[Funland] Hỏi tất tần tật liên quan đến Răng Hàm Mặt

dongtotti

Xe hơi
Kụ TOMDUY cho em xin cái lịch hẹn nhé thứ 5 em đưa F1 nhà em qua bộ răng hàm bị kẹo gặm hết rùi:-s

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tít

Xe buýt
Các bác sĩ cho em hỏi: em có cái răng số 8 mọc nghiêng 45 độ nhưng ko xiên vào răng số 7 và cũng ko có hiện tượng đau hay viêm nhiễm thì có nhất thiết phải nhổ ko ạ?

lambao08

Xe hơi
Cụ TOMDUY cho cháu hỏi chút, chả là ông cụ nhà cháu ,năm nay 65t nhưng răng hàm trên rụng hết, đã làm bộ hàm giả tháo lắp , nhưng thấy bất tiện quá, mà làm được hai tháng rồi mà thấy cụ vẫn không quen, nhai vẫn bị nhức, cụ muốn làm hàm giả nhưng không phải tháo lắp và có cáhh nào nhai không bị đau k ạ.Cụ tư vấn cho nhà cháu với. mỗi lần về quê ăn cơm nhìn cụ chống đũa nhìn mâm phận làm con thấy đau lòng quá.

meodenbinladen

Xe máy
Cho em hỏi là làm răng Implant tỉ lệ thành công (ko bị nhiễm trùng) là bao nhiêu % hả các cụ ?

quyetthang

Xe tăng
Sao phải nhổ hả cụ, em cũng mọc 4 cái đây này, cái răng ý nó nhô ra nên thỉnh thoảng cắn vào má tí chả sao cả. Trừ khi nó mọc lệch quá mới phải nhổ thôi

bmw_9680

Xe tải
e cũng đang bị đau do 2 cái răng khôn đây,nó mọc lệch đâm vào lợi gây nhức,bs cũng nói nên nhổ mà e chưa dám,để thì thỉnh thoảng lại đau,mà nhổ thì ko biết tnao???

hnlan

Xe tải
phải nhổ chỉ khi nó mọc xiên, đâm vào răng bên cạnh gây nguy hiểm thôi cụ ạ, còn thì mọc thẳng chả sao, cụ cứ đợi nó mọc hết lên xem có khôn hơn không :D. em mọc có 2 cái răng khôn mà mất đến 2 năm mới nhú hết khỏi thịt, mà chưa thấy khôn ra tẹo nào :D

firefox4

Xe điện
Nếu nó mọc xiên thì nhổ sớm đi cụ. Em cũng băn khoăn mãi, cuối cùng quyết định nhổ. Mất 1 tuần, xong giờ thì ngon rồi. Cụ tomduy trực tiếp nhổ cho em đấy. Em thấy nhẹ nhàng lắm. :)

Mr.star

Xe tải
Nhổ đi kụ ạ, em cũng phải nhổ hai cái răng khôn nhưng mọc ngu. Không sao đâu, ký tá chỉ là thủ tục mà

favorit

Xe buýt
Nên nhổ một hoặc 2 cái 1 lần. Chứ đừng làm một phát tất cả, vì cũng nguy hiểm đấy cụ. Nó ảnh hưởng đến hệ thần kinh đấy. ... Mà cụ sao lắm răng khôn thế. Như vậy khôn hết của thiên hạ rồi. Hehehe

Hai Vu

Xe tải
Nhổ. Rồi làm răng giả cho hoành cụ ạ. Một số ông nha sĩ thiếu y đức thì chuyên xúi con người ta nhổ răng rồi làm niềng, làm nẹp như mấy con ngựa ý để các ông ấy còn kiếm mấy củ. ...

thecungduoc

Xe hơi
nó đã mọc lệch thì sớm muộn thì cụ cũng phải nhổ. chả lẽ đợi đến khi nó xiên vỡ mấy em hàng xóm rồi mới nhổ sao

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Nhổ. Rồi làm răng giả cho hoành cụ ạ. Một số ông nha sĩ thiếu y đức thì chuyên xúi con người ta nhổ răng rồi làm niềng, làm nẹp như mấy con ngựa ý để các ông ấy còn kiếm mấy củ. ...
Nhổ hay không nhổ, niềng răng hay không niềng đều có một loạt tiêu chuẩn để Nha sỹ áp vào từng case cụ thể. Ngoài ra trước khi làm Nha sỹ phải tư vấn và giải thích tất cả các băn khoăn của BN, và BN cũng phải tìm hiểu lựa chọn chám mới quyết định.
Bác không nên vì cái nhìn cục bộ của mình mà phát biểu không phù hợp.

