[Funland] Hỏi sách/truyện cho con trai tầm 10 tuổi

nvh_hn

Xe container
Các cụ/mợ có quyển nào cứ giới thiệu giúp, từ từ em mua vì cũng mua dần thôi chứ chưa biết nó ham đọc đến đâu.

muonbiet

Xe tải
Em thường hay mua truyện tranh mà gấu kêu quá, các cụ có sách/truyện gì phù hợp cho em xin vài tên để mua cho cháu đọc hè. Tks all!
Theo em, cụ tìm mua cho F1 nhà cụ quyển sách điện tử kiểu như kinder. Mà mua bản đen trắng basic càng tốt (vì nếu nhiều tính năng và có màu thì f1 sẽ chơi game, chat,... mà ít đọc sách. Khi có máy rồi thì cụ lên mạng có rất nhiều loại sách để lựa chọn ( cả free lẫn có phí), cụ chọn lọc rồi tải vào.

nvh_hn

Xe container
Theo em, cụ tìm mua cho F1 nhà cụ quyển sách điện tử kiểu như kinder. Mà mua bản đen trắng basic càng tốt (vì nếu nhiều tính năng và có màu thì f1 sẽ chơi game, chat,... mà ít đọc sách. Khi có máy rồi thì cụ lên mạng có rất nhiều loại sách để lựa chọn ( cả free lẫn có phí), cụ chọn lọc rồi tải vào.
Nó suốt ngày tivi, ipad, máy tính rồi, giờ lại ôm máy tiếp hại lắm cụ:D

muonbiet

Xe tải
Nó suốt ngày tivi, ipad, máy tính rồi, giờ lại ôm máy tiếp hại lắm cụ:D
Cụ ơi, nếu cụ mua bản đen - trắng, em thấy không khác gì đọc sách giấy. Một lần nạp pin, đọc được cả tuần. Cụ cứ ra chỗ bán kiểm tra thử. Dùng thế này thì nguồn truyện rất phong phú, cả nhà có thể dùng chung. Nếu đọc nhiều, theo e thì ngoài việc có nhiều đầu truyện để lựa chọn thì còn tiết kiệm được khá tiền cụ ạ. Đặc biệt nếu là sách tiếng Anh, em ví dụ nếu cụ mua đủ mười mấy tập Diary of a Wimpy Kid bản giấy (Nhật ký chú bé nhút nhát) có khi bằng tiền mua 1 cái Kinder bản basic đấy ạ. Nếu mua máy cũ thì còn rẻ nữa :))
Nếu mua sách giấy, cụ cho F1 lên Đinh Lễ có rất nhiều hàng sách trên đấy (nhớ hỏi chiết khấu trước khi mua ạ :))

nvh_hn

Xe container
Cụ ơi, nếu cụ mua bản đen - trắng, em thấy không khác gì đọc sách giấy. Một lần nạp pin, đọc được cả tuần. Cụ cứ ra chỗ bán kiểm tra thử. Dùng thế này thì nguồn truyện rất phong phú, cả nhà có thể dùng chung. Nếu đọc nhiều, theo e thì ngoài việc có nhiều đầu truyện để lựa chọn thì còn tiết kiệm được khá tiền cụ ạ. Đặc biệt nếu là sách tiếng Anh, em ví dụ nếu cụ mua đủ mười mấy tập Diary of a Wimpy Kid bản giấy (Nhật ký chú bé nhút nhát) có khi bằng tiền mua 1 cái Kinder bản basic đấy ạ. Nếu mua máy cũ thì còn rẻ nữa :))
Nếu mua sách giấy, cụ cho F1 lên Đinh Lễ có rất nhiều hàng sách trên đấy (nhớ hỏi chiết khấu trước khi mua ạ :))
Đinh Lễ trước em mua suốt nên biết, thực ra mua trên mạng nhiều khi cũng tương đối rẻ. Tuy nhiên quan trọng là nhiều khi mình không thể check hết nội dung được nên em muốn tham khảo các cụ trên này.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Bé nhà cụ có ham truyện viết về động vật không ạ? Nếu có, cụ tìm mua các bộ của Kẹp Hạt Dẻ. Trong này, có rất nhiều đầu truyện viết về các loài vật, được một dịch giả rất uy tín dịch (Xin lỗi vì em không viết được tên của dịch giả, vì quy định của diễn đàn). Nói là truyện dành cho các bạn thiếu niên, nhi đồng, nhưng người lớn đọc cũng được. Em đã mua hai bộ, các cuốn lẻ em mua thêm cũng khá nhiều. Nếu cụ cần thêm review, cụ có thể tìm tên theo từ khoá em viết hoa trên kia. Truyện được đăng ký bản quyền dịch nên cũng khá mắc, :D.

