho đọc nhiều mà hội nhỏ nhìn nhiều chữ chúng nó cũng chả thích, thấy có quyển nói về cơ thể nguời với ngôn ngữ cho trẻ, thiên văn học, bảo vệ tự nhiên abc là hội nhỏ nhà em khoái nhất, mỗi thông tin chỉ nhõn 2 dòng trên tờ a4 thôi nhưng trẻ có vẻ rất ham đọc.

Thằng nào thích tự khắc sẽ tìm đọc, còn chưa quen cứ nên ít chữ thôi ợ. :D
Em hay huớng cho khoa học logic truớc, truyện trò tính sau, sợ thành đông ky sốt thì nguy . :)) :))

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com

chuot08

Xe lăn
Em thường hay mua truyện tranh mà gấu kêu quá, các cụ có sách/truyện gì phù hợp cho em xin vài tên để mua cho cháu đọc hè. Tks all!
Trẻ con theo em nên mua cho đọc thể loại khơi gợi trí khám phá và tưởng tượng; lòng dũng cảm và nhân đạo yêu thương thiên nhiên, động vật.
Thể loại này có khá nhiều truyện kinh điển: Hai vạn dặm dưới đáy biển, đảo giấu vàng, tiếng gọi nơi hoang dã, nanh trắng, ông già biển cả, cuộc phiêu lưu vào lòng đất, phấn trắng bảng đen...
Túm lại là khá nhiều; dưng em đề cử 1 truyện rất đáng đọc: “Cuộc phiêu lưu kì diệu của Nils Holgersson”. Cuốn này em được đọc từ hồi lớp 4 hay 5 gì đó, giờ đọc lại khi đã có tí trải nghiệm lại càng thấy hay! Năm ngoái mua cho F1 mà em bóc tem luôn mấy đêm! :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cu em 2013 ham đọc. Khoa học, lịch sử.chơi tuốt. Nhưng thích đọc truyện tranh vừa có cốt lại có nội dung khoa học.
E mua cho bộ Thế giới khủng long, Bộ Tý quậy, Giờ đang thích bộ 10 vạn câu hỏi vì sao (của Tàu nhưng viết rất hài hước, Tên này rất nhiều bộ trùng nhau).
Nếu mua đủ cho f1 đọc chắc k đủ xèng. Vèo cái đã xong 1 quyển 100k. Được cái học được rất nhiều kiến thức.

Vova

Xe container
Chuyện về các danh nhân,chuyện cổ An Đéc Xen, Nghìn lẻ 1 đêm...
Gì chứ One thousand and one nights thì em xin, đừng để các bạn 9, 10 tuổi đọc.

Theo em thì cứ đủ bộ Jules Verne, bộ Harry Potter kết hợp với mấy chuyện kinh điển kiểu Những tấm lòng cao cả ... là thừa đủ cho cả hè rồi.

The Route

Xe tải
Có bộ "người bà tài giỏi vùng Saga" cả tranh, cả chữ cụ mua cho cháu nó đọc.

le_petit

Xe tăng
Voted bác. Đọc sách chữ và ham thích hay không là do tính cách và tư duy của từng đứa trẻ, không ép được đâu ah. Càng không thể vì mẹ nó thích mà con phải căng não ra đọc xong đếm từng trang được :D
May mắn là nhà em có sở thích và mê đọc từ trẻ con đến người lớn. Bác chủ thread bắt đầu từ sách truyện ngắn chữ to thôi, kiểu series của Luis Sepúlveda (em ko nhớ viết đúng không) như Chuyện con mèo dạy hải âu bay (kid nhà em lần đầu đọc truyện này còn khóc), Chuyện con ốc sên muốn biết vì sao nó chậm chạp... dần dần rồi mới đến truyện chữ dài đc, style nào thì các bạn ý sẽ tự chọn.

Chúc nhà bác có thêm một đại sứ văn hóa đọc nhé :D
Cảm ơn cụ.
Có một vấn đề là nếu con ham đọc sách quá, tận dụng mọi cơ hội để đọc thì lại rất đáng lo.Khi đó trẻ sẽ mất tập trung trong các vấn đề khác và giảm vận động (kinh nghiệm tuổi thơ của tôi!), vì thế nếu con ham đọc bố mẹ cũng phải điều chỉnh cho thích hợp, thường cháu chỉ được phép đọc một hai chương một ngày.
Nhóc nhà tôi cũng ko ham đọc lắm nhưng cháu quá nhiều thời gian thừa và sách là phương án lấp đầy thời gian khi bị buộc phải rời ti vi, máy tính!