Trở lại vấn đề của chủ thớt: Khi đã khám và chụp phim XQ, nha sỹ khuyên nhổ thì tất nhiên phải nhổ thôi, bởi vì R số 8 rất hiếm trường hợp chung sống hòa bình với mình suất đời đc. Là 1 dạng phẫu thuật nên bắt buộc phải ký giấy là hợp lý, trừ khi thân quen với Nha sỹ.
Để an toàn và ít ảnh hưởng nên nổ từng chiếc một, vào lúc sức khỏe ổn nhất.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Các bác sĩ cho em hỏi: em có cái răng số 8 mọc nghiêng 45 độ nhưng ko xiên vào răng số 7 và cũng ko có hiện tượng đau hay viêm nhiễm thì có nhất thiết phải nhổ ko ạ?
Nếu ko có vấn đề gì thì có thể chung sống hòa bình tới khi nó có vấn đề thì xử lý. Tuy nhiên phải để ý vệ sinh và theo dõi thật tốt.
Cụ TOMDUY cho cháu hỏi chút, chả là ông cụ nhà cháu ,năm nay 65t nhưng răng hàm trên rụng hết, đã làm bộ hàm giả tháo lắp , nhưng thấy bất tiện quá, mà làm được hai tháng rồi mà thấy cụ vẫn không quen, nhai vẫn bị nhức, cụ muốn làm hàm giả nhưng không phải tháo lắp và có cáhh nào nhai không bị đau k ạ.Cụ tư vấn cho nhà cháu với. mỗi lần về quê ăn cơm nhìn cụ chống đũa nhìn mâm phận làm con thấy đau lòng quá.
Có thể cắm vài trụ Implant vào xương hàm để giữ hàm giả hoặc làm cầu răng trên Implant.
Tuy nhiên nếu làm tháo lắp toàn hàm chuẩn thì vẫn ăn nhai bình thường đc ạ, giai đoạn đầu có khó khăn.

Cho em hỏi là làm răng Implant tỉ lệ thành công (ko bị nhiễm trùng) là bao nhiêu % hả các cụ ?
Ở VN chưa có NC nào về vấn đề này nên câu hỏi của bác chưa có câu trả lời ạ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đây là một ví dụ răng số 8 mọc lệch (rất hay gặp) cần phải nhổ để tránh hỏng các răng liền kề

Hai Vu

Xe tải
Nhổ hay không nhổ, niềng răng hay không niềng đều có một loạt tiêu chuẩn để Nha sỹ áp vào từng case cụ thể. Ngoài ra trước khi làm Nha sỹ phải tư vấn và giải thích tất cả các băn khoăn của BN, và BN cũng phải tìm hiểu lựa chọn chám mới quyết định.
Bác không nên vì cái nhìn cục bộ của mình mà phát biểu không phù hợp.
Trở lại vấn đề của chủ thớt: Khi đã khám và chụp phim XQ, nha sỹ khuyên nhổ thì tất nhiên phải nhổ thôi, bởi vì R số 8 rất hiếm trường hợp chung sống hòa bình với mình suất đời đc. Là 1 dạng phẫu thuật nên bắt buộc phải ký giấy là hợp lý, trừ khi thân quen với Nha sỹ.
Để an toàn và ít ảnh hưởng nên nổ từng chiếc một, vào lúc sức khỏe ổn nhất.
Dạ, em ko có ý đó cụ ạ, hơi bức xúc vì có cô em đang yên lành tự nhiên cũng nghe xúi mà nhổ 2 răng hàm (mọc lệch nhưng chua gây xô và ko gây đau) đến bây h sau gần 2 năm vẫn ko tháo được cái niềng ra vì răng lung lay hết cả nải ạ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Dạ, em ko có ý đó cụ ạ, hơi bức xúc vì có cô em đang yên lành tự nhiên cũng nghe xúi mà nhổ 2 răng hàm (mọc lệch nhưng chua gây xô và ko gây đau) đến bây h sau gần 2 năm vẫn ko tháo được cái niềng ra vì răng lung lay hết cả nải ạ.
Trường hợp của cô em nhà bác là do việc xử lý hay nhổ răng số 8 quá muộn, khi nó đã đè đẩy làm xô lệch các răng lân cận (thậm chí cả hàm). Răng số 8 mọc lệch đẩy xô các răng lân cận diễn ra âm thầm, không gây đau (chỉ đau khi có dị vật mắc vào các khe răng, sâu răng hoặc khi lệch khớp cắn do các răng lân cận hoặc cả hàm răng bị đẩy xô lệch...)

meodenbinladen

Xe máy
Mời cụ chủ tham khảo cái clip nhổ răng khôn này

[YOUTUBE]3TmZzoD0Wig[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

nhim152

Xe hơi
Tình hình là sau khi đi X-quang hàm răng thì phát hiện đến 4 cái răng khôn hàm trong bên trên & dưới. Bác sĩ chỉ định bảo nhổ răng khôn but bắt phải viết cam kết này nọ ... Em đang run vì sợ không biết nhổ răng khôn có biến chứng j ko mà bác sĩ phải bắt mình viết cam kết !?

Mong các cụ bác sĩ OF nhà mình tư vấn hộ em cái răng ngu này huhuhuhu
Bệnh viện nào mà bắt viết cam kết kinh thế. Em cũng bị mọc lệch 2 cái hàm dưới, 1 cái hàm trên, bác sĩ tư vấn nhổ 3 cái này đi. Năm 2007 em làm 1 buổi sáng xong luôn 3 chú, đau đớn mất 1 ngày sau đó. Nhưng khỏe re sau này, không khổ sở vì răng lợi nữa. Thà đau đau một lần rồi thôi ý mà

waterpham88

[Tịch thu bằng lái]
e chưa đựoc mọc cái nào nên chưa khôn:D