just for fun

Xe lăn
List sách của bạn 11 tuổi nhà cháu:
Côn trùng ký
Harry potter
Robinson cruiso
Những tấm lòng cao cả
Lớn lên trên đảo vắng
Tứ quái TKKG
Cuộc phiêu lưu kỳ thú của Kalic và Valia
Trên sa mạc và trong rừng thẳm
Hai vạn dặm dưới đáy biển
Cuộc phiêu lưu của mít đặc
Chiến binh cầu vồng
Đảo mộng mơ
Tuổi thơ dữ dội
Kính vạn hoa
Totochan
Pipi tất dài
Piochino
Săn tổng thống
Gulivo du ký

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Con nhà em 8 tuổi đã đọc full bộ Doremon đang phát hành. Ngoài ra kính vạn hoa e cũng mua full bộ nó đọc hết rồi. Truyện của Nguyễn Nhật Ánh thì nó tuỳ chọn và mua theo sở thích

nvh_hn

Xe container
Con nhà em 8 tuổi đã đọc full bộ Doremon đang phát hành. Ngoài ra kính vạn hoa e cũng mua full bộ nó đọc hết rồi. Truyện của Nguyễn Nhật Ánh thì nó tuỳ chọn và mua theo sở thích
Truyện tranh em mua nhiều cho 2 chị em, còn Nguyễn Nhật Ánh thì chưa. Giờ em muốn hạn chế truyện tranh nên muốn tìm thêm các đầu truyện khác. Tks cụ!

santavn

Xe tải
Cụ tìm bộ truyện của " Con mèo dạy hải âu bay"; vạn dặm dưới đáy biển, Dưới vực sâu và trong rừng thằm, đảo dấu vàng, Hary... Và rồi núi vọng....
Cu nhà e lớp 3 cũng đã đọc hết các quyển này, thêm "tiếng gọi nơi hoang dã", "dế mèn phiêu lưu ký", trẻ đg tuổi này khuyến khích đọc sách truyện dài có tác dụng bổ trợ thêm cho học Tiếng Việt, đọc truyện tranh câu từ cụt, các cô ở trường ko khuyến khích.

nvh_hn

Xe container
Bé nhà cụ có ham truyện viết về động vật không ạ? Nếu có, cụ tìm mua các bộ của Kẹp Hạt Dẻ. Trong này, có rất nhiều đầu truyện viết về các loài vật, được một dịch giả rất uy tín dịch (Xin lỗi vì em không viết được tên của dịch giả, vì quy định của diễn đàn). Nói là truyện dành cho các bạn thiếu niên, nhi đồng, nhưng người lớn đọc cũng được. Em đã mua hai bộ, các cuốn lẻ em mua thêm cũng khá nhiều. Nếu cụ cần thêm review, cụ có thể tìm tên theo từ khoá em viết hoa trên kia. Truyện được đăng ký bản quyền dịch nên cũng khá mắc, :D.
Em cũng mới mua 1 số cho đọc tạm. Chắc từ từ em xem thêm nội dung xem có phù hợp không. Tks mợ!

Duc_Quang

Xe buýt
Có thể đọc thêm Những tấm lòng cao cả của De Amicis ạ.

popcornbb

Đi bộ
Em giới thiệu vài tựa sách đã mua cho các bé nhà em đọc:
- Cuộc phiêu lưu của chú Hành (Gianni Rodari)
- Cuộc phiêu lưu của Mũi Tên Xanh (Gianni Rodari)
- Gelsomini ở xử sở nói dối (Gianni Rodari)
- Giữa trời chiếc bánh gato (Gianni Rodari)
- Cuộc phiêu lưu của Mít đặc và các bạn.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em nhớ hồi còn bé, ông già em hay mua truyện cho đọc, để đầy 1 cái ngăn kéo tủ luôn, ngăn kéo bên kia thì bà già em hay để ... mía :D . Mỗi tội em thì ghét truyện toàn chữ, phải có hình em mới đọc.
Đến năm lớp 3 gì đó, bác giáo sư già bên sát vách có bộ Tam quốc, em đọc tí ghiền luôn, đọc đến giờ. Cứ chiều t7 em qua nhà bác đọc xong, rồi đến 7h nghe "câu chuyện cảnh giác" qua cái đài radio chạy pin con thỏ.
Nên em đề xuất bổ sung "Tam quốc, Thuỷ hử" vào sách cho trẻ con đọc nữa

hthhthhth

Xe hơi
Rồng Kokosnuss phiêu lưu kí, 5 6 quyển mỏng mỏng. Mấy trang chữ có 1 trang ảnh. Vui lắm luôn cụ.

Meow

Xe điện
Lego tuỳ đứa mới thích, cu nhà em thích lắp và đọc chú bé nhút nhát, cùng với quyển chữ vừa vừa. Truyện tranh lại 0 thích lắm.
nhà e cũng 1 thùng nhựa to lego các đời, cụ nào con chán thanh lí thì em mua thêm, nhất là đồ mới mới đây để nó ghép thêm
Cả lego và truyện em đều thích chứ ko há gì trẻ con. Mấy hnay wfh làm thêm đc bộ restaurant đây ah :D Mê Harry Potter đến thuộc lòng, giờ muốn mua bộ lego 71043 mà đắt quá. Bác có chỗ mua thanh lý bộ này ới em.

Cảm ơn cụ.
Có một vấn đề là nếu con ham đọc sách quá, tận dụng mọi cơ hội để đọc thì lại rất đáng lo.Khi đó trẻ sẽ mất tập trung trong các vấn đề khác và giảm vận động (kinh nghiệm tuổi thơ của tôi!), vì thế nếu con ham đọc bố mẹ cũng phải điều chỉnh cho thích hợp, thường cháu chỉ được phép đọc một hai chương một ngày.
Nhóc nhà tôi cũng ko ham đọc lắm nhưng cháu quá nhiều thời gian thừa và sách là phương án lấp đầy thời gian khi bị buộc phải rời ti vi, máy tính!
Vụ ham quá phải điều chỉnh nghiêm là được bác ah. Nhà em từ tam quốc đến thủy hử, almanach... cũng mang ra đọc hết rồi nên giờ có thời gian là em lùa ra chơi thể thao. Cũng may, tivi, đt là mấy món ở nhà em ít bị trẻ con sờ đến nhất ah (hoặc kiểu chưa đến lúc :P) :)

acjs

Xe tăng
Em thấy gần đây có 1 quyển hay cho trẻ, nhưng tầm 11-12 thì hợp hơn, đó là “Đi trốn” của nhà văn Bình Ca.

tulipman

Xe buýt
Cu nhà em gần 9tuổi bảo đọc sách/truyện thì ko đọc nhưng hôm vừa rồi xem Cartoon Network có phim Harry Porter, cu cậu xem thích quá, thế là em bảo đọc sách ko (dầy đấy, ko có tranh?
Trả lời: đọc :D

Napolong

Xe tăng
Ngoài mình mua, em thấy nên rong nhóc vào hiệu sách, như nhà em tháng 2-3 lần, kết hợp giữa cái mình sẽ mua và loại mà con quan tâm, như vậy cháu sẽ thích hơn.